[Funland] Xin tư vấn tranh chấp nhà cửa với bố mẹ

nguyenlongthe

Xe tăng
Ca này khó quá

Được gửi từ Gà đen 2 - Otofun
Ca này mình thấy không có gì là khó cả, chỉ cần người con hiểu một chút không tính toán thiệt hơn với người đã có công sinh ra mình bớt sự thỏa mãn của mình lại mà dù cho việc này có thể gây bất Hòa với vợ là xong thôi.

khtrungoto

Xe tải
Đúng rồi, nên mới "Lấy ví dụ đơn cử",
Chứ không ngồi tỉ mẩn từng cái với bác đấy ạ.

Vì nói ngắn, bác có hiểu + hiểu đúng đâu.
Nên phải cả diễn giải, cả ví dụ ra, tỉ mẩn cho bác.
Lúc đầu nói chỉ 01 dòng, sau 01 đoạn, rồi thành 01 bài viết ngắn. Mà cũng chưa thực sự chắc bác sẽ hiểu được.

À, cái ảnh bác chụp web,
Bác cũng nên sử dụng Email, hoặc học mấy bác trên Otofun này: Nếu có nhu cầu, thì email tới xxx@yyy.
Có rất nhiều lợi thế, như:
- Trực tiếp trao đổi với Đương sự, thảo luận các chi tiết, lấy thêm tình tiết cần thiết;
- Hướng dẫn thu thập hồ sơ, yêu cầu cung cấp hồ sơ. Hồ sơ có thể gửi kèm qua đính kèm Email, chứ comment mạng forum hay mạng xã hội, chả biết đính kèm kiểu gì;
- Thông tin cá nhân + nội dung trao đổi + tài liệu trực tiếp giữa 2 bên, tài liệu không bị công khai.
Em tự tin là em hiểu cụ post, 1 cách mạch lạc ạ

Thang Hoang

Xe hơi
Mở thớt như k*t, ko nêu rõ từ đầu, cứ mấy trang lại nhả 1 ít thì ai mà tư vấn nổi ...

meomun346

Xe container
40 tầng rồi, Mèo không rõ à: Nhà hình thành từ 9 năm trước trên cơ sở như sau:

- Đất ==> của riêng Mẹ và Chị gái chung mua, vài năm sau Mẹ mua nốt phần của Chị gái do Chị gái bán ==> Đất 100% sở hữu, đứng tên của BM chủ thớt

- Nhà xây trên đất đó: 9 năm trước xây, góp tiền xây chung: VC chủ thớt góp 3/5, lấp lửng kg nói rõ tiền, nhưng em cho rằng nhà ở tỉnh/quê, xây 9 năm trước ~ khoảng 500 triệu ==> VC chủ thớt góp 3/5 ~ 300 triệu, Bố mẹ chủ thớt bỏ ra 200 triệu.

- VC chủ thớt đã được ở riêng cái nhà xây chung đó 9 năm nay.

Tình huống: Giờ chủ thớt muốn BM sang tên sổ đỏ ngay cho VC chủ thớt, BM không nghe, bẩu để sau này mới cho ==> chủ thớt coi là Nhà tranh chấp, tính chuyện đòi lại tiền đã góp xây nhà 9 năm trước.
Thanks cụ, e ko để ý là bài này có từ lâu rồi. Nhà thớt vừa sướng còn vừa rên. Cứ như ở bển thì ra đường mà tự lo thân. Như nhà e lấy nhau xong may cơ quan có nhà tập thể mà ở, ko thì phải đi xa 5km, ở chung với nhà ck, chật lắm. Vợ thớt ko phải làm dâu, vd như thuê nhà, 9 năm cũng hết số tiền đó rồi. Nẫu. Chắc phen này thớt định từ mặt bố mẹ và từ chối luôn cả của hồi môn sau khi bố mẹ chết nữa nhỉ. Còn như kiểu này mà bố mẹ ốm, trông gì đc 2 đứa này nó chăm. Chắc thớt đã đủ gạch đá xây nhà mới, hi hi.

Akoya

[Tịch thu bằng lái]
Nhiều bậc cha mẹ có tính toán như thế này với con dâu/con rể ngay từ khi mới bắt đầu hôn nhân, chưa cần có mâu thuẫn gì cả. Có mua tài sản cũng đứng tên bố mẹ rồi cho/tặng với con mình, xác nhận tài sản riêng dù trước hay sau hôn nhân. Nhưng nhận đóng góp của thông gia rồi giữ chằng chịt thì xấu chơi, dù có nói thế nào đi nữa.

Nhà ngoại, vợ cụ chủ đồng ý góp tiền xây nhà trên đất nhà chồng, lại còn thời điểm giấy tờ đất đứng tên chị chồng, xuất phát điểm ít toan tính, thật lòng hơn nhà nội. Hay là vì số tiền đóng góp chiếm phần nhỏ trong giá trị tài sản vừa xin vừa mua đó nên chịu nhường nhịn thì không rõ.

Bố mẹ có thế nào vẫn là bố mẹ, vẫn lo cho con, nhất là cụ chủ là con trai, chỉ tội cho vợ cụ. Nhà khó mất, có mất thì cũng thôi. Ra ngoài ở có khổ thế nào cũng đối xử với vợ cho tốt, bố mẹ mình càng không đúng thì càng lùi xuống thấp hơn mà đền lại. Đàn bà mất tiền cùng lắm coi như chồng làm ăn thua lỗ, chỉ thất vọng nếu chồng không biết tiến lùi, không biết đúng sai. Bố mẹ cụ nợ vợ cụ tiền thì cụ mang thân mà trả, không làm được mà còn nặng nhẹ với vợ mới đáng khinh.

Bố mẹ em cũng giống bố mẹ cụ chủ, giống nhiều bậc cha mẹ, cái gì cũng chỉ bo bo giữ cho con mình. Nhưng vợ chồng lấy nhau, sống với nhau, kể cả bằng mặt không bằng lòng, còn trong hôn nhân mà toan tính tài sản thì không thể nhìn mặt nhau được. Bảo là của chìm của nổi như tiền tài khoản, vàng bạc đá quý, nhà dăm bảy cái đã đành. Lù lù có mỗi cái nhà chui ra chui vào cùng nhau, mà bày mưu tính kế thì xấu hổ. Nhà em, bố mẹ đề nghị mua tài sản rồi cho riêng em phần thừa kế, là thừa kế chứ chả có đóng góp gì hết, em không nhận. Khi nào không còn ông bà nữa, cái gì của em là của em. Còn cho ngay, thích cho thì đưa tiền, mua gì, ở đâu, thế nào là do em quyết định, không có vằn vèo vặn vẹo gì hết. Thế mà bố mẹ em đưa tiền đấy, mặc dù run bần bật không biết em có quẳng tiền vào đâu không.

Thôi bỏ đi cụ ạ. Mong là không vì chuyện này mà vợ chồng cụ nặng nhẹ với nhau. Hôn nhân bản chất đã nặng nề rồi, thật chứ mạnh đứa nào ở nhà với bố mẹ đứa đấy thì vui vẻ cả làng, hết chuyện.

Muon_biet

Xe cút kít
40 tầng rồi, Mèo không rõ à: Nhà hình thành từ 9 năm trước trên cơ sở như sau:

- Đất ==> của riêng Mẹ và Chị gái chung mua, vài năm sau Mẹ mua nốt phần của Chị gái do Chị gái bán ==> Đất 100% sở hữu, đứng tên của BM chủ thớt

- Nhà xây trên đất đó: 9 năm trước xây, góp tiền xây chung: VC chủ thớt góp 3/5, lấp lửng kg nói rõ tiền, nhưng em cho rằng nhà ở tỉnh/quê, xây 9 năm trước ~ khoảng 500 triệu ==> VC chủ thớt góp 3/5 ~ 300 triệu, Bố mẹ chủ thớt bỏ ra 200 triệu.

- VC chủ thớt đã được ở riêng cái nhà xây chung đó 9 năm nay.

Tình huống: Giờ chủ thớt muốn BM sang tên sổ đỏ ngay cho VC chủ thớt, BM không nghe, bẩu để sau này mới cho ==> chủ thớt coi là Nhà tranh chấp, tính chuyện đòi lại tiền đã góp xây nhà 9 năm trước.
Thế thì chủ thớt là bên...ít được bênh vực rồi!

Danngoaidao

Xe tăng
Máu mủ còn trả cần thì cần quái gì tiền. Mà tiền góp xây nhà chắc mấy trăm thôi, cũng là số tiền lớn nhưng ko phải là ko kiếm ra được. Nên chọn hướng nào đỡ đau đầu nhất mà làm, lôi nhau ra toà làm gì.

ocean1

Xe tăng
Con trai lấy vợ rồi, thì trở thành chồng, thành cha của người khác, trước khi là con của bố mẹ.

Haolo1992

Xe tăng
Bài học duy nhất rút ra trong câu chuyện này chính là, đàn bà, có của thì phải giữ lấy mà phòng thân, đừng dại mà đưa cho bố con thằng nào hết, kể cả nhà chồng.
Cái thớt này chính là minh chứng tốt nhất của câu khác máu tanh lòng mà mấy bà vợ vẫn hay rỉ tai nhau đấy.

thangld2801

Xe buýt
Đọc đến dòng 3 thì em dừng.
Thật sự không biết khuyên cụ thớt thế nào, vì chung tiền xây nhà trên mảnh đất không phải tên mình, là việc chưa bao giờ xuất hiện trong suy nghĩ của em.
Ko khác gì xây nhà trên đất bố vợ cụ nhỉ. ko cái dại nào bằng cái dại nào

thecuongxd3

Xe tải
Nhờ các cụ am hiểu vấn đề này cho em lời khuyên với ạ. Mâu thuẫn gia đình giờ không thể hàn gắn được. Em có thể gửi đơn ra toà để đòi lại phần đóng góp không ạ.
Trời, đóng góp tiền, em cho rằng có vài trăm triệu đi chăn nữa, nhưng đó là Bố, mẹ mình, Chị Gái mình thì thôi. Giờ không ở cùng thì ra ngoài ở sao mà lại mẫu thuẫn với chính người đã sinh thành, nuôi nấng ăn học đến giờ này. Là thằng đàn ông, không giúp đỡ được bố mẹ thì thôi giờ lại còn tính toán chi li. Tính chi ly ra bố mẹ nuôi, cho ăn học biết bao công sức tiền bạc, bao lo toan chắc trở và VC cụ ở đó hơn 9 năm. Thôi, cụ nên đóng thớt lại, ra ngoài chịu khó cầy cuốc làm ăn đi, kiếm tiền từ xã hội đi. Đừng có tranh chấp mấy thứ này. Bên CA, Tòa Án người ta sẽ làm theo Pháp Luật (phải có giấy tờ chứng minh nhé), nhưng cả xã hội và bản thân người làm việc người ta cũng khinh cho. Haiz

khtrungoto

Xe tải
Bài học duy nhất rút ra trong câu chuyện này chính là, đàn bà, có của thì phải giữ lấy mà phòng thân, đừng dại mà đưa cho bố con thằng nào hết, kể cả nhà chồng.
Cái thớt này chính là minh chứng tốt nhất của câu khác máu tanh lòng mà mấy bà vợ vẫn hay rỉ tai nhau đấy.
Chuyện đó là có, nhưng em cho là nhỏ, và với truyền thống gia đình người VN thì nó chỉ là cá biệt.

Vấn đề con dâu - nhà chồng, nếu cứ đề phòng nhau (nguồn cơn của 99% các mâu thuẫn, xung đột), khác máu tanh lòng nhau, cư xử giả tạo, đối phó nhau,.... trong khi bản thân tuổi trẻ kg có sự nghiệp, kg có chí hướng làm ăn, không chí thú kiếm tiền từ xã hội, từ lao động,.... chỉ trông mong vào của nả của bố mẹ già để lại, đòi hỏi được chia, được cho, chưa được thì giận dỗi, tỵ lạnh,.... thì kể cả con trai, con đẻ cũng đã tanh lòng với chính BM đẻ ra rồi.

Và nếu để đến lúc tanh lòng nhau đó thì sòng phẳng, quy trách nhiệm, quyền lợi và quy ra tiền mà thảo luận, thanh toán sòng phẳng với nhau,.... tại sao còn nhân danh con này con nọ rồi đòi hỏi BM phải cho, mình phải được cho nhà cửa, của nả gì nữa ?

Chỉnh sửa cuối:

johnson321

Xe tải
Cụ đọc kêu đau đầu, vậy còn ý kiến ý cò làm gì ?

Con một, gọi theo dân gian, nghĩa kg phải nhà chỉ có 1 con, mà là chỉ có 1 con trai duy nhất, có mấy gái cũng được, đều gọi là độc đinh, là cậu ấm, là con một,... trước đây thường là được cưng chiều, chăm bẵm nhiều nhất,....

Các cụ già, đừng nói các cụ nghĩ hạn hẹp, thiếu hiểu biết,... góc nhìn khác nhau, với 1 góc nhìn khác thì nó lại là tình thương bao la của cha mẹ,...

việc cho rằng suy nghĩ của các cụ là hạn hẹp, thiếu hiểu biết thì đa phần là do lớp trẻ nhìn nhận hạn hẹp, thiếu suy nghĩ nhưng lại ở góc độ tinh tướng, đòi hỏi, bố đời,... thế thôi.
Tất cả chỉ là ngụy biện cho cái gọi là trọng nam khinh nữ, tình thương bao la không bằng nói là suy nghĩ thiển cận, ếch ngồi đáy giếng thôi. Cái gì đúng thì bênh chứ cái gì sai lè ra còn cố ra vẻ thanh cao thì cũng chỉ là vì người ta khác tư tưởng với mình mà cho là người ta nhìn nhận hạn hẹp, tinh tướng, đòi hỏi, bố đời. Vậy thì kiểu trọng nam khinh nữ, con gái thì coi như người hầu, người ngoài, khác gì đám Hồi giáo đâu, thật là nực cười cái kiểu suy nghĩ này. Tôi gặp không ít các trường hợp "các cụ" con trai "độc đinh" theo cách giải thích của cụ, chiều quá hóa hư, phá gia chi tử, đến cuối đời các cụ mất trắng, bệnh tật ốm đau dặt dẹo cuối cùng chỉ có mấy đứa con gái ko đáng nhắc đến như cụ bảo chăm sóc.
Tặng cụ cái ảnh, mà thôi như danh nhân đã nói, đừng cãi nhau với mấy đứa ng... vì chúng nó sẽ hạ mình xuống dưới mức chúng nó và đốp chát mình bằng kinh nghiệm thiển cận.

khtrungoto

Xe tải
Tất cả chỉ là ngụy biện cho cái gọi là trọng nam khinh nữ, tình thương bao la không bằng nói là suy nghĩ thiển cận, ếch ngồi đáy giếng thôi. Cái gì đúng thì bênh chứ cái gì sai lè ra còn cố ra vẻ thanh cao thì cũng chỉ là vì người ta khác tư tưởng với mình mà cho là người ta nhìn nhận hạn hẹp, tinh tướng, đòi hỏi, bố đời. Vậy thì kiểu trọng nam khinh nữ, con gái thì coi như người hầu, người ngoài, khác gì đám Hồi giáo đâu, thật là nực cười cái kiểu suy nghĩ này. Tôi gặp không ít các trường hợp "các cụ" con trai "độc đinh" theo cách giải thích của cụ, chiều quá hóa hư, phá gia chi tử, đến cuối đời các cụ mất trắng, bệnh tật ốm đau dặt dẹo cuối cùng chỉ có mấy đứa con gái ko đáng nhắc đến như cụ bảo chăm sóc.
Tặng cụ cái ảnh, mà thôi như danh nhân đã nói, đừng cãi nhau với mấy đứa ng... vì chúng nó sẽ hạ mình xuống dưới mức chúng nó và đốp chát mình bằng kinh nghiệm thiển cận.
View attachment 6482241
Đúng là kiểu người thích dạy dỗ quang quác, nam nữ nào mà trọng mới khinh, chuyện nọ xọ chuyện kia, không hiểu mở mồm nói người khác ngu, có hiểu người đời người ta thường nói: "mở mồm nói người khác ngu là mình đã ngu hơn người đó rồi",

Ka ka ka, đi với bụt mặc áo cà sa, đi với ma thì mặc áo giấy,... hê hê hê

ying80

Xe buýt
Ra đi cho nhẹ nhàng cái đầu cụ ạ. Được cái nọ mất cái kia. Thôi thì mất 1 thứ thôi

xe hoành

Xe hơi
Nhân vụ bé 8 tuổi mất trong tức tưởi.
Buồn, cháu quay lại hâm nóng cái thớt
Hóng nghe chuyện bố mẹ nào cũng yêu thương con của các cụ để hy vọng thấy còn có nhiều cuộc đời tươi đẹp.

ichi

Xe máy
Em thấy là việc này bm chủ thớt sai nhưng chủ thớt cư xử kém
E đi lấy chồng khi mà chồng e mỗi tháng vẫn trả nợ tiền mua nhà của bm chồng, mất 50% thu nhập hàng tháng ( trả 6 năm mới hết). E vẫn chấp nhận vì e cũng chuyển thu nhập 50% của e về cho bm đẻ e ( ông bà lương hưu thấp). Bố mẹ nuôi mình bao nhiêu năm, nhường nhịn đc thì cứ nhường. Ông bà bảo nhà cửa để lại cho cháu chứ có lấy đem bán hay làm j đâu mà vc chủ thớt phải loạn lên thế. Cứ ở đấy ko đòi hỏi j thì chả có chuyện j xảy ra hết.

Duc Sang

Xe container
Cụ chủ đòi phần đóng góp xây nhà, chị cụ chủ đòi tiền thuê đất (vì chị đứng tên sổ đỏ), cha mẹ cụ chủ đòi lại xương thịt đã tạo lên cụ chủ.
Thế là hết!