Thảo luận Xin tư vấn về dầu máy.

huonggialc

Xe tải
Bẩm các Cụ. E đang dùng xe Mer già c240/2004, cũng đã thay dầu máy vài lần, nhưng không để ý lắm. Lần này E thấy băn khoăn quá, xin các Cụ tư vấn. Mọi khi E vẫn đổ 8 chai Mobil 1 0W-40 (946ml/chai), sau đó cứ nhạy được khoảng 5k km là báo thiếu 1 lít, E bổ xung 1 chai ngay. khi ấy E kiểm tra lượng dầu máy khi bắt đầu nổ máy thường là 6,4 lít, sau đó sẽ giảm dần và ổn định ở khoảng 5,4 lít. Nhưng hôm qua E vừa thay dầu mới, hôm nay E kiểm tra thử thì thấy khi mới nổ máy báo mức dầu là 7,6 lít, sau đó giảm dần rồi ổn định ở 6,2 lít.
Xin hỏi các cụ: Như vậy khi thay dầu đổ 8 chai như trên có thừa so với tiêu chuẩn của nhà sản xuất không? E đã tra cứu mà không tìm ra câu trả lời, nhờ các cụ chỉ bảo. E xin cảm ơn.

Visi

Xe tải
Cụ cchủ chỉ giúp em cách kiểm tra lượng dầu với, xe em giống xe cụ.

huonggialc

Xe tải
Cụ cchủ chỉ giúp em cách kiểm tra lượng dầu với, xe em giống xe cụ.
Cụ vặn chìa khóa đến nấc 2, ấn phím trên vô lăng để hiện lên ODO. Ấn nút set 3 lần liên tiếp, bảng táp lô sẽ hiện lên chỉ số điện ắc qui, ấn phím mũi tên lên xuống sẽ hiện 1 số thông tin khác và thông tin về lượng dầu máy. Vặn chìa khóa đến nấc 3 và đề nổ máy, chỉ số lượng dầu máy sẽ hiển thị, lúc đầu dầu chưa bơm lên các bộ phận và chưa bị trục cơ quay vẩy lên thì chỉ số cao và giảm dần rồi ổn định. Nếu cụ vẫn ko kiểm tra dc thì điện thoại cho em 0912132257

Visi

Xe tải
Cụ vặn chìa khóa đến nấc 2, ấn phím trên vô lăng để hiện lên ODO. Ấn nút set 3 lần liên tiếp, bảng táp lô sẽ hiện lên chỉ số điện ắc qui, ấn phím mũi tên lên xuống sẽ hiện 1 số thông tin khác và thông tin về lượng dầu máy. Vặn chìa khóa đến nấc 3 và đề nổ máy, chỉ số lượng dầu máy sẽ hiển thị, lúc đầu dầu chưa bơm lên các bộ phận và chưa bị trục cơ quay vẩy lên thì chỉ số cao và giảm dần rồi ổn định. Nếu cụ vẫn ko kiểm tra dc thì điện thoại cho em 0912132257
Cảm ơn cụ nhiều, mai em thử phát. Nếu vướng em alô nhờ cụ chỉ.

oto16ahn

Xe điện
Cụ viết số vin lên đây em tra chính xác lượng dầu thay cho xe cụ

113_HaNoi

Xe tải
Bẩm các Cụ. E đang dùng xe Mer già c240/2004, cũng đã thay dầu máy vài lần, nhưng không để ý lắm. Lần này E thấy băn khoăn quá, xin các Cụ tư vấn. Mọi khi E vẫn đổ 8 chai Mobil 1 0W-40 (946ml/chai), sau đó cứ nhạy được khoảng 5k km là báo thiếu 1 lít, E bổ xung 1 chai ngay. khi ấy E kiểm tra lượng dầu máy khi bắt đầu nổ máy thường là 6,4 lít, sau đó sẽ giảm dần và ổn định ở khoảng 5,4 lít. Nhưng hôm qua E vừa thay dầu mới, hôm nay E kiểm tra thử thì thấy khi mới nổ máy báo mức dầu là 7,6 lít, sau đó giảm dần rồi ổn định ở 6,2 lít.
Xin hỏi các cụ: Như vậy khi thay dầu đổ 8 chai như trên có thừa so với tiêu chuẩn của nhà sản xuất không? E đã tra cứu mà không tìm ra câu trả lời, nhờ các cụ chỉ bảo. E xin cảm ơn.
e toàn thay 6 chai = ~5,5lit. chứ chưa nghe 8 chai bao h cả. chuẩn nhất là lúc thay dầu, hút ra bao nhiêu, đơm lại bấy nhiêu (trừ trường hợp xe bị hao dầu máy).
như cụ miêu tả e đoán là xe cụ bị hao dầu máy, còn việc kiểm tra thông số thì e nghĩ 0 chuẩn vì lúc chưa khởi động máy thì tất cả dầu máy lắng đọng xuống bên dưới, đo cảm biến phải lúc máy đang hoạt động.

toán mercedes

Xe tăng
C240 engine M112 V6
Dầu máy đủ 8 lít
Cụ đổ thiếu từ 1-1,5 lít nó không báo lỗi là bị thiếu khi nào hao khoảng 3 lít nó mới báo đèn cảnh báo . Tuy nhiên thì các cụ phải đổ cho đủ thiếu không tốt cho máy đâu sau sửa chữa và những bệnh khó nói lắm .......
Còn nếu đổ thừa tầm 0,5 lít là đèn báo thừa dầu nhấp nháy liên tục ngay
- các cụ nên lưu ý khoản dầu nhớt và nước mát vì nó là hai thứ quan trọng với sự sống còn của engine " hiểu nó quan trọng giống như Nước và lương thực thực phẩm cho con người vậy "!!!

huonggialc

Xe tải
C240 engine M112 V6
Dầu máy đủ 8 lít
Cụ đổ thiếu từ 1-1,5 lít nó không báo lỗi là bị thiếu khi nào hao khoảng 3 lít nó mới báo đèn cảnh báo . Tuy nhiên thì các cụ phải đổ cho đủ thiếu không tốt cho máy đâu sau sửa chữa và những bệnh khó nói lắm .......
Còn nếu đổ thừa tầm 0,5 lít là đèn báo thừa dầu nhấp nháy liên tục ngay
- các cụ nên lưu ý khoản dầu nhớt và nước mát vì nó là hai thứ quan trọng với sự sống còn của engine " hiểu nó quan trọng giống như Nước và lương thực thực phẩm cho con người vậy "!!!
Cảm ơn chú Toán. A vẫn đổ 8 chai mà. Nhưng hôm rồi đổ xong đo thử thấy băn khoăn quá

toán mercedes

Xe tăng
Cảm ơn chú Toán. A vẫn đổ 8 chai mà. Nhưng hôm rồi đổ xong đo thử thấy băn khoăn quá
Xe anh không có thước mà đo trên màn hiển thị , ? Anh có biết cách đo chuẩn không và anh có biết giá trị hiển thị khi đo với điều kiện đo thì nó là bao nhiêu mới đúng theo nhà sản xuát qui định =)) . Với thắc mắc của anh ở trên em ngại là anh đang đo nhầm

huonggialc

Xe tải
Xe anh không có thước mà đo trên màn hiển thị , ? Anh có biết cách đo chuẩn không và anh có biết giá trị hiển thị khi đo với điều kiện đo thì nó là bao nhiêu mới đúng theo nhà sản xuát qui định =)) . Với thắc mắc của anh ở trên em ngại là anh đang đo nhầm
A biết mà chú Toán. Vặn chìa khóa đến nấc 2, ấn phím trên vô lăng để hiện lên ODO. Ấn nhanh nút set 3 lần liên tiếp, bảng táp lô sẽ hiện lên chỉ số điện ắc qui, ấn phím mũi tên lên xuống sẽ hiện 1 số thông tin khác và thông tin về lượng dầu máy. Vặn chìa khóa đến nấc 3 và đề nổ máy, chỉ số lượng dầu máy sẽ hiển thị, lúc đầu dầu chưa bơm lên các bộ phận và chưa bị trục cơ quay vẩy lên thì chỉ số cao và giảm dần rồi ổn định. (hôm anh thay dầu máy xong, lúc đầu chỉ số dầu máy là 7,6 lits, sau giảm dần và ổn định ở 6,2 lít, còn bình thường khi anh kiểm tra thì lúc đầu chỉ báo 6,4-6,5 lít và ổn định ở 5,4-5,5 lít chú ạ. Thế anh mới băn khoăn

toán mercedes

Xe tăng
A biết mà chú Toán. Vặn chìa khóa đến nấc 2, ấn phím trên vô lăng để hiện lên ODO. Ấn nhanh nút set 3 lần liên tiếp, bảng táp lô sẽ hiện lên chỉ số điện ắc qui, ấn phím mũi tên lên xuống sẽ hiện 1 số thông tin khác và thông tin về lượng dầu máy. Vặn chìa khóa đến nấc 3 và đề nổ máy, chỉ số lượng dầu máy sẽ hiển thị, lúc đầu dầu chưa bơm lên các bộ phận và chưa bị trục cơ quay vẩy lên thì chỉ số cao và giảm dần rồi ổn định. (hôm anh thay dầu máy xong, lúc đầu chỉ số dầu máy là 7,6 lits, sau giảm dần và ổn định ở 6,2 lít, còn bình thường khi anh kiểm tra thì lúc đầu chỉ báo 6,4-6,5 lít và ổn định ở 5,4-5,5 lít chú ạ. Thế anh mới băn khoăn
Hiiiiii xe anh là c-240 thì khi nổ máy một lúc ổn định chỉ số nó ở khoảng từ 6.2 - 6.7 gọi là mức đủ =))

Nguyendung1987

Xe tải
C240 w203 hay cứ máy V6 nào cũng vậy.nếu mà thay cả lọc dầu thì cụ cứ đổ 8lít là đủ tiêu chuẩn của máy.Vậy nên cụ không phải lăn tăn hay suy nghĩ gì.còn trường hợp xe của cụ e nghĩ cảm biến mức dầu dưới đáy các te máy của cụ bị đóng cặn muội dầu do lâu ngày thôi.E cũng là thợ hầu hết các xe em thay dầu của xe w203 thường e hay tháo cảm biến ra vệ sinh sạch lắp vào đổ dầu nổ máy kiểm tra báo chuẩn mức luôn.nên xe của cụ khi nào đến kỳ hạn thay dầu cụ bảo thợ tháo ra lấy xăng hoặc lọ xịt rửa hình con lạc đà xịt thông thổi vệ sinh lắp vào là ok cụ à.sai hỏng đâu e đền cụ.

Nguyendung1987

Xe tải
Khi đo như vậy thì không nhầm dc đâu cu toán nói chung cụ cũng biết là cảm biến mức dầu mà có mạt cặn thì làm sao báo chuẩn mức đc.

toán mercedes

Xe tăng
Khi đo như vậy thì không nhầm dc đâu cu toán nói chung cụ cũng biết là cảm biến mức dầu mà có mạt cặn thì làm sao báo chuẩn mức đc.
Cụ nói chuyện giống như mấy chú học việc ý ? Đã là đo thì người đo phải biết cách đo và tiêu chuẩn đối chiếu khi đo , còn kết quả đo thể hiện là chính xác hay không chính xác thì phải căn cứ vào số lượng dầu tiêu chuẩn của xe khi đổ vào và số đo đo được để đối chiếu .
?? Cụ khi mà thiết bị đo hỏng hoặc đo không chính xác thì cụ không biết làm sao nữa sao ?
Cụ hỏi câu hay vãi đấy ạ bữa nào em xin cụ chỉ giáo kinh nghiệm thêm để ae mở mang thêm kiến thức

Nguyendung1987

Xe tải
Cụ nói hay đấy e cũng đang học việc 10 năm nay thôi cu. Ở đây e nói vấn đề không phải ở cụ mà là cụ chủ thớt. Cụ chủ đang xin thỉnh giáo về số lượng dầu và mức dầu trên máy cụ đã hiểu rõ vấn đề chưa.Cụ ấy đổ số lượng là 8 lít nhưng mức dầu báo làm cụ ấy băn khoăn.bởi vì xe của cụ chủ là w203 đời tương đối sâu rồi.nếu chưa làm gì cảm biến bị mạt và đóng cặn sẽ không đo được chính xác.Vậy e hỏi cụ có những xe đổ 8 lít rồi đi vẫn cảnh báo mức dầu là sao đấy là do cái gì nó báo.xin lỗi cụ có phải là cảm biến mức dầu báo không.hay là cụ cứ làm dập khuôn là 8 lít rồi đo đối chiếu xin lỗi cụ có lúc báo trên 5 có lúc báo trên 9.