[HĐCĐ] Xin tư vấn đi Quy Nhơn và Tuy Hòa

Lá Mơ

Xe buýt
Đầu tháng 6 có chuyến đi Quy Nhơn và Tuy Hòa, từ HN thì nên đi đường ven biển hay quốc lộ 1 các cụ nhỉ? Cụ nào đi rồi cho xin lộ trình hợp lý phát, cảm ơn các cụ.

Và ở Quy Nhơn, Tuy Hòa nên thuê tour có hướng dẫn viên hay tự lái xe đi các địa điểm các cụ nhỉ?

Vdung1972

Xe container
Nơi tôi sinh-Hà Nội.Ngày tôi sinh-Một ngày bỏng ch
Website
www.nhtm.gov.vn
Đầu tháng 6 có chuyến đi Quy Nhơn và Tuy Hòa, từ HN thì nên đi đường ven biển hay quốc lộ 1 các cụ nhỉ? Cụ nào đi rồi cho xin lộ trình hợp lý phát, cảm ơn các cụ.

Và ở Quy Nhơn, Tuy Hòa nên thuê tour có hướng dẫn viên hay tự lái xe đi các địa điểm các cụ nhỉ?
Ở QN và TH cũng ko có nhiều điểm vui chơi, đường xá dễ đi, cụ cứ GG rồi tự lái cho khoái ạ

son.nguyen.1979

Xe tăng

Có vài điểm du lịch thì cụ tự đi thôi chứ tour làm gì. Đi thì cứ cao tốc với 1A mà táng, có đoạn ven biển từ Quy Nhơn sang Tuy Hòa cụ chạy QL1D ven biển mà ngắm cảnh.

Lá Mơ

Xe buýt
Có vài điểm du lịch thì cụ tự đi thôi chứ tour làm gì. Đi thì cứ cao tốc với 1A mà táng, có đoạn ven biển từ Quy Nhơn sang Tuy Hòa cụ chạy QL1D ven biển mà ngắm cảnh.
E đang ngó cái tour ghép giá 740k đi 1 ngày ở QN và Tuy Hòa, nhưng sợ ít thời gian quá.

1. HN - Huế

2. Huế - Tp Tuy Hoà

Đến địa phận Phú Yên:
- Vịnh Xuân Đài: có đoạn trên đỉnh dốc nhìn xuống vịnh khá đẹp. Cụ chọn chỗ đỗ xe an toàn rồi ngắm tí.
- Chạy thêm vài km nữa đến Bãi biển Gành Đỏ: chỗ này vào quán cafe của ông chú người Gia Lai, vào cafe rồi đi bộ ra bãi biển tí (cụ tìm google Biệt thự gành đỏ), phải quay đầu lại một chút.
- Qua chỗ này vài Km có cầu gỗ Ông Cọp, ngay sát QL1 luôn, cho bác gái chụp choẹt vài kiểu rồi đi luôn.
- Chạy tiếp 20km vào Gành Đá Đĩa, vào đây chụp choẹt cũng tốn khoảng 1h30-2h. Cụ căn giờ đến đây tầm trước 16h ko thì tối ko chụp ảnh đc.
- Bãi Xép thì nên bỏ qua, chỗ này Hoa vàng cỏ xanh trên TV thôi, đến nơi thất vọng vì đồi trọc cỏ dại ko có gì.
- Chơi Gành đá đĩa xong cũng chiều muộn. Cụ đừng lên QL1 nữa, chạy đường ven biển về Đầm Ô Loan ngắm sông ăn tối. Hoặc chạy luôn về TP Tuy Hoà tắm xong ra Bờ Kè chọn quán nào ngắm đc sông vì vào. Về Bờ Kè ăn rẻ hơn Đầm Ô Loan. Hoặc đi ăn Mắt cá ngừ (em ăn thấy tanh lòm sợ).
- khách sạn Rivera ở được tầm 400-500k
3. Tuy Hoà
Sáng ở Tuy Hoà cụ chạy qua cầu Hùng Vương leo Đèo Cả, cứ chạy đèo ven biển rất đẹp, đi xe xuống chơi Đầm Môn; Mũi Điện thì tuỳ sức khoẻ bác cân nhắc có nên leo lên không, leo hơi mất nhiều thời gian; Ghé thăm di tích Tàu Không Số Hải Quân (nhờ bác bảo vệ kiêm thuyết minh hay lắm)
- Qua đèo cả cụ tìm lối chui qua hầm đèo cả để quay lại tuy hoà
Em quất từ bài khác sang cho cụ tham khảo.
Cụ tự đi đc ko cần đi tuor nào cả. Cần gì em chỉ cho.

Míng Xíng

Xe hơi
Tự đi có cái hay của người tự khám phá cụ ạ, đi theo tour các em ấy hay dẫn vào chỗ mua bán, không mua cũng ngại.

Vdung1972

Xe container
Website
www.nhtm.gov.vn
E đang ngó cái tour ghép giá 740k đi 1 ngày ở QN và Tuy Hòa, nhưng sợ ít thời gian quá.
1 ngày thì di chuyển đi và về mất tầm 5h. Vào trong TH có Tháp Nghinh Phong, Ghềnh Đá dĩa, Đồi hoa vàng trên cỏ xanh (giờ được bx hoa Hướng dương nên vàng ngợp luôn) ... và 1 số nơi nữa, đi gấp gáp thì hơi mệt vì di chuyển và nắng

Míng Xíng

Xe hơi
Có chùa Thanh Luơng hoặc chùa Bảo lâm cũng đẹp cụ nên ghé.

toicungyeuxe

Xe tăng
Đoạn ven này em chưa đi bao giờ, có đẹp hơn đoạn ven biển cửa lò kỳ anh ko.
Hồi đầu đi đoạn cửa lò kỳ anh hơi thất vọng vì cũng chỉ có một số đoạn thấy biển

Míng Xíng

Xe hơi
Đẹp lắm cụ ạ, biển xanh cát trắng nắng vàng, biển ở đây xanh thẫm, đẹp hơn biển miền Bắc nhiều.

son.nguyen.1979

Xe tăng
Mùa này vào Phú Yên thì nóng há mồm.
1 ngày thì di chuyển đi và về mất tầm 5h. Vào trong TH có Tháp Nghinh Phong, Ghềnh Đá dĩa, Đồi hoa vàng trên cỏ xanh (giờ được bx hoa Hướng dương nên vàng ngợp luôn) ... và 1 số nơi nữa, đi gấp gáp thì hơi mệt vì di chuyển và nắng

son.nguyen.1979

Xe tăng
Đoạn ven này em chưa đi bao giờ, có đẹp hơn đoạn ven biển cửa lò kỳ anh ko.
Hồi đầu đi đoạn cửa lò kỳ anh hơi thất vọng vì cũng chỉ có một số đoạn thấy biển
Đẹp hơn chứ cụ. Biển trong đó trong xanh khác biển ngoài này lắm.

Vdung1972

Xe container
Website
www.nhtm.gov.vn
Mùa này vào Phú Yên thì nóng há mồm.
Nhưng sau T7 thì lại mưa dông nhiều, có khi mãi mới hạ cánh được. Có lần em đi công tác trong đó, mb từ HN vào ko hạ cánh được, tụi em phải đi Nha Trang bay ra đó

BINH MINH 07

Xe điện
Đã tự lái vào tận Phú Yên thì còn thuê tour làm gì nữa, maps là ra hết, bảo vợ nó search chỗ nào nổi tiếng cần đi rồi thích đi đâu thì đi thôi.
Còn cái vụ đường ven biển ở Cửa Lò đến Hà Tĩnh thì có cái gì đâu, mấy ông chưa đi bao giờ cứ thấy mấy ông đi rồi bảo đẹp, vắng, nhanh… nhưng thực ra đường thì 99% không thấy biển vì bị nhà dân rồi cây cối che hết, có chỗ thì làm quá xa có thấy biển đâu, cũng toàn khu đông dân cư với hạn chế 50 cắm liên tục, đi ức chế vãi ra, chưa nói vừa đi vừa tìm đường vì maps nó chỉ linh tinh còn mất thời gian hơn nữa.
Đi xa thì cần đi nhanh và an toàn nên cứ cao tốc và quốc lộ mà đi, vào Quảng Ngãi và Phú Yên thi thoảng 1A chạy ven biển thì rất đẹp thật.
Thứ 6 ngày 30/5 này mình cũng đi Bình Thuận trong 10 ngày và 100% sẽ vẫn là cao tốc với QL1A.

Lá Mơ

Xe buýt
Đã tự lái vào tận Phú Yên thì còn thuê tour làm gì nữa, maps là ra hết, bảo vợ nó search chỗ nào nổi tiếng cần đi rồi thích đi đâu thì đi thôi.
Còn cái vụ đường ven biển ở Cửa Lò đến Hà Tĩnh thì có cái gì đâu, mấy ông chưa đi bao giờ cứ thấy mấy ông đi rồi bảo đẹp, vắng, nhanh… nhưng thực ra đường thì 99% không thấy biển vì bị nhà dân rồi cây cối che hết, có chỗ thì làm quá xa có thấy biển đâu, cũng toàn khu đông dân cư với hạn chế 50 cắm liên tục, đi ức chế vãi ra, chưa nói vừa đi vừa tìm đường vì maps nó chỉ linh tinh còn mất thời gian hơn nữa.
Đi xa thì cần đi nhanh và an toàn nên cứ cao tốc và quốc lộ mà đi, vào Quảng Ngãi và Phú Yên thi thoảng 1A chạy ven biển thì rất đẹp thật.
Thứ 6 ngày 30/5 này mình cũng đi Bình Thuận trong 10 ngày và 100% sẽ vẫn là cao tốc với QL1A.
Chắc nghe theo cụ, tự mò mẫm đi khỏi tour tiếc tốn thêm mới tiền. Mà nghe nói vài ngày tới mưa toàn quốc đó cụ, ko biết có ảnh hưởng không.

Lá Mơ

Xe buýt
Em quất từ bài khác sang cho cụ tham khảo.
Cụ tự đi đc ko cần đi tuor nào cả. Cần gì em chỉ cho.
Đang nghĩ tới cụ thì may quá cụ còm đây rồi. Chắc quả này em tự tin tự đi thôi, có gì hỏi các cụ.

PS: Quy Nhơn thì nên đi các điểm nào cụ nhỉ?

Chỉnh sửa cuối:

Míng Xíng

Xe hơi
Đi Ghềnh Ráng Tiên Sa, thăm Trại Phong, đến Tháp Bánh Ít, tháp Dương Long đấu ấn của nên văn hoá Chăm Pa cổ đại cụ ạ.

toicungyeuxe

Xe tăng
Chắc nghe theo cụ, tự mò mẫm đi khỏi tour tiếc tốn thêm mới tiền. Mà nghe nói vài ngày tới mưa toàn quốc đó cụ, ko biết có ảnh hưởng không.
Đúng rồi đó cụ
Hồi trước em dở hơi đi mua tour Kỳ Co bị nó nhồi thêm cái ngắm san hô.
Đã có xe thì tự đi, vì ở đây có mấy chỗ thôi mà

SimsSam

Xe điện
Thuê tua là chia sẻ, chứ không hẳn là hiểu biết không thuê.

Cụ vào Tuy Hòa, hú em em hướng dẫn miễn phí. Điểm điểm đến thú vị, với vẻ, ngon về đồ ăn và rẻ về giá cả.

sieutoc123

Xe tải

Vào map đi thôi àh. Giờ đi cao tốc nhàn. Hà Nội chạy thẳng Vinh cao tổc 3h, qua Hà Tĩnh, Quảng Bình đi QL 1. Đến Đồng Hới ngược lên đường HCM vào Cam Lộ chạy cao tổc đến Quảng Ngãi.... nói chung đa phần cao tốc. Giờ chưa thu phí nên... khoẻ. Tháng trước cháu chạy từ Cầu Nhật Tân (3h sáng), xe 5 chỗ chạy 1 mình đến 21h30 tới Tuy Hoà. Chạy không nghỉ. Sau đến đó có thể đi nhiều điểm: Đá Đĩa, Mũi ĐIện, cao nguyên Sơn Hoà.... Phú Yên đẹp và thanh bình

Chỉnh sửa cuối: