[Funland] Xin ý kiến các cụ về F1 thuận tay trái?

canhhoabatdiet

Xe container
Cụ có gặp thể loại nào thuận tay phải mà chơi bóng đá chân trái chưa ạ? F1 nhà cháu đang bị tình trạng này. Từ bé cháu đã kệ F1 rồi, một ngày thấy con cầm đũa tay phải, vẽ tay phải nhưng năm 5 tuổi cho đi đá bóng thì quả penalty đầu đời ông ấy chạy đà bên trái rồi đến nơi dừng lại đổi qua sút chân trái :(

Từ đó đến nay chuyên đá kèo trái. Cơ mà mọi việc vẫn làm bằng tay phải. Cháu nghi F1 nhà cháu thuộc thể loại thuận bên trái hoặc thuận cả hai nhưng riêng tay phải là được dạy từ bé thế nên giờ thuận tay phải, chân trái. Quá dị!!!
Không phải đâu cụ. Con nhà em cũng thế: tay thuận là tay phải, chân thuận là chân trái.
Từ bé em để ý tay thuận chân thuận không phải do được dạy, mà là do não bộ chỉ huy.
Em hóng các cụ giải thích về tay thuận ngược với chân thuận là kiểu gì ạ?

Tonkin Nguyen

Xe điện
Website
shopyeuthuong.vn
Nhiều cụ không thuận tay trái nhưng cứ thích phát biểu nhỉ? :D

Em thuận tay trái đây. Hồi bé cũng không nhớ là có bị rèn viết tay phải không nhưng giờ em viết tay phải.

Vấn đề thuận tay nào chỉ là chuyện nhỏ, tất cả đều do rèn luyện cả. Em thuận tay trái, mỗi viết là tay phải thôi. Ném bóng em ném tay phải nhé, chả phải tay thuận mà xa gấp đôi tay trái. Tập đàn guitar cũng thế. Khi chưa biết cái gì thì trái phải cũng như nhau cả thôi, chỉ là do não mặc định là cái này cái kia làm tay trái, nhưng mình điều khiển được não để theo ý mình, sau đó là do rèn luyện mà thành. Các cụ mới chơi bóng bàn, tennis, cầu lông...thì tay trái hay phải lúc cầm vượt cũng như nhau cả. Có cụ nào nâng tầm bảo ảnh hưởng đến tư duy thì chắc làm cái đề tài nghiên cứu cấp tiến sỹ được rồi đấy :))
Chắc chắn cụ ko thuận hoàn toàn tay trái đâu. Chẳng có người nào mà tay thuận lại ném bóng xa kém hơn tay ko thuận cả, trừ khi tay thuận bị liệt hoặc tay ko thuận đc tập cho đến khi trở thành như tay thuận.
Còn cụ nói là chơi bóng bàn, cầu lông, tennis thì lúc chưa biết gì cầm vợt tay nào cũng như nhau lại càng sai. Bao giờ tay thuận cầm cũng dễ dàng hơn ít nhất là gấp vài lần tay nghịch. Em chơi cả mấy môn đó rồi, cũng cầm vợt cả 2 tay rồi chứ ko phải ngồi chém bậy đâu (à, trừ môn bóng bàn thì em chỉ biết giao bóng).

f320

[Tịch thu bằng lái]
Chắc chắn cụ ko thuận hoàn toàn tay trái đâu.
Chẳng có người nào mà tay thuận lại ném bóng xa kém hơn tay ko thuận cả, trừ khi tay thuận bị liệt hoặc tay ko thuận đc tập cho đến khi trở thành như tay thuận.
Còn cụ nói là chơi bóng bàn, cầu lông, tennis thì lúc chưa biết gì cầm vợt tay nào cũng như nhau lại càng sai. Bao giờ tay thuận cầm cũng dễ dàng hơn ít nhất là gấp vài lần tay nghịch. Em chơi cả mấy môn đó rồi, cũng cầm vợt cả 2 tay rồi chứ ko phải ngồi chém bậy đâu (à, trừ môn bóng bàn thì em chỉ biết giao bóng).
1. Em sang UK lái xe lúc mới đầu cầm cần số tay trái em thấy rất ngượng tay, phải một lúc mới quen được.

2. Thằng bạn người Anh của em sang VN làm việc. Ngày đầu tiên dẫn nó vào quán VN ăn nó tập cầm đũa tay nào cũng ngượng như nhau. Nó bảo tập cầm tay trái giống em cho nó đỡ chọc vào nhau ( nó thuận tay phải nhé). Giờ sau 1 năm nó dùng đũa tay trái không khác gì người Việt cả.

Thế nên tất cả đều do luyện tập cả thôi.

Tonkin Nguyen

Xe điện
Website
shopyeuthuong.vn
1. Em sang UK lái xe lúc mới đầu cầm cần số tay trái em thấy rất ngượng tay, phải một lúc mới quen được.

2. Thằng bạn người Anh của em sang VN làm việc. Ngày đầu tiên dẫn nó vào quán VN ăn nó tập cầm đũa tay nào cũng ngượng như nhau. Nó bảo tập cầm tay trái giống em cho nó đỡ chọc vào nhau ( nó thuận tay phải nhé). Giờ sau 1 năm nó dùng đũa tay trái không khác gì người Việt cả.

Thế nên tất cả đều do luyện tập cả thôi.
1. Cụ so bị sai vì cụ lái xe ở VN đã quen rồi nên đổi thì sẽ gượng tay là quá bình thường.

2. Bạn cụ chưa thử cầm đũa tay phải. Nếu ngay từ đầu cầm, em đảm bảo chưa đến 1 năm là xài tốt rồi. Cụ có thể bảo thử luôn ngay bây giờ, với tần suất cầm đũa y như thời xài tay trái vậy để so sánh.

Kitcat

Xe container
Nhiều cụ không thuận tay trái nhưng cứ thích phát biểu nhỉ? :D

Em thuận tay trái đây. Hồi bé cũng không nhớ là có bị rèn viết tay phải không nhưng giờ em viết tay phải.

Vấn đề thuận tay nào chỉ là chuyện nhỏ, tất cả đều do rèn luyện cả. Em thuận tay trái, mỗi viết là tay phải thôi. Ném bóng em ném tay phải nhé, chả phải tay thuận mà xa gấp đôi tay trái. Tập đàn guitar cũng thế. Khi chưa biết cái gì thì trái phải cũng như nhau cả thôi, chỉ là do não mặc định là cái này cái kia làm tay trái, nhưng mình điều khiển được não để theo ý mình, sau đó là do rèn luyện mà thành. Các cụ mới chơi bóng bàn, tennis, cầu lông...thì tay trái hay phải lúc cầm vượt cũng như nhau cả. Có cụ nào nâng tầm bảo ảnh hưởng đến tư duy thì chắc làm cái đề tài nghiên cứu cấp tiến sỹ được rồi đấy :))
Em được giáo dục bởi 2 giáo viên khá là có tiếng nên em không tin em bị hậu quả nhầm lẫn trái phải nọ kia do bị đánh, phạt, em cũng không nhớ lắm ở lớp thì bị sao.
Em thử tìm hiểu thì bọn Tây lông nó khuyến cáo con bị tay trái nên để nó làm mọi thứ bằng tay thuận, không ép buộc.
Tìm hiểu thêm thì hoá ra đã có đề tài nghiên cứu rồi, cụ nào làm nữa là trùng. Bọn nó chụp não những người thuận tay trái mà phải làm quen với làm bằng tay phải, thấy sự thay đổi của não bộ. (thay đổi vật lý là mãi mãi).
Ảnh hưởng của sự thay đổi này chưa được đánh giá.
Nhưng họ chụp cộng hưởng não của người thuận tay trái nhưng làm bằng tay phải và người thuận tay phải thì não của người thuận trái phải hoạt động nhiều hơn cho cùng 1 hành động. Làm càng thành thạo thì não người thuận trái càng hoạt động nhiều.
Có nghĩa não bận rộn hơn nếu làm bằng tay không thuận dù rằng chủ nhân có thể rất thành thạo với việc đó.
Cũng đã có những nhóm người kêu gọi mọi người đóng góp trải nghiệm của họ khi thuận trái bị ép dùng tay phải.
Có người chia sẻ đã tập viết lại bằng tay trái, thấy viết đẹp hẳn ra dù chậm hơn...
Em chỉ đọc tới đó k đọc thêm tiếp.

f320

[Tịch thu bằng lái]
Cụ so bị sai vì cụ lái xe ở VN đã quen rồi nên đổi thì sẽ gượng tay là quá bình thường.
Em so để nói rõ quan điểm: chả có tay nào là tay thuận cả, vấn đề chính là do rèn luyện thôi. Em sinh ra thuận tay trái nhưng khi lái xe bên mình thì cần số dùng tay phải NÊN BẮT BUỘC PHẢI DÙNG TAY PHẢI ĐỂ CHUYỂN CẦN SỐ, thế nên thành ra biết dùng tay phải để chuyển cần số. Sang UK lái xe cầm cần số tay trái ( là tay thuận của mình) lại thấy ngượng. Cũng giống như việc viết chữ của trẻ con vậy. Xã hội như thế nào thì mình nên như thế cho nó đỡ bị lạc lõng thôi. Nhiều cụ lại nâng tầm quan điểm thuận tay trái ép viết tay phải sẽ ảnh hưởng tư duy, rồi con thuận tay trái cứ để cháu như thế...em thấy không đúng. Viết tay phải có làm sao đâu mà tại sao không rèn cháu viết tay phải???Việc này nó khác với việc các thiên tài do đi ngược dòng nên mới có nhiều tư tưởng hay phát minh vĩ đại khác người nhá. Chả có gì là ngược dòng hay đúng dòng cả, nó chỉ là thói quen khi dùng tay thôi.Dùng thế nào hợp lý thì mình dùng thôi. Mà em thấy tay trái ăn tập thể bất tiện bỏ mẹ ta ấy chứ, ngồi gắp rồi chọc đũa vào người bên cạnh khiến người ta cũng thấy bất tiện.

f320

[Tịch thu bằng lái]
Em chỉ thấy nhiều cụ bảo " nghe nói" như cụ thôi. Khoa học thì phải có references, không nghe nói được.

Em được giáo dục bởi 2 giáo viên khá là có tiếng nên em không tin em bị hậu quả nhầm lẫn trái phải nọ kia do bị đánh, phạt, em cũng không nhớ lắm ở lớp thì bị sao.
Em thử tìm hiểu thì bọn Tây lông nó khuyến cáo con bị tay trái nên để nó làm mọi thứ bằng tay thuận, không ép buộc.
Tìm hiểu thêm thì hoá ra đã có đề tài nghiên cứu rồi, cụ nào làm nữa là trùng. Bọn nó chụp não những người thuận tay trái mà phải làm quen với làm bằng tay phải, thấy sự thay đổi của não bộ. (thay đổi vật lý là mãi mãi).
Ảnh hưởng của sự thay đổi này chưa được đánh giá.
Nhưng họ chụp cộng hưởng não của người thuận tay trái nhưng làm bằng tay phải và người thuận tay phải thì não của người thuận trái phải hoạt động nhiều hơn cho cùng 1 hành động. Làm càng thành thạo thì não người thuận trái càng hoạt động nhiều.
Có nghĩa não bận rộn hơn nếu làm bằng tay không thuận dù rằng chủ nhân có thể rất thành thạo với việc đó.
Cũng đã có những nhóm người kêu gọi mọi người đóng góp trải nghiệm của họ khi thuận trái bị ép dùng tay phải.
Có người chia sẻ đã tập viết lại bằng tay trái, thấy viết đẹp hẳn ra dù chậm hơn...
Em chỉ đọc tới đó k đọc thêm tiếp.

tieunhupha

Xe điện
Cả 2 F1 nhà em cũng đều thuận tay trái, em bảo các cháu luyện thêm tay phải để sau dễ viết còn thích dùng tay nào thì tùy.:D

f320

[Tịch thu bằng lái]
Sờ cái ấy có sướng hơn không cụ ? :P

Chả hiểu sao mấy bé em quen trên mạng khi chat hay hỏi " anh có chơi ghi ta không?" Em bẩu sao em hỏi thế?" Em ấy trả lời " Mấy ông ghi ta móng tay dài lắm.." :)). Em mới nói "em yên tâm, anh thuận tay trái mà" ;))
Đọc đến đây thì thấy Ofer tay trái hơi bị nhiều.
Thẩu nầu đá phải móc trái, oánh võng phải sang trái noạn cả lên.
Em tay trái, chân phải, ngắm súng bên trái. Lái xe một tay trái rất thoải mái và lái ngon hơn dùng cả hai tay. Được sờ cái dì bằng tay trái dễ chịu hơn phía phải hehe.

Kitcat

Xe container
Em chỉ thấy nhiều cụ bảo " nghe nói" như cụ thôi. Khoa học thì phải có references, không nghe nói được.
Em đã nói thế có nghĩa là đang dịch sơ qua nội dung mà cụ k tin? Đây ạ.
Cụ sai nhé, chuyện thuận là có thật nhưng k phải ai cũng thuận nhiều như ai. Có ng còn thuận tay trái nhưng chân thuận phải. Từ 4 tuổi là xác định rõ ràng đc tay thuận.
https://idp.nature.com/authorize?response_type=cookie&client_id=grover&redirect_uri=https://www.nature.com/news/2007/070716/full/070716-4.html

Kitcat

Xe container
Paste 1 đoạn ạ

Now, a study of such 'converted' left-handers has found that the way their brains are organized, and how hard particular regions work, changes as a result of this switch.

Some areas of the brain continue to look like those of a practising lefty, whereas other areas switch to the patterns of a righty, the research reveals.

Phần về mọi người vào đóng góp trải nghiệm thực tế khi chuyển tay lại ở trang khác nữa

Kitcat

Xe container
Cụ mới là ng chỉ võ đoán mà còm khẳng định tấn công cứ như thật á. Chưa chắc chắn gõ chữ "nghe nói" cũng hay hơn.
Thôi em lượn đây ạ. Bb

Lasvegas83

Xe tải
E thuận tay trái theo gen di truyền. Ông nội thuận tay trái đến e cũng thuận tay trái và bây h con bé thứ 2 của e cũng thuận tay trái nốt :D

Kitcat

Xe container
E thuận tay trái theo gen di truyền. Ông nội thuận tay trái đến e cũng thuận tay trái và bây h con bé thứ 2 của e cũng thuận tay trái nốt :D
Thấy bảo kể cả có bố mẹ cùng thuận trái thì tỷ lệ thuận trái chỉ 35% ạ
Thêm 1 link tổng hợp nghiên cứu về thuận trái mà luyện dùng tay phải. Em chưa đọc đâu
https://pdfs.semanticscholar.org/280a/c3b7242eaeb3588ff8f1266a629006a3ee39.pdf

Lasvegas83

Xe tải

Tonkin Nguyen

Xe điện
Website
shopyeuthuong.vn
Em so để nói rõ quan điểm: chả có tay nào là tay thuận cả, vấn đề chính là do rèn luyện thôi. Em sinh ra thuận tay trái nhưng khi lái xe bên mình thì cần số dùng tay phải NÊN BẮT BUỘC PHẢI DÙNG TAY PHẢI ĐỂ CHUYỂN CẦN SỐ, thế nên thành ra biết dùng tay phải để chuyển cần số. Sang UK lái xe cầm cần số tay trái ( là tay thuận của mình) lại thấy ngượng. Cũng giống như việc viết chữ của trẻ con vậy. Xã hội như thế nào thì mình nên như thế cho nó đỡ bị lạc lõng thôi. Nhiều cụ lại nâng tầm quan điểm thuận tay trái ép viết tay phải sẽ ảnh hưởng tư duy, rồi con thuận tay trái cứ để cháu như thế...em thấy không đúng. Viết tay phải có làm sao đâu mà tại sao không rèn cháu viết tay phải???Việc này nó khác với việc các thiên tài do đi ngược dòng nên mới có nhiều tư tưởng hay phát minh vĩ đại khác người nhá. Chả có gì là ngược dòng hay đúng dòng cả, nó chỉ là thói quen khi dùng tay thôi.Dùng thế nào hợp lý thì mình dùng thôi. Mà em thấy tay trái ăn tập thể bất tiện bỏ mẹ ta ấy chứ, ngồi gắp rồi chọc đũa vào người bên cạnh khiến người ta cũng thấy bất tiện.
Đỏ: Thôi, em ko tranh cãi với cụ nữa ;))

Bikerhanoi

Xe tải
Chả là nhà em có 2 F1 (a cả sinh năm 2015, út 2019), thằng cả thì chắc chắn thuận tay trái rồi, còn thằng út thì đã nhìn thấy biểu hiện của việc thuận tay trái. Em đang đau đầu vụ này vì thằng đầu nhà em hiện tại nó rất ương, toàn làm ngược ý người lớn, nói không chịu nghe các cụ ạ. Mà sắp tới lại học chữ, viết chữ đến nơi rồi.
Em xin ý kiến các cụ là để cho 2 đứa nó phát triển theo tự nhiên hay phải tập chuyển sang tay phải.
Xin ý kiến các cụ về vấn đề này?
Em thì ngày xưa ông bà đánh khổ sở để chuyển sang tay Phải các cụ ạ.
Nhà em cả 2 giai đều thuận tay trái, viết và đánh guitar tay phải, còn lại dùng tay trái. Mọi thứ đều bình thường, tuy nhiên mỗi thằng 1 tính.
Bình thường đi cụ, con người ta là nhiều nhiều nhân duyên hợp thành, không chỉ 1 or vài thứ mà làm lên thành công/ thất bại đâu cụ ạ

F1 nhà e cũng đầu 2019
Dấu hiệu thuận tay trái chân trái rõ ràng
Và chắc chắn e sẽ cho nó viết bằng tay nào nó thoải mái nhất
Thường đứa bướng lại là đứa khôn cụ chủ ạ

Huy Dat Nguyen

Xe máy
Kệ nó đi cụ tay nào chả như nhau, em thấy nó còn khác biệt tạo điểm thu hút ấy chứ

2banh_muitran

Xe hơi
chữ viết từ trái sang phải, nếu viết bút mực tay trái thì có bị tình trạng viết tới đâu xóa tới đó ko cụ? em cũng thuận tay trái nhưng bị ép viết tay phải, chỉ cầm đũa là cả 2 tay đều ngon
Thằng nhà em cũng trái. Để định hướng trước, em bảo cô cứ hướng dẫn theo nghiệp vụ của cô như với các bạn khác xem thế nào. Theo dõi khoảng 2 tuần em hỏi nó viết tay phải thế nào có vấn đề gì không. Nó bảo con viết được nhưng hơi chậm. Em hỏi thế thật sự thì con nghĩ viết tay nào thích hơn. Nó bảo tay trái. Hôm sau em lên trao đổi với cô suy nghĩ của nó. Cô ok. Giờ lớp 2 nó viết không xấu không đẹp nhưng cũng không bị nhoe nhoét như mình tưởng. Cũng ngoằn ngoèo viết hoa các kiểu. Nói chung không lo cụ ạ, bọn nó tìm được cách hết, chỉ cần dạy hướng, cho tự do, miễn ra kết quả. Nhưng phải nói chuyện với thầy cô không được ép hay doạ. Hệ thống nhà mình được cái làm cho bọn trẻ con nghe lời hơn bất kỳ ai, cái gì cũng cô bảo thế. Không trao đổi cô nói to cái lại chuyển bút sang tay phải viết ngay.