Xin kinh nghiệm đi LUANG PRABANG tự túc

Chào các Cụ, chả là đoàn em muốn tự lái từ Hà Nội đi Luang Prabang - Lào dịp 30/4 và 1/5 2019 này.
Muốn xin kinh nghiệm và lịch trình từ các Cụ đã trải qua.
Em biết có rất nhiều topic chia sẻ rồi nhưng thực sự cũng vì lý do đó mà em đọc hoa cả mắt nên mới nhờ các CỤ trong topic này.

Đoàn em có 3 xe, 8 người lớn và 3 trẻ em ạ.

1. Thủ tục xin giấy phép liên vận có cần chính chủ đi đăng ký không, ví dụ em mượn xe người khác thì em có đi đăng ký được không hay bắt buộc chính chủ.
2. Xuất cảnh tại cửa khẩu Tây Trang chi phí người và xe là như thế nào.
3. Nhập cảnh tại Lào thì chi phí người và xe là như thế nào.
4. Em thấy hầu hết các Cụ đi cung đường:
- Đi: cửa khẩu Tây Trang
- Về: cửa khẩu Nậm Cắn (có rẽ qua Cánh đồng Chum nhưng em thấy thời gian đi xít xao quá. Em tính sáng 7h đi từ Luang Prabang rồi rẽ chơi cánh đồng chum ví dụ 45p thì về tới Nậm Cắn cũng 8h tối. Liệu của khẩu còn làm việc để mình nhập cảnh không?)
5. Em nhờ các Cụ tư vấn lịch trình 6 ngày có giờ cụ thể thì tốt quá.

P/s: em đi lần đầu nên mong các Cụ tư vấn cụ thể, đừng chém em mất công em đọc lâu mà loãng thông tin ạ.

Em xin chân thành cảm ơn các Cụ.

tranquang83

Xe điện
Chào các Cụ, chả là đoàn em muốn tự lái từ Hà Nội đi Luang Prabang - Lào dịp 30/4 và 1/5 2019 này. Muốn xin kinh nghiệm và lịch trình từ các Cụ đã trải qua...
- Đi: cửa khẩu Tây Trang
- Về: cửa khẩu Nậm Cắn (có rẽ qua Cánh đồng Chum nhưng em thấy thời gian đi xít xao quá. Em tính sáng 7h đi từ Luang Prabang rồi rẽ chơi cánh đồng chum ví dụ 45p thì về tới Nậm Cắn cũng 8h tối. Liệu của khẩu còn làm việc để mình nhập cảnh không?)
5. Em nhờ các Cụ tư vấn lịch trình 6 ngày có giờ cụ thể thì tốt quá...
Đi theo hành trình này thì nhàn tênh. Ngày 1 lên Điện Biên Phủ, Ngày 2 Từ Điện Biên Phủ qua Cửa khẩu Tây Trang tới Luang Prabang. Ngày 3 chơi ở Luang Prabang. Ngày 4 Từ LP về Phonsavan chơi Cánh đồng Chum. Ngày 5 về Nghệ An qua cửa khẩu Nậm Cắn. Ngày 6 về nhà, kết thúc chuyến đi!

ku_li_ngo72

Xe hơi
Ủn lên cho cụ...
Theo em cụ tìm đọc bài nhiều view hoặc các bài của cccm lâu năm trên OF sẽ có thông tin hiệu quả hơn ạ :)

Đi theo hành trình này thì nhàn tênh. Ngày 1 lên Điện Biên Phủ, Ngày 2 Từ Điện Biên Phủ qua Cửa khẩu Tây Trang tới Luang Prabang. Ngày 3 chơi ở Luang Prabang. Ngày 4 Từ LP về Phonsavan chơi Cánh đồng Chum. Ngày 5 về Nghệ An qua cửa khẩu Nậm Cắn. Ngày 6 về nhà, kết thúc chuyến đi!
Cảm ơn Cụ. Liệu 1 ngày ở Luang Prabang có ít quá không Cụ? Em thấy ngày 4 từ LP về Phonsavan. Ngày 5 Phonsavan về thẳng Nậm Cắn rồi về Bái Đính nghỉ. Ngày 6 về HN. Cụ thấy có ổn áp ko?

Ủn lên cho cụ...
Theo em cụ tìm đọc bài nhiều view hoặc các bài của cccm lâu năm trên OF sẽ có thông tin hiệu quả hơn ạ :)
Em đọc nhiều lắm Cụ ạ. Có những bài từ 2 ngàn lẻ mấy. Nhưng nhiều thông tin lắm hoa cả mắt. Ví dụ cung đường thì ok nhưng chi tiết hơn nên dừng đoạn nào nghỉ hay chơi rồi ăn uống, chụp ảnh thì ko nhiều ạ.

ech non

Xe buýt
cụ cứ đi thôi, cứ chuẩn bị đầy đủ mà đi, em lần đầu cũng 2 vk ck độc hành cước còn được nũa là

VIKO L

Xe điện

timeout

Xe điện
Em vừa đi về xong, cung đường tuy khác cụ nhưng có tham khảo qua mấy lão trên này, xin có ý kiến như sau ợ.
1. Cung đường Luang Prabang- Phon savan đoạn đầu từ Luang ra ngã 3 đang sửa chữa dặm vá nhiều, cụ xác định phải đi cỡ 7-8 tiếng kể cả nghỉ mới hoàn thành được ạ. (Em nhát lái nên đi chậm ạ.)
2. Cung đường Phon savan về nhà nếu cố thì chạy một mạch luôn, đừng nghỉ dọc đường, để dành thời gian đó ở Luang Prabang ăn chơi 2 ngày cho thoải mái.
3. Thủ tục liên vận cần chính chủ đi làm ở Cao Bá Quát, mất 10 phút và miễn phí.:). Mang giấy tờ bản chính và photo đi, không phải công chứng đâu.
4. Nhập cảnh Lào có giá rồi, chả đáng bao nhiêu đâu: Em nhập cảnh NC thì xe 25k kíp, người 10k kíp, biên phòng, kiểm dịch, hải quan mỗi thằng 10k kíp nữa em chả tổng hợp là bao nhiêu.
5. Nhớ mua bảo hiểm ô tô Lào loại 1 tuần, em chả nhớ tiền vì có người mua cho. Cái này phải mua vì CSGT Lào toàn dừng xe Vn vì vụ này.
Tạm vậy ạ.

Hà già

Xe máy
Em đi cũng 2 năm rồi nhưng thấy thớt LÀo vẫn ham.
Theo em thì cụ nên dành thời gian nhiều ở Luong vì ở đó sống chậm, thanh bình. Mình có nhiều thời gian mới cảm nhận được.
Vì đường bên Lào toàn đi trên núi nên cụ cũng lưu ý tính thời gian xuất phát. nếu đi sớm quá là có nhiều mây, sương lắm đó cụ nhé
Ở Luông, năm 2017 em ở Mekong Moon Inn, ngay gần chợ đêm. chủ là người Việt nên cũng dễ nói chuyện và tư vấn (nhưng nó ngay mặt đường nên ko rõ có chỗ để xe oto ko, lần em ở đó là đi máy bay)
Em cũng lưu ý cụ là nhớ mua bảo hiểm ngay tại cửa khẩu nhập cảnh. CA bên đó chỉ dừng xe VN ktra cái đó thôi

Phong Vân

Xe buýt
Cụ ơi với lịch trình 6 ngày em có thể đi cung Hải Phòng - Điện Biên - Luông - Vang Viêng - Nậm Cắn - Hải Phòng không cụ? Nếu đi như thế thì thời gian cụ thể thế nào? Em muốn có 2 ngày ở Luông được không?

acc1975

Xe tải
Em cũng định đi đợt 30/4. Xuất phát từ Hà Nội. Đi và về đều qua cửa khậu Nậm cắn. Cụ nào mới đi cho em hỏi đoạn từ ngã 3 Phoun khoun đi Lúng có khó đi lắm ko ạ ( so với các đoạn đi Quản Bạ Hà Giang). Nếu đi đường khác đến Luang ( qua Kasi) có dc ko ạ.

Cụ ơi với lịch trình 6 ngày em có thể đi cung Hải Phòng - Điện Biên - Luông - Vang Viêng - Nậm Cắn - Hải Phòng không cụ? Nếu đi như thế thì thời gian cụ thể thế nào? Em muốn có 2 ngày ở Luông được không?
Em chưa lên xong lịch trình. Dự định 6 ngày nhưng có thể thành 7 ngày cụ ạ. Xuất phát 26/04. Cụ đi cùng cho đoàn vui, có gì còn giúp đỡ nhau mà. Đoàn em có 6 người. Đi 2 xe.

Cảm ơn các Cụ đã tư vấn. Chốt lại là cứ cầm tiền, cbi đồ ăn nước uống dọc đường là đi thôi. Gặp khó đi chậm. Thoáng đi đúng tốc độ tối đa là được.

Phong Vân

Xe buýt
Em chưa lên xong lịch trình. Dự định 6 ngày nhưng có thể thành 7 ngày cụ ạ. Xuất phát 26/04. Cụ đi cùng cho đoàn vui, có gì còn giúp đỡ nhau mà. Đoàn em có 6 người. Đi 2 xe.

Cảm ơn các Cụ đã tư vấn. Chốt lại là cứ cầm tiền, cbi đồ ăn nước uống dọc đường là đi thôi. Gặp khó đi chậm. Thoáng đi đúng tốc độ tối đa là được.
Mai em next đi Tết té nước roài cụ. Chót lại là cũng chốt như cụ chốt.

tranquang83

Xe điện
Em cũng định đi đợt 30/4. Xuất phát từ Hà Nội. Đi và về đều qua cửa khậu Nậm cắn. Cụ nào mới đi cho em hỏi đoạn từ ngã 3 Phoun khoun đi Lúng có khó đi lắm ko ạ ( so với các đoạn đi Quản Bạ Hà Giang). Nếu đi đường khác đến Luang ( qua Kasi) có dc ko ạ.
Từ ngã ba Phou Khoun đi Luang Prabang có thể đi theo hai lối:
- Theo QL 13 (từ QL 7 ra rẽ phải - lối đi màu xanh trên bản đồ dưới đây): 128 km có đến hơn 100 km đèo dốc nhưng vắng xe, chạy 3 tiếng 40 phút;
- Qua đèo Kasi (từ QL 7 ra rẽ trái, qua Tt Kasi thì rẽ phải vượt đèo rồi rẽ phải tiếp...- lối đi màu trắng): 171 km, đường ngon hơn, chạy 3 tiếng 50 phút.

Chào các cụ. Tình hình là 11h tối em về đến thủ đô. Các cụ cho em thêm động lực để viết review. Có nhiều cái thay đổi và cập nhật các cụ ạ :))