xin kinh nghiệm đi Tây Bắc

MrMilan

Xe điện
Chào các cụ các mợ. Sau một thời gian đọc bài của các cụ trên này e quyết tâm dịp nghỉ lễ 30/4 và 01/5 này làm chuyến Tây bắc thay vì đi loanh quanh như mọi khi. Nhà em gồm 2 vc và 2 f1 đi xe gầm thấp. Sau khi nghiên cứu các bài viết của các cụ trên này, e dự kiến lộ trình thế này: ngày 1 Hà Nội- Mộc Châu, nghỉ chơi và ăn trưa ở Mộc Châu, chiều về Tp Sơn La, tối nghỉ tại Sơn La; Ngày 2: sáng thăm nhà tù Sơn La, đi loanh quanh, chiều xuất phát đi Điện Biên, tối ngủ tại Điện Biên; Ngày 3: thăm các di tích lịch sử ở Điện Biên, tối ngủ tại Điện Biên; Ngày 4; sáng từ Điện Biên đi Lai Châu, chiều chơi ở Lai Châu và ngủ ở đây; Ngày 5: sáng đi chợ Lai Châu rồi đi Sapa, ăn trưa tại Sapa xong về Hà Nội theo cao tốc Nội Bài - Lào Cai, e mới đi Sapa rồi nên ko dành thời gian ở đây. Em muốn hỏi CCCM 1 số điểm thăm quan dọc tuyến này phù hợp để chạy xe sedan và ko quá xa vì F1 nhà em còn nhỏ, địa chỉ ăn ngon bổ rẻ ạ, chạy cung này mùa này cần chú ý những điểm nào và những gì ạ? Cám ơn CCCM!
Lai Châu ko có gì, cụ nên bỏ qua Lai Châu và dành thời gian cho Mộc Châu/
Sơn la cũng có chả có gì chơi, cụ thăm nhà tù rồi chạy thẳng Điện Biên thì hợp lý hơn.

Santa Fee

Xe buýt
Đi cung đường Tây Bắc mùa này không có nhiều lưu ý lắm, cụ chú ý đoạn đèo Thung Khe (đèo đá trắng) và đoạn giữa Đồng Bảng lên Mộc Châu vì có thể có sương mù. Lên Mộc Châu cụ ghé ăn cá hồi Vườn Đào (phải đặt trước, không có biển hiệu đâu) cụ đến km70 hỏi quán cá hồi Vườn Đào nhé, Mộc Châu có món bê chao ăn cũng ngon, nếu không cụ lên quán Tuân Gù phía cuối huyện hướng đi Sơn La. Tuy nhiên lên Mộc Châu cụ nên nghỉ lại vì có nhiều chỗ cho f1 đi xem (vườn hoa lan, vườn dâu tây, vào làm cốc sinh tố dâu tây tươi :D, happy land...) Lên TP Sơn La cụ có thể nghỉ ở ks Hà Nội hoặc Sao Xanh 3, và ăn thì quanh hai ks này vô thiên lủng luôn, các món ăn dân tộc Thái mời cụ vào nhà hàng Nậm La. Hoặc cụ có thể vào Suối Hẹn Vườn đào ăn có cảnh đẹp cho gấu và f1 chụp choẹt or Đảo Ngọc cũng okie. Còn Điện Biên và Lai Châu thì nhà cháu không rành lắm vì ít ăn chơi mạn đấy

connected

Xe tải
Cụ đi thế em thấy hơi căng. Chả thăm quan di lịch được mấy.

Richtit

Xe tải
Thực ra cụ đi cả mấy nơi như thế time ngồi xe cũng khá nhiều,nên dành nghỉ ngơi tại 1,2 điểm là thoải mái hơn
Vâng, e cho cả nhà đi chơi để biết đây biết đó thôi ạ, mọi khi nghỉ ngơi e toàn ở Hà Nội chơi thôi :)

Richtit

Xe tải
Lai Châu ko có gì, cụ nên bỏ qua Lai Châu và dành thời gian cho Mộc Châu/
Sơn la cũng có chả có gì chơi, cụ thăm nhà tù rồi chạy thẳng Điện Biên thì hợp lý hơn.
Cám ơn cụ! Để e cân nhắc thêm việc dành thời gian cho Sơn La thế nào. Lai Châu thì em vẫn cố đi vì gấu nhà e bảo chưa đến bao giờ nên đi cho biết :)

Richtit

Xe tải
Đi cung đường Tây Bắc mùa này không có nhiều lưu ý lắm, cụ chú ý đoạn đèo Thung Khe (đèo đá trắng) và đoạn giữa Đồng Bảng lên Mộc Châu vì có thể có sương mù. Lên Mộc Châu cụ ghé ăn cá hồi Vườn Đào (phải đặt trước, không có biển hiệu đâu) cụ đến km70 hỏi quán cá hồi Vườn Đào nhé, Mộc Châu có món bê chao ăn cũng ngon, nếu không cụ lên quán Tuân Gù phía cuối huyện hướng đi Sơn La. Tuy nhiên lên Mộc Châu cụ nên nghỉ lại vì có nhiều chỗ cho f1 đi xem (vườn hoa lan, vườn dâu tây, vào làm cốc sinh tố dâu tây tươi :D, happy land...) Lên TP Sơn La cụ có thể nghỉ ở ks Hà Nội hoặc Sao Xanh 3, và ăn thì quanh hai ks này vô thiên lủng luôn, các món ăn dân tộc Thái mời cụ vào nhà hàng Nậm La. Hoặc cụ có thể vào Suối Hẹn Vườn đào ăn có cảnh đẹp cho gấu và f1 chụp choẹt or Đảo Ngọc cũng okie. Còn Điện Biên và Lai Châu thì nhà cháu không rành lắm vì ít ăn chơi mạn đấy
Tuyệt quá, cám ơn cụ. Để em note lại ☺

Richtit

Xe tải
E đi cũng hơi căng vì k thu xếp đc thời gian. Xxx thì cơ bản tốc độ và vạch thôi cụ ah đèo tây bắc khá nhiều xấu đoạn từ lai châu sang lào cai cụ đi sedan hơi vất vả
Cụ cho e hỏi thêm từ Lai Châu sang Sapa mấy đoạn đường xấu là do đang sửa hay bị xuống cấp hả cụ? Chỗ đường xấu có dài không để em cân đối thời gian xuất phát từ Lai châu đi cho phù hợp?

cn39c2001

Xe tăng
Vâng, e đi thăm là chính. E thì đi mấy nơi này nhiều rồi nhưng toàn đi công tác nên tính chất cũng khác, lần này đi cho cả nhà biết thêm chỗ mới, mình thì trải nghiệm ôm vô lăng. F1 bé nhà e 5 tuổi rồi, cũng đi rồi nhưng đi bằng ô tô thì ngắn ngày hơn. Em lên lịch đi vậy chắc ok với bé.
Vậy là cũng bằng tuổi F bé nhà em. Cụ lưu ý đi núi bé dễ mệt hơn là đường bằng nên khi lên lịch cũng lưu ý điểm này dù bé đã từng trải nghiệm đi oto xa rồi
Đi với gia đình, cùng những người mình yêu thì đôi khi chả cần biết đi đâu, chỉ cần có nhau là vui rồi
Chúc cụ lên đường an toàn, vui vẻ
Nhà em đợt này chỉ chạy Hà GIang thôi nên nhàn

Richtit

Xe tải
Vậy là cũng bằng tuổi F bé nhà em. Cụ lưu ý đi núi bé dễ mệt hơn là đường bằng nên khi lên lịch cũng lưu ý điểm này dù bé đã từng trải nghiệm đi oto xa rồi
Đi với gia đình, cùng những người mình yêu thì đôi khi chả cần biết đi đâu, chỉ cần có nhau là vui rồi
Chúc cụ lên đường an toàn, vui vẻ
Nhà em đợt này chỉ chạy Hà GIang thôi nên nhàn
Cám ơn cụ về những lời khuyên và chia sẻ. E cũng nghĩ giống cụ đấy ạ :)

MrMilan

Xe điện
Cụ cho e hỏi thêm từ Lai Châu sang Sapa mấy đoạn đường xấu là do đang sửa hay bị xuống cấp hả cụ? Chỗ đường xấu có dài không để em cân đối thời gian xuất phát từ Lai châu đi cho phù hợp?

Lai CHâu đi Sapa đường gần như đẹp toàn tuyến, chỉ có 1 vài đoạn đang sửa, nhưng ko dài.
Còn từ Điện Biên đi Lai Châu thì xấu tệ, phải cỡ 60km đường xấu.

thành đông

Xe điện

trungmtv

Xe tải
Đường xuống cấp cụ ah đi chậm thì cũng k vấn đề j

trungmtv

Xe tải
cụ đi thế nhàn lắm rồi ah. cung đấy bọn em chạy có 4 ngày 3 đêm thôi ah mà em lên MCC nữa phù hpwj cho người thich checkin nhiều nơi chứ ở TP sơn La ngoài tham nhà tù hay thủy điện thì nên đi Điện Biên Luôn
https://www.otofun.net/threads/doan-7x-mot-vong-tay-bac-hanh-trinh-4-ngay-3-dem.982075/
E cũng vừa đi 1 chuyến giống chuyến đi của cụ 4 ngày 3 đêm checkin là chính

Richtit

Xe tải
Lai CHâu đi Sapa đường gần như đẹp toàn tuyến, chỉ có 1 vài đoạn đang sửa, nhưng ko dài.
Còn từ Điện Biên đi Lai Châu thì xấu tệ, phải cỡ 60km đường xấu.
Thế hả cụ? Sao e hỏi ace trên Điện biên họ bảo OK nhỉ? Mấy năm trước e đi có đoạn đang sửa, có 40 km mà mất 2 tiếng. Cụ giúp nói rõ đoạn nào để em cân đối thời gian ạ

Richtit

Xe tải

Dung TOYOTA

Xe tăng
e xin kê đôi dép hóng phát để hè này triển :)) có nhất thiết phải SUV không các cụ nhỉ hay sedan cũng đc :-??:-??:-??

MrMilan

Xe điện
Thế hả cụ? Sao e hỏi ace trên Điện biên họ bảo OK nhỉ? Mấy năm trước e đi có đoạn đang sửa, có 40 km mà mất 2 tiếng. Cụ giúp nói rõ đoạn nào để em cân đối thời gian ạ
Em mới đi cách đây hơn 1 tháng, em chỉ nhớ qua thành phố ĐB khoảng 60km, rồi bắt đầu từ đoạn đó đến MƯờng Lay là xấu.