[Funland] Xin tên và link các tiểu thuyết về chiến tranh vệ quốc

Phuha18

Xe tăng
Em đặt viên gạch, tối em tìm tải về kindle cày dần

maitung

Xe buýt
17 khoảnh khắc mùa xuân, em đọc chắc hồi đấy chưa đủ lớn để hiểu
Em tình cờ xem đc fim dạng tài liệu thấy bảo nhiều tình tiết từ nhân vật có thật
Em xẹm mà bất ngờ, điẹp viên XV quá phi thường.
Em xem wiki có cả bản Eng và Dutch chắc là dúng
ngày xưa Liên xô có làm phim 17 khoảnh khắc mùa xuân. Hồi đấy e còn bé mỗi lần xem là buồn ngủ. Ấn tượng nhất là có ông điệp viên lái xe vào rừng ngủ căn giờ thức chuẩn như đồng hồ :)

cuhaifus

Xe container
Kính chào các cụ các mợ
Đang thất nghiệp do em Vy, cháu ở nhà hơi rảnh nên muốn tìm lại một số đầu sách để nhâm nhi.
Trước hồi bé rất thích đọc sách, nhất là các loại về chiến tranh vệ quốc, nhà còn mỗi cuốn Tuyết bỏng nhai đi nhai lại nhiều rồi.
Nhờ các cụ có thông tin cho cháu xin thêm về các cuốn dạng kiểu này nhé ạ.
Cháu tìm mãi các sách về cuộc chiến Stalingrad thì không có, nhớ ngày bé có đọc quyển về cuộc sống trẻ con trong thành vị vây hãm, bây giờ không nhớ nổi. Hoặc quyển về bắt đầu (nếu cháu không nhớ nhầm) là cuộc duyệt binh từ quảng trường đỏ, sau đó có cuộc đọ súng của bắn tỉa XV với lính Đức ở cánh đồng,...
Xin cảm ơn các cụ trước nhé.
Và nơi đây bình minh yên tĩnh, Tên anh chưa có trong danh sách - TG Boris Vaxiliep cụ nhé, hồi bé cháu cũng say sưa

giradeo

Xe tải
- Chiếc khuy đồng.
- Nam tước Phôn Gôn ring.
- Tên trùm phát-xít Đức thú nhận.
- Một thời để sống và một thời để chết

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Em xem nhớ được mấy cuốn:
1. Pháo đài Brest.
2. Số phận 1 con người.
3. 17 khoảnh khắc mùa xuân
4. Tháng 8 năm 44.
5. Bí mật trên sông o đe
6. Thuyền trưởng và đại úy
Tôi đã đọc Pháo đài Brest và đã được đến Pháo đài này.
Chuyện ta được đọc, nếu tôi không nhầm, hình như là hư cấu hoàn toàn, dù dựa trên 1 câu chuyện có thật.

vừa đi vừa láii

Xe container
Tôi đã đọc Pháo đài Brest và đã được đến Pháo đài này.
Chuyện ta được đọc, nếu tôi không nhầm, hình như là hư cấu hoàn toàn, dù dựa trên 1 câu chuyện có thật.
Em không nhớ vì đọc lâu quá rồi. Hình như anh này vẫn sống và bị bắt

sirPollux

Xe hơi
Ngoài những tác phẩm trên thì em nhớ một số truyện khác:
- Những người chân chính: đọc bản giấy từ nhỏ, giờ chắc khó kiếm.
- Đa-gét-xtan của tôi: đọc hay vì nhiều đoạn tả cảnh đẹp.
- Người thứ 41: truyện này chắc dễ kiếm.

Thể loại này hồi sinh viên năm nhất em đọc rất nhiều, có lẽ hết cả cái thư viện ĐH Nhân văn ấy chứ :V. Giờ già rồi quên gần hết.

belo

Xe điện
Và nơi đây bình minh yên tĩnh, Tên anh chưa có trong danh sách - TG Boris Vaxiliep cụ nhé, hồi bé cháu cũng say sưa
Cả hai chuyện này đều có kết thúc là chết sạch, đọc buồn. Em xem cả phim lẫn truyện rồi.

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Em không nhớ vì đọc lâu quá rồi. Hình như anh này vẫn sống và bị bắt
Tên truyện là "Tên anh chưa có trong danh sách" bác ạ, 1 bác trên kia đăng rồi.
Anh này, theo truyện, còn sống, hết sạch đạn và bị bắt - người cuối cùng còn tồn tại trong pháo đài Brest.
Sau đó, ảnh ngã và hy sinh, theo đúng Quy trình của Hồng quân Liên Xô thời đó.
Rồi, lính Đức đứng nghiêm chào, ....

Pháo đài Brest được truy tặng danh hiệu Anh hùng Liên Xô, vì thời đó, đúng như thể hiện trong phim "Enemy at the gate" sau đó: "We need HEROES".

belo

Xe điện
Còn anh chuẩn uý trở về thăm chiến trường xưa mà cụ
Thế chắc em nhớ sai, cụ ạ. Em đọc từ hơn hai chục năm trước rồi mà. Và thường truyện thảm quá em không đọc lại như quyển Nỗi buồn chiến tranh là ác mộng của em.

vừa đi vừa láii

Xe container
Anh này, theo truyện, còn sống, hết sạch đạn và bị bắt - người cuối cùng còn tồn tại trong pháo đài Brest.

Pháo đài Brest được truy tặng danh hiệu Anh hùng Liên Xô, vì thời đó, đúng như thể hiện trong phim "Enemy at the gate" sau đó: "We need HEROES".
Vậy em nhớ lộn mất rồi. Đại khái khi quân Đức kéo anh ra thì anh gần không mở mắt được vì ở hầm lâu quá. Sau đó thì có màn quân Đức chào rất trân trọng.

EmLaCu

[Tịch thu bằng lái]
Phim này về cụ Kuzonetsov, có 1 phim khác cũng về cụ này: Đi trên lưỡi dao.
Cụ này chuyên gia ám sát, nhiều vụ cụ làm cứ như đùa.
Sau bị SS truy lùng thì trốn được về với du kích, hóa ra du kích fake.
RiP cụ
ngày xưa Liên xô có làm phim 17 khoảnh khắc mùa xuân. Hồi đấy e còn bé mỗi lần xem là buồn ngủ. Ấn tượng nhất là có ông điệp viên lái xe vào rừng ngủ căn giờ thức chuẩn như đồng hồ :)
Hồi đấy có phim nhưng em thik đoc truyện hơn cụ ạ
Mấy thằng bạn thì thik đoạn nói về khẩu Browning
Em chỉ nhớ đoạn về mấy em gái ngành ở Riga, mô tả đẹp lắm.=))
Cả điệp viên quân ta và quân địch hoạt động ở đấy như chỗ không người nhưng ko ám sát mà lấy tin tình báo của nhau
Từ đấy em mới biết LX ko phải 1 nước, với tất cả các nước trong LX, ko phải cuộc sống và xuất thân như nhau.

vừa đi vừa láii

Xe container
Thế chắc em nhớ sai, cụ ạ. Em đọc từ hơn hai chục năm trước rồi mà. Và thường truyện thảm quá em không đọc lại như quyển Nỗi buồn chiến tranh là ác mộng của em.
Hồi trước có tiết mục đọc truyện đêm khuya em thỉnh thoảng có nghe. Lần nghe đọc 1 đoạn truyện số phận con người: giọng đọc rất hay mà truyện hơi buồn nghe cứ nao nao ;))

EmLaCu

[Tịch thu bằng lái]
Kính chào các cụ các mợ
Đang thất nghiệp do em Vy, cháu ở nhà hơi rảnh nên muốn tìm lại một số đầu sách để nhâm nhi.
Trước hồi bé rất thích đọc sách, nhất là các loại về chiến tranh vệ quốc, nhà còn mỗi cuốn Tuyết bỏng nhai đi nhai lại nhiều rồi.
Nhờ các cụ có thông tin cho cháu xin thêm về các cuốn dạng kiểu này nhé ạ.
Cháu tìm mãi các sách về cuộc chiến Stalingrad thì không có, nhớ ngày bé có đọc quyển về cuộc sống trẻ con trong thành vị vây hãm, bây giờ không nhớ nổi. Hoặc quyển về bắt đầu (nếu cháu không nhớ nhầm) là cuộc duyệt binh từ quảng trường đỏ, sau đó có cuộc đọ súng của bắn tỉa XV với lính Đức ở cánh đồng,...
Xin cảm ơn các cụ trước nhé.
Em lại nhớ thêm được tên 1 truyện nữa cụ ạ, 3 bộ mặt của Ianut.
Sau này cũng thành phim.
Có đoạn mà em được nhắc mãi là, lúc quân ta sắp giải phóng rồi, điệp viên nhân vật chính vẫn được tin tưởng, đến mức được mời xuóng tàu U-Boat để cùng chạy sang Mẽo. Cơ mà anh ý bộc lộ bản thân sớm quá, nên cuối cùng hy sinh cùng với đội SS. Em bị lên lớp bài học là, việc gì cũng phải làm đến cùng.
Mà cái đấy, cảc đời em, em chả làm được cái gì đến cùng cả, toàn bị mắc cái này =))

maitung

Xe buýt

a này còn ở với cô què chân mãi đến lúc cô ý có thai mới định trà trộn vào đoàn dân do lính Dức huy động vào dọn dẹp pháo đài nhg bị phát hiện và đập chết. cụ xem film Fortess of war có vẻ chân thực hơn

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
a này còn ở với cô què chân mãi đến lúc cô ý có thai mới định trà trộn vào đoàn dân do lính Dức huy động vào dọn dẹp pháo đài nhg bị phát hiện và đập chết. cụ xem film Fortess of war có vẻ chân thực hơn
Nó là Propaganda mà bác.

Nên, tính trung thực của nó thì không thể phủ nhận, ít nhất cũng bằng đồng chí Lê Văn Tám đáng kính.

cuhaifus

Xe container
Vậy em nhớ lộn mất rồi. Đại khái khi quân Đức kéo anh ra thì anh gần không mở mắt được vì ở hầm lâu quá. Sau đó thì có màn quân Đức chào rất trân trọng.
Lúc lôi được ra thì đã bị lòa, nói chung là ngày bé đọc thì phê lắm. Sau này có tư duy phản biện rồi thì thấy có nhiều yếu tố hư cấu bất hợp lý, nhưng thôi dù sao cũng là văn học cụ nhỉ

Mãi Hướng Trung

[Tịch thu bằng lái]
Rừng thẳm tuyết dày.

Nha Trang@

Xe điện
Xưa em hay đọc tiểu thuyết LX vì giá rẻ mà lại in trên giấy trắng bìa cứng. Cuốn chán nhất viết về chiến tranh là “Chiến tranh đã bắt đầu như thế” của một ông nguyên soái. Sách khá dày, bìa cứng cầm nặng tay nên phải để trên gường rồi đọc. Ráng xem hết dăm ba trang và ngủ thiếp đi, lần nào cũng thế.
Cuốn hay nhất là “Những người đang sống và những người đã chết” của Simonop. Tả chân thật luôn không tô hồng không bịa đặt về cuộc chiến tàn khốc và dữ dội ntn! Nhân vật chính Xintxop đi từ ngày đầu của cuộc chiến bước qua vòng tay lông lá của tử thần không biết bao nhiêu lần nhưng sợ nhất vẫn là bị những người đồng đội nghi ngờ... Nói chung là rất đáng xem.