[Xin ý kiến các bác] Về mua xe bãi - xe lướt

phuongnd

Đi bộ
Tình hình em đang định mua 1 em xe độp:
- Mục đích: đi tập thể dục và gia nhập TDF, thỉnh thoảng đi phượt (em từng đi xuyên Việt bằng xe đạp rồi đó ạ :P).
- Ngân khố: Em chỉ có khoảng 7-9 củ đầu tư vào vụ này.
- Loại xe mong muốn: road, touring hoặc mtb.
Em đang phân vân 2 loại xe sau:
1. Dòng xe bãi:
Em có tham khảo của 1 số nơi như của: bác Hoàng Hải, bác ở 135A Nguyễn Khuyến, bác ở Nguyễn An Ninh thấy có 1 số dòng xe cũng trong tầm túi như con Touring louis garneau GLS-tr1 , S470, Touring Felt Xcity Mỹ, Trek 7.3 v.v...
2. Dòng xe lướt:

Em xin các bác cho xin 1 số mẫu xe phù hợp của Trek và Giant.
Ngoài ra, em thấy có cậu đang giao con Schwinn (bảo hàng Mỹ, dùng 1 năm) giá 8.5 củ nhưng chưa rõ về nó lắm, mong các bác cho ý kiến:

Em cảm ơn và mời rịu tất cả các bác đã xem.:)

Chỉnh sửa cuối:

phuongnd

Đi bộ
Tối rồi, rượu thịt bày sẵn mà không bác nào vào uống với em à? <:-P

JasonNghia

Xe điện
9tr cụ làm con này là hợp lí, xe mới bao giờ chả sướng hơn xe lướt với bãi hở cụ, cấu hình như con em đưa ra là cũng khá cao rồi đó ạ

MinhPT

Xe tăng
9tr cụ làm con này là hợp lí, xe mới bao giờ chả sướng hơn xe lướt với bãi hở cụ, cấu hình như con em đưa ra là cũng khá cao rồi đó ạ
Cùng ý kiến với bác này. Tầm 8-9 tr mua xe mới tầm trung bình, đạp cho quen chân và chịu khó bảo dưỡng là ổn

tubesd

Xe tăng
Cái Gary Fisher Wingra em đang đi xe bãi, cũng tầm tiền đó, đến nay đã 2200km, chưa lỗi lầm gì. À mà có 1 lần bị dập vành (snake bite) phải dắt qua cafe xe đạp Gia Huấn mượn đồ để vá thôi )
Xe bãi tầm tiền đó thì khung làm rất đẹp rồi. Em lấy cho cu em cái Cannondale khung ghi handmade in USA cực đẹp luôn. Ông anh cùng cơ quan lấy cái Scott đi cũng rất ổn.
Đi trong phố hay đường nhựa không cần group khủng quá nên chơi đồ bãi mà linh kiện nguyên bản như trên catalogue của hãng nêu là ngon bổ rẻ.
Nếu không thích xe bãi thì cụ chủ bình tĩnh đợi các cụ khác lên đời rồi mua mấy cái like new hợp lý hơn, khéo còn được tặng cả 1 đống phụ kiện linh tinh đỡ mất công đầu tư.

MinhPT

Xe tăng
Cái Gary Fisher Wingra em đang đi xe bãi, cũng tầm tiền đó, đến nay đã 2200km, chưa lỗi lầm gì. À mà có 1 lần bị dập vành (snake bite) phải dắt qua cafe xe đạp Gia Huấn mượn đồ để vá thôi )
Xe bãi tầm tiền đó thì khung làm rất đẹp rồi. Em lấy cho cu em cái Cannondale khung ghi handmade in USA cực đẹp luôn. Ông anh cùng cơ quan lấy cái Scott đi cũng rất ổn.
Đi trong phố hay đường nhựa không cần group khủng quá nên chơi đồ bãi mà linh kiện nguyên bản như trên catalogue của hãng nêu là ngon bổ rẻ.
Nếu không thích xe bãi thì cụ chủ bình tĩnh đợi các cụ khác lên đời rồi mua mấy cái like new hợp lý hơn, khéo còn được tặng cả 1 đống phụ kiện linh tinh đỡ mất công đầu tư.
Nhưng mà dù sao cũng còn nhiều người mua xe đẹp mã để còn show hàng, chứ tự nhiên mua xe cũ nhiều tiền bị ném đá đủ xây đường (giống mình, hehe)
Nếu không biết gì về kỹ thuật, về xe cộ, thì không nên mua xe cũ

phuongnd

Đi bộ
@ bác JasonNghia, bác MinhPT : Cảm ơn 2 bác, xe mới cũng được nhưng em vẫn lăn tăn xe cũ, em cũng không quan trọng hình thức và thấy với số tiền đó chơi xe cũ lại được cấu hình cao.
@ bác tubesd: em thấy xe cũ nhìn bề ngoài nhiều con cũng ngon nhưng không có kinh nghiệm chọn xe lắm, không biết máy móc, đồ đạc thế nào. Bác tư vấn thêm giúp em địa chỉ, loại xe....v.v.. được ko?
Đã vodka tất cả các bác ạ. \:D/

Chỉnh sửa cuối:

MinhPT

Xe tăng
@ bác JasonNghia, bác MinhPT : Cảm ơn 2 bác, xe mới cũng được nhưng em vẫn lăn tăn xe cũ, em cũng không quan trọng hình thức và thấy với số tiền đó chơi xe cũ lại được cấu hình cao.
@ bác tubesd: em thấy xe cũ nhìn bề ngoài nhiều con cũng ngon nhưng không có kinh nghiệm chọn xe lắm, không biết máy móc, đồ đạc thế nào. Bác tư vấn thêm giúp em địa chỉ, loại xe....v.v.. được ko?
Đã vodka tất cả các bác ạ. \:D/
Mình cũng mua xe cũ, với tầm 30 triệu (cũng nhiều người phản đối) nhưng mình hài lòng với lựa chọn đó, sau này bỏ thêm cũng hơn chục triệu nữa rồi, và tương lai thì còn thêm nữa. Mình là dân kỹ thuật, lại có chút nghề bơm vá xe đạp từ bé nên mình mới liều mua xe cũ. Bác thử xem các thứ khác cũ xem như oto, xe máy, máy tính, máy ảnh, nói chung là mọi thứ, việc mua bán đồ cũ vẫn diễn ra nhiều mà.

Nếu mua xe cũ bác có thể xác định vài điểm sau:
1. Mục đích sử dụng, tần suất sử dụng, loại xe
2. Ngân sách tầm bao nhiêu
3. Khả năng tự sửa chữa/bảo dưỡng cao hay thấp
4. Mua lại của người dùng thì hơn là mua ở cửa hàng xe cũ (quan điểm cá nhân thôi ạ)
5. Xem/kiểm tra xe: nói chung là đơn giản thôi, bác show xe chi tiết là các bác ở đây giúp được bác nhiều rồi.

Bác thử xem ở xedap.vn, phoxe.phomuaban.vn xem có cái nào hợp với bác không?

tubesd

Xe tăng
Cụ đạp xuyên Việt rồi thì thể lực & sức chịu đựng chắc khủng rồi. Nếu vẫn muốn đi phượt thì nên mua touring hoặc MTB.
Lưu ý là các cửa hàng xe bãi hay nói dòng hybrid (bánh 700c, ghi đông ngang, gióng ngang hơi bắn kiểu MTB) là xe touring là không chính xác. Touring thì cứ lấy mẫu khung sắt cổ điển như Miyata, Surly hay Trek 520 để tham khảo.
Nếu cụ dùng xe để đi tập thể dục và không đua bơi gì thì mua MTB cũng được, còn không thì mua mấy cái hybrid cũng ok. Mà em thấy mấy cái cửa hàng bán xe bãi chủ yếu là bán loại hybrid.
Xe road giá đó thì ko mua được.
Khung xe đạp ở Mỹ đa phần nhập khẩu từ TQ & 1 phần ở Đài Loan, cái Schwinn đó có nhập ở đâu về VN thì cũng thế thôi.

Jo9926

Xe điện

no1liveforever

Xe buýt
Về cá nhân em thì không nên mua xe bãi cũ , đời thấp mẫu mã xấu , khác đíu gì bây giờ người ta dùng tivi LED mình thì đua mua CRT, biết là vẫn tốt nhưng :)

tubesd

Xe tăng
Về cá nhân em thì không nên mua xe bãi cũ , đời thấp mẫu mã xấu , khác đíu gì bây giờ người ta dùng tivi LED mình thì đua mua CRT, biết là vẫn tốt nhưng :)
Cái này cũng giống lí do mà bác MinhPT bị ném đá đủ xây đường.
Quan điểm của em là đồ xe đạp ko như đồ công nghệ, nó có là 1 đĩa 6 líp hay 3 đĩa 10 líp cũng thế thôi. Xe cũ mà đi lâu không hỏng hóc còn hơn xe nhái gãy hỏng nhiều. Đồ tốt thì nó dù cũ vẫn là đồ tốt, còn đang 3x9 đang trong tình tạng tốt nâng cấp lên 3x10 mới nhưng ko nâng cấp cái engine thì nó cũng chẳng giải quyết gì nhiều lắm, bởi anh em chơi ở đây là nghiệp dư, thậm chí dưới tầm nghiệp dư (dùng XTR để đi thể dục chẳng hạn). Tất nhiên các bác có điều kiện lên trục rỗng bi gốm bánh nhẹ là tùy.

Khôi Phệ

Con buôn xế độp
Cứ làm 1 chiếc xe mới cho nó lành, được bảo hành sử dụng cho yên tâm
Thích phá phách chọc ngoáy như các bác chơi lâu thì làm con lướt nhưng phải chọn lựa kỹ .

MinhPT

Xe tăng
Cái này cũng giống lí do mà bác MinhPT bị ném đá đủ xây đường.
Quan điểm của em là đồ xe đạp ko như đồ công nghệ, nó có là 1 đĩa 6 líp hay 3 đĩa 10 líp cũng thế thôi. Xe cũ mà đi lâu không hỏng hóc còn hơn xe nhái gãy hỏng nhiều. Đồ tốt thì nó dù cũ vẫn là đồ tốt, còn đang 3x9 đang trong tình tạng tốt nâng cấp lên 3x10 mới nhưng ko nâng cấp cái engine thì nó cũng chẳng giải quyết gì nhiều lắm, bởi anh em chơi ở đây là nghiệp dư, thậm chí dưới tầm nghiệp dư (dùng XTR để đi thể dục chẳng hạn). Tất nhiên các bác có điều kiện lên trục rỗng bi gốm bánh nhẹ là tùy.
Vâng, cám ơn bác đã động viên. Đạp nhiều cho lên chân, đây mới là mục tiêu chính. Engine bác nói đến chính là con người ạ.
Đạp 6 tháng rồi, từ lúc chầm chậm đến lúc nhanh hơn, từ lúc đạp xe thấy mệt mỏi, đến khi đạp xe thấy thoải mái, từ lúc tua chân 80 (theo tính toán), đến bây giờ trung bình tầm 100 không phải cố sức, theo em đó là điều lợi nhất. Chứ cái vụ ném đá của các bác ấy cho vui thôi.

Quan điểm của em là dùng đồ phù hợp tầm tiền và hợp cách sử dụng, chứ cần gì phải đua đòi đồ mới nhất. Bác nào đua đòi kiểu mới nhất có khi mỗi năm đổi xe 1 lần, còn máy tính và điện thoại đổi vài lần ấy nhỉ. Mà giả sử ai cũng dùng đồ mới thế thì đồ cũ mang xay ra rác hay sao?

Tuỳ bác chủ thôi, bác chọn cái nào show lên anh em "ném đá" cho, còn quyết định vẫn là ở bác.

DoKhanh

Xe tải
Cảm ơn Bác Duytien6868 góp ý rất chân tình Em đang định sắm 1 con để rèn luyện sức khỏe các Cụ giúp Em xem mua loại nào hợp lý nhất cho người mới tập luyện nhé.

tubesd

Xe tăng
Chào Bác chủ thớt,
Tôi bán xe cả cũ (xe bải Nhật) lẫn xe mới, nhưng nếu có lời tư vấn thì tôi khuyên Bác nên chọn xe mới nếu khả năng tài chính cho phép.
Với tầm tiền 8-9tr Bác đã có thể sở hữu được 1 chiếc xe Giant có group đề Shimano Acera trở lên, còn xe bải thì có thể được cùi đề Alivio, Deỏe nhưng ....
1) Xe mới : Group đồ tuy thấp hơn 1 chút nhưng độ chuẩn xác rất cao (nếu là xe chính hãng thì chất lượng luôn ổn định từ trước đếnnay)
2) Trong khi đó xe cũ (xe bãi Nhật) độ chính xác đã sai lệch nhiều, đó là chưa nói đến việc xe đã được để ngoài mưa nắng khá lâu nên nhiều phụ tùng đã bị lão hóa, giảm chất lượng rất nhiều.

Tâm lý người Việt cứ nghe nói hàng bãi "Nhật" thì cho rằng chất lượng cực tốt, nhưng thưa với Bác rằng : 80-85% xe bãi Nhật nhập Từ Campuchia về có xuất xứ Made in China và các phụ tùng tương đương phụ tùng mới của chính hãng hiện nay (không lẽ cũng Shimano mà nay chất lượng thấp hơn thì nhà máy nào dám mua để lắp ráp cho xe của hãng mình nữa chứ!)

Do là dân cơ khí chế tạo máy (ĐHBK TPHCM) và có kinh doanh xe đạp nên biết chút ít cùng chia sẻ kinh nghiệp với Bác, có gì chưa đúng mong học hỏi thêm. Thân

P/S : gởi Bác 1 vài hình ảnh xe bãi Bác xe thử. Xe chất đống như thế này thì liệu chất lượng có còn ổn? Chưa nói đến việc để lựa xe, tôi phải đạp vào các bánh xe để leo lên trên ----> 100% xe niềng bị méo.
Cảm ơn bài của cụ, mấy cái hình cũng rất sinh động và đáng giật mình.
Có điều em thấy là đa số toàn là xe kiểu city, không biết trong đống đó có cái nào 8-9tr không?
Em cũng đọc 1 số bài viết các bác đi Cam về chụp ảnh lên thì biết hàng bãi nó cũng ba vạ lắm, mua thì phải biết đồ mới được. Đây cũng là lí do mà hồi xưa em rất hay nghe khuyến cáo là mua xe bãi dễ bị râu ông nọ cắm cằm bà kia, vì vận chuyển về xe dễ bị hỏng linh kiện, và người bán sẽ lấy cái lành của xe này để thay vào cái hỏng của xe khác.
Tất nhiên không ai bán cái xe đui què mẻ sứt làm gì, và xe cào cào, mini Nhật từ Hải Phòng đưa về Hà Nội như hồi xưa, dù có thể bị lắp lẫn đồ nhưng em thấy là chất lượng rất tốt. So với xe tàu khựa thì chất lượng là hơn hẳn, điều này thì những người sử dụng và cả thợ sửa xe đều công nhận.
Và em phải nhắc lại rằng với xe giá trị thấp thì dù là xe mới nó cũng lởm, từ con ốc trở đi, cái này em đã phải trả giá mới năm ngoái thôi.
Hiện nay có một số cửa hàng nhập xe bãi về mà em thấy đồ đạc vẫn còn đa số là nguyên bản, độ mới đảm bảo, đi lâu vẫn tốt, vậy là xe nhập từ đâu về ạ?
Em nói thêm luôn là em biết nói là Nhật bãi thôi chứ trong cái xe đó vẫn có linh kiện sản xuất ở tàu khựa hay đại loại thế, nhưng những xe hồi xưa xuất được Nhật là chất lượng rất tốt với tầm tiền của nó hiện tại rồi.
Vài lời trao đổi thêm với cụ, hi vọng góp nhặt thêm được nhiều thông tin bổ ích.

lethanh8868

Xe buýt
phong trào đi xe đạp nhiều nhưng em bán mỗi xe đạp điện .theo ngu kiến của em cụ cứ tậu cái mới

tubesd

Xe tăng
mấy bác giờ thấy nick toàn 6 với 8 nhỉ? :)
Bác duytien post cái bãi rác đó lên thì em e là không có cái nào tầm 8-9tr đâu. Xe bãi mà em nói nó khác cơ.

MinhPT

Xe tăng
Chào Bác tubesd
Bác không thích City bike thì em gởi thêm mấy tấm MTB - Xe đạp leo núi cho Bác xem nhé :

Như tôi đã nói ở trên, 80-85% xe bãi là Made in China nhưng các Bác lưu ý là xe gia công tại China của chính hãng, chớ so sánh khập khiểng với xe China không tên tuổi (ngoài Bắc hay gọi là Tàu khựa). Ví như là Iphone của Apple gia công tại China nên mặt lưng có ghi Mada in China mà so với các iphone nhái, giả thì quá khập khiểng ạ!

Tuy nhiên, nếu so sánh giữa xe cũ (xe bãi Nhật) và xe mới cùng của chính hãng (ví dụ Giant) thì xe mới hơn hẳn về kiểu dáng và công nghệ.

Phần còn lại tùy nhu cầu sử dụng và khả năng tài chính của người tiêu dùng, và cả tâm lý sính hàng "Nhật" mà các nơi cung cấp xe bãi vẫn bán được hàng (kể cả saigonxua).
Thân

Cám ơn bác đã gửi những hình ảnh về xe bãi (rác), xe này chắc bán theo kg tính tiền sắt vụn và chắc cho vào lò luyện thép thôi, chứ 8 -9 triệu đâu có mua xe này.

MinhPT

Xe tăng
Tùy cảm nhận của mỗi bác, thực tế vẫn là thực tế. Hàng xe bán tràn lan trên mạng là bươi ra từ những bãi (rác) này! Nói chi xe 8-9tr, 12-13tr cũng vậy thôi (có chăng đã được lọc qua nước thứ 2, còn nước đầu (1) Thái Lan đã lấy hết rồi Mông má chút đỉnh thì dân ta lại cho rằng xe bãi ngon hơn xe mới bây giờ. Thế mới lạ!!
Chỉ là chia sẻ thôi. Mấy bác nghĩ sao thì nghĩ, tôi không thích tranh luận. Thân
Thưa bác, em cũng mua xe bãi cũ dùng thôi, tiền đâu mua cái mới. Bác phán giúp em con xe bãi cũ của em xem thế nào mà em bị ném đá nhiều quá:

Link đây ạ: http://www.otofun.net/threads/488631-rua-xe-sach-se-mang-len-khoe-hang-a

(Xin phép các bác khác 1 tí nhờ chuyên gia ạ)