[Funland] Xin tên và link các tiểu thuyết về chiến tranh vệ quốc

5banhxequay

Xe tải
Em xem nhớ được mấy cuốn:
1. Pháo đài Brest.
2. Số phận 1 con người.
3. 17 khoảnh khắc mùa xuân
4. Tháng 8 năm 44.
5. Bí mật trên sông o đe
6. Thuyền trưởng và đại úy
Cuốn 6 hầu như ko nói về chiến tranh mà thuộc thể loại khác cụ ạ, nhưng hồi bé em cũng rất thích quyển này :)

EmLaCu

[Tịch thu bằng lái]
Đang từ Đông Âu lại gắn sang … Tàu, em thấy cụ loạn chữ rồi đấy ạ
Thì truyện 1 thời mà cụ. Ta giờ đang bài Tầu. Nhưng hồi truóc LX, TQ đều là hồng quân mà cụ. LX anh dũng thì hồng quân TQ cũng anh hùng lắm ạ. Em nhớ nhất tranh các trận đánh của các nguyên soái Bành Đức Hoài, Hạ Long... không thể thiếu khẩu súng máy Maxim... Quân kỵ binh oai phong lẫm liệt lắm cụ ạ. Qua câu truyện của người lớn kể nữa càng ly kỳ ý.

Ú Òa

[Tịch thu bằng lái]
Hồi bé em đọc "Đường phố người con út" cũng hay
Hồi bé ông bác cho em một đống sách của NXB Cầu Vồng, trong đó có quyển Đường phố người con út, bìa bọc vải, giấy trắng tinh. Em đọc đi đọc lại cả chục lượt, không ấn tượng nhiều về cuộc chiến chống PX Đức trong hầm mỏ mà chỉ mơ tưởng đến cuộc sống của thiếu niên Liên Xô trước chiến tranh vệ quốc, những gì mô tả trong sách với một đứa trẻ VN sống trong thời bao cấp đói kém như em đúng nghĩa là xứ Thiên đường XHCN. :))

5banhxequay

Xe tải
Cuốn này hình như có nhân vật hoạt động tình báo, có những động tác đặc biệt kiểu như "lăng ba vi bộ" của Tàu, có thể tránh được đạn, sau đó tiếp cận đoạt súng hạ gục đối phương phải không bác. Những truyện của Liên Xô em đọc từ lâu quá, quên hết rồi.
Tay này đi truy tìm nhóm gián điệp Đức đang hoạt động ở sau chiến tuyến LX. Nhóm này rất khiếp từng ám sát thành công cả tướng LX nên Stalin ra lệnh cho người đứng đầu bộ Dân ủy nội vụ phải bắt bằng đc trong 48h, ko đc sẽ xử bắn theo quân lệnh. Đây là 1 truyện khá là đặc biệt với một núi công văn, điện báo mà vẫn rất hấp dẫn. Em chưa thấy lại quyển truyện nào có dạng như vậy nữa.

EmLaCu

[Tịch thu bằng lái]
Hồi bé ông bác cho em một đống sách của NXB Cầu Vồng, trong đó có quyển Đường phố người con út, bìa bọc vải, giấy trắng tinh. Em đọc đi đọc lại cả chục lượt, không ấn tượng nhiều về cuộc chiến chống PX Đức trong hầm mỏ mà chỉ mơ tưởng đến cuộc sống của thiếu niên Liên Xô trước chiến tranh vệ quốc, những gì mô tả trong sách với một đứa trẻ VN sống trong thời bao cấp đói kém như em đúng nghĩa là xứ Thiên đường XHCN. :))
Sách thiếu nhi, cụ nói, em lại nhớ cuốn 'timur và đồng đội'. Bọn em thằng nào cũng đọc, hình như thằng nào được suy tôn là Timur thì oai lắm. Ko biết về sau kiểu sách của mình 'đội thiếu niên tình báo bát sắt'.... các thứ là viết theo như thế không..

Bachsima

Xe lăn
Thì truyện 1 thời mà cụ. Ta giờ đang bài Tầu. Nhưng hồi truóc LX, TQ đều là hồng quân mà cụ. LX anh dũng thì hồng quân TQ cũng anh hùng lắm ạ. Em nhớ nhất tranh các trận đánh của các nguyên soái Bành Đức Hoài, Hạ Long... không thể thiếu khẩu súng máy Maxim... Quân kỵ binh oai phong lẫm liệt lắm cụ ạ. Qua câu truyện của người lớn kể nữa càng ly kỳ ý.
Phét vừa thôi cụ ơi, Bát lộ quân mà sách sang ta toàn nói về các tấm gương chiến sĩ là chính, ảnh hưởng hình tượng Lôi Phong, nhất là Tàu đã qua thời quân phiệt, không thích đề cao tướng soái thành thần. Có kịch ‘mưu chiếm núi Uy Hổ’ gần đây đã làm phim, có truyện tranh du kích đánh địa đạo, vẽ một anh hất tung chảo chui từ hầm lên rút pạc hooc hạ hai lính Tưởng đang ăn vụng.
Chỉ đến thế, làm gì có tướng nào dám ra sách vở dưới thời Mao, lại còn dịch sang tiếng ta.

EmLaCu

[Tịch thu bằng lái]
Phét vừa thôi cụ ơi, Bát lộ quân mà sách sang ta toàn nói về các tấm gương chiến sĩ là chính, ảnh hưởng hình tượng Lôi Phong, nhất là Tàu đã qua thời quân phiệt, không thích đề cao tướng soái thành thần. Có kịch ‘mưu chiếm núi Uy Hổ’ gần đây đã làm phim, có truyện tranh du kích đánh địa đạo, vẽ một anh hất tung chảo chui từ hầm lên rút pạc hooc hạ hai lính Tưởng đang ăn vụng.
Chỉ đến thế, làm gì có tướng nào dám ra sách vở dưới thời Mao, lại còn dịch sang tiếng ta.
Thế chú sinh sau đẻ muộn rồi. Nên dùng từ ngữ biết điều hơn.
Giờ google ko có đâu chú ạ
Chỉ có ngừoi kể và thể loại tranh ảnh đấy cũng ko còn thấy ở đâu cả.

5banhxequay

Xe tải
Sách thiếu nhi, cụ nói, em lại nhớ cuốn 'timur và đồng đội'. Bọn em thằng nào cũng đọc, hình như thằng nào được suy tôn là Timur thì oai lắm. Ko biết về sau kiểu sách của mình 'đội thiếu niên tình báo bát sắt'.... các thứ là viết theo như thế không..
Đọc truyện này hồi bé em chỉ mơ ước sau này mình có cái nhà nghỉ ngoại ô như vậy, thèm rỏ rãi :)

Bachsima

Xe lăn
Tay này đi truy tìm nhóm gián điệp Đức đang hoạt động ở sau chiến tuyến LX. Nhóm này rất khiếp từng ám sát thành công cả tướng LX nên Stalin ra lệnh cho người đứng đầu bộ Dân ủy nội vụ phải bắt bằng đc trong 48h, ko đc sẽ xử bắn theo quân lệnh. Đây là 1 truyện khá là đặc biệt với một núi công văn, điện báo mà vẫn rất hấp dẫn. Em chưa thấy lại quyển truyện nào có dạng như vậy nữa.
Không phải, một nhóm an ninh quân đội Nga truy một nhóm gián điệp Đức, nhóm Đức phải tóm bằng được trước giờ mở chiến dịch, không thì với khả năng cải trang và bộ điện đài tầm xa nhóm Đức sẽ làm lộ hết kế hoạch chuyển quân, hậu cần.
Quyển tháng 8 năm bốn tư này em phải tìm mãi mới mua lại được, thỉnh thoảng đọc vẫn hay. Tác giả truyện lại chính là dân ANQĐ ra nên viết rất kỹ, mà hình như ông này cũng có đi tù mấy năm dưới thời Stalin. Có lẽ giống trong truyện, làm không đáp ứng yêu cầu là bị hạ ngục hay hạ sát ngay. Phim dựng gần đây nói rõ hơn việc không tìm ra là tù, trong truyện thì chỉ nói sẽ cho cả sưu đoàn vào càn quét.

Bachsima

Xe lăn
Thế chú sinh sau đẻ muộn rồi. Nên dùng từ ngữ biết điều hơn.
Giờ google ko có đâu chú ạ
Chỉ có ngừoi kể và thể loại tranh ảnh đấy cũng ko còn thấy ở đâu cả.
Trong não không có nổi cái tên, gúc không ra nổi một chữ cũng ra vẻ kẻ cả, hài ;))

EmLaCu

[Tịch thu bằng lái]
Đọc truyện này hồi bé em chỉ mơ ước sau này mình có cái nhà nghỉ ngoại ô như vậy, thèm rỏ rãi :)
Em nhớ là nhà nào đựoc gắn ngôi sao đỏ ở cổng là quân ta. Cũng thử thách nhau chán chê, không biết có khó như vào đoảng giờ ko cụ nhể :D

5banhxequay

Xe tải
Thực sự em không còn nhớ tí nào về mấy truyện này ;)).
Chỉ có mấy film thì còn nhớ chút chút
Vâng, truyện này về 1 cậu bé nhặt đc 1 bó thư từ ng đưa thư bị chết trôi, trong đó có thư gửi cho vợ từ 1 nhà thám hiểm bắc cực và kể về những khó khăn gian khổ, sự hãm hại của những ng tổ chức và chuẩn bị cho chuyến thám hiểm. Qua nhiều biến cố, cậu đã lớn và tìm đc đội thám hiểm đã mất tích, vinh danh họ và vạch mặt ng hãm hại họ, nói chung em rất thích truyện này.

Bachsima

Xe lăn
Em nhớ là nhà nào đựoc gắn ngôi sao đỏ ở cổng là quân ta. Cũng thử thách nhau chán chê, không biết có khó như vào đoảng giờ ko cụ nhể :D
Lại lẫn rồi, nhà gắn sao đỏ là nhà chiến sĩ ngoài mặt trận neo đơn cần chăm sóc nhá, căn cứ của Timur thì không gắn sao.
Não rỗng lại còn…;))

EmLaCu

[Tịch thu bằng lái]
Lại lẫn rồi, nhà gắn sao đỏ là nhà chiến sĩ ngoài mặt trận neo đơn cần chăm sóc nhá, căn cứ của Timur thì không gắn sao.
Não rỗng lại còn…;))
Tôi chả nhớ cụ thể. Lâu như thế. Nhớ được như đến đấy là tốt rồi.

5banhxequay

Xe tải
Vâng, nhà có sao đỏ là có ng đang chiến đấu ngoài mặt trận, vó sao đỏ viền đen là đã hy sinh. Các nhà trên sẽ đc các đội viên quan tâm chăm sóc, giúp đỡ 1 cách bí mât theo kiểu trẻ con khá dễ thương.

tieulyphidao

Xe tăng
Truyện LX thì hồi xưa em đọc nhiều nhưng lĩnh vực tình báo em lại nhớ đến cuốn tiểu thuyết gì đó của LX (quên mất tên), trong bối cảnh Đức đang sản xuất Tăng cọp gì đó , dự án tuyệt mật đội tình báo LX phải kiếm bằng được mẫu thép làm vỏ xe tăng để về nghiên cứu đạn chống tăng. Cô điệp viên kết thân với anh sỹ quan Đức phụ trách dự án, anh Đức này si mê tặng cô ấy đôi nhận đính hôn bằng thép chế tạo xe tăng. Thế là nàng vớ được chuyển mẫu thép về.
Xưa có cụ nào chăm xem báo Thiếu niên tiền phong nhỉ. những thập kỷ 80 có mục truyện tranh ở trang 4 ấy. em nhớ ấn tượng mãi truyện tranh dài tập nói về cậu thiếu niên anh hùng LX dẫn đường cho cả binh đoàn xe tăng Đức chui vào đầm lầy không lên được.

EmLaCu

[Tịch thu bằng lái]
Vậy cụ khôn sớm. Bọn em thì lại mong được cống hiến như Timua ;))
Giờ em lại nhớ có lúc mơ về một xứ sở xa xôi như ở Riga thơ mộng có sông có biển. Mà nó có vẻ tự do, trong lòng LX mà khác với LX hà khắc. Em láng máng thế chứ ko nhớ rõ lắm.
Thời ý Thụy Điển, Phần Lan vẫn là thân với phe mình. Thế hệ sau này chỉ biết nó là giấy chết. Hì còn truyện hay phim gì chắc là nguyên mẫu cho thanh niên ngày xưa là Pavel Corsaghin em chả nhớ.