[Funland] Xin tư vấn nên mua hay thuê chung cư để ở giai đoạn này

Chào các cụ, các mợ, em độ này đang băn khoăn chưa biết nên quyết định thế nào trong khi gấu nhà em thì buông mỗi câu tùy anh quyết.

Vợ chồng em hiện đang ở chung với ông bà dưới nhà đất trong ngõ, tuy ngõ không to nhưng cũng tiện đỗ xe, đi lại cũng thuận tiện có điều em cũng ko khoái khoản leo lên leo xuống cầu thang nữa. Đôi năm nữa bọn trẻ nhà em nó chuyển cấp em đang tính sẽ ướm mấy trường tư khu Cầu Giấy. Giờ nếu ra ở riêng, huy động tổng động viên hai bên nội ngoại chắc được 4 củ, vợ em thì bảo lãi suất bank đang tăng đâu đó trên 7% năm thì lãi gửi ngân hàng mỗi năm cũng tầm gần 300 triệu tiền đó dư thuê nhà trong khi giá chung cư mấy năm nay tăng cao quá không biết nó tăng đến khi nào.

Mong các cụ các mợ đi trước cho vợ chồng em xin lời khuyên thời điểm này đến cuối năm có nên xuống tiền mua chung cư ra ở riêng hay ko hay đợi trẻ con chuyển trường thì mua hay nên gửi ngân hàng lấy lãi đi thuê ở ạ.

Trong trường hợp mua/thuê khu Cầu Giấy có khu nào phù hợp tầm ngân sách được 3 pn ko ạ?

Nếu mua chung cư có đầu tư sinh lời được không ạ. Hoặc có phương án nào khác tối ưu hơn vào giai đoạn này không ạ.

Em xin cám ơn các cụ các mợ ạ

Tôi đoán sẽ có còm "đem 4 tỷ đi mua nhà đất, sau đó cho thuê nhà đất lấy tiền đi thuê chung cư, vừa có nhà đất sau tăng giá x2 x3 vừa được ở sung sướng".

Daniel1219

Xe tải
4 củ to 3pn ở CG mua ở ok thời điểm hiện tại là ko có. Cụ nên gửi tk lấy tiền lãi đi thuê cc, 4 củ đi đầu tư cái khác hợp lý hơn sau này quay lại mua cũng chưa muộn. Ném hết vào 1 cái cc là rất dở với tc của cụ.

4 củ to 3pn ở CG mua ở ok thời điểm hiện tại là ko có. Cụ nên gửi tk lấy tiền lãi đi thuê cc, 4 củ đi đầu tư cái khác hợp lý hơn sau này quay lại mua cũng chưa muộn. Ném hết vào 1 cái cc là rất dở với tc của cụ.
Vâng cụ, nếu giờ em dốc hết mua cái cc là hết sạch tiền. Đầu tư có kênh nào khả thi lúc này không cụ, lãi ngân hàng 7% năm em cũng ko ham hố lắm cụ ạ

Gangnam

Tầu Hỏa
Người OF
Tôi đoán sẽ có còm "đem 4 tỷ đi mua nhà đất, sau đó cho thuê nhà đất lấy tiền đi thuê chung cư, vừa có nhà đất sau tăng giá x2 x3 vừa được ở sung sướng".
Thế này là chuẩn mà cụ.
Không hy vọng sẽ x2, x3 nhưng cũng không thấy có bất cứ rủi ro nào ở phương án này.

Thế này là chuẩn mà cụ.
Không hy vọng sẽ x2, x3 nhưng cũng không thấy có bất cứ rủi ro nào ở phương án này.
Thế này là chuẩn mà cụ.
Nhà đất thì bố mẹ em còn cái nhà đang ở rồi cụ ạ, mà giờ đi mua nhà đất căn đẹp cũng ít ai bán giá cũng khiếp chứ ạ

bimzzzzzz

Xe đạp
Cụ đếm cua trong lỗ thế này thì chết rồi. 4 củ gửi tk lấy tiền đi thuê cc mà lại vẫn còn nguyên 4 củ để mang đi đầu tư thì tài quá.

Cụ đếm cua trong lỗ thế này thì chết rồi. 4 củ gửi tk lấy tiền đi thuê cc mà lại vẫn còn nguyên 4 củ để mang đi đầu tư thì tài quá.
Em nghĩ ý cụ ấy ko đôn lên 8 củ cho em đâu ạ, có lẽ cụ ấy khuyên em mang tiền đi làm việc khác hoặc đơn giản nhất là gửi bank trong các phương án 4 củ thôi ạ

jingyongle

Xe container
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.shopkorea.com.vn
Thêm vấn đề tâm lý, nhà mình bao giờ cũn sướng hơn đi thuê, làm gì thì làm
Đận em mua 2020, căn 3 ngủ ở CG là 4.4 tỏi, vay mất gần tỏi, ơn giời là mới giả xong nợ
Giờ căn em nghe giao dịch độ trên dưới 6t, dưng đận này quyết ko bán nứa, tìm nhà mệt mỏi lắm, keke

agrimeco

Xe lăn
nghe vk là chuẩn rồi, cứ gửi NH đợi đôi năm nữa là có 4,6 tỷ, lúc đó xem con cái nó học chính xác ở đâu thì chốt mua ra ở riêng cũng chưa muộn.

Daniel1219

Xe tải
Chuẩn cụ. Đọc còm đó xong em cũng chỉ biết cười mỉm.
À sorry 2 cụ, chắc do em gõ nhanh lại ko dấu nên các cụ đọc nhanh quá hiểu sai ý. Ý em là cụ chủ cắt ra 1 phần của 4 tỏi gửi tk để lấy tiền thuê chung cư (nếu lương 2vc ko dư đủ hàng tháng để đi thuê). Giờ gửi 6 tháng cũng đc 6.8-7% rồi. Còn lại cụ chủ đi đầu tư cái khác hợp lý hơn để sinh lời trong tương lai. Đấy là p/a vừa đc ở chung cư vừa có tiền đầu tư việc khác mà ko phải dốc hết vào mua 1 cái chung cư là hết, chưa kể 4 củ to bâyh cũng ko đủ mua 3pn ok ở Cầu Giấy, ngân sách này chỉ đủ mua 2pn hoặc 3pn những khu rất là cũ. Còn các cụ có cao kiến nào tốt hơn xin mời tư vấn cho cụ ý

Chỉnh sửa cuối:
nghe vk là chuẩn rồi, cứ gửi NH đợi đôi năm nữa là có 4,6 tỷ, lúc đó xem con cái nó học chính xác ở đâu thì chốt mua ra ở riêng cũng chưa muộn.
Em nhắm mấy trường tư địa bàn quận Cầu Giấy thôi cụ ạ, em cũng lăn tăn vì mấy năm nay chung cư tăng mạnh quá ko biết nó còn tăng đến đâu nữa ạ

KeanuR

Xe tăng
Tầm này gửi bank 2 năm là hợp lý, biết đâu bds giảm
4 củ nghe có vẻ to chứ mua căn 2pn đẹp, mới giờ còn ko nổi đâu

Daniel1219

Xe tải
À sorry 2 cụ, chắc do em gõ nhanh lại ko dấu nên các cụ đọc nhanh quá hiểu sai ý. Ý em là cụ chủ cắt ra 1 phần của 4 tỏi gửi tk để lấy tiền thuê chung cư (nếu lương 2vc ko dư đủ hàng tháng để đi thuê). Giờ gửi 6 tháng cũng đc 6.8-7% rồi. Còn lại cụ chủ đi đầu tư cái khác hợp lý hơn để sinh lời trong tương lai. Đấy là p/a vừa đc ở chung cư vừa có tiền đầu tư việc khác mà ko phải dốc hết vào mua 1 cái chung cư là hết. Còn các cụ có cao kiến nào tốt hơn xin mời tư vấn cho cụ ý

trungleba

Xe buýt
À sorry 2 cụ, chắc do em gõ nhanh lại ko dấu nên các cụ đọc nhanh quá hiểu sai ý. Ý em là cụ chủ cắt ra 1 phần của 4 tỏi gửi tk để lấy tiền thuê chung cư (nếu lương 2vc ko dư đủ hàng tháng để đi thuê). Giờ gửi 6 tháng cũng đc 6.8-7% rồi. Còn lại cụ chủ đi đầu tư cái khác hợp lý hơn để sinh lời trong tương lai. Đấy là p/a vừa đc ở chung cư vừa có tiền đầu tư việc khác mà ko phải dốc hết vào mua 1 cái chung cư là hết. Còn các cụ có cao kiến nào tốt hơn xin mời tư vấn cho cụ ý
Đem đi đầu tư cái gì để sinh lời hả cụ? Lãi cao thì lại kèm theo rủi ro, chưa kể thời gian đổ vào tìm hiểu, nghiên cứu. Không may thì sàng sẩy một hồi khéo mấy năm lại không đủ mua nổi căn nào ra hồn :)) .

kimanh281beo

Xe hơi
Cụ có nhu cầu con học tư thì chắc cũng biết các trường tư đều có xe bus đưa đón.
Con nhà em học tư thì tầm 6h45 xe đã đón rồi và ko lo vụ tắc đường. Nên với tầm tiền đó mua 3 ngủ cụ có thể qtam quanh mạn Hà Đông hoặc Thiên đường Bảo Sơn vẫn nhiều căn 3 ngủ dưới 3 tỉ, 1 tỉ còn lại cụ giữ đầu tư hay gì cũng thoải mái ạ. Con vẫn học tư Cầu Giấy xe 6-7h sáng đón, chiều 4h đã về.

KoenigseggPigani

Xe tăng
Thêm vấn đề tâm lý, nhà mình bao giờ cũn sướng hơn đi thuê, làm gì thì làm
Đận em mua 2020, căn 3 ngủ ở CG là 4.4 tỏi, vay mất gần tỏi, ơn giời là mới giả xong nợ
Giờ căn em nghe giao dịch độ trên dưới 6t, dưng đận này quyết ko bán nứa, tìm nhà mệt mỏi lắm, keke
Đận 2020 mà ai bỏ tiền mua cccc đều lãi lớn tất nhiên trừ cc pháp lý lởm khởm quá
2020 e vs đám bạn rủ nhau mua mấy căn hoa hậu 1 dự án mà giờ tăng toàn tính bằng 1-2 tỷ 1 căn
May k nghe các cụ trên này đầu tư cc toàn lỗ

agrimeco

Xe lăn
Em nhắm mấy trường tư địa bàn quận Cầu Giấy thôi cụ ạ, em cũng lăn tăn vì mấy năm nay chung cư tăng mạnh quá ko biết nó còn tăng đến đâu nữa ạ
Cụ đã muốn ra ở riêng rồi thì nên mua luôn mà ở cho nó yên tâm định cư yên ổn làm ăn. Và cũng quyết luôn cho con nó học chỗ nào để mà chọn địa điểm chứ CG chung chung thì nó rộng lắm. Đi thuê nhà nó có cảm giác bị đuổi bất cứ lúc nào và muốn tự do thay đổi gì cũng ko đc rất khó chịu. Khi đã mua cc thì xác định để ở thôi chứ lời lãi tính gì nữa.