[Funland] Xoay quanh 2 chữ "thực tập"

tellme

Xe tăng
Chả hiểu thớt viết gì nữa.
Có điều: doanh nghiệp không mặn mà gì với thực tập sinh vì:
- kiến thức của họ không đủ để thực hiện công việc
- họ không có ý định gắn bó với DN hay xây dựng DN. DN biết là sau khi họ thực tập xong họ sẽ đi k0 lời từ biệt
- tốn tài nguyên cho TTS: từ việc phải dạy ATLĐ, nội quy đến phải dành cho họ máy móc thiết bị.
- bất cứ việc gì DN cũng sẽ phải chịu đặc biệt là khi họ gây mất ATLĐ.
Nếu có một người làm tốt, em nghĩ DN sẽ trả trợ cấp và mời gia nhập ngay.

Vậy nên: nhìn cái gì cũng phải nhìn từ 2 phía. Làm được việc thì mới có thu nhập.

Mr.KuTeu

Xe tải
Ngày xừa em đi thực tập ở công trường, cũng giúp cho công trường mấy việc vặt như giám sát đổ bê tông, bóc khối lượng thép, cốt liệu bê tông để thợ họ chuẩn bị... Được ông Đội trưởng thi công cho đi uống bia suốt, hết kỳ thực tập về trường làm đồ án ông ý cho 500k (Cuối năm 1998).
Bên em thì đơn giản hơn, xin dấu với chữ ký thì phải có tí giới thiệu. Em nhận nhiều chú vào thực tập, trao đổi luôn: nếu chỉ cần ký/ dấu thì khác, còn chỗ anh thì làm xây dựng, nhận học việc => hết học việc chờ mày ra trường, sau đó muốn làm ở đây mà cty thấy phù hợp thì thậm chí còn mời làm; được cái toàn nghiêm túc và yêu cầu như cbkt nên ai vào học việc xong thì đều ngon lành hết, phỏng vấn thử việc ở Hòa Bình, Coteccons hay bản thân cty (nhỏ thôi) đều đc đánh giá đạt yêu cầu.
Có tí quen biết thì (nếu họ chỉ cần xác nhận) cho họ làm đồ án/ lượn công trường lấy kinh nghiệm rồi xác nhận thôi.

em đã cho cái thời thực tập "không lương" vào dĩ vãng rồi ạ
Hồi ấy ông DN cũng hứa hẹn suông nhưng chả có nổi 1 xu nào, đùn ba cái việc vặt cho internship làm, éo cho internship bén mảng vào phòng project, bắt dùng laptop cá nhân x-( cảm thấy có mùi lợi dụng nên em out, bọn bạn thì cứ đâm đầu vào đó cho khôn ra ;)) Em cay cú về trường xin cái đề tài, bắt cặp với thằng cùng đam mê để làm app, lấy điểm tốt nghiệp. Đáng ra em nên tìm 1 DN đàng hoàng, hoặc dẹp cái vụ TT mới phải :">

SV của cự TT ngành gì vậy? Món này em có thể tư véo cụ dc.
IT khá rộng cụ ạ:
-mobile
-network
-software engineering
-front-end, back-end hoặc full-stack (developing web)

rất mong được cụ chỉ bảo thêm

Khổ, đúng là nhiều ông đầu óc dư quả dưa hấu, toàn nước.

Điều đầu tiên & quan trọng nhất là các bạn thực tập sinh đều học được quy trình tất yếu để sau "khởi nghiệp" mới lị "làm chủ" là phải tận dụng tối đa mọi nguồn lực để phát triển roanh nghiệp trong đó có nguồn lực cả lao động rẻ và miễn phí.

Cái đó phải mất nhiều tiền mới học được, mà ở đây người ta đã cho học miễn phí rồi còn kêu ccc.;))

Đấy, thấy bất công thì đừng đi thực tập nữa, cứ cầm bằng ra trường mà "Dial" lương ngàn đô đê. :D

Hay nộp $7k cho mấy ông tư vấn thực tập sinh Nhựt Bổn sang dọn bùn phóng xạ mí lại hỏi bọn thanh niên bên ý xem chúng nó có mất xèng khi đi thực tập không. :))
Không nên dạy SV bóc lột và cũng không cần phải bóc lột SV @-) một ngày không xa SV sẽ cạnh tranh với DN và cướp khách hàng, hỏi thằng nào ngon vậy, ừ thì là cái thằng mà ngày xưa bị anh bóc lột đấy :-@

Đi thực tập mà được nhận vào và hướng dẫn giao cho công việc cụ thể đúng ngành nghề đã học để làm là tốt lắm rồi. Không lo học hỏi kiến thức, kinh nghiệm đã lo đòi hỏi lương. Số bạn trẻ suy nghĩ kiểu đó sẽ khó tiến bộ hơn các bạn khác.
Còn muốn kiếm tiền thì đi làm công việc đơn giản như bán hàng, ship, grab... sẽ kiếm được tiền ngay nhưng chả tích lũy được gì mấy về kiến thức chuyên môn và kinh nghiệm đã được học cả. Về lâu dài sẽ khó có cơ hội phát triển
cụ tiêu cực ghê :-/
Như em đã nói ở đầu thớt, DN không đào tạo nghề free bao giờ. Nhưng SV không phải là nô lệ để khai thác sức lao động.
Khi join vào dự án thực tế của DN, buộc phải trả công cho internship theo những gì mà chúng nó làm được. Ít nhiều vẫn nên trả để chúng nó có trach nhiệm:>

G810

[Tịch thu bằng lái]
Không nên dạy SV bóc lột và cũng không cần phải bóc lột SV @-) một ngày không xa SV sẽ cạnh tranh với DN và cướp khách hàng, hỏi thằng nào ngon vậy, ừ thì là cái thằng mà ngày xưa bị anh bóc lột đấy :-@
Đồ dở người.
Không học cách bóc lột-không bóc lột mà đòi, khởi nghiệp, cướp khách mới cạnh tranh.

HUNGBDA79

[Tịch thu bằng lái]
Con win này còn gần như nguyên bản. Em để ở quê thi thoảng về có xe vi vu loanh quanh.
Cụ đi ít thì nhượng lại cho e hôm trc có thằng cu e nó phi qua nhà mà bồi hồi vãi, e đang cgayj lianh quanh chú này, bốc lốp láp tốt bàm đg chạy ngoại ô 100 ổn, nhà e chả có ô tô như cụ 2 vc đùm dúm vs 2 đứa con mưa gió đến khổ.

Hưng Hitachi

Xe máy
Website
thegioidienmayonline.com
nói chung là đứng trên khía cạnh doanh nghiệp thì 100% là muốn tìm nguồn nhân lực giá rẻ hoặc Free như sinh viên thực tập( có công ty nói không với sinh viên thực tập) vì sinh viên chưa có chút kiến thức nào về công việc mình sắp làm phải đào tạo từ đầu và chỉ bảo tận tình thì mới làm được còn không thì lại ngồi đánh văn bản, rót nước mời sếp hàng ngày rồi hết thực tập thì chào tạm biệt. còn với sinh viên mới ra trường hoặc chuẩn bị ra trường với kiến thức học trong trường ra nghĩ muốn tìm được công việc vừa học thêm kinh nghiệm lại vừa có tiền lương ( cái này rất khó ) bạn chỉ có thể chọn 1 trong 2 đó là có kinh nghiệm thì không lương và muốn có lương thì không có kinh nghiệm, chính vì nghĩ mình học ĐH cao siêu thì ra phải tìm công việc ngon lương cao còn việc lương thấp nặng nhọc thì không làm dẫn tới thừa thầy thiếu thợ hay nói toẹt ra là tỷ lệ cử nhân chiếm đa số trong nhóm đang thất nghiệp tại việt nam( đây là ý kiến của riêng em từng là sinh viên nghĩ như thế này và sau khi va vấp rồi thì lại nghĩ ngược lại)

thubayvn

Xe tải
Thực tập ở Cq nhà nước:
1. Đến sớm hơn các ma cũ :)
2. Quét dọn phòng làm việc :)
3. Rửa ấm pha trà, ngồi rung đùi chờ các ma cũ đến nhận xét :)
4. Thu hoạch sau thời gian thực tập: E đã tiếp thu được rất nhiều kinh nghiệm làm việc, đây là những bài học cực kỳ bổ ích mà tất cả các trg học ko đào tạo ạ :)

omerta77

Xe điện

cụ tiêu cực ghê :-/
Như em đã nói ở đầu thớt, DN không đào tạo nghề free bao giờ. Nhưng SV không phải là nô lệ để khai thác sức lao động.
Khi join vào dự án thực tế của DN, buộc phải trả công cho internship theo những gì mà chúng nó làm được. Ít nhiều vẫn nên trả để chúng nó có trach nhiệm:>
DN chỉ tập trung đào tạo và trả lương nếu xác định thực tập xong làm cho DN. Kể cả không free thì cũng chả DN nào muốn bỏ công sức ra đào tạo mấy bạn thực tập vài tháng cả. Giao việc cho các bạn ý làm ít hiệu quả mà còn phải mất công kiểm tra giám sát kỹ vì nếu xảy ra lỗi thì DN thiệt hại. Thà trả lương cho 1 người làm được việc còn hiệu quả hơn nhiều so với vài bạn thực tập (và họ còn gắn bó lâu dài với DN).
DN có thể hỗ trợ cho thực tập nếu thấy phù hợp chứ không phải trả lương.

P/s: Riêng cái suy nghĩ đi thực tập học nghề mà phải có tiền mới có trách nhiệm là đã éo muốn nhận rồi. Người ta không thu phí đào tạo là còn may đấy. Bảo sao có cử nhân phải giấu bằng đi để xin vào làm công nhân phổ thông. Ở Cty e luôn. Chỉ thích làm công nhân có lương ngay chứ không chấp nhận làm nhân viên hưởng lương học việc để có cơ hội lâu dài hơn.

Chỉnh sửa cuối:

hoangnh.hut

Xe buýt
Website
dongyansinhduong.com
Hồi ấy ông DN cũng hứa hẹn suông nhưng chả có nổi 1 xu nào, đùn ba cái việc vặt cho internship làm, éo cho internship bén mảng vào phòng project, bắt dùng laptop cá nhân x-( cảm thấy có mùi lợi dụng nên em out, bọn bạn thì cứ đâm đầu vào đó cho khôn ra ;)) Em cay cú về trường xin cái đề tài, bắt cặp với thằng cùng đam mê để làm app, lấy điểm tốt nghiệp. Đáng ra em nên tìm 1 DN đàng hoàng, hoặc dẹp cái vụ TT mới phải :">

IT khá rộng cụ ạ:
-mobile
-network
-software engineering

Chỉ bảo nghe to tát, e ko dám nhận.
Thực tập thì có 2 loại:
1. Loại dành cho sv có khả năng, muốn phát triển chuyên môn
Loại này thường các cty chỉ nhận số lượng ít, cùng vào làm việc với họ. Họ giao việc, hướng dẫn, từ công việc mà phát triển thêm chuyên môn về 1 hướng nào đó. Nếu làm tốt ra trường có thể dc giữ lại làm theo cv chuyên môn.
Loại này có thể dc nhận lương, có thể chỉ hỗ trợ nữa ăn (thu nhập gần như ko có, đổi lại ko làm việc bằng chân tay mà bằng đầu, nâng cao chuyên môn).
2. Loại dành cho sv đại trà, làm việc sản xuất trực tiếp
Loại này thực chất là làm công nhân cho các đơn vị sản xuất. Lương kém công nhân chút, thu nhập cao hơn loại 1 nhưng vất vả và hầu như ko thu dc tí chuyên môn nào.
Loại này vẫn có cơ hội dc giữ lại công ty nhưng vị trí còn tùy.

HUNGBDA79

[Tịch thu bằng lái]

IT khá rộng cụ ạ:
-mobile
-network
-software engineering

Viết tốt, tôi h dell viết đc câu nào tiếng anh cho chuẩn như bạn:))

v-kong

[Tịch thu bằng lái]
Cụ đi ít thì nhượng lại cho e hôm trc có thằng cu e nó phi qua nhà mà bồi hồi vãi, e đang cgayj lianh quanh chú này, bốc lốp láp tốt bàm đg chạy ngoại ô 100 ổn, nhà e chả có ô tô như cụ 2 vc đùm dúm vs 2 đứa con mưa gió đến khổ.
Con xe đầu tiên giữ em lại làm kỷ niệm, với lại em vẫn thích được thi thoảng vê ga.

tuan1nguyen

Xe hơi
vấn đề muôn thuở mỗi người 1 ý kiến rồi, quan trọng ở sinh viên quyết định làm hay ko làm, ko làm thì thoi nhưng đã làm rồi thì trao đổi thẳng thắn,kĩ càng, còn lại thì sướng khổ hay ko là do mình mà, kêu than quá làm chi

Viết tốt, tôi h dell viết đc câu nào tiếng anh cho chuẩn như bạn:))
em không viết câu tiếng anh nào cụ ạ
mấy từ ngữ chuyên ngành em để nguyên vì nếu dịch nghĩa sang tiếng Việt nó dài dòng, dở hơi lắm :-ss

Đồ dở người.
Không học cách bóc lột-không bóc lột mà đòi, khởi nghiệp, cướp khách mới cạnh tranh.
cụ nghĩ cứ khởi nghiệp, cạnh tranh giành khách thì phải bóc lột ạ ?
à công ty cũ em làm, chớ hề bóc lột bất cứ ai, sản phẩm làm ra vẫn cạnh tranh và hút khách nha cụ

DN chỉ tập trung đào tạo và trả lương nếu xác định thực tập xong làm cho DN. Kể cả không free thì cũng chả DN nào muốn bỏ công sức ra đào tạo mấy bạn thực tập vài tháng cả. Giao việc cho các bạn ý làm ít hiệu quả mà còn phải mất công kiểm tra giám sát kỹ vì nếu xảy ra lỗi thì DN thiệt hại. Thà trả lương cho 1 người làm được việc còn hiệu quả hơn nhiều so với vài bạn thực tập (và họ còn gắn bó lâu dài với DN).
DN có thể hỗ trợ cho thực tập nếu thấy phù hợp chứ không phải trả lương.

P/s: Riêng cái suy nghĩ đi thực tập học nghề mà phải có tiền mới có trách nhiệm là đã éo muốn nhận rồi. Người ta không thu phí đào tạo là còn may đấy. Bảo sao có cử nhân phải giấu bằng đi để xin vào làm công nhân phổ thông. Ở Cty e luôn. Chỉ thích làm công nhân có lương ngay chứ không chấp nhận làm nhân viên hưởng lương học việc để có cơ hội lâu dài hơn.
-trả lương khi làm được nhiệm vụ đề ra, hoặc là sa thải khi không có nhu cầu; cụ không thể cổ xúy việc bóc lột SVTT, nhưng em cũng không ưa lắm mấy SVTT đèo bòng đòi hỏi này nọ >:D<
-phí đào tạo ? DN đâu phải nhà trường giáo dục đâu mà thu phí hả cụ , họ dạy việc và thu đc lợi ích ngay khi SVTT nhận nhiệm vụ
còn những ông tướng thích làm công nhân lãnh lương ngay thì có khác gì bọn grab, shipper gắn nhãn "làm CÔNG TY" cho oách (:| khéo lương grab và shipper còn cao chán, ở NT đã 7-8 củ trừ phí rồi

1.25 ton

Xe điện
Theo em thì cụ nên chia loại thực tập:
+ Loại A: các bạn có khả năng, tay nghề, cần cù, thông minh nhanh nhẹn trong thời gian thực tập, phù hợp với nhu cầu và có khả năng đóng góp lợi ích kinh tế cho doanh nghiệp. Nếu là loại này, thì doanh nghiệp sẽ trả khoản phụ cấp nào đó, thậm chí còn sẵn sàng nhận vào làm chính thức khi tốt nghiệp.
+ Loại B: Nhà trường giới thiệu, ngây ngây ngô ngô, đến chỉ tổ làm mất thời gian. loại này tốt nhất đóng dấu sẵn vào trang giấy A4, rồi mời bọn nó đi chỗ khác chơi.
+ Loại C: Cấp trên giới thiệu, khách hàng nhờ vả, loại này có thể là một trong 2 loại A,B. Nhưng đều có chung đối sách là đối xử lịch sự, hướng dẫn chi tiết, giao việc từ dễ đến đến khó, cử người cầm tay chỉ việc, trả phụ cấp đàng hoàng...
+ Loại D: người nhà, bạn bè, loại này dễ bị ép phải nhận vào làm lắm, cho nên tốt nhất là rèn như rèn sắt lúc còn nóng, nó chịu được thì mình nhận, còn nếu không nó tự té. loại này không cần trả phụ cấp học việc, trừ khi xác đinh nhận nó vào làm.:)

omerta77

Xe điện
-trả lương khi làm được nhiệm vụ đề ra, hoặc là sa thải khi không có nhu cầu; cụ không thể cổ xúy việc bóc lột SVTT, nhưng em cũng không ưa lắm mấy SVTT đèo bòng đòi hỏi này nọ >:D<
-phí đào tạo ? DN đâu phải nhà trường giáo dục đâu mà thu phí hả cụ , họ dạy việc và thu đc lợi ích ngay khi SVTT nhận nhiệm vụ
còn những ông tướng thích làm công nhân lãnh lương ngay thì có khác gì bọn grab, shipper gắn nhãn "làm CÔNG TY" cho oách (:| khéo lương grab và shipper còn cao chán, ở NT đã 7-8 củ trừ phí rồi[/QUOTE]

Cụ nói chuyện mâu thuẫn bỏ mợ. Nói tóm lại e chả hiểu cụ muốn bênh cái gì nữa. Thôi e té :D

Tomtep1

Xe tải
Ngày xừa em đi thực tập ở công trường, cũng giúp cho công trường mấy việc vặt như giám sát đổ bê tông, bóc khối lượng thép, cốt liệu bê tông để thợ họ chuẩn bị... Được ông Đội trưởng thi công cho đi uống bia suốt, hết kỳ thực tập về trường làm đồ án ông ý cho 500k (Cuối năm 1998).
Uống bia xong, Ông ý có cho cụ đi đến ....Z ko, hay chỉ cho đến ...Y thôi😛😛😛

Hooks

Xe tăng
Chào các bác tài.
Trên otf đã có rất nhiều thớt nói về vấn đề sinh viên thực tập rồi. Cũng chỉ xoay quanh mấy vấn đề cũ rích. Ấy vậy mà đáng để bàn lắm ạ.
  • Thực tập có lương không ?
  • Điều kiện như thế nào, sinh viên thực tập sẽ làm cái gì...
  • Quyền lợi của SV thực tập.
  • Etc

Em thấy ý kiến của nhiều cụ rất tiêu cực, kiểu như không mấy cảm tình khi sinh viên than khổ ?

Quan điểm của em trung lập hơn. Các cụ sẽ nghĩ đến những tiêu cực của sv ăn no rửng mỡ, "chả bằng 1 góc các cụ ngày xưa"... Em tôn trọng quan điểm đó ở những người từng trải, tuy nhiên đó quá chung chung đi, không bao quát được vấn đề !

Quan điểm của em: Doanh nghiệp tuyển sv thực tập, hoặc bị nhà trường "đẩy" trách nghiệm đào tạo Internship, dù trường hợp nào cũng nên thỏa thuận rạch ròi. Em thấy nhiều trường hợp như ở Nha Trang quê em, rất nhiều DN cứ mập mờ và hứa hẹn để bòn rút không công sức lao động của SVTT.

CÒn quan điểm của các cụ thế nào ? :D

Trong thớt ngoài mấy cmt hám gái ra, em tạm đúc lại 2 luồng ý kiến của các cụ.
  1. DN không có nghĩa vụ phải đào tạo thực tập sinh, họ là doanh nghiệp, not "trường học". Ở cty cũ của em, họ nói SV đã cống nạp cho nhà trường khá nhiều tín chỉ cho thực tập, giá trung bình bây giờ tầm 350k/tc, nếu cần thì đi mà đòi nhà trường chứ họ không đưa !!...
    Trừ những khoa hiếm hoi như cơ khí điện tử (tức là có sẵn cơ sở vật chất) cho SV đi tt tại trường thì toàn bộ các ngành khác đều trấn lột từ 4->10tc tùy trường cho một đợt thực tập của mỗi SV, đây là khoản tiền khổng lồ, và đẩy nghĩa vụ đào tạo cho DN. Trường học không xì ra bất cứ xu nào hỗ trợ SV ngoại trừ mấy suất học bổng.
    Điều này hơi tổ lái và cay đắng nhưng em cho là đúng ;) Các cụ gạch đá thoải mái

2. Nhiều cụ có vẻ không thích kiểu internship đòi quyền lợi nhỉ ? Tuy nhiên đúng là những thực tập tiềm năng tham gia trực tiếp đóng góp sức lao động cho DN thì đáng lẽ internship phải hưởng quyền lợi. Hay nói thẳng cmnra là tiền công, để cho internship có động lực, có trách nhiệm. Thay vì mấy câu hứa hẹn suông rồi nuốt lời.
    Em đồng ý là đi thực tập học nhiều hơn làm, nhưng quyền lợi của internship em sẽ nói ở cmt kế tiếp
Cảm ơn cả nhà đã quan tâm ^^

Cụ nào thích tuyển thực tập nữ thì apply bộ phận HR của công ty/xí nghiệp để lọc hồ sơ mấy em gái nhé :))
Bạn nói dài dòng đọc chẳng hiểu gì cả. Đọc các câu trả lời mới hiểu ý của bạn là gì.

Bạn đừng vo tròn tất cả SV TT lại làm một, vì SV các ngành học là khác nhau. Cuộc sống là cuộc mua bán trao đổi ko ai cho ko ai cái gì. Nhưng bạn muốn đàm phán "mua bán, trao đổi" thì bạn phải trưng được "sản phẩm" ra đã. Phải ko?

- SV các ngành sáng tạo như Mỹ thuật, Mỹ thuật công nghiệp, Kiến trúc... họ đã đi làm, kiếm tiền từ những năm thứ 2, thứ 3 rồi. Và họ có thể trưng ra các sản phẩm do chính họ thực hiện. viẹc đánh giá kỹ năng của SV thông qua sản phẩm của họ trở nên đơn giản. Vì vậy, khi đi TT, họ thường được chính thức tham gia project, nhận 70% - 100% lương của một nhân viên chính thức hoặc lương theo khối lượng công việc. Nhưng đôi khi họ sẵn sàng nhận mức thấp hơn để đổi lại mối quan hệ về lâu dài cho công việc.

- SV các nghành kỹ thuật thì không hoặc khó có "sản phẩm" để DN "định giá" mà trao đổi như trên. Nhưng SV ngành kỹ thuật cũng có lợi thế vì những gì họ học cũng khá gần vơi thực tế. Việc đi TT có lương hay ko còn phụ thuộc vào DN có cần người hay ko. Khối kỹ thuật, nếu có được hỗ trợ thì cũng ko thể cao được như khối ngành sáng tạo. Nếu muốn mình ko bị thiệt thì hãy đàm phán trước khi vào TT.

- SV khối Kinh tế - Quản trị ý mà, chả có mấy DN đồng ý nhận đâu mà đòi hỏi này nọ. Muốn đi TT rồi tham gia vào quản trị DN? Chả ai muốn lộ thông tin để Thuế họ sờ vào cả, cũng chằng DN nào muốn tiết lộ bí quyết KD cho người lạ đâu. Vì vậy quên đòi hỏi đi.

Vậy nên đừng gom SV tất cả các ngành vào làm một rồi kêu ca, nó ko hợp lý tẹo nào.