[Funland] Xin visa đi Châu Âu bị hỏi như hỏi cung

safenoodles

Xe cút kít
chào các cm, em có đk tour đi Châu Âu mục đích du lịch, khi hồ sơ đưa tour xong hết rồi thì chờ gọi phỏng vấn, khi pv thì thái độ của bên pv khiến e cảm thấy khó chịu vì cứ như tội phạm vậy, em thấy mình đi du lịch thôi mà sao mọi thứ căng thẳng quá. Có phải do bên tour này ko uy tín ko ạ?
Em tự làm hồ sơ xin visa đi Pháp năm 2017 thì không thấy phải phỏng vấn gì. Em không qua trung gian nào.
Cụ phỏng vấn ở đâu vậy ạ? TLS hay đại sứ quán?

printer05

Xe điện
Mịa em đi EU vào Pháp làm hồ sơ chả bị hỏi gì, chỉ phải có mặt ở tòa nhà chỗ gần ga Hàng Cỏ. Mất có 1 tuần visa gửi đến tận nhà.

mtdx

Xe hơi
dân VN mình qua bển trốn lại rất nhiều, kể cả đi du lịch còn trốn lại đấy cụ. Mà mấy công ty du lịch chúng nó sợ lắm, vì để sổng người là lần sau chúng nó hết làm ăn nhưng vẫn lọt. Ông thớt kém hiểu biết nên cứ thấy bị xúc phạm thôi. Muốn cho tốt thì hồ sơ mình phải tốt, 1 -2 lần đi đầu có thể bị hỏi lắm, về sau lý lịch đi lại tốt rồi, họ scan passport phát là họ biết ngay. Mình là công dân VN, dùng hộ chiếu VN, bị ảnh hưởng bởi 1 số đồng bào làm bậy, điều đó mình không thay đổi được nhưng điều mình có thể làm cho bản thân mình là trình hồ sơ xin visa tốt, rồi đi đến nơi về đến chốn đúng hạn .... Vài lần là ok thôi.
Ví dụ vừa rồi em đi chung với mấy ông đồng nghiệp chung chuyến luôn mà 1 số ông bị bác, 1 số ông bị hỏi han rất dữ, còn em thì người ta cho ngay và luôn, không 1 chút hỏi han gì cả. Nghĩ lại cũng có lý vì mình đã đi khá nhiều nơi, và luôn về đúng hạn. Hồ sơ tốt, chả có lý do gì họ làm khó, thậm chí họ cũng chả muốn mất thời gian với mình mà để thời gian của họ vào các thành phần có hồ sơ đi lại không tốt bằng
Chuẩn cụ, tây lông sợ nhất sang rồi trốn ở lại đấy

• Vodka
Reactions: MTD

kienvinh

Tháo bánh
Lý lịch tốt (sau khi đã đi lại nhiều và về đúng hạn) thì tự làm hồ luôn nha cụ. Không khó, mất tiền cho mấy công ty chi cho mất công. Mấy cái bản dịch các lần đi trước em đều cóp lại, về sau em tự thuê bên dịch công chứng rất rẻ. Muốn hồ sơ được xét nhanh cụ nên:

- trong hồ sơ xin visa cụ tự viết 1 cái lịch trình đi lại, chương trình tự đi rõ ràng : cái này mình tự làm, kiểu ngày 1 làm gì ngày 2 làm gì/đi đâu .... Tự viết bằng tiếng Anh luôn đỡ mất công tốn tiền dịch
- nộp càng nhiều giấy tờ liên quan đến gia đình càng tốt: giấy chứng nhận kết hôn, khai sinh các con
- nộp các giấy tờ liên quan công việc, thu nhập càng tốt : hợp đồng, bảng lương, sao kê ngân hàng; có thẻ tín dụng thì scan ra luôn và che 1 số thông tin quan trọng để khỏi lộ (che phần lớn các số lại chỉ chừa 4 con số cuối ....)

Nói chung cụ thể hiện ra sao mà người ta thấy cụ không có khả năng ở lại + lý lịch đi lại trước đây ok thì họ sẽ xét nhanh. Em được cái hên thì nhiều giấy tờ của em đã tiếng Anh hoặc song ngữ sẵn nên đỡ dịch dọt
Visa Schengen tôi từng có dăm cái rồi nhưng chưa tự xin kiểu thích thì đi thôi, còn tự xin kiểu tham gia một sự kiện hay hay, thì từng tự xin rồi.

Vừa rồi chat với ông bạn bên Đức, đang có offer một chuyến tầu cruise ship đi từ Tây Ban Nha đến Pháp, Anh, về Hà Lan, Đức... mà mua sớm cả cabin 4 giường có 1500 Eur. Check vé khứ hồi HAN_FRA_HAN trong khoảng ngày thì chỉ có 16 triệu (thông thường là trên 1000$), vậy là hào hứng lên kế hoạch tự xin Visa.

Nhưng chưa gì ngay đầu tiên đã bị dội một gáo nước lạnh, bởi các nước thông dụng như Pháp, Đức.. đều chỉ còn cách nộp qua bọn trung gian như TLS, VFS... Chưa gì cả nhà đã mất hơn 100 Eur vào chỗ này nên dỗi luôn :D

Cái này dường như có gì sai sai vì code của European Council là đảm bảo cho đương đơn quyền tự nộp hồ sơ xin Visa tại bộ phận lãnh sự của ĐSQ các nước Schengen bên cạnh cách nộp vào một công ty dịch vụ trung gian (cách mà họ khuyến khích). Nhưng mấy nước như Đức, Pháp thì có cách lách luật rất VN: Đường dây điện thoại của phòng lãnh sự ĐSQ Pháp để đặt lịch hẹn thì không thể liên lạc được, còn link đặt lịch hẹn của ĐSQ Đức thì bị làm hỏng :D

Tiger Hunter

Xe container
Nếu chuyện đi hay ko ko quá quan trọng thì cụ cứ bẩu nó: bố mài sang là vinh dự cho EU rồi, hỏi lằm hỏi lốn? :))

Trâu cày đường nhựa

[Tịch thu bằng lái]
Mợ mới biết ạ:D
Nhưng cũng đúng 1 phần thôi, visa Can 1 năm, vài 3 năm vẫn có mà
mua mẹ quốc tịch Mỹ cắm đýt đảm bảo vô châu Auu đé ó bị củ hành

Quỳnh hp

Xe tăng
E 2012 sang malay còn bị bọn nhập cảnh sân bay nó hỏi mày vào Malay làm ji,e bảo vợ tao nó đuổi tao đi lên tao sang đây lang thang cho đỡ buồn,bọn mày có cho tao vào ko,chúng nó cười và bảo thôi mày vào đi thế là nó đóng dấu cho vào. Hộ chiếu e visa nhật, thái, sing đóng gần kín mà còn bị bọn malay nó hỏi thế. Chứ mấy thng kia khi nhập cảnh e chìa hc ra là nó nhìn xong đóng dấu cho qua

Alice1020

Xe hơi
Đợt mình định đi HQ du lịch cũng vậy, hỏi lằm hỏi lốn, lại còn tọc mạch tài khoản nữa.

Bố ở nhà đi DoSon cho lành !
Nếu đã từng có visa đi Mỹ hoặc Úc thì ko cần phỏng vấn và chứng minh tài chính đâu cụ.

Patriots

Xe lăn
Visa Schengen tôi từng có dăm cái rồi nhưng chưa tự xin kiểu thích thì đi thôi, còn tự xin kiểu tham gia một sự kiện hay hay, thì từng tự xin rồi.

Vừa rồi chat với ông bạn bên Đức, đang có offer một chuyến tầu cruise ship đi từ Tây Ban Nha đến Pháp, Anh, về Hà Lan, Đức... mà mua sớm cả cabin 4 giường có 1500 Eur. Check vé khứ hồi HAN_FRA_HAN trong khoảng ngày thì chỉ có 16 triệu (thông thường là trên 1000$), vậy là hào hứng lên kế hoạch tự xin Visa.

Nhưng chưa gì ngay đầu tiên đã bị dội một gáo nước lạnh, bởi các nước thông dụng như Pháp, Đức.. đều chỉ còn cách nộp qua bọn trung gian như TLS, VFS... Chưa gì cả nhà đã mất hơn 100 Eur vào chỗ này nên dỗi luôn :D

Cái này dường như có gì sai sai vì code của European Council là đảm bảo cho đương đơn quyền tự nộp hồ sơ xin Visa tại bộ phận lãnh sự của ĐSQ các nước Schengen bên cạnh cách nộp vào một công ty dịch vụ trung gian (cách mà họ khuyến khích). Nhưng mấy nước như Đức, Pháp thì có cách lách luật rất VN: Đường dây điện thoại của phòng lãnh sự ĐSQ Pháp để đặt lịch hẹn thì không thể liên lạc được, còn link đặt lịch hẹn của ĐSQ Đức thì bị làm hỏng :D
Đức mới outsourcing vụ nhận hồ sơ visa dưới 90 ngày từ tháng 2.2019 rồi, duyệt visa thì vẫn bên lãnh sự duyệt. Lãnh sự chỉ nhận hồ sơ trên 90 ngày

Phucyenxanh

Xe điện
Ko có tiếng xấu thì nóa hỏi kỹ làm giề cho mẹt cc nhề

mone

[Tịch thu bằng lái]

Nộp đâu chả nộp tiền. Đến thẳng sứ quán nộp cũng nộp tiền chứ ko cả nước nó đâm hồ sơ xin visa vào à.
Cái chính là họ thuê nhà thầu làm cho khoẻ, dạng contractor thôi, chứ họ tự làm thì đẻ ra đống nhân viên rất tốn kém

Kodo autodoor

[Tịch thu bằng lái]
HQ thì nó hỏi lắm là đúng rồi. Vì người Việt trốn nhiếu. Nhưng đối với người đi nước ngoài nhiều em thấy nó có hỏi gì đâu nhỉ? Em ghét bọn đó cái kiểu bắt xếp hàng. Trông rất bô nhếch. Nếu không phải công tác thì chỉ 1 lần nữa là xóa danh sách.
HQ e vừa đi xong, ko phải pv mà cụ?

keeponlylove

Xe điện
Ơ, sau năm trước e đi Đức có pv mà nhỉ, ở Trần Phú giao ĐbP. Hoá ra bọn nó là cty à