[TNGT] Xử lý sau tai nạn, các cụ trợ giúp em với

Boytriton

Xe điện
ví dụ là cụ thì cụ rộng đến cỡ nào ạ? :D
Cụ bồi thường cho ngta chi phí sửa xe, viện phí, cho chú xxx độ 5l sau khi hòa giải các bên, phi trông giữ xe (cả 3 cái)
Còn để mà cãi chắc lâu lắm, vì em dự là khi cụ chủ đã xi-nhan và sang hết 2/3 thân xe của mình rồi thì cái bác 2b kia phải nhìn thấy và làm chủ tốc độ chứ, bác ấy phi nhanh quá nên mới không phanh kịp và đè vào đầu xe cụ chứ... Nhưng thôi, trời lạnh thế này ngta chắc cũng đau lắm, cụ giải quyết nhanh đi.

azzA

Xe tải
Em cũng ức vụ vừa gặp hôm trước.
Đoạn ngã 3 Phạm văn đồng đoạn gần Metro, em và các 4b khác đi đúng làn và rất chậm.
Các xe cứ nhích từng buớc. Vậy mà, Pammm.... Một em 2b hình như là 2 nữ ngồi trên đâm vào mít xe em. Em nhìn lại thì thấy họ hơi bị nghiêng xe rồi vội vàng chạy mất. Về đến nhà kiểm tra thì bị tróc một mảng sơn. Hic. Tức quá.
Nếu hôm đó 2b kia mà lăn ra làm sao thì chắc em cũng phải đền. Nhục thía.
Tình hình với cách giải quyết của xxx thế này thì nhà mềnh vẫn cứ luôn thiệt theo kiểu xe to thiệt thay xe nhỏ cụ nhỉ. Suy nghĩ cũng logic kiểu "kiếm chác" của xxx là "bắt bẻ thằng to thì kiếm được to hơn là thằng nhỏ" chứ chẳng cần quan tâm luật liếc gì đâu

azzA

Xe tải
Cụ Chủ thớt gọi cho em, hoặc để lại sdt em gọi lại em tư vấn cho, thời gian gấp nên em ko type ở đây nữa cụ nhé. Số em: ko chín bốn ba 437 chín chín chín. Em Còm SN 85 cho dễ xưng hô ạ.
Đường đi nước bước của cụ Còm đã giúp em những thông tin hữu ích, có mỗi cái chưa thấy cụ nêu là chi phí phạt hành chính là bao nhiêu :D
Cảm ơn cụ nhiều!

dunno

Xe hơi
Coi như cái hạn cuối năm cụ chủ thớt ạ. May mà người ngợm bị xây xát nhẹ. Hồi 2008 em bị vụ cũng gần thế này mà tổng cộng đi một con matiz đấy. Của đi thay người

sontung1987

Xe hơi
Thật ra 2 cụ bị ngã thì như thế cũng xứng đáng rồi bác ạ. Cũng không thiệt thòi lắm cho cả 2 bên đâu. xxx ăn của cụ 3 củ mới ức kia kìa.

FANCRV

Xe tăng
5,2M chả nhiều cũng không ít cho 1 vụ thế này. Chỉ tiếc là Cụ đưa cho xxx hơi quá tay, chả hiệu phạt những lỗi gì mà đến 2.5M vậy ?

conghang_2000

Xe máy
Cháu thấy cụ hào phóng cho xxx quá. Tự nhiên thấy căm xxx. Cái thằng chả ngã, chả hỏng gì đút túi 3 củ. Xin lỗi cụ là cháu tức cả cụ. Cụ phá giá làng rồi.

nuocloc

Xe đạp
xxx kiếm tiền của dân dễ thật!!!

azzA

Xe tải
Cháu thấy cụ hào phóng cho xxx quá. Tự nhiên thấy căm xxx. Cái thằng chả ngã, chả hỏng gì đút túi 3 củ. Xin lỗi cụ là cháu tức cả cụ. Cụ phá giá làng rồi.
Hix cụ, em đã bẩu là chưa có kinh nghiệm thì mới post lên nhờ các cụ trợ giúp nhưng có ai tư vấn được giúp em là phạt hành chính của cái này nó bao nhiêu đâu ? Cụ biết thì cho em tỏ với ah

azzA

Xe tải
Thật ra 2 cụ bị ngã thì như thế cũng xứng đáng rồi bác ạ. Cũng không thiệt thòi lắm cho cả 2 bên đâu. xxx ăn của cụ 3 củ mới ức kia kìa.
Em không lăn tăn vụ chi phí cho 2 chủ xe máy, nhưng em không hiểu ý cụ là "Thật ra 2 cụ bị ngã thì như thế cũng xứng đáng rồi bác ạ" là gì ? Chả lẽ cứ ai ngã là được đền bù mà không cần quan tâm đến luật, quan tâm đến thiệt hại của phía bên kia, chã lẽ luôn cứ xe nhiều bánh phải đền xe ít bánh hơn ?

trahpg

Xe máy
Hix cụ, em đã bẩu là chưa có kinh nghiệm thì mới post lên nhờ các cụ trợ giúp nhưng có ai tư vấn được giúp em là phạt hành chính của cái này nó bao nhiêu đâu ? Cụ biết thì cho em tỏ với ah
Của cụ chắc là cái này đây:
Xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ Số văn bản:146/2007/NĐ-CP
Nội dung tóm lược: Bao gồm các quy định về
- Hành vi vi phạm và mức phạt
- Thẩm quyền và thủ tục xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ……
Nội dung chi tiết:
CHÍNH PHỦ​
Số: 146/2007/NĐ-CP​

CỘNG HOÀ XÃ HỘI CHỦ NGHĨA VIỆT NAM​
Độc lập - Tự do - Hạnh phúc​
----- o0o -----​
Hà Nội , Ngày 14 tháng 09 năm 2007
NGHỊ ĐỊNH
Quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực
giao thông đường bộ
CHÍNH PHỦ
Căn cứ Luật tổ chức Chính phủ ngày 25 tháng 12 năm 2001;
Căn cứ Luật giao thông đường bộ ngày 29 tháng 06 năm 2001;
Căn cứ Pháp lệnh xử lý vi phạm hành chính ngày 02 tháng 07 năm 2002;
Xét đề nghị của Bộ trưởng Bộ Giao thông vận tải và Bộ trưởng Bộ Công an,
...............
Chương II
HÀNH VI VI PHẠM HÀNH CHÍNH, HÌNH THỨC VÀ MỨC XỬ PHẠT
Mục 1: VI PHẠM QUY TẮC GIAO THÔNG ĐƯỜNG BỘ​
Điều 8. Xử phạt người điều khiển, người ngồi trên xe ôtô và các loại xe tương tự ôtô vi phạm quy tắc giao thông đường bộ
................
7. Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng đối với người điều khiển xe vi phạm một trong các hành vi sau đây:
...............
d) Không chú ý quan sát, điều khiển xe chạy quá tốc độ quy định gây tai nạn giao thông; tránh, vượt không đúng quy định gây tai nạn giao thông hoặc không giữ khoảng cách an toàn giữa hai xe theo quy định gây tai nạn giao thông.

Ngoài ra còn có thể bị thêm:
11. Ngoài việc bị phạt tiền, người điều khiển xe vi phạm còn bị áp dụng các hình thức xử phạt bổ sung và các biện pháp sau đây:
........
d) Vi phạm điểm c khoản 6; điểm c, điểm d khoản 7; khoản 9 Điều này bị tước quyền sử dụng giấy phép lái xe 90 (chín mươi) ngày.

Trường hợp của cụ nếu trước đây chịu khó đi chợ cho vợ nhiều (mặc cả quen!) thì có thể giảm nhẹ đcj. Chúc cụ tai qua nạn khỏi!

vô lăng vuông

Xe đạp
Các bác cho em hỏi là trường hợp này bảo hiểm trách nhiệm dân sự không có tác dụng gì ạ? lúc gặp chuyện như này gọi đường dây nóng của bảo hiểm thì có ích gì không ạ?

zippor

Xe buýt
Đường đi nước bước của cụ Còm đã giúp em những thông tin hữu ích, có mỗi cái chưa thấy cụ nêu là chi phí phạt hành chính là bao nhiêu :D
Cảm ơn cụ nhiều!
Lúc nào rảnh cụ post cái "đường đi nước bước" cho anh em tham khảo nhá, iem chưa gặp tình huống này bao giờ nên cũng chạ biết dư lào nếu lâm vào tình trạng này.

nampan80

Xe tải
Em nói thực cụ thông cảm bỏ quá cho, em thấy chán cái cách giải quyết của cụ và khá nhiều người khác lắm, thảo nào mà thiên hạ vẫn còn đầy thằng kiếm chác được. Ra đường em sai em xin lỗi ngay, nếu có bắt đền em cũng đền luôn, nhưng mà nếu em mà không sai cò quay em cái kiểu thế này em táng cho vỡ alo luôn. Trước khi táng giảng giải cho nó xem nó sai thế nào nó ngu ra làm sao để lần sau nó chừa, chứ cụ cứ giải quyết thế này rồi lại ra rả chửi là cứ xe to phải đền xe nhỏ.
Trước em cũng bị 1 vụ như cụ, sau đó 1 lũ nhâu nhâu ra chó đàn đòi đánh em, trong khi thằng cha bị ngã chưa hề ý kiến gì, có 1 thằng già già *** to nhất cứ chỉ mặt em bảo đánh bỏ mẹ nó đi, em léo nhịn được mới chỉ mặt nó em bảo cái xịt mẹ con chó nào nào đòi đánh bố nhào vào đây, xịt mẹ chúng mày biết đúng sai thế nào léo nào mà đã to mồm, thế mà cái đạm cà mau con chó to mồm ấy lủi luôn 1 mạch cấm ho he quay lại luôn. Mấy con chó này chỉ nhìn mặt mà cò quay thôi cụ ạ, mình rắn là nó *** mẹ ra quần ngay.

Em bức xúc thay cho cụ nên có vài lời, mong cụ đại xá!

hoanglz

Xe máy
Xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ Số văn bản:146/2007/NĐ-CP
- Thẩm quyền và thủ tục xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ……
Nội dung chi tiết:
CHÍNH PHỦ​

----- o0o -----​
NGHỊ ĐỊNH
giao thông đường bộ
CHÍNH PHỦ
...............
Chương II
Điều 8. Xử phạt người điều khiển, người ngồi trên xe ôtô và các loại xe tương tự ôtô vi phạm quy tắc giao thông đường bộ
................
7. Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng đối với người điều khiển xe vi phạm một trong các hành vi sau đây:
...............
d) Không chú ý quan sát, điều khiển xe chạy quá tốc độ quy định gây tai nạn giao thông; tránh, vượt không đúng quy định gây tai nạn giao thông hoặc không giữ khoảng cách an toàn giữa hai xe theo quy định gây tai nạn giao thông.

11. Ngoài việc bị phạt tiền, người điều khiển xe vi phạm còn bị áp dụng các hình thức xử phạt bổ sung và các biện pháp sau đây:
........
d) Vi phạm điểm c khoản 6; điểm c, điểm d khoản 7; khoản 9 Điều này bị tước quyền sử dụng giấy phép lái xe 90 (chín mươi) ngày.

Trường hợp của cụ nếu trước đây chịu khó đi chợ cho vợ nhiều (mặc cả quen!) thì có thể giảm nhẹ đcj. Chúc cụ tai qua nạn khỏi!
Theo như mô tả của cụ chủ thớt và và văn bản này thì cụ chủ thớt chẳng sai gì.
Dù sao đi 4b thì thiệt rồi, đành nhịn mà móc túi thôi b-(

azzA

Xe tải
Em nói thực cụ thông cảm bỏ quá cho, em thấy chán cái cách giải quyết của cụ và khá nhiều người khác lắm, thảo nào mà thiên hạ vẫn còn đầy thằng kiếm chác được. Ra đường em sai em xin lỗi ngay, nếu có bắt đền em cũng đền luôn, nhưng mà nếu em mà không sai cò quay em cái kiểu thế này em táng cho vỡ alo luôn. Trước khi táng giảng giải cho nó xem nó sai thế nào nó ngu ra làm sao để lần sau nó chừa, chứ cụ cứ giải quyết thế này rồi lại ra rả chửi là cứ xe to phải đền xe nhỏ.
Trước em cũng bị 1 vụ như cụ, sau đó 1 lũ nhâu nhâu ra chó đàn đòi đánh em, trong khi thằng cha bị ngã chưa hề ý kiến gì, có 1 thằng già già *** to nhất cứ chỉ mặt em bảo đánh bỏ mẹ nó đi, em léo nhịn được mới chỉ mặt nó em bảo cái xịt mẹ con chó nào nào đòi đánh bố nhào vào đây, xịt mẹ chúng mày biết đúng sai thế nào léo nào mà đã to mồm, thế mà cái đạm cà mau con chó to mồm ấy lủi luôn 1 mạch cấm ho he quay lại luôn. Mấy con chó này chỉ nhìn mặt mà cò quay thôi cụ ạ, mình rắn là nó *** mẹ ra quần ngay.

Em bức xúc thay cho cụ nên có vài lời, mong cụ đại xá!
Em cũng đồng ý và ủng hộ cách xử lý của cụ khi khẳng định chắc chắn mình đúng hay sai, còn trường hợp của em như em đã nói ở trên là đúng sai rất mong manh (xxx vớ vẩn là lái được ngay :( ) - thực tế là xxx dựa vào cái này để kiếm chác, sau sự việc xảy ra thì xxx có mặt luôn và lúc đó em cũng không đứng lại giải quyết đúng sai mà đưa ông chủ xe A bị ngã vào BV ngay. Có thể cụ chủ chưa đọc hết sự việc của em, sự việc của em thì không có người ngoài can thiệp vào cụ ah, mà do em chủ động giải quyết với chủ xe A & B và em cũng đã nói là không lăn tăn khoản chi phí cho hai chủ xe máy mà cái chính là cách xử lý của xxx và em nhận là thiếu kinh nghiệm ở khoản này. Mời cụ một ly cho hạ hỏa nhé!

azzA

Xe tải
Nội dung chi tiết:
CHÍNH PHỦ​

----- o0o -----​
NGHỊ ĐỊNH
giao thông đường bộ
CHÍNH PHỦ
...............
Chương II
................
...............

........

Cảm ơn cụ, nghị định của cụ đưa ra thì đã được thay thế bằng 34/2010/NĐ-CP mới hơn rồi và cũng có nội dung gần tương tự và tất nhiên xxx có thể dựa vào phần bôi đậm của cụ để xử lý (có lợi cho em) hoặc xử lý theo hướng như một số cụ nêu là xe ở đường ưu tiên và không ưu tiên ... (bất lợi cho em)
Vậy nên sự việc của em nó đúng sai mong manh là như thế :(

azzA

Xe tải
Lúc nào rảnh cụ post cái "đường đi nước bước" cho anh em tham khảo nhá, iem chưa gặp tình huống này bao giờ nên cũng chạ biết dư lào nếu lâm vào tình trạng này.
Cái này em post rồi mà cụ, em trích dẫn lại như dưới cụ tham khảo nhé
Các cụ ah,
Việc đúng sai thì tự bản thân em thấy trường hợp này khá mong manh, bởi vì theo luật thì em đi từ đường không ưu tiên sang ưu tiên thì em phải chú ý là đúng và thực tế em đã chú ý qua gương hậu, ngoảnh mặt ra sau để nhìn, em đi gần hết xe lên đường lớn rồi (xe gần song song với vỉa hè đường lớn) và xe máy A va vào xi nhan trước của em chứ ko phải xi nhan sau.
Tuy nhiên việc em đi từ đường không ưu tiên sang đường ưu tiên rồi xảy ra nạn thì không thể cứ đổ lỗi 100% cho em, em đi chậm chi nhan đàng hoàng, quan sát đường đầy đủ.
Nhưng tết nhất đến nơi và hậu quả xảy ra không nghiêm trọng nên em đã chủ động làm việc với 2 đồng chí kia với tinh thần thiện chí và xây dựng, thậm chí mình chịu thiệt một tí nhưng giải quyết được việc thì cũng không sao. Kết quả là đến 3h30 em đã giải quyết ổn thỏa và lấy xe về rồi, tình hình về việc thỏa thuận như sau:
- Em đưa bác chủ xe A đi xét nghiệm và chịu toàn bộ chi phí thuốc men (hơn 600,000), sau đó bác ý đòi thêm 1,000,000 (xe bác ý là Jupiter bị vỡ yếm và cong càng số) và em cũng chốt cho xong chuyện
- Bác chủ xe B cũng muốn giải quyết thỏa thuận cho xong việc, em cũng chủ động đề nghị 500,000 cho xong việc (xe bác ý là Longcin bị vỡ mặt nạ, méo giỏ xe và cong vành xíu)
Sau khi thỏa thuận xong với A,B thì tới xxx xin tự hòa giải, xxx ok và nói em bị phạt hành chính 2,500,000. Lằng tà nhằng em đưa thêm 500 tiền thuốc, nước và chẳng thấy các đồng chí đưa biên lai cho phạt hành chính gì cả :D, các đồng chí cũng cảm ơn lại.
Em lấy xe mất 100,000 (gửi xe 4 tiếng), cái bãi xe này đúng là chém người bị nạn không thương tiếc các cụ nhỉ.
Tổng chi phí em phải đưa cho các bên là 5,200,000.
Một vấn đề em rất ghét là cái ông chủ xe A, trước khi giải quyết với công an thì cũng hòa thuận, hai bên nói chuyện thoải mái, đến khi em đưa đủ tiền và ra lấy xe về, bác ý thấy có vẻ dễ kiếm hay sao mà kêu là xe anh bị cong cần số quá, em xem hỗ trợ thêm thế nào. Bao nhiêu tình cảm từ trước đó em thấy coi như hết, em nói là bác quá đáng vừa thôi rồi em bỏ đi không nói gì nữa, rồi bác ý cũng đi về.

Chuyện em nó hơi dài dòng nhưng viết ra đây để chia sẻ với các cụ, đây là lần đầu tiên em vướng phải chuyện như thế này, cảm ơn các cụ đã chia sẻ và ủng hộ!

Đại_Bàng

[Tịch thu bằng lái]
Theo dõi thì em thấy cụ chủ chia các phần như vậy là không hợp lý ( bởi vì cụ chủ xác định chi xiền )

1 ) Đối với người đi xe máy ( A ) thì nên rộng lượng 1 chút cũng không sao ( vì người ta bị thiệt hại về người )

2 ) đối với XXX nên ít hơn phần của người đi xe máy ( nên đổi lại 2,5tr cho người đi xe máy hay hơn )

Phần cho XXX nên chỉ đến 1,5tr là quá xông sênh , chẳng bo biếc gì hết vì XXX có làm được việc gì đâu mà được hưởng nhiều thế

- Tổng thiệt hại là 5,2 tr như em em chia thế này :
1-phần cho bên A + B tổng cộng 3,2 tr ( người ta có thiệt hại )
2-phần cho XXX ( tổng tất cả khi xe ra khỏi đồn ) 2tr
thế là đẹp trong khuôn khổ 5,2tr

Chuyện qua rồi thì chúng ta lấy đó làm kinh nghiệm , chắc cụ chủ lúng túng quá nên mới nặng thế :D

Chỉnh sửa cuối:

namlieu102vnn

Xe điện
Các cụ ah,
Việc đúng sai thì tự bản thân em thấy trường hợp này khá mong manh, bởi vì theo luật thì em đi từ đường không ưu tiên sang ưu tiên thì em phải chú ý là đúng và thực tế em đã chú ý qua gương hậu, ngoảnh mặt ra sau để nhìn, em đi gần hết xe lên đường lớn rồi (xe gần song song với vỉa hè đường lớn) và xe máy A va vào xi nhan trước của em chứ ko phải xi nhan sau.
Tuy nhiên việc em đi từ đường không ưu tiên sang đường ưu tiên rồi xảy ra nạn thì không thể cứ đổ lỗi 100% cho em, em đi chậm chi nhan đàng hoàng, quan sát đường đầy đủ.
Nhưng tết nhất đến nơi và hậu quả xảy ra không nghiêm trọng nên em đã chủ động làm việc với 2 đồng chí kia với tinh thần thiện chí và xây dựng, thậm chí mình chịu thiệt một tí nhưng giải quyết được việc thì cũng không sao. Kết quả là đến 3h30 em đã giải quyết ổn thỏa và lấy xe về rồi, tình hình về việc thỏa thuận như sau:
- Em đưa bác chủ xe A đi xét nghiệm và chịu toàn bộ chi phí thuốc men (hơn 600,000), sau đó bác ý đòi thêm 1,000,000 (xe bác ý là Jupiter bị vỡ yếm và cong càng số) và em cũng chốt cho xong chuyện
- Bác chủ xe B cũng muốn giải quyết thỏa thuận cho xong việc, em cũng chủ động đề nghị 500,000 cho xong việc (xe bác ý là Longcin bị vỡ mặt nạ, méo giỏ xe và cong vành xíu)
Sau khi thỏa thuận xong với A,B thì tới xxx xin tự hòa giải, xxx ok và nói em bị phạt hành chính 2,500,000. Lằng tà nhằng em đưa thêm 500 tiền thuốc, nước và chẳng thấy các đồng chí đưa biên lai cho phạt hành chính gì cả :D, các đồng chí cũng cảm ơn lại.
Em lấy xe mất 100,000 (gửi xe 4 tiếng), cái bãi xe này đúng là chém người bị nạn không thương tiếc các cụ nhỉ.
Tổng chi phí em phải đưa cho các bên là 5,200,000.
Một vấn đề em rất ghét là cái ông chủ xe A, trước khi giải quyết với công an thì cũng hòa thuận, hai bên nói chuyện thoải mái, đến khi em đưa đủ tiền và ra lấy xe về, bác ý thấy có vẻ dễ kiếm hay sao mà kêu là xe anh bị cong cần số quá, em xem hỗ trợ thêm thế nào. Bao nhiêu tình cảm từ trước đó em thấy coi như hết, em nói là bác quá đáng vừa thôi rồi em bỏ đi không nói gì nữa, rồi bác ý cũng đi về.

Chuyện em nó hơi dài dòng nhưng viết ra đây để chia sẻ với các cụ, đây là lần đầu tiên em vướng phải chuyện như thế này, cảm ơn các cụ đã chia sẻ và ủng hộ!
sự cố chẳng ai muốn , ai sai ai đúng đều phải ngầm lại .
cái đo đỏ , cháu cay mũi thay cụ , thà nói luôn giá ngay từ đầu đã đành , đằng này thấy đào được là cứ đào thêm :( .