[Funland] Xin tên và link các tiểu thuyết về chiến tranh vệ quốc

Red_Mer

[Tịch thu bằng lái]
Mợ bảo mình là "Kho tàng sách sống" thật ngượng quá! :D
Chuyện mình đam mê đọc sách thì có. Sách đọc đc chia thành 3 dạng: Hay - Ko hay & dở.
Dở thì tất nhiên ko mua rồi. Hay thí dứt khoát phải ủ mưu để rinh về. Ko hay có thể mua hoặc ko, nhưng từ khi mua căn nhà đang ở, nó bé qua nên tủ sách bị thu gọn tối đa, giờ 1 số sách đã phải cho đi tị nạn dưới quê.:D
Mợ đừng nghĩ việc cảm ơn. Chia sẻ niềm vui đọc sách luôn là 1 điều tốt đẹp.
Cụ Xù vẫn luôn khiêm nhường như thế...!

Lan man một chút, dù không liên quan đến chủ đề: sau 30 năm quay lại trường cũ để hội ngộ, cô học trò học Văn năm nào được đại diện lớp học sinh cũ nói lời tri ân các Thầy/Cô - những Người Lái Đò đã thắp lên ngọn lửa của lòng đam mê đọc sách.

Người Thầy năm xưa không chấm điểm cho bài văn phân tích của cô gái ấy. Hôm nay, đã cho điểm 10 cho phần tình cảm trong bài viết.
30 năm và một điểm 10. Cả Thầy và Trò đều rưng rưng xúc động. Thầy tóc đã pha sương. Trò đã là một phụ nữ yêu việc viết lách và đi theo con đường đó, dù con chữ không mang lại nhiều tiền.
Kịch bản xin thêm Thầy chấm điểm nằm ngoài chương trình. Nhưng cả sân trường đều vang lên giòn giã tiếng vỗ tay và những khoé mắt cay cay chực trào nước...

Em thấy bóng dáng một Người Thầy ở đây là cụ Xù đó: thiết tha với những cuốn sách và cả sự chân thành chứa đầy trong những chia sẻ!
Cảm ơn cụ Xù ạ!

DaDieuchienxu

Xe container
Cụ Xù vẫn luôn khiêm nhường như thế...!

Lan man một chút, dù không liên quan đến chủ đề: sau 30 năm quay lại trường cũ để hội ngộ, cô học trò học Văn năm nào được đại diện lớp học sinh cũ nói lời tri ân các Thầy/Cô - những Người Lái Đò đã thắp lên ngọn lửa của lòng đam mê đọc sách.

Người Thầy năm xưa không chấm điểm cho bài văn phân tích của cô gái ấy. Hôm nay, đã cho điểm 10 cho phần tình cảm trong bài viết.
30 năm và một điểm 10. Cả Thầy và Trò đều rưng rưng xúc động. Thầy tóc đã pha sương. Trò đã là một phụ nữ yêu việc viết lách và đi theo con đường đó, dù con chữ không mang lại nhiều tiền.
Kịch bản xin thêm Thầy chấm điểm nằm ngoài chương trình. Nhưng cả sân trường đều vang lên giòn giã tiếng vỗ tay và những khoé mắt cay cay chực trào nước...

Em thấy bóng dáng một Người Thầy ở đây là cụ Xù đó: thiết tha với những cuốn sách và cả sự chân thành chứa đầy trong những chia sẻ!
Cảm ơn cụ Xù ạ!
Đọc còm men này của mợ, mình chạnh lòng khi nhận đc tin nhắn mời về dự ngày Hiến chương của 2 cô học trò năm xưa, trong đó 1 cô giờ là Hiệu phó của chính ngôi trường mà 30 năm trước thầy trò làm việc vs nhau...Mình bận việc quá nên đành từ chối mà trong lòng đầy nuối tiếc....
Năm xưa, thầy chỉ hơn trò 5t, nhưng bọn họ - từ trai đến gái - đều rất sợ mình. Sợ nhất trường (sợ hơn cả Hiệu trưởng) vì quan điểm "Nền tảng để học tốt là kỷ luật".
Tết năm rồi, lần đầu tiên gặp lại "lũ học trò ngày xưa", cả thầy & trò đều ngẩn người nhìn nhau vì tóc ai cũng bạc! Mình trêu: "Cứ ngỡ các em ghét tôi, nhưng thấy sự tiếp đón ân cần ntn, tôi mới biết mình nhầm!" :D Thế rối thầy trò quấn quít nhau, kể cho nhau nghe ~ thăng trầm trong cuộc sống của nhau....
Đến lúc chia tay, bọn họ còn nhoài người vào xe nắm tay mình thật chặt...
Tiếc là ĐT mình vừa hư, thay ĐT khác, mất sạch hình ảnh ngày ấy. Mình cũng ko dám đề nghị họ gửi lại vì sợ họ buồn, cho rằng mình ko trân trọng kỷ niệm nên mới xảy ra như thế.
Nếu còn, mình sẽ ko ngại mà sẵn sàng post chia sẻ.
P/s: Mình chỉ là người thầy cách nay > 1.4 TK thôi mợ ơi, giờ đầu óc lú lẫn cả rồi. Mợ còm câu cuối thật ngại lắm. Xin phép ko dám nhận.
+ Sorry cụ chủ thread. Do miên man trong muôn vàn kỷ niệm từ ngày xưa ùa về, nên mình đã lạc đề quá xa. Xin cho 2 chữ "Đại xá" nhé. :)

ATZ

Xe tải
Lúc dịch mình rảnh có coi hết các tập của bộ phim này, thấy khá hay, hiểu thêm nhiều khía cạnh.

(Chèn link không được, các Bác vào youtube tìm : Cuộc chiến tranh vĩ đại. Mô tả toàn bộ diễn tiến của cuộc chiến tranh WW 2 mà LX tham gia)

Tuy nhiên cuộc chiến Ukr - Nga làm mình thấy hơi thất vọng với nước Nga.

Chỉnh sửa cuối:

.Bo My

Xe container
Các bác cho em hỏi, những truyện cũ ở trên liệu mình có thể tải về kindle đc ko ạ? Em đang định mua kindle để đọc sách cho tiện mà sợ những cuốn mình thích lại ko có trong kho của kindle.
Mua điện thoại to 6.5 in là hay nhất ạ. Đa năng làm gì cũng được.

hxduong

Xe lăn
Các bác cho em hỏi, những truyện cũ ở trên liệu mình có thể tải về kindle đc ko ạ? Em đang định mua kindle để đọc sách cho tiện mà sợ những cuốn mình thích lại ko có trong kho của kindle.
90% những cuốn cụ muốn đọc có file mềm cho Kindle cụ ạ.
1 số cuốn khó kiếm vẫn có thể mua file mềm.

hxduong

Xe lăn
Mua điện thoại to 6.5 in là hay nhất ạ. Đa năng làm gì cũng được.
Đọc trên smartphone nó vẫn không tốt như đọc trên Kindle cụ ạ, chưa kể màn hình smartphone cũng không bảo vệ mắt tốt như Kindle hay máy chuyên đọc nói chung.
Không phải tự nhiên mà máy đọc sách vẫn có chỗ đứng riêng.

DaDieuchienxu

Xe container
Đọc trên smartphone nó vẫn không tốt như đọc trên Kindle cụ ạ, chưa kể màn hình smartphone cũng không bảo vệ mắt tốt như Kindle hay máy chuyên đọc nói chung.
Không phải tự nhiên mà máy đọc sách vẫn có chỗ đứng riêng.
Ưu điểm của máy đọc sách là gọn nhẹ, sở hữu 1 Thư viện khổng lồ, bao gồm nhiều thể loại tác phẩm vs nhiều chủ đề khác nhau mà ko cần quan tâm đến khâu bảo quản sách & chỗ chứa. Bon mối mọt ôm nhau mà chết đói!
Tuy nhiên, đ/v thế hệ U60, U70...thì cái cảm giác cầm cuốn sách giấy vẫn "thật" hơn.
Mình cũng đã dùng thử Kindle, nhưng sự tiện lợi của nó vẫn ko thuyết phục đc mình thay đổi thói quen cầm cuốn sách lật từng trang thơm mùi giấy. :D
Chưa kể, cái thú lê la các tiệm sách cũ, khi vớ đc ~ cuốn sách cách nay 1/2 TK, Ôi, nó phê gì đâu :-bd

Vomoicuoi

Xe tăng
Em đọc cuốn PHục Sinh của leptonxtoi . Lúc ấy nhà máy cử đi nước ngoài học 3 tháng . Nên vớ ngay quyển này vào vali . Lúc rảnh đọc. Nó được viết trước cả cách mạng tháng 10 nga thì phải. Tức cách chiến tranh vệ quốc khá lâu. Ấn tượng về cô gái tên natalia , sau này vào nhà thổ thì đổi tên khác

namnabonbon

Xe tải
Cuốn này hình như có nhân vật hoạt động tình báo, có những động tác đặc biệt kiểu như "lăng ba vi bộ" của Tàu, có thể tránh được đạn, sau đó tiếp cận đoạt súng hạ gục đối phương phải không bác. Những truyện của Liên Xô em đọc từ lâu quá, quên hết rồi.
Trên YouTube có phim này đó Cụ.

namnabonbon

Xe tải
Truyện LX thì hồi xưa em đọc nhiều nhưng lĩnh vực tình báo em lại nhớ đến cuốn tiểu thuyết gì đó của LX (quên mất tên), trong bối cảnh Đức đang sản xuất Tăng cọp gì đó , dự án tuyệt mật đội tình báo LX phải kiếm bằng được mẫu thép làm vỏ xe tăng để về nghiên cứu đạn chống tăng. Cô điệp viên kết thân với anh sỹ quan Đức phụ trách dự án, anh Đức này si mê tặng cô ấy đôi nhận đính hôn bằng thép chế tạo xe tăng. Thế là nàng vớ được chuyển mẫu thép về.
Xưa có cụ nào chăm xem báo Thiếu niên tiền phong nhỉ. những thập kỷ 80 có mục truyện tranh ở trang 4 ấy. em nhớ ấn tượng mãi truyện tranh dài tập nói về cậu thiếu niên anh hùng LX dẫn đường cho cả binh đoàn xe tăng Đức chui vào đầm lầy không lên được.
Hình như là “ vòng cung lửa”, 2 tập, có 1 tập bìa màu đỏ.

mayxanh_hp

Xe tăng
Chào các bác,
Trước em hãy xem phim Nga trên kênh Youtube của Star Media, hồi bé thì hãy đọc truyện nhưng giờ cũng quên nhiều rồi. Hôm rồi em mới đọc xong "Nam tước Phôn Gôn Rinh", đang tìm lại phim dựng theo tiểu thuyết này mà chưa tìm đc. Bác nào có link cho em xin với ạ. Đa tạ các bác trước. Chúc các bác một chủ nhật vui vẻ!