[Funland] Xin tư vấn nên mua hay thuê chung cư để ở giai đoạn này

Cụ đã muốn ra ở riêng rồi thì nên mua luôn mà ở cho nó yên tâm định cư yên ổn làm ăn. Và cũng quyết luôn cho con nó học chỗ nào để mà chọn địa điểm chứ CG chung chung thì nó rộng lắm. Đi thuê nhà nó có cảm giác bị đuổi bất cứ lúc nào và muốn tự do thay đổi gì cũng ko đc rất khó chịu. Khi đã mua cc thì xác định để ở thôi chứ lời lãi tính gì nữa.
Nếu dư giả có dăm tỏi thì em cũng quất luôn cho an tâm công tác cụ ạ, em cần 3 pn vì trẻ con nhà em cũng bắt đầu lớn hai đứa cũng cần 2 phòng riêng mà ngân sách em giờ này 3pn thì cũng ko dễ kiếm ạ

caphale_89

Xe tải
Khu Cầu Giấy đắtkhoong mua nổi, em cũng đang thuê ở đó, nhà riêng trong ngõ nhỏ để giảm chi phí, may không bị ngập 😁

iamdongkisot

Xe tải
4 củ to 3pn ở CG mua ở ok thời điểm hiện tại là ko có. Cụ nên gửi tk lấy tiền lãi đi thuê cc, 4 củ đi đầu tư cái khác hợp lý hơn sau này quay lại mua cũng chưa muộn. Ném hết vào 1 cái cc là rất dở với tc của cụ.
cứ đầu tư là có lãi hả cụ? thời điểm này đầu tư gì lãi cao hơn ngân hàng cụ mách em với. Em chẳng tìm đc kênh nào mà lại cứ sợ sau 1 năm đầu tư lại còn có 3 tỷ

iamdongkisot

Xe tải
Thế này là chuẩn mà cụ.
Không hy vọng sẽ x2, x3 nhưng cũng không thấy có bất cứ rủi ro nào ở phương án này.
nhỡ 10 năm nữa mới x2 thì thua gửi ngân hàng rồi còn gì. Không lỗ nhưng lại là lỗ

cotuong

[Tịch thu bằng lái]
Nếu dư giả có dăm tỏi thì em cũng quất luôn cho an tâm công tác cụ ạ, em cần 3 pn vì trẻ con nhà em cũng bắt đầu lớn hai đứa cũng cần 2 phòng riêng mà ngân sách em giờ này 3pn thì cũng ko dễ kiếm ạ
Cụ mà quyết mua chung cư thì nên mua 3pn, 100m càng tốt.
Lời khuyên chân thành

veno

Xe tải
Em nhắm mấy trường tư địa bàn quận Cầu Giấy thôi cụ ạ, em cũng lăn tăn vì mấy năm nay chung cư tăng mạnh quá ko biết nó còn tăng đến đâu nữa ạ
Đợt sau tết năm nay em cũng thấy giá tăng ầm ầm nên cũng chốt mua nhanh 1 căn. Đúng là ko biết còn tăng đến đâu nữa, mà cũng có thể sẽ giảm, thị trường mà cụ. Nếu mua để đầu tư thì mới phải suy nghĩ chứ còn mua để ở thì khỏi phải băn khoăn.

Gangnam

Tầu Hỏa
Người OF
nhỡ 10 năm nữa mới x2 thì thua gửi ngân hàng rồi còn gì. Không lỗ nhưng lại là lỗ
Ít nhất 10 năm nữa nó không bị teo còn một nửa.
Chưa nói đến giữ tiền bằng cách gửi NH còn phải tính đến lạm phát.
Nói chung là khôn dại tại tay người đang cầm tiền cụ ạ.

nowhereland

Xe điện
Đận 2020 mà ai bỏ tiền mua cccc đều lãi lớn tất nhiên trừ cc pháp lý lởm khởm quá
2020 e vs đám bạn rủ nhau mua mấy căn hoa hậu 1 dự án mà giờ tăng toàn tính bằng 1-2 tỷ 1 căn
May k nghe các cụ trên này đầu tư cc toàn lỗ
Lãi lớn là bao nhiêu? Tỷ suất lợi nhuận là bao %? So với đi mua mảnh đất hay nhà đất năm 2020 đến giờ thì thế nào?

nowhereland

Xe điện
Chào các cụ, các mợ, em độ này đang băn khoăn chưa biết nên quyết định thế nào trong khi gấu nhà em thì buông mỗi câu tùy anh quyết.

Vợ chồng em hiện đang ở chung với ông bà dưới nhà đất trong ngõ, tuy ngõ không to nhưng cũng tiện đỗ xe, đi lại cũng thuận tiện có điều em cũng ko khoái khoản leo lên leo xuống cầu thang nữa. Đôi năm nữa bọn trẻ nhà em nó chuyển cấp em đang tính sẽ ướm mấy trường tư khu Cầu Giấy. Giờ nếu ra ở riêng, huy động tổng động viên hai bên nội ngoại chắc được 4 củ, vợ em thì bảo lãi suất bank đang tăng đâu đó trên 7% năm thì lãi gửi ngân hàng mỗi năm cũng tầm gần 300 triệu tiền đó dư thuê nhà trong khi giá chung cư mấy năm nay tăng cao quá không biết nó tăng đến khi nào.

Mong các cụ các mợ đi trước cho vợ chồng em xin lời khuyên thời điểm này đến cuối năm có nên xuống tiền mua chung cư ra ở riêng hay ko hay đợi trẻ con chuyển trường thì mua hay nên gửi ngân hàng lấy lãi đi thuê ở ạ.

Trong trường hợp mua/thuê khu Cầu Giấy có khu nào phù hợp tầm ngân sách được 3 pn ko ạ?

Nếu mua chung cư có đầu tư sinh lời được không ạ. Hoặc có phương án nào khác tối ưu hơn vào giai đoạn này không ạ.

Em xin cám ơn các cụ các mợ ạ
Chung cư hay nhà đất nội đô vừa qua đã ăn một sóng lớn lên một tầm cao mới rồi. Đỉnh này không giảm thì cũng phải đứng chứ chẳng có cơ sở nào để tăng tiếp khi room tín dụng bị xiết và hàng loạt tin chính sách bất lợi cho đầu cơ nhà đất.
Về ngắn hạn chắc chắn là như vậy, còn dài hạn thì nội đô nó vẫn sẽ tăng giống như bất kỳ thành phố đông dân nào trên TG này thôi.
Chúc cụ tìm được phương án phù hợp nhất.

KoenigseggPigani

Xe tăng
Lãi lớn là bao nhiêu? Tỷ suất lợi nhuận là bao %? So với đi mua mảnh đất hay nhà đất năm 2020 đến giờ thì thế nào?
vâng, với em là lãi lớn, em tài hèn sức mọn ăn thế thôi
Mấy em cty em đi đầu tư đất Yên Bái , Sóc Sơn, Thanh Thủy, Ba Vì giờ chuẩn bị bắt gà bắt sóc lên mà nuôi vì bán chả ai mua, cho thuê ko ai mướn, ý cụ là đầu tư vào đây đúng ko?
1 Căn cc 5 tỷ, em chỉ bỏ ra thời 2020 có 30% còn lại dc vay 70% không lãi gốc 12 tháng, đến cuối 2021 đầu 2022 thì giá đạt đỉnh, bán vội cũng dc tầm 6.5-7
ah còn nhận nhà ở luôn 2 năm cho thuê dc khoảng 17tr/1 tháng nữa, giờ hết dịch là 22-25tr

nvui0118

[Tịch thu bằng lái]
Người khác lãi thật, riêng cụ này toàn lãi mồm thôi cụ ạ :))
Nghe tính lãi bằng "1-2 tỷ 1 căn" là biết sale tính lãi hộ khách rồi :D

Bacdat09

Xe đạp
em cũng có 4 củ 5 vay 1 củ 5 mua căn 132m ở mandarin 1 hồi đầu năm . giờ giá nhà khu này tăng rõ . đi 1 bước sang công viên thanh xuân . nói chung là cụ đã quyết thì nên cố còn ko cố thì cứ ở thế lấy tiền mà kinh doanh đầu tư

thongnv

Xe điện
4 củ to 3pn ở CG mua ở ok thời điểm hiện tại là ko có. Cụ nên gửi tk lấy tiền lãi đi thuê cc, 4 củ đi đầu tư cái khác hợp lý hơn sau này quay lại mua cũng chưa muộn. Ném hết vào 1 cái cc là rất dở với tc của cụ.
Hài vcl
Lấy lãi tiết kiệm rồi thì tiền đâu mà đầu tư nữa?

Jonykey

Xe tải
Tầm tiền của cụ may ra cũng chỉ đủ mua căn 2 pn ở cầu giấy thôi, nếu cụ đang kinh doanh làm ăn tốt thì để vốn mà làm ăn, đi thuê đợi có thêm tiền thì hãy mua. Với tài chính như cụ đi thuê vẫn vô tư mà ko bị áp lực.

Chung cư hay nhà đất nội đô vừa qua đã ăn một sóng lớn lên một tầm cao mới rồi. Đỉnh này không giảm thì cũng phải đứng chứ chẳng có cơ sở nào để tăng tiếp khi room tín dụng bị xiết và hàng loạt tin chính sách bất lợi cho đầu cơ nhà đất.
Về ngắn hạn chắc chắn là như vậy, còn dài hạn thì nội đô nó vẫn sẽ tăng giống như bất kỳ thành phố đông dân nào trên TG này thôi.
Chúc cụ tìm được phương án phù hợp nhất.
Ngân sách thì cũng có hạn mà 2 năm rồi chung cư nhà đất nội đô ăn quả sóng quá lớn nên em cũng hoang mang cụ ạ

ThànhLM94

Xe hơi
Chào các cụ, các mợ, em độ này đang băn khoăn chưa biết nên quyết định thế nào trong khi gấu nhà em thì buông mỗi câu tùy anh quyết.

Vợ chồng em hiện đang ở chung với ông bà dưới nhà đất trong ngõ, tuy ngõ không to nhưng cũng tiện đỗ xe, đi lại cũng thuận tiện có điều em cũng ko khoái khoản leo lên leo xuống cầu thang nữa. Đôi năm nữa bọn trẻ nhà em nó chuyển cấp em đang tính sẽ ướm mấy trường tư khu Cầu Giấy. Giờ nếu ra ở riêng, huy động tổng động viên hai bên nội ngoại chắc được 4 củ, vợ em thì bảo lãi suất bank đang tăng đâu đó trên 7% năm thì lãi gửi ngân hàng mỗi năm cũng tầm gần 300 triệu tiền đó dư thuê nhà trong khi giá chung cư mấy năm nay tăng cao quá không biết nó tăng đến khi nào.

Mong các cụ các mợ đi trước cho vợ chồng em xin lời khuyên thời điểm này đến cuối năm có nên xuống tiền mua chung cư ra ở riêng hay ko hay đợi trẻ con chuyển trường thì mua hay nên gửi ngân hàng lấy lãi đi thuê ở ạ.

Trong trường hợp mua/thuê khu Cầu Giấy có khu nào phù hợp tầm ngân sách được 3 pn ko ạ?

Nếu mua chung cư có đầu tư sinh lời được không ạ. Hoặc có phương án nào khác tối ưu hơn vào giai đoạn này không ạ.

Em xin cám ơn các cụ các mợ ạ
chào cụ. số tiền đó huy động dc thì theo e cụ nên mua luôn. chung cư k đầu tư sinh lời dc đâu. cụ mua ở luôn ấy.

chào cụ. số tiền đó huy động dc thì theo e cụ nên mua luôn. chung cư k đầu tư sinh lời dc đâu. cụ mua ở luôn ấy.
Các cụ đa số khuyên đi thuê đã cũng có cụ bảo quất luôn em cũng hoang mang.

Chung cư khó ra sổ có nên mua ko ạ cụ. Có cụ đang rao căn 107m2 Star City Le Văn Lương chắc ko thể có sổ do anh Thắm vẫn trong kho, giá 3.8t chưa thương lượng nếu mua ở có ổn ko các cụ