[Funland] Xin kinh nghiệm đi tour Angko Watt

Aocom

Xe buýt
Em đi 1 mình, đăng ký tour từ Hà nội. Định sang tuần đi. Các cụ có kinh nghiệm chỉ em với:
Tour hãng nào tốt ạ?
Cần lưu ý gì khi đi?
Tks all

TRANG-TRANG

Xe buýt
Đi chứ còn "định" gì nữa.
Rất ấn tượng và rất có nét riêng ko giống đi Sinh, Mã hay Thái...( phải trải nghiệm thực tế)
Bác chịu khó tìm trên này có rất nhiều thớt về du lịch AW của các Óp fơ.
(vé vào AW bi giờ là 37 us, in ảnh bác lên vé luôn)

vandatAT

Xe container
Nói đến Angko wat lại nhớ game java ngày xưa :).
Cụ nào từng chơi giơ tay :)

Kyson1

Xe điện
Cụ chủ nên hỏi cụ angkorwat là đúng ng đúng việc....

angkorwat

Xe điện
Cụ chủ nên hỏi cụ angkorwat là đúng ng đúng việc....
Đi du lịch mà đăng ký theo tour thì mệt. Mua vé máy bay HN - Siem Reap rồi dạo 2 ngày Angkor Wat - Siem Reap. Nhảy xe bus Siem Reap - Phnom Penh dạo Phnom Penh 2 ngày. Ra Chợ Orasey mua vé xe bus Phnom Penh - Phạm Ngũ Lão. Ở chơi SG rồi bay ra HN. Chẳng phụ thuộc ai. Cụ ra khỏi sân bay Siem Reap đầy xe TukTuk nó đón. Kiểu gì chẳng có ông lính tình nguyện VN ở lại lấy vợ K đón cụ. Họ sẽ giúp cụ từ A đến Z tại Siem Reap.

angkorwat

Xe điện
Em đi 1 mình, đăng ký tour từ Hà nội. Định sang tuần đi. Các cụ có kinh nghiệm chỉ em với:
Tour hãng nào tốt ạ?
Cần lưu ý gì khi đi?
Tks all
Muốn đi thăm Angkorwat thì cụ nên tự đi. Đi một mình càng thoải mái. Cách em đã nói ở trên. Đi theo tour như chạy việt dã, mệt và không thấy hết được cái đẹp của Angkor hùng vĩ.
Còn chi tiết ăn ngủ đâu ? Ngắm gấy chỗ nào ? Cụ có thể inbox, tôi sẽ trả lời chi tiết tỉ mỉ.

Marie Lee

Xe buýt
Angkorwat quá đẹp, e đi một lần năm 2013 và chắc chắn sẽ thu xếp để đi thăm lại lần nữa.

angkorwat

Xe điện
Angkorwat quá đẹp, e đi một lần năm 2013 và chắc chắn sẽ thu xếp để đi thăm lại lần nữa.
Ở Đông nam Á thì chỉ có đền Angkorwat, Angko Thom là đáng đi. Còn Thái, Mã, Indo, Sing thì bình thường không có gì đặc biệt.

Aocom

Xe buýt
Muốn đi thăm Angkorwat thì cụ nên tự đi. Đi một mình càng thoải mái. Cách em đã nói ở trên. Đi theo tour như chạy việt dã, mệt và không thấy hết được cái đẹp của Angkor hùng vĩ.
Còn chi tiết ăn ngủ đâu ? Ngắm gấy chỗ nào ? Cụ có thể inbox, tôi sẽ trả lời chi tiết tỉ mỉ.
Cảm ơn cụ nhiều.
Em đọc hết thớt love story của cụ rồi.
Cơ mà em ko đc như cụ, ko dám mạo hiểm lắm nên dự định lần đầu theo tour đi, nếu thấy ổn và muốn khám phá thêm thì đi lần 2, lần 3 theo cách tự túc sau.
Tks cụ ờ gên.

Aocom

Xe buýt
Đi du lịch mà đăng ký theo tour thì mệt. Mua vé máy bay HN - Siem Reap rồi dạo 2 ngày Angkor Wat - Siem Reap. Nhảy xe bus Siem Reap - Phnom Penh dạo Phnom Penh 2 ngày. Ra Chợ Orasey mua vé xe bus Phnom Penh - Phạm Ngũ Lão. Ở chơi SG rồi bay ra HN. Chẳng phụ thuộc ai. Cụ ra khỏi sân bay Siem Reap đầy xe TukTuk nó đón. Kiểu gì chẳng có ông lính tình nguyện VN ở lại lấy vợ K đón cụ. Họ sẽ giúp cụ từ A đến Z tại Siem Reap.
Ví dụ vụ "ra khỏi sân bay, xe tuk tuk đón" là em thấy ngại rồi, lớ ngớ mệt lắm. Cũng hay nghe thông tin ở bên đấy ko đc an ninh cho lắm :(

IP man

Tháo bánh
Tour hãng nào tốt ạ?
Cần lưu ý gì khi đi?
Tks all
Nếu cụ biết tiếng Anh thì ko cần đi tour. Cụ mua vé sang Siem Reap, đấy là thành phố du lịch thì lịch sự như Tây, dịch vụ tận răng.
Vào quần thể Angkor thì phải mua vé, có loại vé 1 ngày, 3 ngày, 7 ngày. Nếu cụ thật sự thích thì nên mua vé ít nhất 3 ngày mới đã.
Sau đó nên mua 1 tour ghép, có thể đặt trên Klook, tripadvisor… có tour guide thì họ sẽ giải thích cho cụ nhiều thứ, còn các ngày sau cụ có thể thuê xem tuk tuk tự khám phá.
Ban ngày đi xem đền chùa, săn bình minh, hoàng hôn. Tối về ra phố Tây uống bia, bar sàn có các em vào ngồi tiếp tận bàn, theo về tận ks cũng được. Đi tour gò bó lắm :D

angkorwat

Xe điện
Cảm ơn cụ nhiều.
Em đọc hết thớt love story của cụ rồi.
Cơ mà em ko đc như cụ, ko dám mạo hiểm lắm nên dự định lần đầu theo tour đi, nếu thấy ổn và muốn khám phá thêm thì đi lần 2, lần 3 theo cách tự túc sau.
Tks cụ ờ gên.
Đi Angkorwat cụ nên để sau Tết đi thì khí hậu tốt hơn. Có thể đi vào trung tuần tháng tư, tiện thể ăn Tết Chol Th'nam Th'mey bên đó luôn. Người Kh'mer chỉ có cái Tết này là to nhất.

IP man

Tháo bánh
Àh, cụ có thể lên các hội nhóm, rủ rê, tìm người đi chung, vui phết.

angkorwat

Xe điện
Ví dụ vụ "ra khỏi sân bay, xe tuk tuk đón" là em thấy ngại rồi, lớ ngớ mệt lắm. Cũng hay nghe thông tin ở bên đấy ko đc an ninh cho lắm :(
Bên đó ít taxi cụ ạ. Toàn TukTuk thôi. Còn an ninh thì đồn vậy thôi. Cuối năm ngoái tôi có việc bên đó đi lại cả chục lần. Lang thang cả đêm trên đường phố Phnom Penh có vấn đề gì đâu.

Aocom

Xe buýt
Nếu cụ biết tiếng Anh thì ko cần đi tour. Cụ mua vé sang Siem Reap, đấy là thành phố du lịch thì lịch sự như Tây, dịch vụ tận răng.
Vào quần thể Angkor thì phải mua vé, có loại vé 1 ngày, 3 ngày, 7 ngày. Nếu cụ thật sự thích thì nên mua vé ít nhất 3 ngày mới đã.
Sau đó nên mua 1 tour ghép, có thể đặt trên Klook, tripadvisor… có tour guide thì họ sẽ giải thích cho cụ nhiều thứ, còn các ngày sau cụ có thể thuê xem tuk tuk tự khám phá.
Ban ngày đi xem đền chùa, săn bình minh, hoàng hôn. Tối về ra phố Tây uống bia, bar sàn có các em vào ngồi tiếp tận bàn, theo về tận ks cũng được. Đi tour gò bó lắm :D
Cảm ơn hướng dẫn của cụ

Aocom

Xe buýt
Đi Angkorwat cụ nên để sau Tết đi thì khí hậu tốt hơn. Có thể đi vào trung tuần tháng tư, tiện thể ăn Tết Chol Th'nam Th'mey bên đó luôn. Người Kh'mer chỉ có cái Tết này là to nhất.
Vâng, cảm ơn gợi ý về Thời Gian nên đi của cụ.

New car 2023

Xe điện
Ây da, vụ này hay, để êm kiếm cách dụ gấu ở nhà thủ gôn.
Thanh kiu bác.

hanoi16

Xe tăng
Tour hãng nào tốt ạ?
Cần lưu ý gì khi đi?
Tks all
Cụ thử hỏi bên viettravel hoặc Saigon tourist xem có tour phù hợp với yêu cầu và thời gian của cụ ko.

Nếu biết sơ sơ tiếng Anh cụ có thể tự đi ko cần mua tour. Đầu tiên, book vé máy bay bằng cách search trên skyscanner rồi vào web của hãng hàng không book luôn. Lên booking hay Agoda tìm hotel cho nhanh, nên tìm các villa dọc sông cho tiện đi lại mà giá cũng ko đắt. Tripadvisors lướt thêm để tìm thêm chỗ ăn chơi cụ ạ.

Nếu ở lâu cụ nên mua vé thăm Angkor kiểu vé 1 ngày-37$, 3 ngày_62$ hay 1 tuần-72$, chọn vé 1 tuần đi cho thoải mái. Nếu đi từ city center bảo taxi hoặc tuktuk chở đến chỗ mua vé trước rồi mới đi thăm các đến theo thứ tự ưu tiên cụ nhé. Mọi người bảo lên núi ngắm bình minh ở Angkor rất đẹp mà e ở đây 11 ngày toàn ngủ nướng ko mở mắt nổi để đi.

Nếu thích đi thảnh thơi cụ thuê cái xe đạp, sáng đạp từ center đi thăm các đền, chiều mát từ từ đạp về rồi vào quán ngồi uống bia ngắm người đi lại, tối ra pub street có đủ quán nhạc nhẹ nhàng, đến sôi động cho mình ngồi. Các em gái Philipino hay sang đây hát live vui phết. Có một quán ngay ngã ba gần sông có món thịt ba chỉ quay ngon dã man, cực hợp với bia lạnh. Tuy nhiên em thấy mấy loại bia Cam hơi nhạt. Fine dining ở mấy nhà hàng dọc sông hay đường song song phía trong khá ngon và rẻ (chỉ cỡ 30-50++$/pax).

Dưới đây là các đền nên đi trong khu Angkor cụ nhé.
Có 2 con đường chạy xuyên suốt đến Công viên khảo cổ Angkor tạo thành 2 tuyến đường khác nhau.
Vì cả hai con đường đều chạy trong một vòng tròn nên được gọi là Small Circuits (vòng nhỏ) và Large Circuits (vòng lớn), vòng nhỏ là một vòng lặp 17 km trong khi vòng lớn là một vòng lặp 26 km.

Đền chính trong đường vòng nhỏ (Small Circuits)
Angkor Wat, Angkor Thom, Ta Keo, Ta Prohm, Banteay Kdei, Prasat Kravan

Đền chính trong đường vòng lớn (Large Circuit)
Angkor Wat, Angkor Thom, Preah Khan, Neak Poan, Ta Som, East Mebon, Pre Rup.

Nên để 1 ngày đi thăm quan khu sản xuất tơ tằm. Cụ hỏi hotel họ sẽ chỉ cụ đi đến điểm chờ xe. Ở đây đồ tơ tằm mềm mại, tinh tế và giá rất ổn.

Thêm 1-2 ngày lượn ra ngoại ô, cách trung tâm khoảng 15-20km mới thấy người dân nghèo khổ như ở mình những năm 80s-90s.

Người dân Cam dễ mến, tuy ko thân thiện như các bạn Thái hay Lào. Mấy món cá nướng hay bò cay kiểu Thái ăn cũng hay ho.