[Funland] Xin tư vấn mua/thuê chung cư mini

Bonnie_1210

Đi bộ
Chào các bác. Thân gái 1 mình chẳng hiểu gì về đất đai nhà cửa nên muốn lên đây xin tư vấn về vđ này ạ.
Nói qua về tình trạng của em hiện tại, e gái quê lên phố, hiện đang chuẩn bị li hôn, có 1 bé gái 20m, có 1 khoản tích luỹ khoảng 300tr, công việc hiện tại khá ổn, thu nhập khoảng hơn 20tr/tháng (tương lai chưa biết có đc như vậy nữa ko). Hiện e làm ở Hoàn kiếm, vì con còn nhỏ nên muốn tìm 1 căn ở gần để tiện đưa đón con đi học, chợ búa cơm nước, tiết kiệm thời gian, sức khoẻ (sức khoẻ e hơi yếu, nhà lại có 2 mẹ con thôi nên các bác đừng khuyên e tìm nhà ở xa cho rẻ, e ko chống đc :D).
Trước mắt thì vẫn phải thuê, nhưng e ko muốn phải đi thuê mãi vì bấp bênh,kéo thêm đứa con nheo nhóc lắm. Thuê nhà ở trung tâm tươm tất tí cũng phải 6-7tr cả điện nc, e tính sơ sơ tiền thuê nhà 10 năm cũng gần tỷ bạc rồi mà vẫn cứ là mệt mỏi vì đâu phải lúc nào mình cũng thuê đc lâu dài đâu. 2 mẹ con thân gái e ngại di chuyển, thay đổi chỗ ở lắm.
Lướt qua các trang web, hội nhóm về bđs e thấy có 1 phân khúc ccmn giá rẻ do cá nhân xây dựng, vị trí trung tâm nhưng tính pháp lý có vẻ ko cao. Nhu cầu của e chỉ là có chỗ ở cho ổn định (an cư lạc nghiệp mà), vị trí trung tâm thuận tiện đi lại, ko phải vay nợ nhiều, sau này có điều kiện lên đời thì có thể cho thuê lại, ko nhất thiết phải bán. Thấy ccmn kiểu này cũng có vẻ phù hợp với e. E muốn hỏi xem có bác nào đã tiếp cận thực tế với hình thức này chưa để e tham khảo chi tiết ạ. Thanks các bác nhiều!

tantran2020

[Tịch thu bằng lái]
Bạn không nên mua chung cư mini. Chung cư kiểu này thường không đảm bảo chất lượng PCCC, và sẽ nhanh chóng lỗi thời, khi mà các chung cư nghiêm chỉnh sẽ xây cả các căn studio diện tích nhỏ (như căn hộ ở Vinhomes Ocean Park hay Smart City). Đã có 300 triệu rồi thì bạn có thể cố gắng tìm căn hộ 1PN nào đó ở dọc đường Minh Khai (cách Hoàn Kiếm chỉ tầm 4-5km), giá tầm 1-1.2 tỷ, rồi vay ngân hàng, ban đầu cứ ký hợp đồng trả trong 30 năm để hàng tháng chỉ phải trả ít. Hàng năm cố gắng tiết kiệm vài chục triệu trả dần vào thì cũng chỉ 5 -10 năm là cùng (vì tiền Việt nhanh mất giá lắm). Lương 20 triệu/tháng thì không hề thấp so với mặt bằng chung.

tantran2020

[Tịch thu bằng lái]
Nếu không bạn cứ tiếp tục thuê 1, 2 năm nữa để có thêm tích lũy cũng ko sao. Giờ nhiều người ở nhà thuê mà. Quan trọng nhất là cân bằng giữa vốn ban đầu của mình và số tiền vay ngân hàng để tránh rủi ro.

tasx

Xe tăng
Cụ ấy hỏi xem có ai tiếp cận thực tế hình thức này thì chia sẻ kìa. Cụ tantran2020 ướm ra tận Ocean với Smart làm gì. Mua ở đấy, thu nhâp đấy, có mà dần dần bán nhà vì tiền dịch vụ, học hành của con cái.
Cá nhân em không thấy ccmn có vấn đề gì, với yêu cầu HK thì khu ngoài đê chắc hợp túi tiền hơn mà sinh hoạt vẫn ok, chợ búa cũng rẻ hơn.

Bonnie_1210

Đi bộ
Nếu không bạn cứ tiếp tục thuê 1, 2 năm nữa để có thêm tích lũy cũng ko sao. Giờ nhiều người ở nhà thuê mà. Quan trọng nhất là cân bằng giữa vốn ban đầu của mình và số tiền vay ngân hàng để tránh rủi ro.
Cám ơn bác ạ, e vẫn sẽ tích luỹ thêm nhưng muốn mua càng nhanh càng tốt để sớm ổn định cs. E có tham khảo Vin ocean park rồi, nhưng xa và các loại phí dv cao. Lương e cũng ổn nhưng e lại là người cầu toàn trong chuyện giáo dục nên đầu tư nhiều vào giáo dục, sức khoẻ và phát triển bản thân. Trước mắt là tìm chỗ chui ra chui vào được đã, e ko tính đến chuyện lãi lỗ khi mua nhà 😁

Bonnie_1210

Đi bộ
Cụ ấy hỏi xem có ai tiếp cận thực tế hình thức này thì chia sẻ kìa. Cụ tantran2020 ướm ra tận Ocean với Smart làm gì. Mua ở đấy, thu nhâp đấy, có mà dần dần bán nhà vì tiền dịch vụ, học hành của con cái.
Cá nhân em không thấy ccmn có vấn đề gì, với yêu cầu HK thì khu ngoài đê chắc hợp túi tiền hơn mà sinh hoạt vẫn ok, chợ búa cũng rẻ hơn.
Vâng đúng rồi bác ạ, tiền phí dv các thứ cao lắm e sợ ko kham đc về lâu về dài

puskinvina

Xe tải
Hoàn kiếm thì em nghĩ chạy sang Long Biên là ổn nhất . Gần , giá các thứ cũng rẻ , mua căn nào 1 ngủ cho đỡ phải nợ .

Bonnie_1210

Đi bộ
Hoàn kiếm thì em nghĩ chạy sang Long Biên là ổn nhất . Gần , giá các thứ cũng rẻ , mua căn nào 1 ngủ cho đỡ phải nợ .
Nợ thì chắc chăn là phải nợ rồi bác 😂 e có 300 thôi mà. E xem trên mấy trang bđs thì thấy giá ccmn ở đống đa, hbt hay long biên cũng same nhau, nhưng đó là quảng cáo thế chứ ko biết giá thực tế thế nào, nên e mới đăng lên đây hỏi các cụ. Nếu same nhau thì e chọn ko phải đi qua cầu 😂

nguyenhuydubds

Đi bộ
Bạn nên tiếp tục thuê nhà. Nếu vẫn muốn mua thì tìm mua nhà tập thể cũ nhỏ khoảng 1 tỷ ở mạn Hai Bà Trưng, Hoàng Mai vì 1 là lên phố cổ cũng gần, 2 là rẻ phù hợp tầm tiền.
Cái thứ 2 là bạn nên mua ngay 1 gói bảo hiểm nhân thọ, phòng trường hợp đau ốm hay có vấn đề gì còn có nguồn bảo vệ dự phòng.

tobi1601

Xe hơi
giống mấy cụ trên tư vấn, cụ tìm chung cư/ tập thể tầm hơn tỷ rồi vay thêm. giá cao hơn CCMN chút nhưng pháp lý đảm bảo, sau này có bán đi cũng không lỗ nhiều
H ra mạn Việt Hưng chung cư tầm hơn tỷ diện tích cũng đủ cho 2 vc 2 con nhỏ sống tầm chục năm thoải mái cụ à :)

Bonnie_1210

Đi bộ
Bạn nên tiếp tục thuê nhà. Nếu vẫn muốn mua thì tìm mua nhà tập thể cũ nhỏ khoảng 1 tỷ ở mạn Hai Bà Trưng, Hoàng Mai vì 1 là lên phố cổ cũng gần, 2 là rẻ phù hợp tầm tiền.
Cái thứ 2 là bạn nên mua ngay 1 gói bảo hiểm nhân thọ, phòng trường hợp đau ốm hay có vấn đề gì còn có nguồn bảo vệ dự phòng.
Thanks bác tư vấn, đó cũng là ý hay để e tham khảo thêm. Còn về bảo hiểm, hiện e cũng mua bh sức khoẻ cho 2 mẹ con rồi, nhưng bhnt ở VN thì e thấy tính minh bạch ko cao nên ko mua ạ

Bonnie_1210

Đi bộ
giống mấy cụ trên tư vấn, cụ tìm chung cư/ tập thể tầm hơn tỷ rồi vay thêm. giá cao hơn CCMN chút nhưng pháp lý đảm bảo, sau này có bán đi cũng không lỗ nhiều
H ra mạn Việt Hưng chung cư tầm hơn tỷ diện tích cũng đủ cho 2 vc 2 con nhỏ sống tầm chục năm thoải mái cụ à :)
Bác ơi bác có đọc hết bài của e ko thế 😂 e đã nói luôn là e li hôn, có 2 mẹ con thôi, sk lại yếu nên ko đi xa đc 😂 Đi ra mạn Việt Hưng vừa xa, vừa đường lớn xe to, ko tiện trường học bệnh viện, nên có rẻ mấy e cũng ko đánh đổi đc

tantran2020

[Tịch thu bằng lái]
Ổn định chỗ ở không nhất thiết là phải sở hữu nhà ở. Bây giờ thị trường cho thuê rất nhiều, bạn thuê vài ba năm cũng chả ai đuổi đâu. Chưa chắc bạn sẽ làm mãi ở quận HK, biết đâu sau lại chuyển lên Mỹ Đình v..v...

Theo mình giờ con còn nhỏ bạn cứ thuê ở ngay chỗ làm để tiện chăm sóc con. Khi con bắt đầu vào lớp 1 thì mới cần ổn định để con có chỗ học lâu dài. Lúc đó bạn cũng có thêm tích lũy mua sẽ dễ hơn.

Mà mình tóm lại 1 câu là tuyệt đối không mua chung cư mini.

caisua

Xe lăn
Ổn định chỗ ở không nhất thiết là phải sở hữu nhà ở. Bây giờ thị trường cho thuê rất nhiều, bạn thuê vài ba năm cũng chả ai đuổi đâu. Chưa chắc bạn sẽ làm mãi ở quận HK, biết đâu sau lại chuyển lên Mỹ Đình v..v...

Theo mình giờ con còn nhỏ bạn cứ thuê ở ngay chỗ làm để tiện chăm sóc con. Khi con bắt đầu vào lớp 1 thì mới cần ổn định để con có chỗ học lâu dài. Lúc đó bạn cũng có thêm tích lũy mua sẽ dễ hơn.

Mà mình tóm lại 1 câu là tuyệt đối không mua chung cư mini.
cụ cho em lý do ko mua CCMN đi cụ, em có chút xiền dắt cạp mà chả đủ mua loại khác, hay cụ xúi mợ í chung với em vậy

tantran2020

[Tịch thu bằng lái]
Chính xác. Chưa kể đến chất lượng xây dựng, rồi vận hành bảo trì có thể có rất nhiều vấn đề.