[Funland] Xin tư vấn về bẫy mỡ chậu rửa bát

PCI for car

Xe tăng
Nhà em ko lắp lọc mỡ này, khoảng 1 năm bị tắc đường nước thoát 1 lần, tháo ra rửa sạch rồi lắp lại mất khoảng 15p.
Dùng lọc mỡ mà phải vệ sinh 3 tháng/lần, mỗi lần 30p nhẽ mất nhiều công hơn em thông cống :))
Còn phụ thuộc vào tay nghề của người làm mờ cụ. Em lóng ngóng nên hết 30p cụ ạ. Em kể công đoạn chính nhé: dẫn nguồn nước dư, đổ nươcs đó đi, tháo cái tách mờ, vệ sinh và thu gom mỡ đóng bánh, lắp lại, đổ rác thải, vệ sinh các thứ liên quan. Chứ 15p thì e cụ lại xịt rửa rồi xả tất cả xuống cống à?

MinhChi_2014

Xe tăng
Website
compositethc.com

MinhChi_2014

Xe tăng
Website
compositethc.com
1. Em dùng cái inox mua đâu 1,5tr, không phải lật hố ga lên thông ống cống nữa (miệng ống thoát ngập trong nước để ngăn mùi) . Nhưng 2 tháng phải tháo bể tách mỡ ra vệ sinh và vệ sinh ống xi phông dưới chậu rửa (loại ngăn mùi). Làm nhiều cũng ngại nhưng đỡ hơn thông hố ga :( , kể có loại hóa chất gì đổ vào thì nhàn .
2. Cái mỡ xà phòng hóa (cục xốp tráng trong cống) em đã thử ngâm đủ loại dung môi, bột thông cống .... đều không tan được. Đổ muối, nước nóng đủ cả.
3. Mỡ đọng trong cống chủ yếu không phải do rửa xoong nồi hay bát đũa (giờ nhà nào cũng lau chùi mỡ mới rửa) mà do rửa thịt , cá .... Cứ chỗ nào đọng nước là mỡ đọng lại gây tắc.
4. Nếu lúc làm nhà mà làm riêng đường thoát từ chậu rửa ra thẳng cống chung (không qua hố ga, đường thoát chậu rửa không bị ngập, đọng nước) thì không bị tắc. Chỉ cần lắp ống xi phông ngăn mùi dưới chậu rửa và thỉnh thoảng vệ sinh ống xi phông.
Mỗi lần vệ sinh bể lọc mỡ và ống xi phông cũng mùi, mệt . Lên hóng các cụ có giải pháp nào học hỏi cho nhàn cái thân.
Dùng cái túi nilong kia xong vứt nó đi. Em sx bể tách mỡ loại to còn mua dùng. Vệ sinh nó khiếp lắm. Inox mối hàn tjan rỉ. Nói chung bẩn

Me^4ba'nh

Xe tăng
Dùng cái túi nilong kia xong vứt nó đi. Em sx bể tách mỡ loại to còn mua dùng. Vệ sinh nó khiếp lắm. Inox mối hàn tjan rỉ. Nói chung bẩn
Em cũng thấy thế nhưng chưa dùng. Cái công đoạn tháo lắp ống vào túi nilong có phức tạp không cụ? Em thấy … cuốn băng dính. Cụ có clip hay mô tả cụ thể cho em tham khảo ạ. Có giá luôn thì tốt.

Demchinhhang.net

Xe container
Người OF
Đơn giản nhất phải là lắp nóng lạnh ở chậu rửa. Rửa bằng nước ấm nóng vừa sạch bát đũa vừa sạch đường ống. Thỉnh thoảng dội thêm xô nước nóng
Với kinh nghiệm kiêm trải nghiệm của em thì cứ phải lau sạch mọi thứ trước khi rửa bát. Còn ở TP bây giờ em đoán nhà nào chẳng lắp bình nước nóng để rửa bát, cách mình sinh hoạt vẫn quan trọng nhất, em trải nghiệm vậy.

MinhChi_2014

Xe tăng
Website
compositethc.com
Em cũng thấy thế nhưng chưa dùng. Cái công đoạn tháo lắp ống vào túi nilong có phức tạp không cụ? Em thấy … cuốn băng dính. Cụ có clip hay mô tả cụ thể cho em tham khảo ạ. Có giá luôn thì tốt.
900k. Công lắp 300. Bình thường mua bể độ vài trieu em chả buồn làm. Nó tốn công. Lắp cái túi vô phát là xong ném cái đống kia ko thối ko bẩn

ducvinhstyle

Xe hơi
Cụ mua xiphong chậu rửa loại tốt nó sẽ có ngăn tách mỡ luôn, loại này dùng 2 năm may ra mới đầy. Cái tách mỡ kia dùng cho nhà hàng, nhà dân ko cần đâu

Ama Công

Xe hơi
Nhà em phải đục ống thoát 1 lần rồi nên mới nghĩ đến cái bẫy mỡ này.
Nó kết tủa trên thành ống cứng đơ, nước nóng ko tan, hóa chất ko có tác dụng, đục mạnh vỡ cả ống nên phải đục ra thay.
Cảm ơn các cụ đã tư vấn.
Cụ MinhChi_2014 cho em hỏi kỹ hơn một chút:
1. Loại dùng túi nilon như cụ giới thiệu bán ở đâu, giá cả thế nào, kể cả phụ kiện thay thế.
2. Thao tác lắp ráp, thay thế túi nilon có đơn giản, đảm bảo kín không?
3. Làm thế nào để biết túi đã đầy, cần phải thay thế?
Cảm ơn cụ.

Ama Công

Xe hơi
Đơn giản nhất phải là lắp nóng lạnh ở chậu rửa. Rửa bằng nước ấm nóng vừa sạch bát đũa vừa sạch đường ống. Thỉnh thoảng dội thêm xô nước nóng
Cụ làm ít giấy thấm dầu, lau sạch dầu trước khi rửa cho nó nhanh, thi thoảng xả ít nước nóng trên bình nóng bảo đảm chả bao giờ no tắc đường xả do dầu mỡ bám dính.
Với kinh nghiệm kiêm trải nghiệm của em thì cứ phải lau sạch mọi thứ trước khi rửa bát. Còn ở TP bây giờ em đoán nhà nào chẳng lắp bình nước nóng để rửa bát, cách mình sinh hoạt vẫn quan trọng nhất, em trải nghiệm vậy.
Ko phải em nấu nướng, rửa ráy nên ko thể bắt những người khác làm theo ý mình, mặc dù việc xử lý ban đầu là chuẩn. Đành phải xử lý hậu quả thôi các cụ ạ.
Chưa kể đến việc rửa thịt sống cũng tạo mỡ nữa.

Ama Công

Xe hơi
Nhà em ko lắp lọc mỡ này, khoảng 1 năm bị tắc đường nước thoát 1 lần, tháo ra rửa sạch rồi lắp lại mất khoảng 15p.
Dùng lọc mỡ mà phải vệ sinh 3 tháng/lần, mỗi lần 30p nhẽ mất nhiều công hơn em thông cống :))
Nó sẽ đọng cả trên đường thoát, ko chỉ mỗi chỗ xi phông đâu cụ ạ. Đóng cứng luôn.

Báo cáo các cụ, em định cải tạo lại cái bếp cho bu em. Cụ nào đã dùng cái hộp bẫy mỡ cho chậu rửa bát thì cho em xin ít lời khuyên ạ. Thông cống mệt quá.
Lướt mạng thấy loạn quá, đủ loại từ nhựa đến inox, giá từ mấy trăm đến vài củ. Hix.
Theo các cụ thì nhựa hay inox dùng ổn hơn, giá cả ko phải là vấn đề.
Nhà em chủ yếu có 2 ông bà già với bác GV, bọn con cháu thì cuối tuần về quấy nhiễu thôi.
Đội ơn các cụ.
Lắp cái máy rửa bát luôn, 1 công đôi việc cụ ah. MRB nó xả nước nóng liên tục nên không lo tắc do mỡ đọng nữa.

MinhChi_2014

Xe tăng
Website
compositethc.com
Nhà em phải đục ống thoát 1 lần rồi nên mới nghĩ đến cái bẫy mỡ này.
Nó kết tủa trên thành ống cứng đơ, nước nóng ko tan, hóa chất ko có tác dụng, đục mạnh vỡ cả ống nên phải đục ra thay.
Cảm ơn các cụ đã tư vấn.
Cụ MinhChi_2014 cho em hỏi kỹ hơn một chút:
1. Loại dùng túi nilon như cụ giới thiệu bán ở đâu, giá cả thế nào, kể cả phụ kiện thay thế.
2. Thao tác lắp ráp, thay thế túi nilon có đơn giản, đảm bảo kín không?
3. Làm thế nào để biết túi đã đầy, cần phải thay thế?
Cảm ơn cụ.
Dạ em gửi link web sdt đó cụ mua mà dùng. Giá em nhớ 900k. Rẻ so với mấy loại khác. Em sx đồ này 3-4tr em ko làm. Phụ kiện túi nilong mua sẵn mấy chục
2. Thao tác dễ ẹc vì em còn làm được. Nó tiện
3. Đôi tháng mở ra nhìn mắt thường nó kinh dị lắm đầy thì vứt đi thay túi mới. Nó thối hôi lắm em làm bể mỡ mỗi lần mở ra nôn thốc khiếp nên còn dùng nó. Cái túi mấy chục rẻ.
Cụ có thể mua loại inox 2tr, composite như em sx 3-4tr. Nhưng nó ko linh hoạt phù hợp công nghiệp hơn. Các nhà hàng ksan họ đặt nhiều. Mình gia đình ít tiện rẻ mà ko bẩn tay thì cứ mua đi cụ

MinhChi_2014

Xe tăng
Website
compositethc.com
Lắp cái máy rửa bát luôn, 1 công đôi việc cụ ah. MRB nó xả nước nóng liên tục nên không lo tắc do mỡ đọng nữa.
Sai bét cụ nhé. Máy rb nhà em nó làm tắc ác hơn. Mỡ cục cứng nước nóng ko tan luôn. Do mrb có bột nc bóng cái hoá chất đó mới dị

lamdungx

Xe buýt
Cụ làm ít giấy thấm dầu, lau sạch dầu trước khi rửa cho nó nhanh, thi thoảng xả ít nước nóng trên bình nóng bảo đảm chả bao giờ no tắc đường xả do dầu mỡ bám dính.
Không ăn thua đâu cụ ạ

Alohavn911

Xe buýt
Em thấy hay bị tắc chỗ ngăn mùi nên thỉnh thoảng em cho nước nóng vào full chậu rửa rồi xả để vệ sinh đường ống, chứ nhìn mấy ảnh cccn ghê ghê.

duytrong

Xe lăn
Nhà em dùng nước nóng năng lượng măt trời, mấy hôm lại xả cho một lúc nước nóng bỏng tay, chắc mỡ với dầu cũng trôi gần hết, 6 năm nay từ ngày làm nhà đến giờ chưa thấy hiện tượng tắc gì cả.

duytrong

Xe lăn
Quá đúng, cứ dùng giấy lau thật sạch xong mới rửa, thi thoảng xả cho vài chậu nước nóng. Tuyệt chiêu.

Demchinhhang.net

Xe container
Người OF
Quá đúng, cứ dùng giấy lau thật sạch xong mới rửa, thi thoảng xả cho vài chậu nước nóng. Tuyệt chiêu.
Nhà em thì dưới xi phông của chậu là cái ống 110 nưa 1 phát ra cái hố ga rửa bát riêng ngay bên ngoài:))