[Funland] Xin tư vấn về thụ tinh nhân tạo

ChuCuoiCayDa

Xe tải
theo em hiểu là 9 phôi xét nghiêm mới biết khá hay không khá cụ ạ. Trước em chẳng tìm hiểu gì, hôm qua vợ về thông báo chuẩn bị 150 triệu chỉ để xét nghiệm phôi mà cháu đang sốc. Không biết lúc đặt phôi rồi thuốc thang bao nhiêu nữa
Thuốc cho vợ chả mấy đâu cụ. Tiền chuyển là 10 20tr gì đó thôi. Nếu cụ dư dả thì xét no cả ko thì trc mắt xét vài ba phôi số còn lại trữ đông. Trữ đông 4 5tr một năm thôi

onano69

Xe container
Chủ thớt đi kiểm tra ròi, mái ko bị sao chỉ do trống hơi yếu :) thì ko cần TTNT làm gì ko cẩn thận lại bơm bằng xilanh của BS ;)
Chủ thớt chịu khó ăn uống tẩm bổ, làm việc và nghỉ ngơi hợp lý, thoải mái tư tưởng, chịu khó ngày ăn 2 quả chuối tiêu kèm với lạc rang (kiểu như lạc rang húng lìu :P) ăn liền trong 1 tháng và đạp mái đều, để cho nòng nọc khỏe thì có thể đạp mái vào lúc gần sáng, ngủ 1 giấc gần sáng dậy đi vs xong thì đạp :) đạp xong mái kê gối phần mông cao lên chút cứ để nguyên như vậy mà ngủ tiếp :P sẽ đậu quả tự nhiên thôi ;))

baongan2511

Xe buýt
Thuốc cho vợ chả mấy đâu cụ. Tiền chuyển là 10 20tr gì đó thôi. Nếu cụ dư dả thì xét no cả ko thì trc mắt xét vài ba phôi số còn lại trữ đông. Trữ đông 4 5tr một năm thôi
Nó lại không đơn giản thế cụ ạ. Nếu xét nghiệm mà phôi không đảm bảo thì vợ em lại phải thuốc thang lại từ đầu để làm tiếp cụ ạ.

ChuCuoiCayDa

Xe tải
Nó lại không đơn giản thế cụ ạ. Nếu xét nghiệm mà phôi không đảm bảo thì vợ em lại phải thuốc thang lại từ đầu để làm tiếp cụ ạ.
E mà như cụ thì e làm 6 phôi còn 3 phôi trữ đông. Dc 8 9 phôi là nhiều rồi đó cụ nhiều nhà e thấy dc 5 6 phôi thôi. Nhà e dc 5 phôi mà lên ngày 5 dc có 1 phôi khá, may mà chuyển luôn ko có vấn đề gì. Ngoài tiền chuyển phôi, tiền nuôi phôi n3 n5, tiền thuốc 1 2 tháng gì đó cụ còn làm xét nghiệm sức khoẻ cho vợ xem ổn ko đạ. Vợ e trc khi chuyển bv bắt làm xét nghiệm tổng thể mới phát hiện ra bị tuyến giáp. Ngoài ra cụ xem xét sau khi chuyển thì nên ở lại bv vài ngày, tuần hay về nhà dc luôn. Cái này cũng ko kém phần quan trọng

baongan2511

Xe buýt
E mà như cụ thì e làm 6 phôi còn 3 phôi trữ đông. Dc 8 9 phôi là nhiều rồi đó cụ nhiều nhà e thấy dc 5 6 phôi thôi. Nhà e dc 5 phôi mà lên ngày 5 dc có 1 phôi khá, may mà chuyển luôn ko có vấn đề gì. Ngoài tiền chuyển phôi, tiền nuôi phôi n3 n5, tiền thuốc 1 2 tháng gì đó cụ còn làm xét nghiệm sức khoẻ cho vợ xem ổn ko đạ. Vợ e trc khi chuyển bv bắt làm xét nghiệm tổng thể mới phát hiện ra bị tuyến giáp. Ngoài ra cụ xem xét sau khi chuyển thì nên ở lại bv vài ngày, tuần hay về nhà dc luôn. Cái này cũng ko kém phần quan trọng
vâng. Bác sĩ dặn là cứ sinh hoạt bình thường đừng suy nghĩ gì nên vợ chồng em kệ. Bác sĩ dặn gì nghe đấy sau. Chỉ băn khoăn cái chọn số lượng phôi bác sĩ bắt mình phải lựa chọn.

ChuCuoiCayDa

Xe tải
vâng. Bác sĩ dặn là cứ sinh hoạt bình thường đừng suy nghĩ gì nên vợ chồng em kệ. Bác sĩ dặn gì nghe đấy sau. Chỉ băn khoăn cái chọn số lượng phôi bác sĩ bắt mình phải lựa chọn.
Vâng nếu vậy cụ nên cân nhắc. Tài chính có thể vay mượn, xử lý sau cũng dc. Trên fb có nhiều group hiếm muộn cụ vào đó hỏi có nhiều thông tin hơn ạ. Chúc cụ suôn sẻ ạ

Bobbo

Xe điện
Khó cụ ạ, em quen 2 đôi cưới nhau đã lâu, tốn kha khá tiền mà chưa kết quả đây

Leanh65

Xe container
theo em hiểu là 9 phôi xét nghiêm mới biết khá hay không khá cụ ạ. Trước em chẳng tìm hiểu gì, hôm qua vợ về thông báo chuẩn bị 150 triệu chỉ để xét nghiệm phôi mà cháu đang sốc. Không biết lúc đặt phôi rồi thuốc thang bao nhiêu nữa
Xét nghiệm phôi là nếu cụ chọn gt mới phải làm chứ ạ. Bình thường thì họ chỉ thông báo bao nhiêu phôi khỏe, bao nhiêu phôi yếu, nên đặt bao nhiêu và trữ đông bao nhiêu thôi chứ có mất tiền gì đâu nhỉ. Hay bây giờ nó khaccc😄

traurung2017

Xe hơi
Vụ này em có chút kinh nghiệm, xin chia sẻ với cụ.

Vk em sinh được một bé rồi, hai năm sau thả mãi không được nên có đi khám. Kết luận chồng em 0% tinh trùng tiến tới.Vì bs có khuyên về nhà thay đổi chế độ ăn uống, ăn giá đỗ, Hải sản, thịt bò. Nói thuốc quảng cáo bên ngoài đắt lòi mà không có nhiều tác dụng. Chúng em về nhà làm theo gần một năm sau đi khám rải rác thì lên từ 5 - 7- 11-17%.

Thế mà mãi vẫn không thấy có bầu, đi khám lại thì em bị tắc vòi trứng. Bs khuyên nên Thụ tinh ống nghiệm hoặc mổ thông vòi dù kết quả hạn chế. Em thì tiếc tiền lên mổ thông vòi, rồi sau đó đi bơm mà thấy bại. 4 tháng sau vòi trứng tắc lại. Nghe mấy hội nhóm trên mạng mách đi thông vòi trứng bằng thuốc kháng sinh. Em đi 3 tháng liền liên tục đau đớn muốn chết kết quả cuối cùng tắc vẫn hoàn tắc. Thuốc Nam thuốc Bắc chẳng biết bao nhiêu mà kể. Cuối cùng em quyết định bay vào SG làm IVF ở bệnh viện Mỹ Đức, được 4 phôi, chuyển lần là thứ 2 mới đậu mà cuối cùng em không giữ được. Sau đó em định làm tiếp thì hết trứng😂. Rồi đi xin trứng nhưng việc này thật gian nan không kém! Sau đó vô tình gặp mà em nhận một bé vì cháu bị bỏ rơi ngay từ khi sinh. Giờ cháu gần 3 tuổi. Em cũng yêu cháu chẳng khác gì con đẻ!

trong khi đó, vc ông anh trai đẻ 3 con gái, nguyện vọng có con trai nên đi làm đủ các xét nghiệm ở SG rồi bay ra HN làm ( em xin giấu tên bv). Được 6 phôi nuôi ngày 5 xét nghiệm được duy nhất 1 phôi trai, chuyển phôi may mắn thành công. Giờ bé được 2 tuổi.

chúng em chữa hiếm muộn khoảng 5 năm, trong thời gian này em cũng gặp nhiều hoàn cảnh vô cùng. Với hiếm muộn thật khó cho lời khuyên vì mỗi trường hợp một khác. Bạn bè em khá nhiều người bơm thành công mà chi phí lúc em làm khoảng 15 - 20 triệu trong khi em làm IVF ở Mỹ Đức tầm 70 triệu, có người cùng đợt em làm 160tr. Nếu cho quay trở lại, em sẽ làm IVF ngay chứ không bơm không thuốc Nam Bắc gì cả bởi chữa vô sinh quá tốn thời gian, đau đớn cả tinh thần và thể xác, tốn kém đủ đường. Thậm chí còn phải đối phó với cả họ hàng láng giềng - những người chưa bao giờ biết cái phòng khám vô sinh như thế nào nhưng mà phán thì cực nhanh. Thà ivf xong không được quay sang thuốc Nam Bắc còn hơn là đi chưã các kiểu như em cuối cùng thất bại vẫn hoàn thất bại mà chi phí cũng chả khác gì IVF.

Chúc vc cụ chủ thành công sớm!

Nhạc

Xe container
Em đi ivf rồi nhưng sau ko thành công, và thật sự ko muốn nhớ lại quãng tg ý.
Cụ nên nuôi nòng nọc rồi bơm thử đã ko đc hãy ivf. Vì ivf vợ phải dùng thuốc nhiều lắm. Rất tổn thọ.

Go on

Xe điện
Tuỳ ca chứ cụ. Nếu chỉ dạng nhẹ thì IUI rẻ mà đỡ vất vả. Bần cùng lắm mới IVF thôi. Thằng bạn em vừa IUI được 2 thằng con trai luôn.

Đúng là đường con cái khó nói. Em chả tập tành gì, mà hai vc sòn sòn 4 thằng. Cứ quên bcs là dính.
IUI có chọn giới tính được ko cụ, em có 1 nam rồi, giá nhà đất thì ngày càng tăng. Tính làm đứa giá nữa mà chỉ sợ lại ra ku

Bobbo

Xe điện
IUI có chọn giới tính được ko cụ, em có 1 nam rồi, giá nhà đất thì ngày càng tăng. Tính làm đứa giá nữa mà chỉ sợ lại ra ku
Chắc cụ đùa, IUI làm sao chọn gt được. Tiền trăm củ còn chưa ăn thua nữa là. Với cụ để tự nhiên chứ chọn cái gì, thật vớ vẩn khi vào thớt này viết câu như thế

CuChuoi12g

Xe điện
Trên OF nhà mình đông thành viên,e nghĩ kiểu gì cũng có vài cụ đã trải qua vấn đề này nên e lập thớt xin đc tư vấn cho e để vợ chồng e cũng đc hưởng hạnh phúc như bao người khác
E năm nay thì già nửa đầu 3,vợ e thì chớm đầu 3.vc e cưới nhau đc hơn 3 năm,mãi chưa có nên giờ mới đi khám.vấn đề trục trặc nằm ờ e.e thì kiểm tra xong chất lượng khá yếu.vc cũng tìm hiểu chỗ nọ chỗ kia đc người ta mách loại thuốc khá nhiều người mua nên cũng mua về uống nhưng mới đc tháng nên chưa rõ kết quả ra sao
Bọn e cũng đã tính đến trường hợp thụ tinh nhân tạo.nhưng kinh tế giờ 2 vc cũng mới chỉ đủ ăn,làm thụ tinh phải xin viện trợ 2 bên.e thì do mấy năm nay phá của nhà gần tỷ nên chả dám xin,2vc dành dụm đc ít tiền đưa nhau đi khám xét rồi mua thuốc.bên nhà nội biết đi khám mới đưa cho mấy chục trước
Vợ e bảo có khi chưa đến mức phải thụ tinh,có thể bác sỹ lấy tinh trùng của e ra nuôi bên ngoài rồi bơm thẳng vào vợ e thay vì e bơm trực tiếp,như thế thì rẻ hơn
Nếu làm thụ tinh giờ khoảng bao tiền hả các cụ
E ko hiểu biết hah va chạm về cái mảng này bao giờ,có cụ nào đi trước rồi thì chỉ đường cho e với
Hiện giờ e đang khám chữa chỗ bs tăng đức cương ở viện đông đô
mình khuyên thật, bạn nên chơi thể thao nhiều vào,để ý vào chế độ ăn,uống thuốc đều đặn theo chỉ dẫn bác sĩ,hoặc ra khám đông y cắt thuốc uống tôi tin là ok, chứ người ta ko có tinh trùng mới phải thụ tinh nhân tạo thôi.

yourdalink

Xe container
Trên OF nhà mình đông thành viên,e nghĩ kiểu gì cũng có vài cụ đã trải qua vấn đề này nên e lập thớt xin đc tư vấn cho e để vợ chồng e cũng đc hưởng hạnh phúc như bao người khác
E năm nay thì già nửa đầu 3,vợ e thì chớm đầu 3.vc e cưới nhau đc hơn 3 năm,mãi chưa có nên giờ mới đi khám.vấn đề trục trặc nằm ờ e.e thì kiểm tra xong chất lượng khá yếu.vc cũng tìm hiểu chỗ nọ chỗ kia đc người ta mách loại thuốc khá nhiều người mua nên cũng mua về uống nhưng mới đc tháng nên chưa rõ kết quả ra sao
Bọn e cũng đã tính đến trường hợp thụ tinh nhân tạo.nhưng kinh tế giờ 2 vc cũng mới chỉ đủ ăn,làm thụ tinh phải xin viện trợ 2 bên.e thì do mấy năm nay phá của nhà gần tỷ nên chả dám xin,2vc dành dụm đc ít tiền đưa nhau đi khám xét rồi mua thuốc.bên nhà nội biết đi khám mới đưa cho mấy chục trước
Vợ e bảo có khi chưa đến mức phải thụ tinh,có thể bác sỹ lấy tinh trùng của e ra nuôi bên ngoài rồi bơm thẳng vào vợ e thay vì e bơm trực tiếp,như thế thì rẻ hơn
E ko hiểu biết hah va chạm về cái mảng này bao giờ,có cụ nào đi trước rồi thì chỉ đường cho e với
Bơm đã cụ, rẻ mà. Trường hợp khó quá mới chọn phương án kia thôi. Thằng bạn em mới bơm được 2 thằng luôn mà cũng rẻ và k mệt.

fundraiser

Xe container
mình khuyên thật, bạn nên chơi thể thao nhiều vào,để ý vào chế độ ăn,uống thuốc đều đặn theo chỉ dẫn bác sĩ,hoặc ra khám đông y cắt thuốc uống tôi tin là ok, chứ người ta ko có tinh trùng mới phải thụ tinh nhân tạo thôi.
Cụ có hiểu tt nhân tạo là gì ko mà nói ko có tinh trùng mới phải làm tt nhan tạo?

CuChuoi12g

Xe điện
Cụ có hiểu tt nhân tạo là gì ko mà nói ko có tinh trùng mới phải làm tt nhan tạo?
em thì ko hiểu sâu như có thằng ku em nó cũng bị yếu và loãng tinh trùng( đấy nó nó nói) sau khi nó uống thuốc đông y và chơi thể thao nhiều,giờ nó có 1 thằng ku rồi, và vợ nó đang chửa đứa thứ 2 thấy bảo là gái,em thấy thế thì cũng góp ý kiến thôi, nếu có gì ko đúng mong bỏ qua.

fundraiser

Xe container
E cũng như cụ, cưới nhau gần 3 năm đi khám làm đủ kiểu vc bình thường nên qđ bác sỹ Hợi, phó gđ trung tâm hiếm muộn viện C, hồi trước phòng khám ở Lò Đúc giờ chuyển về Sun Lương Yên (cụ gg bác sỹ Nguyễn Xuân Hợi là ra). Đầu tiên nghĩ IUI cho rẻ (khoảng 20tr) ko thành, sau làm muôn IVF được 8 phôi. Bỏ 4 phôi thì đc 1 bé gái. Bác sỹ Hợi mổ đẻ vợ em luôn, tiện thể bóc cái nhân xơ tử cung (trước đó khám thì tất cả các bs đều bảo nhân xơ này ko ảnh hưởng gì tới việc có thai, mang bầu ăn thịt bò nhiều nó ngày càng to ra nên mổ đẻ bóc luôn). Đẻ con gái được 1 thời gian vc cứ nghĩ khó như xưa nên thả cửa lại bầu tự nhiên đc thằng cu nữa là đủ nếp tẻ. Cp lần Ivf đó khoảng 50-60tr từ lúc làm, khám thai, và chính tay bs mổ cho luôn (ở Viện C, trừ chi phí đi đẻ ở viện C hơn 20tr). Nhìn chung ko đắt lắm nếu vc cụ chủ còn trẻ, đặc biệt là vợ. Càng trẻ thì chi phí tiêm hóc môn ít hơn.

baongan2511

Xe buýt
Xét nghiệm phôi là nếu cụ chọn gt mới phải làm chứ ạ. Bình thường thì họ chỉ thông báo bao nhiêu phôi khỏe, bao nhiêu phôi yếu, nên đặt bao nhiêu và trữ đông bao nhiêu thôi chứ có mất tiền gì đâu nhỉ. Hay bây giờ nó khaccc😄
Vâng em chọn giới tính cụ ạ. Nhà có bé gái rồi nên muốn đủ cả nếp cả tẻ

Bobbo

Xe điện
E cũng như cụ, cưới nhau gần 3 năm đi khám làm đủ kiểu vc bình thường nên qđ bác sỹ Hợi, phó gđ trung tâm hiếm muộn viện C, hồi trước phòng khám ở Lò Đúc giờ chuyển về Sun Lương Yên (cụ gg bác sỹ Nguyễn Xuân Hợi là ra). Đầu tiên nghĩ IUI cho rẻ (khoảng 20tr) ko thành, sau làm muôn IVF được 8 phôi. Bỏ 4 phôi thì đc 1 bé gái. Bác sỹ Hợi mổ đẻ vợ em luôn, tiện thể bóc cái nhân xơ tử cung (trước đó khám thì tất cả các bs đều bảo nhân xơ này ko ảnh hưởng gì tới việc có thai, mang bầu ăn thịt bò nhiều nó ngày càng to ra nên mổ đẻ bóc luôn). Đẻ con gái được 1 thời gian vc cứ nghĩ khó như xưa nên thả cửa lại bầu tự nhiên đc thằng cu nữa là đủ nếp tẻ. Cp lần Ivf đó khoảng 50-60tr từ lúc làm, khám thai, và chính tay bs mổ cho luôn (ở Viện C, trừ chi phí đi đẻ ở viện C hơn 20tr). Nhìn chung ko đắt lắm nếu vc cụ chủ còn trẻ, đặc biệt là vợ. Càng trẻ thì chi phí tiêm hóc môn ít hơn.
Chuyện của cụ hơi giống chuyện vc em. Nhà em lấy nhau hơn 1 năm ko có gì bắt đầu chữa để làm IUI rồi có bé lớn. Bé gần 2 tuổi cứ nghĩ khó nên để tự nhiên dính luôn bé thứ 2 đẻ luôn.

fundraiser

Xe container
Bơm đã cụ, rẻ mà. Trường hợp khó quá mới chọn phương án kia thôi. Thằng bạn em mới bơm được 2 thằng luôn mà cũng rẻ và k mệt.
Kinh nghiệm của em làm cả IUI lẫn IVF thì nên làm thẳng IVF đi, đắt xắt ra miếng. IUI bản chất vẫn là thụ tinh bình thương sau khi uống thuốc hóc môn kích trứng chín. Mà đã khó đậu thai rồi thì có thể do cơ địa ng vợ sao đó thì ng chồng bơm trực tiếp vào nó vẫn khó đậu. Còn IVF thì sau khi kích trứng chín thì hút trứng ng vợ ra, đồng thời lấy tinh trùng người ck xuất ra để tiến hành thụ tinh ống nghiệm. Sau 2 ngày là có kết quả đậu được bao nhiêu phôi thành công mới qdinh chọn bao nhiêu phôi ( đẹp xấu ra sao) bơm ngược vào tử cunv người vợ. Phôi nào thành công khi bám được vào thành tử cung thì coii là đã đậu thai. Nên thường sẽ có mấy phôi thành công nên các lần IVF thường hay có sinh đôi là như thế, thậm chí sinh 3. Lúc đậu 1 lúc 3 hoặc 4 phôi thì các bố mẹ lại đau đầu quả nữa là tiến hành bỏ chọn vì sức ng mẹ chỉ mang thai đôi được thôi. Được 1 cập trai gái thì ngon lành. Nói chung môn này cũng khá hên xui.