Xin tư vâbs xử lý ban thờ treo dưới dầm

eagles

Xe buýt
Kính chào cccm,
Em đang mới mua lại căn chung cư, mà muốn nhập trạch trong vài ngày tới vì để sang t5 thì ko đẹp ngày. Vấn đề phát sinh là vị trí em muốn lắp ban thờ treo lại có cái dầm nhô ra 10cm. E có hỏi kts lên thiết kế cho nhà e thì bảo làm vách thạch cao bằng cái dầm đó nhưng em thấy ko ổn vì bắt ban thờ vào khung xương thạch cao thì yếu lắm. cc tư vấn e p/án xử lý với ạ, :( sống chết phải đặt ban thờ chỗ đó nên cc đừng bảo e mang chỗ khác lắp nhé :(

adidaphat

Xe tăng
Nếu sợ khung xương yếu thì cụ gia cố khung xương chắc chắn là ổn mà cụ

JWalker

Xe buýt
Cùng lắm mới phải treo. Người ta làm sẵn thế rồi lại treo làm gì. Ban thờ cần chắc chắn vững trãi lại treo vào trần thạch cao để vừa bày đồ vừa run sợ rụng thì thờ cúng gì nữa.

Pumzen

Xe ba gác
Cụ chủ phải đưa cả hình chiếc ban thờ treo lên thì mọi người mới tư vấn được chứ.
Theo như hình vẽ và mô tả của cụ chủ thì nhà cháu hiểu phía chính diện ban thờ, bên trên có cái dầm thò vào trong nhà, kts bảo làm vách thạch cao bịt phẳng cho 10 cm dầm ko lồi ra nữa. Cụ chủ sợ cái vách thạch cao này yếu ko giữ được ban thờ?
Quá đơn giản ! 1 là làm vách thạch cao đến mặt ban thờ, phần xích đông của ban thờ vẫn khoan bắt vào tường được. 2 làm phẳng xuống đất, tăng cường sắt hộp, để vị trí cột sắt hộp đúng với tay chống chéo của ban thờ, khoan bắt vít tay chống vào sắt hộp thoải mái 4-5 con vít thép mũi khoan, loại vít bắn tôn.

eagles

Xe buýt
Cùng lắm mới phải treo. Người ta làm sẵn thế rồi lại treo làm gì. Ban thờ cần chắc chắn vững trãi lại treo vào trần thạch cao để vừa bày đồ vừa run sợ rụng thì thờ cúng gì nữa.
Em còn trẻ nên việc thờ gia tiên thì bố mẹ ở nhà đâst vẫn có ban thờ to hoành tráng rồi cụ ạ, nhà này em chỉ thờ đặt 1 bát hương thổ công nên em treo cho nó gọn cụ ạ.
Cụ chủ phải đưa cả hình chiếc ban thờ treo lên thì mọi người mới tư vấn được chứ.
Theo như hình vẽ và mô tả của cụ chủ thì nhà cháu hiểu phía chính diện ban thờ, bên trên có cái dầm thò vào trong nhà, kts bảo làm vách thạch cao bịt phẳng cho 10 cm dầm ko lồi ra nữa. Cụ chủ sợ cái vách thạch cao này yếu ko giữ được ban thờ?
Quá đơn giản ! 1 là làm vách thạch cao đến mặt ban thờ, phần xích đông của ban thờ vẫn khoan bắt vào tường được. 2 làm phẳng xuống đất, tăng cường sắt hộp, để vị trí cột sắt hộp đúng với tay chống chéo của ban thờ, khoan bắt vít tay chống vào sắt hộp thoải mái 4-5 con vít thép mũi khoan, loại vít bắn tôn.
Cụ hiểu đúng vướng mắc của cháu rồi đấy a, ban thờ dạng này này cụ. Khả năng cháu làm theo phương án 1 của cụ, vì phương án 2 bên dưới đất cháu làm hệ tủ sâu 35cm để đồ đạc r cụ ạ

Dang nam

Xe hơi
Cụ sợ thạch cao thì có thể ốp gỗ bắn vào tường, treo thoải mái

Highvoltage2207

Xe buýt
Cụ thử phương án này xem:

Hộp gỗ CN có độ sâu đúng bằng mặt dầm thò ra. Hộp như này tính ra giá tiền chưa đến 1 củ. Ban thờ có thể bắt vít vào đó rất chắc chắn.

Thích cầu kỳ nữa thì cái hộp nền đó cụ đóng dài xuống dưới, làm thành mấy ngăn hở nhỏ đựng vàng, hương, bật lửa,....cũng tiện.

Dang nam

Xe hơi
Cụ thử phương án này xem:
View attachment 4702805

Hộp gỗ CN có độ sâu đúng bằng mặt dầm thò ra. Hộp như này tính ra giá tiền chưa đến 1 củ. Ban thờ có thể bắt vít vào đó rất chắc chắn.

Thích cầu kỳ nữa thì cái hộp nền đó cụ đóng dài xuống dưới, làm thành mấy ngăn hở nhỏ đựng vàng, hương, bật lửa,....cũng tiện.
Ý em tư vấn giống cụ này đây.

Pumzen

Xe ba gác
Nếu nhà cháu ở chung cư, ban thờ nhà cháu sẽ bố trí là cái án gian hoặc tủ thờ, chứ nhìn ban thờ treo tường, không gian cạnh nó là đèn trần, thấy không hợp lý chút nào.