[Funland] Xin tư vấn về chi phí chuyển nhượng chung cư

minhtienxaydung

Xe tải
Cháu cũng có nói chuyện với cán bộ thuế, nhưng cán bộ nói luôn là : các văn bản hướng dẫn đó giành cho 1 số nơi đặc biệt thôi, còn khu vực này thì vẫn theo chủ trương là thuế tínht heo giá trị giao dịch thực.
Thú thực với cụ là luật lá ở xứ ta như diễn viên hài ấy, điển hình như vụ thu sổ hộ khẩu, thu nhoè ra rồi bộ trưởng mới bảo ko có chủ trương, còn vụ bộ trưởng bộ tài nguyên trả nhời với ai ấy chứ chưa có chỉ đạo sang các cơ quan ban ngành nên thuế cứ giá thực để phệt cụ ạ.
Dân biết làm sao, chả nhẽ chênh lệch tiền thuế mà nhây với cơ quan xong để cái nhà đếch có sổ hả cụ.
Bất cập nhưng ko biết kêu ai
Bất cập này là do nhà nước để khung giá thấp sẽ được lợi khi đền bù giải phóng mặt bằng. Nhưng khi mua bán lại yêu cầu thu thuế theo giá thị trường. Đó cũng là lý do tại sao khâu giải phóng mặt bằng lại hay bị chậm là như thế. Vừa r cũng có văn bản yêu cầu bên thuế không được om hồ sơ lâu đấy nhưng đúng là mỗi nơi 1 kiểu không nhất quán nhưng vấn đề e đang nói ở đây là bên thuế đang lạm quyền. Nếu các bác muốn thu thuế theo giá thực thì chỉ có cách nâng giá sàn của nhà nc quy định lên và khảo sát theo từng năm cho sát giá nhưng mà lại không muốn đền bù giải phóng mặt bằng theo mức giá thị trường nên nó mới thành ra mỗi nơi làm 1 kiểu như thế.

SuHaoMuoi199

Xe tải
Bất cập này là do nhà nước để khung giá thấp sẽ được lợi khi đền bù giải phóng mặt bằng. Nhưng khi mua bán lại yêu cầu thu thuế theo giá thị trường. Đó cũng là lý do tại sao khâu giải phóng mặt bằng lại hay bị chậm là như thế. Vừa r cũng có văn bản yêu cầu bên thuế không được om hồ sơ lâu đấy nhưng đúng là mỗi nơi 1 kiểu không nhất quán nhưng vấn đề e đang nói ở đây là bên thuế đang lạm quyền. Nếu các bác muốn thu thuế theo giá thực thì chỉ có cách nâng giá sàn của nhà nc quy định lên và khảo sát theo từng năm cho sát giá nhưng mà lại không muốn đền bù giải phóng mặt bằng theo mức giá thị trường nên nó mới thành ra mỗi nơi làm 1 kiểu như thế.
Thật ra việc khai thật thuế như này sẽ kiểu "đào tạo thị trường luôn luôn khai đúng giá trị thực", tỷ dụ như nhà cụ hay nhà cháu giờ biết là khai giá trị thật việc sẽ trôi hơn, nên khi cháu với cụ bán cũng auto đề xuất người mua là để giá trị thực, làm 1 lần ban đầu sẽ tạo ra được luồng cho về sau, ngân sách cũng được nhiều hơn. Nói là ko om nhưng có vài trường hợp ko khai thuế, cù nhây với thuế là hồ sơ để đó luôn đấy cụ

__Hoàng Bình__

Xe đạp
HĐMB và khai thuế cao hơn hoặc bằng khung giá nhà nước mà chi cục thuế lại om hồ sơ thì vô lý quá các bác nhỉ. Giao dịch dân sự thuận mua vừa bán, giá thấp hơn thì áp thuế theo khung giá, sao lại cứ bắt phải mua bán theo giá cục thuế đưa ra được ^:)^

minhtienxaydung

Xe tải
Thật ra việc khai thật thuế như này sẽ kiểu "đào tạo thị trường luôn luôn khai đúng giá trị thực", tỷ dụ như nhà cụ hay nhà cháu giờ biết là khai giá trị thật việc sẽ trôi hơn, nên khi cháu với cụ bán cũng auto đề xuất người mua là để giá trị thực, làm 1 lần ban đầu sẽ tạo ra được luồng cho về sau, ngân sách cũng được nhiều hơn. Nói là ko om nhưng có vài trường hợp ko khai thuế, cù nhây với thuế là hồ sơ để đó luôn đấy cụ
Điều e muốn bàn ở đây là thuế dựa vào quy định nào để mà om hồ sơ không giải quyết cho dân. Vì bản chất hợp đồng mua bán là hợp đồng dân sự giữa bên bán và bên mua. Mua bán giá bao nhiêu là do 2 bên thỏa thuận, Nếu giả sử giờ bên bán nói là vì tôi nợ bên mua 1 ơn cứu mạng nên giờ t bán giá rẻ cho bên mua thì vi phạm luật gì của luật pháp mà không giải quyết cho tôi. vậy nên e muốn luật pháp phải chặt chẽ chỉ có cách là giá sàn quy định của nhà nước phải gần sát với giá thị trường để sau này cứ tính theo giá đó bất kể hợp đồng mua bán có để bao nhiêu đi nữa thì nó không bị kẽ hở để dân khỏi phải kê giá thấp như hiện nay.

xedaphuyenthoai

Xe tải
Điều e muốn bàn ở đây là thuế dựa vào quy định nào để mà om hồ sơ không giải quyết cho dân. Vì bản chất hợp đồng mua bán là hợp đồng dân sự giữa bên bán và bên mua. Mua bán giá bao nhiêu là do 2 bên thỏa thuận, Nếu giả sử giờ bên bán nói là vì tôi nợ bên mua 1 ơn cứu mạng nên giờ t bán giá rẻ cho bên mua thì vi phạm luật gì của luật pháp mà không giải quyết cho tôi. vậy nên e muốn luật pháp phải chặt chẽ chỉ có cách là giá sàn quy định của nhà nước phải gần sát với giá thị trường để sau này cứ tính theo giá đó bất kể hợp đồng mua bán có để bao nhiêu đi nữa thì nó không bị kẽ hở để dân khỏi phải kê giá thấp như hiện nay.
Có bán rẻ thì cũng sát với thị trường, còn trường hợp cá biệt thì giải trình tại CQ thuế cụ ạ. cụ thỏa thuận là 2 tỷ 8, thị trường cùng căn này, cùng dự án trong tháng trước giao dịch giá 2 tỷ 4, cụ khai 1 tỷ 8 hay 2 tỷ thì thuế sẽ om, chờ xác minh...
độ này làm chặt chẽ hơn cụ ạ, chứ trước lobby thì vẫn ra bình thường

thuyphuong

Xe tải
E có mua lại 1 căn cc noxh, đến giờ đã đủ đk sang tên. Có cụ nào làm đc món này ib e với ạ.

cdcn

Xe điện
Cháu cũng có nói chuyện với cán bộ thuế, nhưng cán bộ nói luôn là : các văn bản hướng dẫn đó giành cho 1 số nơi đặc biệt thôi, còn khu vực này thì vẫn theo chủ trương là thuế tínht heo giá trị giao dịch thực.
Thú thực với cụ là luật lá ở xứ ta như diễn viên hài ấy, điển hình như vụ thu sổ hộ khẩu, thu nhoè ra rồi bộ trưởng mới bảo ko có chủ trương, còn vụ bộ trưởng bộ tài nguyên trả nhời với ai ấy chứ chưa có chỉ đạo sang các cơ quan ban ngành nên thuế cứ giá thực để phệt cụ ạ.
Dân biết làm sao, chả nhẽ chênh lệch tiền thuế mà nhây với cơ quan xong để cái nhà đếch có sổ hả cụ.
Bất cập nhưng ko biết kêu ai
Nếu vậy cụ bảo chúng tôi mua bán theo giá trị thực là như thế đấy!

nguyentoan.uct

Xe điện
Cái chứng mính sở hữu 1 BĐS duy nhất có phức tạp ko các cụ nhỉ để được miễn 2% thuế TNCN

YoungVNese

Xe tải
Em chào các bác,
Chuyện là ông anh họ hàng có bán lại cho em 1 căn chung cư. Hiện tại em đang tính xem có cách nào giảm thiểu chi phí nhất có thể nên nhờ các cụ tư vấn giúp ạ.

Cách 1: Làm hợp đồng mua bán trực tiếp. Tuy nhiên em đang mắc ở đoạn tính toán chi phí thế nào.
Như em hiểu là có 2 loại phí, phí trước bạ và phí thuế TNCN.
- Phí trước bạ 0.5% thì em có thể tính nháp qua hướng dẫn ở đây https://luatvietnam.vn/thue-phi-le-phi/thue-truoc-ba-mua-ban-chung-cu-565-89955-article.html
- Tuy nhiên phí TNCN 2% thì em không biết dựa vào bảng giá nào để chọn mức làm hợp đồng sao cho chi phí ít nhất. Em có tham khảo được Quyết định số 30/2019/QĐ-UBND ngày 31/12/2019 của Ủy ban nhân dân thành phố Hà Nội, thì lại vướng chỗ tính theo giá đất ở hay giá đất thương mại dịch vụ, mà sao giá ở đây nhìn cao quá, em không chắc là đây chỉ tính cho nhà đất hay tính cả cho chung cư nữa.

Về thông tin thì căn hộ được trên 5 năm, diện tích sàn là 75m2, ở quận Minh Khai, Hai Bà Trưng, bác nào tính nháp nhanh qua giúp em hoặc hướng dẫn qua giúp em với. Lần đâu mua bán nên cái gì cũng lạ, em cũng đang tích cực tìm hiểu ạ.

Cách 2: Chuyển vòng vèo một chút, từ ông anh họ chuyển tặng mẹ anh ấy, mẹ ấy tặng lại cho bố em (chị em ruột), bố em lại tặng cho em :v

Em cảm ơn các bác đã đọc bài
Tóm lại cụ cứ áng 2.65% x giá thực tế mua bán là ra thôi, như các cụ trên này hướng dẫn rồi.
Chung cư cụ mua cũ 3 -:- 5 năm thì giá tính thuế nó giảm đi chứ đâu còn cao như mới. e áng loanh quanh 40tr thôi ah
còn cụ mà làm theo cách 2 thì chi li quá, 3 lần chuyển nhượng thì tiền chi phí & công sức thời gian x3, chắc phải tầm >30tr rồi
p/s Trên chỗ các cụ chi phí cao nhỉ. ở Hạ Long e làm chuyển nhượng căn chung cư 850tr thì tiền thuế 17tr thôi àh

sobeoleonheo

Xe đạp
Nhà em mới ra sổ căn chung cư ở golden palace, tầng 13. Mà theo đơn giá quy định của UBND TP ghi trên thông báo thuế là 17,5tr/m2 ấy ạ, ko phải hơn 11tr như trên ảnh bác phía trên gửi đâu

khu5kt2132

Đi bộ
Tốt nhất 2 ae sang luôn nhé bác. Phí thuế cn cc có khung sẵn chủ yếu phần công trình xây dựng là nhà cấp 1 còn giá trị đất không đáng kể nên ở đâu cũng thế thôi

dolee

Xe hơi
Cái chứng mính sở hữu 1 BĐS duy nhất có phức tạp ko các cụ nhỉ để được miễn 2% thuế TNCN
Cái này không khó lắm cụ ạ, cứ đúng điều kiện tài sản duy nhất là sẽ làm đc.

dolee

Xe hơi

Tuấn Ô tô

Xe hơi
Website
xetrungquoc.vn
Các cụ thông thái cho e hỏi nếu chuyển nhượng nhà chung cư thì phần thuế thu nhập cá nhân và thuế trước bạ thường bên bán hay bên mua chịu. E đang hiểu là phần thuế thu nhập cá nhân thì người bán thu được tiền vè sẽ phải chịu khoản này. Thông lệ thị trường như nào nhờ các cụ chỉ giáo. e cảm ơn

bytrang93

[Tịch thu bằng lái]
Các cụ thông thái cho e hỏi nếu chuyển nhượng nhà chung cư thì phần thuế thu nhập cá nhân và thuế trước bạ thường bên bán hay bên mua chịu. E đang hiểu là phần thuế thu nhập cá nhân thì người bán thu được tiền vè sẽ phải chịu khoản này. Thông lệ thị trường như nào nhờ các cụ chỉ giáo. e cảm ơn
Thuế thu nhập cá nhân 2% người bán chịu
Phí trước bạ 0,5% bên mua chịu
Ngoài ra còn có thuế phi nông nghiệp cả 2 bên đều chịu (phí này rất rẻ chỉ vài chục nghìn hoặc một số nơi thuế bằng 0, nhưng vẫn phải kê khai)
Phí thẩm định 0,15% và phí sang sổ mới 1tr - bên mua chịu
Đây là theo quy định giấy tờ hóa đơn thuế cụ nhé

Còn thường thì sẽ có 2 kiểu tính giá
1. Giá chủ nhà đưa ra đã bao gồm thuế phí => lúc này người mua chỉ việc đưa 1 cục tiền đó cho chủ nhà, chủ nhà lo khoản làm sổ, thuế phí
2. Giá chủ nhà đưa ra chưa bao gồm thuế phí => lúc này người mua lo việc thuế phí, tự làm sổ ...

Thường thì trong cả 2 trường hợp đều đưa cho sale đi làm, nhưng tiền thuế phí sẽ là bên mua hay bên bán đưa cho sale thôi ạ
Cụ nào đi mua, muốn giảm được khoản nào hay khoản ấy thì có thể tự đi làm ạ