[Funland] Xin tư vấn về thụ tinh nhân tạo

Leanh65

Xe container
Em cũng học lỏm được vài thông tin như sau để cụ xem xét. Nhiều người hiếm muộn nhưng cũng nhiều người muốn có con giai nên làm. Có 2 loại:
1)Thụ tinh nhân tạo- là bác sĩ tiêm thuốc kích trứng và rụng trứng rồi lấy tinh trùng của chồng bơm thẳng vào vợ. Tỷ lệ thành công thấp, nghe nói chưa đến 30%. Phương pháp này chi phí tầm 20 củ
2) Thụ tinh ống nghiệm: Lấy trứng và tinh trùng đem vào phòng thí nghiệm sàng lọc và kết hợp lại trong phòng thì nghiệm. Sau đó chờ xem chúng nó kết hợp được với nhau bao nhiêu cặp( người ta gọi là phôi). Sau đó nuôi phôi đến ngày 3-6 ngày rồi chờ dịp cấy vào vợ. Tỷ lệ thành công tầm 50-70%. Chí phí trên 100 triệu ~ 200 triệu tuỳ lựa chọn. Đừng nghe bọn nó quảng cáo từ 50-80 triệu. Tiền thuốc thang nhiều lắm.
Nếu 2 vk ck đi khám mà tất cả không có vấn đề gì thì làm cách 1. Còn có vấn đề bác sĩ sẽ khuyên làm cách 2.
Không có tỷ lệ 50-70% đâu cụ. 30% là ngon lắm rồi, trước kia chỉ 20% thôi.

vumanhkien

Xe buýt
Em bảo cụ thế này nhé nhưng cụ phải chịu khó làm theo em cơ.
Cụ cứ kiêng quan hệ với vợ tầm 2 tháng nhé, xong trong thời gian đó cụ tập trung ăn uống bồi bổ cho đủ chất cho cơ thể của cụ (vì theo cụ nói thì lỗi là ở cụ). Mỗi ngày cụ uống cho em 1 lon bia vào buổi tối nhé, trong tháng cụ ăn khoảng 3 bữa thịt chó cho em, các nhau khoảng 1 tuần, còn lại các ngày khác cụ bồi bổ đủ chất cho em, đừng ăn đậu nhé vì nó giảm ham muốn của cụ cũng như chất lượng. Cái này là quan trọng hơn nài, cứ cách 2 3 ngày cụ lại qwerty một lần cho em, không động không liên quan gì đến vợ nhé. Cứ thế hết khoảng 2 tháng sau đó khi vợ cụ đến ngày và vừa sạch kinh thì cụ chén luôn cho em, chén liền trong khoảng 4 5 ngày, mỗi ngày làm 1 phát thôi nhé, nên làm vào buổi tối. Sau khi làm xong thì cụ bảo vợ gác chân lên tường chẳng hạn, và kê gối cao mông lên trong khoảng 10-15p. Làm xong nên lau tạm thôi chứ không nên rửa ngay, để sáng hôm sau rửa cũng không làm sao cả. Cụ cứ làm như thế cho em, nếu tháng này chưa có thì tháng sau cụ làm lại. Cụ nhớ là sau hết kinh làm 4 5 ngày liền xong rồi dừng hẳn đợi test nhé chứ cũng không làm thêm nữa.
Cụ cứ làm theo em bảo đi, em đợi tin vui từ cụ. :)

baobao2021

Đi bộ
VC em cũng vừa làm IVF xong, giờ vợ đang bầu thằng ku được gần 15 tuần. Lúc đầu 2vc sang bên BV Tâm Anh làm hồ sơ, bên đấy cơ sở vật chất tốt, nv tận tình nhưng chi phí đắt quá nên cuối cùng chọn BV Nam học HN, cơ sở mới xây lại cũng thuộc loại 5 sao, bsi tay nghề giỏi, giá rẻ hơn bên Tâm Anh chút. Em cũng như bác chủ top, tỷ lệ tt bình thường di động tiến tới có 1% thôi nhưng bác sĩ bảo không sao hết vì làm tinh dịch đồ, lượng tt của em một lần là 128 triệu con, 1% cũng là hơn 1tr chú rồi, dùng thoải mái. Làm cái IVF này thành bại do người vợ đến 80% đấy vì nó liên quan đến các yếu tố của phụ nữ như: chỉ số AMH (dự trữ buồng trứng), số lượng trứng chọc ra, niêm mạc tử cung dày mỏng..v.v..

buicongchuc

Xe ba gác
E đi khám rồi

Cụ hồi ấy làm ở viện nào ạ

E ko rõ,có thể họ bình thường nhưng muốn thằng ku nên nhờ can thiệp cho chắc

Thank cụ,nếu cần e sẽ nhờ cụ.có phải chỗ viện mô phôi quân đội ko cụ
Bạn em đào tạo bên Nhật về nên làm việc này khá tốt. Cần cụ pm em cho số cụ alo bnj em tư vấn cho.

Taihoatu

Xe lăn
Trên OF nhà mình đông thành viên,e nghĩ kiểu gì cũng có vài cụ đã trải qua vấn đề này nên e lập thớt xin đc tư vấn cho e để vợ chồng e cũng đc hưởng hạnh phúc như bao người khác
E năm nay thì già nửa đầu 3,vợ e thì chớm đầu 3.vc e cưới nhau đc hơn 3 năm,mãi chưa có nên giờ mới đi khám.vấn đề trục trặc nằm ờ e.e thì kiểm tra xong chất lượng khá yếu.vc cũng tìm hiểu chỗ nọ chỗ kia đc người ta mách loại thuốc khá nhiều người mua nên cũng mua về uống nhưng mới đc tháng nên chưa rõ kết quả ra sao
Bọn e cũng đã tính đến trường hợp thụ tinh nhân tạo.nhưng kinh tế giờ 2 vc cũng mới chỉ đủ ăn,làm thụ tinh phải xin viện trợ 2 bên.e thì do mấy năm nay phá của nhà gần tỷ nên chả dám xin,2vc dành dụm đc ít tiền đưa nhau đi khám xét rồi mua thuốc.bên nhà nội biết đi khám mới đưa cho mấy chục trước
Vợ e bảo có khi chưa đến mức phải thụ tinh,có thể bác sỹ lấy tinh trùng của e ra nuôi bên ngoài rồi bơm thẳng vào vợ e thay vì e bơm trực tiếp,như thế thì rẻ hơn
Nếu làm thụ tinh giờ khoảng bao tiền hả các cụ
E ko hiểu biết hah va chạm về cái mảng này bao giờ,có cụ nào đi trước rồi thì chỉ đường cho e với
Hiện giờ e đang khám chữa chỗ bs tăng đức cương ở viện đông đô
Cụ xuống bệnh viện bưu điện dưới định công ấy, Họ sẽ làm xét nghiệm cho cụ và vợ cụ rồi sẽ tư vấn cụ thể xem làm cách nào.

giang_ttyt

Xe máy
Trên OF nhà mình đông thành viên,e nghĩ kiểu gì cũng có vài cụ đã trải qua vấn đề này nên e lập thớt xin đc tư vấn cho e để vợ chồng e cũng đc hưởng hạnh phúc như bao người khác
E năm nay thì già nửa đầu 3,vợ e thì chớm đầu 3.vc e cưới nhau đc hơn 3 năm,mãi chưa có nên giờ mới đi khám.vấn đề trục trặc nằm ờ e.e thì kiểm tra xong chất lượng khá yếu.vc cũng tìm hiểu chỗ nọ chỗ kia đc người ta mách loại thuốc khá nhiều người mua nên cũng mua về uống nhưng mới đc tháng nên chưa rõ kết quả ra sao
Bọn e cũng đã tính đến trường hợp thụ tinh nhân tạo.nhưng kinh tế giờ 2 vc cũng mới chỉ đủ ăn,làm thụ tinh phải xin viện trợ 2 bên.e thì do mấy năm nay phá của nhà gần tỷ nên chả dám xin,2vc dành dụm đc ít tiền đưa nhau đi khám xét rồi mua thuốc.bên nhà nội biết đi khám mới đưa cho mấy chục trước
Vợ e bảo có khi chưa đến mức phải thụ tinh,có thể bác sỹ lấy tinh trùng của e ra nuôi bên ngoài rồi bơm thẳng vào vợ e thay vì e bơm trực tiếp,như thế thì rẻ hơn
Nếu làm thụ tinh giờ khoảng bao tiền hả các cụ
E ko hiểu biết hah va chạm về cái mảng này bao giờ,có cụ nào đi trước rồi thì chỉ đường cho e với
Hiện giờ e đang khám chữa chỗ bs tăng đức cương ở viện đông đô
Cụ chủ thớt cứ ăn uống bồi bổ, thoải mái tinh thần cả 2 vk chồng rồi bắn thêm 1 năm nữa kiểu gì chả trúng đích. Sau 1 năm thì cụ lọc và bơm IUI là ok

Camontinhyeu

Xì hơi lốp
Em bảo cụ thế này nhé nhưng cụ phải chịu khó làm theo em cơ.
Cụ cứ kiêng quan hệ với vợ tầm 2 tháng nhé, xong trong thời gian đó cụ tập trung ăn uống bồi bổ cho đủ chất cho cơ thể của cụ (vì theo cụ nói thì lỗi là ở cụ). Mỗi ngày cụ uống cho em 1 lon bia vào buổi tối nhé, trong tháng cụ ăn khoảng 3 bữa thịt chó cho em, các nhau khoảng 1 tuần, còn lại các ngày khác cụ bồi bổ đủ chất cho em, đừng ăn đậu nhé vì nó giảm ham muốn của cụ cũng như chất lượng. Cái này là quan trọng hơn nài, cứ cách 2 3 ngày cụ lại qwerty một lần cho em, không động không liên quan gì đến vợ nhé. Cứ thế hết khoảng 2 tháng sau đó khi vợ cụ đến ngày và vừa sạch kinh thì cụ chén luôn cho em, chén liền trong khoảng 4 5 ngày, mỗi ngày làm 1 phát thôi nhé, nên làm vào buổi tối. Sau khi làm xong thì cụ bảo vợ gác chân lên tường chẳng hạn, và kê gối cao mông lên trong khoảng 10-15p. Làm xong nên lau tạm thôi chứ không nên rửa ngay, để sáng hôm sau rửa cũng không làm sao cả. Cụ cứ làm như thế cho em, nếu tháng này chưa có thì tháng sau cụ làm lại. Cụ nhớ là sau hết kinh làm 4 5 ngày liền xong rồi dừng hẳn đợi test nhé chứ cũng không làm thêm nữa.
Cụ cứ làm theo em bảo đi, em đợi tin vui từ cụ. :)
Nghe ông này thì có mà ăn thóc giống. Trứng chỉ rụng sau 12-16 ngày ( trung bình là ngày thứ 14) khi phụ nữ bắt đầu có kinh. Tinh trùng sống tối đa được 05 ngày, tinh trùng Y được 3 ngày thì làm sao thụ thai được, lại còn vụ quay tay nữa chứ

đi hai cẳng

Xe buýt
Em đây, trước e cũng có 1 topic rồi. e đang theo bv bưu điện, tháng rồi di khám cho về tẩm bổ 1 tháng. thành này lên làm hồ sơ IVF. theo em đã yếu r ko nên Iui cho tốn tiền . xác định ivf luôn. làm Iui 2 lần chac cug gần 50 củ mà xác xuất thấp lắm 100 đôi may được vài đôi thôi.

đi hai cẳng

Xe buýt
E mình làm ở viện Bưu Điện , chọn giới tính , mất 250 triệu , giờ được thằng cu lớn phết rồi
cụ sàng lọc bao nhiêu phôi vậy. tháng tới e làm hồ sơ cungz định slgt mà không biết được không.

vumanhkien

Xe buýt
Nghe ông này thì có mà ăn thóc giống. Trứng chỉ rụng sau 12-16 ngày ( trung bình là ngày thứ 14) khi phụ nữ bắt đầu có kinh. Tinh trùng sống tối đa được 05 ngày, tinh trùng Y được 3 ngày thì làm sao thụ thai được, lại còn vụ quay tay nữa chứ
Cụ không biết gì thì đừng nói thế, không biết cụ đã có con chưa? Còn đây là kinh nghiệm của tôi, đã chỉ cho vài người làm theo và thành công,còn cụ nghe hay không nghe thì tùy, tôi đang chỉ cho cụ chủ thớt. Cụ biết mục đích quay tay để làm gì không? Để nó luôn sản sinh ra tinh trùng mới khỏe mạnh chứ không phải lâu lâu mới sản xuất được 1 lần thì chất lượng nó không thể đồng nhất được. Không biết gì thì ngồi im để cho người cần họ nghe, cụ không nghe không làm theo thì có ai bảo sao đâu mà cụ phải nói cái giọng đó?

tuan.vu17

Xe tải
Cụ đừng nghe các thầy phán lăng nhăng (tốn tiền đôi khi mất cả vợ). Đã đi tới b/v rồi thì không còn phương án nào tối ưu hơn, vì nếu không có nguyên nhân thì có thể dùng thuốc hoặc các biện pháp hỗ trợ được còn đã biết tinh trùng yếu thì chỉ có 2 p.án thụ tinh nhân tạo:
1. Lấy tinh trùng bơm vào cơ quan sinh sản nữ => nếu thành công thì đỡ tốn kém hơn, chỉ từ 15-30tr (có lựa chọn hay không còn tùy thực tế và lời khuyên của B/s chuyên môn).
2. Thụ tinh ống nghiệm (v/c mình mới làm và vừa chuyển phôi xong đợi cuối tuần này lên xem kết quả có đậu không): Đây là phương pháp cuối cùng và áp dụng cho tất cả các trường hợp, quá trình thực hiện khá lâu vì nó trải qua nhiều giai đoạn, khoảng từ 3 - 5 tháng từ khi tiêm thuốc cho tới khi chuyển phôi.
Nói thật với bác là chỉ những người đã làm rồi mới hiểu quá trình nó gian nan như thế nào, chứ nghe nói rồi phán chỉ là nói phét.
À quên vụ chi phí: V/c mình làm ở TỪ DŨ (TP.HCM), khi tư vần họ nói khoảng 70tr nhưng vợ mình trứng yếu phải sử dụng nhiều thuốc để kích trứng nên rút cuộc tổng chi phí 97tr.

Camontinhyeu

Xì hơi lốp
Cụ không biết gì thì đừng nói thế, không biết cụ đã có con chưa? Còn đây là kinh nghiệm của tôi, đã chỉ cho vài người làm theo và thành công,còn cụ nghe hay không nghe thì tùy, tôi đang chỉ cho cụ chủ thớt. Cụ biết mục đích quay tay để làm gì không? Để nó luôn sản sinh ra tinh trùng mới khỏe mạnh chứ không phải lâu lâu mới sản xuất được 1 lần thì chất lượng nó không thể đồng nhất được. Không biết gì thì ngồi im để cho người cần họ nghe, cụ không nghe không làm theo thì có ai bảo sao đâu mà cụ phải nói cái giọng đó?
Cảm ơn Cụ đã chỉ định nhiệt tình cho chủ thớt nhưng phương pháp cụ chỉ dẫn thì ko dc khoa học lắm ( https://hellobacsi.com/suc-khoe-nam-gioi/van-de-suc-khoe-nam-gioi-khac/tac-hai-cua-ruou-bia-doi-voi-nam-gioi/ ( uống bia vào buổi tối). (https://www.vinmec.com/vi/tin-tuc/thong-tin-suc-khoe/cach-tinh-ngay-rung-trung-cho-chi-em-co-chu-ky-kinh-nguyet-khong-deu/). Em thích sinh nhiều con nên hay nghiên cứu món này, ơn trời và may mắn cũng được con số vài cháu rồi cụ ạ, có gì ngôn ngữ chưa chuẩn mong cụ thông cảm.

bobaobao

Xe hơi
Ăn uống tầm bổ, và tâm lý lúc nào cũng thoải mái đã cụ ơi.

vumanhkien

Xe buýt
Cảm ơn Cụ đã chỉ định nhiệt tình cho chủ thớt nhưng phương pháp cụ chỉ dẫn thì ko dc khoa học lắm ( https://hellobacsi.com/suc-khoe-nam-gioi/van-de-suc-khoe-nam-gioi-khac/tac-hai-cua-ruou-bia-doi-voi-nam-gioi/ ( uống bia vào buổi tối). (https://www.vinmec.com/vi/tin-tuc/thong-tin-suc-khoe/cach-tinh-ngay-rung-trung-cho-chi-em-co-chu-ky-kinh-nguyet-khong-deu/). Em thích sinh nhiều con nên hay nghiên cứu món này, ơn trời và may mắn cũng được con số vài cháu rồi cụ ạ, có gì ngôn ngữ chưa chuẩn mong cụ thông cảm.
Khoa học lúc nào rượu bia chả có hại hả cụ, em không khuyên uống nhiều, chỉ khuyên uống 1 lon bia thôi. Cái thứ 2 đây là kinh nghiệm của em, em chỉ làm như vậy trong 1 tháng là có cháu luôn và bây giờ con trai em giờ cũng được gần 8 tháng tuổi rồi cụ. Em khuyên vậy còn ai nghe thì nghe không nghe thì tùy thôi. Còn bạn em cũng lấy vợ lâu không có con và em cũng khuyên như vậy và cũng thành công rồi. :)

billyjone

Xe tăng
Mình vừa dịch 1 quyển sách chỉ tầm 40 trang nói về thụ thai của Markus Rothkranz có rất nhiều thông tin hay nhưng ko up lên đây được, mình mới để ở dạng file doc, chưa chỉnh sửa. Tuy nhiên mình có thể nói ngắn gọn với chủ thớt là trong tự nhiên, các loài nhất là con người là động vật bậc cao nhất, nó có cơ chế truyền giống, sinh sản làm sao để chỉ những cá thể khỏe mạnh mới tồn tại và được lựa chọn sinh ra đời. Khi hai người ko có khả năng thụ thai thì điều đó chứng tỏ sức khỏe của 1 trong 2 người có vấn đề. Nếu chúng ta không chỉnh sửa sức khỏe của bản thân trước khi muốn có con mà cứ cố tình tìm các biện pháp như dùng hormon kích thích hoặc gì đó thì đứa trẻ sinh ra sẽ có những rủi ro nhất định. Mình khuyên chủ thớt nên xem lại sức khỏe của cả 2, đặc biệt nên tìm cách thanh lọc cơ thể cả thân và tâm (bởi vì stress nhiều cũng ảnh hưởng rất nhiều đến sức khỏe và là nguyên nhân dẫn đến rất nhiều bệnh mà nhiều khi chúng ta chưa nhận thức được hết). Ăn uống thì giảm những đồ nấu nướng, tinh bột, đường, thịt, mỡ nhiều. Thay vào đó là 1 bữa chỉ ép rau củ uống để cung cấp vitamin và detox. Thay đổi cách sinh hoạt theo hướng lành mạnh hơn 1 thời gian xem sao. Nếu chủ thớt quan tâm thì mình có thể tư vấn thêm, và gửi file doc bản dịch đó để có thể tìm hiểu. Mình tin nếu 2 vợ chồng chủ thớt thay đổi cách ăn uống và sinh hoạt thì có thể tự chữa bệnh cho mình và sớm có em bé mà không cần đến 1 bác sỹ nào hết.
không thấy ai quote bài của bác.
bác biết thì nói hết ra cho người ta hiểu thấu vấn đề, chọn lọc tự nhiên nó khắc nghiệt vô cùng
Họ nên biết để nếu đến lúc cần quyết định nó không gây ra những cú sốc quá lớn.

B_M_T

Xe buýt
Bước đầu trong hỗ trợ sinh sản là kỹ thuật IUI:
- siêu âm canh ngày rụng trứng của vợ
- đến ngày rụng trứng thì TD lấy tinh trùng vào cái lọ
- lọc rửa loại bỏ chết, yếu, dị dạng,... còn lại bơm vào vợ
Ưu: nhanh, chi phí thấp (cỡ 10-20tr/lần tùy nơi)
Nhược: chỉ tác dụng khi vợ bình thường, chồng yếu, có vấn đề nhẹ.

Kỹ thuật tiếp theo là IVF: thụ tinh trong ống nghiệm áp dụng với trường hợp IUI vài lần thất bại, hoặc vợ chồng có vấn đề nặng
- Kích rụng trứng: mục đích lấy được nhiều trứng một lần;
- Lấy tinh trùng: TD, phẫu thuật,... để lấy được tinh trùng.
- Kết hợp tinh trùng và trứng trong ống nghiệm để thành phôi thai
- chuyển phôi thai vào vợ
Ưu: biện pháp cho các ca khó
Nhược: xác suất thành công theo thống kê của thế giới từ 30-50% cho mỗi ca (tùy theo độ tuổi của vợ chồng, càng nhiều tuổi tỷ lệ thành công càng giảm). Chi phí cao từ 80tr-150tr/lần tùy theo độ khó của vợ chồng.

Lời khuyên:
1- Nên làm IUI: khoảng 2 lần, sau 2 lần thì chuyển IVF
2- Nên chọn viện công lập như BV PS, BV Bưu Điện, BV DHY (nếu ko có đk kinh tế và có thời gian), Nên chọn BV tư như Nam Học (nếu có kinh tế và /hoặc hạn chế về thời gian).
cụ này tư véo chuẩn này, vc em cũng làm IVF năm 2019 ở Nam học, xác suất thành công thì còn phụ thuộc nhiều yếu tố trong đó chủ yếu là vợ. Nhà em may mắn ở lần đặt phôi thứ 3, trộm vía giờ được 2 cháu 1 giai, 1 gái thích lắm ợ. Trước đó vc em cũng đi kiểm tra và kết quả là bình thường, nhưng do sốt ruột quá vì cháu đầu được 5 tuổi rồi nên quyết định làm IVF.
Đợt 2 vc lên thăm khám cũng thấy là tỉ lệ vô sinh hoặc vô sinh thứ phát ở các cặp vc là khá cao. Bệnh viện NH vào các ngày cuối tuần đông kín người đến khám, có những cặp vc trẻ chỉ trên 20 hoặc có cặp ở độ tuổi gần 50 cũng đi làm. Chết cười với t/h đôi vc gần 50t, ông chồng vào phòng lấy tt vào lọ nhưng mãi không được, theo tư vấn của mấy anh em là cho ông ấy ra quán gặp mấy e gái nghành để làm cho ra, nhưng ra đấy ông ấy sợ hay căng thẳng nên ko cách nào lên được. Cuối cùng bác sĩ phải chọc trực tiếp vào bìu để lấy tt, đâu được 1,2 giọt gì đó và bác sĩ kết luận là số lượng tt ít nhưng cũng đủ để làm phôi. Không rõ là kết quả cuối cũng ra sao nhưng như 2 vc em tổng chi phí rơi vào >100tr (ko chọn lọc giới tính).

Lonely Stranger

[Tịch thu bằng lái]
Chắc ý cụ kia là quay tay thì vận may sẽ tới =))

Mít tờ Tung

Xe buýt
chất lượng yếu thì cải thiện nhờ thực phẩm được mà. 1 tuần 2 lần, mỗi lần cả hai phải cực khoái, hs nhanh gọn tầm 5p.
Thực phẩm thì hàu sống, thịt bò tái (tươi thì tốt), kê gà hấp cơm. Tinh chất hàu, mợ nhà thì vệ sinh dụng cụ sạch sẽ, uống thuốcích kinh, hoặc dùngthêm elevit (củaúc).
Lúc xuất binh xong ngâm khoảng 15p.
nếu vẫn koăn thua thì mới phảiđi bơm, liệu pháp bơm là rẻ, cho thụ tinh ngoài, binhđập vỏ trứng thì bơm vào mợ. Tỉ lệ thành công nếu mẹ khỏe là khoảng49%.-65% .họ sẽ làm 3 phôi. 2 phôi cụ phải trả phí lưu trữ bảo quản là 4tr6-6tr 1năm tùy viện.
nếu lọc + chọn trứng + tt + nuôi + cấy + chọn giới tính =>220tr ..Để làm việc nàyđòi hỏi sức khỏe mợ phải tốt trở lên. Càng kém tỉ lệ thất bại càng cao.