[Funland] Xin ý kiến các cụ về F1 thuận tay trái?

lx125_black

Xe container
Chả là nhà em có 2 F1 (a cả sinh năm 2015, út 2019), thằng cả thì chắc chắn thuận tay trái rồi, còn thằng út thì đã nhìn thấy biểu hiện của việc thuận tay trái. Em đang đau đầu vụ này vì thằng đầu nhà em hiện tại nó rất ương, toàn làm ngược ý người lớn, nói không chịu nghe các cụ ạ. Mà sắp tới lại học chữ, viết chữ đến nơi rồi.
Em xin ý kiến các cụ là để cho 2 đứa nó phát triển theo tự nhiên hay phải tập chuyển sang tay phải.
Xin ý kiến các cụ về vấn đề này?
Em thì ngày xưa ông bà đánh khổ sở để chuyển sang tay Phải các cụ ạ.
Tại sao phải cho ý kiến nhỉ?
Cụ nên để con cụ học hành phát triển bình thường, cái cần điều chỉnh là quan niệm của cụ về tay thuận.
Con cụ chắc gì ương bằng nửa con nhà khác thuận tay phải đâu, haizz

AnhTiếnMobile

Xe điện
Thằng ku đầu nhà e 4 tuổi cũng thuận tay trái cũng phân vân ko biết nên để tự nhiên hay ép nó viết tay phải đây

atti_vn

Xe tải
"Tay chiêu đập niêu không vỡ" câu đó nó theo em suốt thời học cấp 1, ngày học vỡ lòng ban đầu em viết tay trái, sau thầy rèn viết tay phải đến bây giờ em vẫn nhớ oái lắm, nên cứ tranh thủ được là viết tay trái vì viết tay phải rất mỏi, đến năm lớp 2 em vẫn viết tay trái (viết trộm) và phải nên viết chậm so với bạn trong lớp. Từ lớp 3 trở đi thì em mới quen và từ đó đến bây giờ viết tay phải, giờ chỉ viết và dùng chuột máy tính là em dùng tay phải còn đâu vẫn dùng tay trái.
Có cái rât buồn cười là đi ăn, mấy ông nhăm nhe chiếm chỗ ngồi đầu bàn bên trái đều là mấy ông cầm đũa tay trái cả, chỉ có mấy ông cầm đũa tay trái mới kén chọn nhỗ ngồi. :D

ngu ngơ

Xe điện
Chỉ là tập một thói quen thôi mà, có gì phải quan trọng thế đâu. Cố định vào tay trái khi mọi thứ sau này đều thiết kế cho tay phải thì sử dụng vô cùng bất tiện. Rồi có nhiều thứ nó lại phải học làm quen. Theo em nên tập thói quen viết và cầm đũa tay phải, đấy là kinh nghiệm bản thân :D
Lái xe số tự động thì tay trái là một lợi thế, số sàn thì hơi vất vả.

114hangbong

Xe lăn
Thằng ku đầu nhà e 4 tuổi cũng thuận tay trái cũng phân vân ko biết nên để tự nhiên hay ép nó viết tay phải đây
Khi chơi với con cụ lưu ý dùng tay trái của cụ để nó phải dùng tay phải xem thế nào, có tự nhiên không đã. Nó bé mà dùng tay trái nhiều khi là do người đối diện dùng tay phải nên nó quen, nếu tự mình biết để đổi lại thì nó sẽ đổi theo đấy. Rồi xem lúc nó vẽ hay xếp hình mới biết được cụ ạ.

manh2810

Xe tăng
Nhà em con bé lớn năm nay lên lớp 3, cháu thuận tay trái. Hồi đó e cũng lăn tăn chuyện này, nhưng sau vẫn phải cho viết tay phải, 5t cho đi rèn chữ để cháu dần viết tay phải, gvào lớp 1 cháu viết chữ khá đẹp và ok, nhưng làm các việc khác vẫn tay trái, kể cả tô màu.
Thật sự viết bằng bút mực mà viết từ trái sang phải bằng tay trái thì chắc sẽ lem tùm lum

QN. Trần Tài

Xe đạp
Chả là nhà em có 2 F1 (a cả sinh năm 2015, út 2019), thằng cả thì chắc chắn thuận tay trái rồi, còn thằng út thì đã nhìn thấy biểu hiện của việc thuận tay trái. Em đang đau đầu vụ này vì thằng đầu nhà em hiện tại nó rất ương, toàn làm ngược ý người lớn, nói không chịu nghe các cụ ạ. Mà sắp tới lại học chữ, viết chữ đến nơi rồi.
Em xin ý kiến các cụ là để cho 2 đứa nó phát triển theo tự nhiên hay phải tập chuyển sang tay phải.
Thằng cả nhà em 2015 nó cũng thuận tay trái, cứ kệ nó cụ ạ

Martin 108

Xe tải
Em thuận tay trái, trừ mỗi ăn cơm và viết chữ là dùng tay phải vì hồi nhỏ bị mẹ và cô giáo đánh. Một số dụng cụ (liềm gặt, dao bào gọt vỏ) thì do thiết kế của nó nên dùng tay trái nhìn mắc cười. Giờ đa phần mọi việc em đều sử dụng 2 tay dc, nhưng cần sức mạnh thì tay trái vẫn hơn.

Em đá bóng kèo trái, và thấy có lợi thế tương đối so với người thuận chân phải

Masha123

Xe buýt
E cũng là đứa thuận tay trái mà phải viết tay phải đây, còn lại em dùng tay trái hết. Tay trái do não phải đk, não phải là nơi của trí tưởng tượng và sáng tạo nên tốt nhất là để trẻ thuận tay trái viết tay trái, bây giờ người ta còn phải đọc sách để giúp con luyện não phải, con mình có sẵn ưu thế lại đi kìm hãm. Đó là e thấy sách bảo thế. Còn còn thực tế em thấy những bạn thuận tay trái thấy đều khá thông minh và cá tính.

namizhon

Xe hơi
Em cũng là đứa thuận tay trái và bị ép viết tay phải, năm nay gần 30t thì em thấy bản thân có những vấn đề sau:
- viết chữ chậm và nhanh mỏi tay
- trong cuộc sống hàng ngày rất mất thời gian để phân biệt bên phải bên trái, cái này có phải là tư duy bị ảnh hưởng không các cụ?

Tonkin Nguyen

Xe điện
Website
shopyeuthuong.vn
chữ viết từ trái sang phải, nếu viết bút mực tay trái thì có bị tình trạng viết tới đâu xóa tới đó ko cụ? em cũng thuận tay trái nhưng bị ép viết tay phải, chỉ cầm đũa là cả 2 tay đều ngon
Cụ đọc những gì em viết về chữ Ả Rập. Họ viết từ phải sang trái. Ngày xưa Tàu với mình cũng thế, cũng có lem mực đâu.

Hy vọng cụ sai vì em như cụ nói.
Em thuận tay trái và ngu bền vững... híc.
Hic hic

Chuẩn cụ. E là thằng thuận tay trái và chân trái. Mãi giờ chỉ cầm bút tay phải do bị đập nhiều còn tất cả đều tay trái. Nhớ thể dục ngày xưa em toàn đặt chân trái trước ăn no que thì thôi. Hãy để tự nhiên
Thằng bạn làm kéo cáp FPT của em ấy, lúc thể dục có môn ném bóng. Thầy bắt nó ném bằng tay phải và nó ném còn kém hơn đám con gái, trong khi ném bằng tay trái thì nó đứng trong top 3 của lớp. Đến ạ với giáo dục VN!

Con gái em khi vào lớp 1 không quen dùng tay phải, cô giáo góp ý nhưng nhà em đề nghị cô cứ để con dùng tay trái viết. Cô hiệu trưởng quen em gọi đến bảo để cô kèm cho vì cô có kinh nghiệm rèn vài cháu chuyển sang viết tay phải rôi. Nhưng em bảo thưa chị em không muốn ép buộc con em phải theo các cháu khác. Nếu cháu dùng tay trái thuận tiện hơn thì cứ để cho cháu như vây vì em muốn nó phát triển tự nhiên để sau này không phải phụ thuộc vào em.

Lúc đó con bé lắm, em ép thì nó cũng phải nghe theo thôi, nhưng em để con tự chọn. Lúc đó em đi làm xa, chỉ thỉnh thoảng em trốn đến đón nó được. Những khi ấy nó mừng lắm, không chịu về ngay đâu mà dắt tay mẹ nó đi hết các hành lang và cả 2 cầu thang của trường khoe các tranh của nó treo ở đấy. Em nghĩ kệ nó phải hay trái chả quan trọng miễn nó hạnh phúc là thành công rồi. Sau rồi nó lớn cũng thế, nó thích món gì thì em tìm thầy dạy phù hợp cho nó.
Chúc mừng mợ đã có quyết định đúng!

Em cũng là đứa thuận tay trái và bị ép viết tay phải, năm nay gần 30t thì em thấy bản thân có những vấn đề sau:
- viết chữ chậm và nhanh mỏi tay
- trong cuộc sống hàng ngày rất mất thời gian để phân biệt bên phải bên trái, cái này có phải là tư duy bị ảnh hưởng không các cụ?
Đúng là bị ảnh hưởng đấy cụ. Bạn em cũng dính kiểu hay nhầm lẫn trái-phải dù lí thuyết là con trai thì khó bị nhầm cái đó hơn con gái.

hd-vt

Xe container
Em thuận tay trái.
Lợi là vật tay hơi bị ngon vì tay trái bọn kia yếu xìu.
Hại là chả biết sao, phải đi bên phải mà thỉnh thoảng cứ liệng sang trái hehe.
Chắc gốc dân ANH.....................
điêng hị hị.

RyDo68

Xe hơi
E cũng đang nhọ vụ tay trái F1 đây, trước cũng nghĩ để tự nhiên, nhưng giờ vào học chữ viết toàn ngược, đang phải rèn viết tay phải, còn làm j thì kệ làm tay trái.

AnhTiếnMobile

Xe điện
Khi chơi với con cụ lưu ý dùng tay trái của cụ để nó phải dùng tay phải xem thế nào, có tự nhiên không đã. Nó bé mà dùng tay trái nhiều khi là do người đối diện dùng tay phải nên nó quen, nếu tự mình biết để đổi lại thì nó sẽ đổi theo đấy. Rồi xem lúc nó vẽ hay xếp hình mới biết được cụ ạ.
Nhà em cũng rèn mãi cho nó luyện cầm sang tay phải nhưng cũng ko ăn thua
Thôi thì rèn mỗi viết chữ tay phải còn đâu thì mọi cái cho dùng tay trái vậy

darkks

[Tịch thu bằng lái]
đừng phế con cụ từ người có tài thành đầu bò.

114hangbong

Xe lăn
Nếu thê cụ kệ cho nó viết nốt tay trái đi đừng ép nó sang tay phải làm gì. Bố mẹ em đều là giáo viên nên các cụ cũng ép ghê lắm nhưng 2 vc em không thay đổi.

quangsot

Racing Boy
Thằng lớn nhà em nó thuận tay trái nhưng ngoài viết phải dùng tay phải do ở trường các cô buộc dùng tay phải còn đâu mọi thứ khác nó dùng tay trái hết. Ở tây nó có cửa hàng chuyên bán đồ cho người sử dụng tay trái nhưng ở mình ít bán nên người thuận tay trái cũng mệt phết.

DUCHOPHE

[Tịch thu bằng lái]
Thuận tay trái là về sau sẽ làm quan toa đấy cụ, cứ để cháu nó phát triển tự nhiên...:D

114hangbong

Xe lăn
Nhà cụ cổ quá làm con cái nó thiệt đấy. Sao ko cho nó phát triển tự nhiên. Sau này cụ mấy khi viết ngoài ký thì toàn rê chuột thôi.