[Funland] Xin tư vấn tai biến mạch máu não

kt3x

Xe buýt
Mẹ em 58 tuổi, vừa bị tai biến đêm qua, hiện đang nằm cấp cứu tại bệnh viện đa khoa tỉnh Hòa Bình.
Hiện tại lúc tỉnh táo, lúc thiếp đi ngủ, mắt hơi lờ đờ, nửa miệng méo, nói chuyện khó khăn, đầu đau, có máu tụ bên não trái.
Theo bác sĩ nói thì đã qua 6h vàng để dùng 1 loại thuốc gì đó 12 triệu...
Bác sĩ cũng nói bây giờ phác đồ điều trị tiếp theo là từ 10 - 14 ngày và phác đồ này ở đâu cũng giống nhau (ý là Hòa Bình hay Hà Nội thì đều có phác đồ như vậy), hiện tại cũng không nên di chuyển nhiều dễ làm vỡ mạch máu...

Hiện tại em hơi cuống, không suy nghĩ được nhiều, mong cccm cho lời khuyên nên làm gì lúc này: có nên đưa ngay xuống Hà Nội (bệnh viện Bach Mai?) hay cứ cho điều trị hết phác đồ 10 ngày tại bv tỉnh đã? Nên làm gì là tốt nhất lúc này?

Cảm ơn các cụ mợ giúp đỡ.

Gửi từ MI MAX của tôi bằng cách sử dụng Tapatalk

Kandahar

[Tịch thu bằng lái]
Tốt nhất để cụ ổn định và đưa xuống khoa thần kinh của bạch mai

Chẫu Chuộc

Xe buýt
Bé ở cạnh bình sữa. Lớn vẫn thích ở cạnh bình sữa
Cụ tìm phương án di chuyển mẹ xuống Bạch mai hoặc 108 nhé. Giai đoạn đầu này rất quan trọng. Bệnh này nếu hồi phục không nhanh nên cần kiên trì và khoa học. Em chăm cụ nhà em tai biến 4 lần nên rất hiểu. Chúc mẹ cụ mau hồi phục.

kt3x

Xe buýt
Cụ tìm phương án di chuyển mẹ xuống Bạch mai hoặc 108 nhé. Giai đoạn đầu này rất quan trọng. Bệnh này nếu hồi phục không nhanh nên cần kiên trì và khoa học. Em chăm cụ nhà em tai biến 4 lần nên rất hiểu. Chúc mẹ cụ mau hồi phục.
Em cũng muốn đưa đi nhưng bác sĩ bảo giờ mạch đang rất yếu, tránh tác động nhiều, di chuyển thế dễ gây xuất huyết...
Mình không có chuyên môn, hiểu biết nên không dám liều ạ.

kt3x

Xe buýt
Cụ cho e hỏi, giờ cứ đưa người bệnh thẳng vào Bạch Mai rồi yêu cầu khám chữa dịch vụ hay có đường đi nước bước thế nào không?
Và đưa vào khoa nào ah?
Cảm ơn cụ

Tuancap

Xe tải
làm giấy xin chuyển viện sẽ đỡ được viện phí . nếu không phi thẳng A9 bạch mai . hoặc viện lão khoa trung ương. bên lão khoa vắng hơn

DrPhi

Xe đạp
Xin chia sẻ cụ ít thông tin:
Thời gian vàng để làm tiêu sợi huyết (cái 12tr ấy ạ) là 3 tiếng, cá biệt có một số trường hợp là 4,5 tiếng . Thực sự nếu làm tốt thì bệnh nhân hồi phục rất cao.
Qua thời gian vàng, mình chỉ còn dùng thuốc để cứu những tế bào não dở sống dở chết (thuật ngữ: vùng tranh tối tranh sáng) . Còn thằng nào chết rồi thì chịu.
Cơ bản nhất của điều trị giai đoạn này cho mẹ cụ là: nhanh chóng ổn định huyết động, tập Phục hồi chức năng CÀNG SỚM CÀNG TỐT sau 24h, khi huyết động đã ổn định.
Khuyến cáo bây giờ là phải tập PHCN theo đúng hướng dẫn của chương trình AVANT. Nếu ở Hòa Bình chưa update AVANT, cụ nên xem xét 1 là tự học theo trên youtube rồi tập cho mẹ cụ, 1 là chuyển mẹ cụ đi đến nơi có thể tập khi huyết động đã kiểm soát tốt , tất nhiên là chấp nhận nguy cơ xuất huyết sau nhồi máu.

Thanh1982

Xe máy
Bố mình cũng bị 2 lần rồi. Nên đưa nhanh đến bv lớn vì bác sỹ có tay nghề cao và thuốc men đầy đủ hơn. Chúc cụ nhà mau lành

kt3x

Xe buýt
Cảm ơn các cụ tư vấn.
Mẹ em đang điều trị cấp cứu tại khoa thần kinh, BV BM mấy hôm nay rồi ah.
Em thấy bác sĩ, y tá, hộ lý ở đây làm cũng chu đáo, cẩn thận. Tất cả bây giờ theo hướng dẫn của bs.
Hàng ngày thường xuyên nắn bóp, khi nào qua giai đoạn cấp cứu thì tập phục hồi ạ.

nhanhnhanh899

Xe đạp
Dùng thêm viên uống Bình an nano để hỗ trợ cụ ạ! sp này giúp hoạt huyết dưỡng não, tăng cường lưu thông máu não. Hỗ trợ giảm các triệu chứng như ù tai, hoa mắt, chóng mặt, rối loạn, mất ngủ do thiểu năng tuần hoàn máu não. Hỗ trợ phục hồi sau tai biến mạch máu não do tắc mạch.

zonda82

Xe container
Thuốc mà 6h vàng em biết của TQ phải uống ngay khi mới bị là hết. Nhưng hạn sd cũng chỉ được đâu đó 2,3 năm thì phải

daudau123

Xe hơi
Bác cứ cho cụ lên thẳng tuyến trung ương cho yên tâm. Lúc nước sôi lửa bỏng này

Kojvotam

Xe tải
Ba e bị 6 tháng nay rồi giờ chỉ chống gậy đi loanh quanh trong nhà. Nói vẫn chưa nói đc. :(

sauken

Xe container
Tưởng nhớ

ducvt8x

Xe tăng
bà nhà cụ thế nào rồi ạ? tai biến năm 2018 mà có ô còn đào lên tư vấn thì khiếp thật :|

Kojvotam

Xe tải
Ông cụ ở HN hay ở đâu vậy?
Thầy em đang ở Thái Bình cụ ạ. Mẹ em trông thầy em và bà nội em 93 tuổi. Cũng lẫn và cũng chỉ nằm 1 chỗ. Vất vả lắm mà e lại đi làm xa. Cụ có biết cách gì xin tư vấn cho e với ạ. Thầy em bị liệt nửa ng. Bên phải :(

sauken

Xe container
Tưởng nhớ
Thầy em đang ở Thái Bình cụ ạ. Mẹ em trông thầy em và bà nội em 93 tuổi. Cũng lẫn và cũng chỉ nằm 1 chỗ. Vất vả lắm mà e lại đi làm xa. Cụ có biết cách gì xin tư vấn cho e với ạ. Thầy em bị liệt nửa ng. Bên phải :(
Xa quá nhỉ, nếu bác ở HN e có thể giúp được
Cái này phải tập có kỹ thuật viên một thời gian thì khả năng hồi phục mới cao. Ngoài ra dùng thuốc hoạt huyết, phục hồi não suy...

Kojvotam

Xe tải
Xa quá nhỉ, nếu bác ở HN e có thể giúp được
Cái này phải tập có kỹ thuật viên một thời gian thì khả năng hồi phục mới cao. Ngoài ra dùng thuốc hoạt huyết, phục hồi não suy...
Thầy em cũng đi bv y học cổ truyền 2 tháng sau ông chán chả đi nữa.

Ducanh28

Xe buýt
Mẹ em 58 tuổi, vừa bị tai biến đêm qua, hiện đang nằm cấp cứu tại bệnh viện đa khoa tỉnh Hòa Bình.
Hiện tại lúc tỉnh táo, lúc thiếp đi ngủ, mắt hơi lờ đờ, nửa miệng méo, nói chuyện khó khăn, đầu đau, có máu tụ bên não trái.
Theo bác sĩ nói thì đã qua 6h vàng để dùng 1 loại thuốc gì đó 12 triệu...
Bác sĩ cũng nói bây giờ phác đồ điều trị tiếp theo là từ 10 - 14 ngày và phác đồ này ở đâu cũng giống nhau (ý là Hòa Bình hay Hà Nội thì đều có phác đồ như vậy), hiện tại cũng không nên di chuyển nhiều dễ làm vỡ mạch máu...

Hiện tại em hơi cuống, không suy nghĩ được nhiều, mong cccm cho lời khuyên nên làm gì lúc này: có nên đưa ngay xuống Hà Nội (bệnh viện Bach Mai?) hay cứ cho điều trị hết phác đồ 10 ngày tại bv tỉnh đã? Nên làm gì là tốt nhất lúc này?

Cảm ơn các cụ mợ giúp đỡ.

Riêng với tai biến đột quỵ, bài thuốc bao gồm giun quế, rau ngót, đỗ đen uống vào tác dụng hồi phục nhanh (nó ghi trong cuốn Thần y cứu mệnh thì phải)

laichamchetcham

Xe buýt
Bà nhà cụ sao rồi? Có dùng cái thuốc 12 triệu không? Kết quả thê nào?