[Funland] Xử lý tình huống bị lừa qua facebook

xecub49

Xe điện
Đứa em gái em mới bị hack facebook, bọn lừa đảo dùng công nghệ AI gọi điện có hình ảnh và giọng nói y chang chính chủ, lừa mất mấy lít của anh em, bạn bè, đồng nghiệp, người nhiều thì tiền trăm, người ít 1 vài chục. STK bọn lừa đảo ko biết làm kiểu gì mà có tên trùng với tên chính chủ face luôn mới giỏi.
Theo các cụ mợ tình hình như vậy thì chính chủ nên xử lý thế nào với người bị mất là anh e, bạn bè, đồng nghiệp của mình cho hợp lý, cũng vì tin tưởng mà khi bị bọn lừa đảo gọi mess cái là chuyển tiền luôn đến khi phát hiện ra thì đã muộn
Em muốn xin ý kiến tư vấn của cccm.
Vừa có vụ CA bắt được nhóm lừa thế này. Tổng số 22 đứa. Tổng số lừa đâu khoảng gần 100 tỏi.
Giờ gọi điện cho từng người 1 và "say sorry" thôi. Còn bù trừ thế nào thì tùy quan hệ và túi tiền của chính chủ.
Link đây: https://baovephapluat.vn/cong-to-kiem-sat-tu-phap/an-ninh-trat-tu/danh-sap-duong-day-phat-tan-ma-doc-danh-cap-ban-tai-khoan-facebook-157466.html

Chỉnh sửa cuối:

BMW X11

Xe điện
Thằng nào ngu thì bị lừa thôi. Trước khi chuyển tiền tiếc mấy k tiền điện thoại thì phải chịu.
Thực tế, tôi thấy rất rất nhiều người, cả nam + nữ, sống chết với cái anh Mark xoăn này ghê lắm.
Ở đây là bỏ qua những người kiếm tiền nhờ nó.

Thế nên, khi nhận được SMS từ bạn bè trên Face thì tin + chuyển tiền ngay, cũng chẳng có gì lạ.

Vợ tôi cũng suốt ngày khen Seller này ổn lắm, nhiều views lắm, điểm cao lắm ...

Huthasa

Xe container
Ô tôi đang nói từ đầu là chủ fb phải có trách nhiệm với nạn nhân mà, ông đọc k hiểu à ;))
Ông nói bắt đền kia kìa. Còn nói trách nhiệm thì nhiều loại trách nhiệm lắm. Còn nói bắt đền là có lỗi mới phải đền nhé. Học lại tiếng Việt đi.

Yeuaibaygio

Xe container
Ngáo hay ko ngáo thì cứ căn cứ theo luật pháp thôi. Theo cụ các nạn nhân kia có kiện đc chủ FB ra tòa để đòi bồi thường ko?
Em cũng thấy vậy. Nhỡ số tiền bị lừa nhiều tỷ thì bán nhà đi cũng không đủ.

thonvang

Xe tải
Tiền chục,tiền trăm mà không báo phường uh cụ.Nữa là chuyển khoản thì thường nổi tên người nhận thì cũng biết ít nhiều,không lẽ tk chuyển cũng fake 1:1 ah.

hamcuare!

Xe container
Nhìu người chủ quan qá!
Đợt ông bạn e bị vướng, vk nó nhắn tin mượn tạm mấy chục để giải quyết… bt e chả baoh xem fb nó (có kết bạn nhưng e ẩn đi :) ).
E cũng tưởng nó hack fb nên phải xác nhận cả trên zl vs điện thoại, vs cả ông bạn làm xxx.. ok mí ck cho nó.
Vụ này tiền trăm thì chắc người ck đành chịu thôi! Trừ khi khổ chủ có điều kiện thật sự…!

BMW X11

Xe điện
Ngáo hay ko ngáo thì cứ căn cứ theo luật pháp thôi. Theo cụ các nạn nhân kia có kiện đc chủ FB ra tòa để đòi bồi thường ko?
Xời, vụ này kiện ra toà tốt luôn bác ạ.

Cậu toà, sau đó, bẩu ra răng, mới là câu hỏi thôi.

Jôn sần

Xe lăn
Người OF
Đứa em gái em mới bị hack facebook, bọn lừa đảo dùng công nghệ AI gọi điện có hình ảnh và giọng nói y chang chính chủ, lừa mất mấy lít của anh em, bạn bè, đồng nghiệp, người nhiều thì tiền trăm, người ít 1 vài chục. STK bọn lừa đảo ko biết làm kiểu gì mà có tên trùng với tên chính chủ face luôn mới giỏi.
Theo các cụ mợ tình hình như vậy thì chính chủ nên xử lý thế nào với người bị mất là anh e, bạn bè, đồng nghiệp của mình cho hợp lý, cũng vì tin tưởng mà khi bị bọn lừa đảo gọi mess cái là chuyển tiền luôn đến khi phát hiện ra thì đã muộn
Em muốn xin ý kiến tư vấn của cccm.
Chủ FB cũng là nạn nhân thôi. Em thấy vài người quen bị dính kiểu này sau cũng chả ai bắt đền..vì người cho vay dễ dãi, tin người nên đành chịu.

HH1993

Xe điện
Đù...bạn bè,anh em gặp nhau trực tiếp hỏi vay tiền còn nghĩ bủ mệ...đây qua cái mạng ảo cũng xỉa tiền thật ra thì....bảo dân trí thấp lại nhảy lên.

tytum

Xe buýt
Báo công an và ra PL thôi, rơi vào tình huống này ai kg tỉnh táo thì cắn răng chịu vậy chứ chủ fb cũng là nạn nhân mà

Tiểungưnhi88

Xe điện
Khó xử thật, rõ là ko phải lỗi của mình, giờ mình chịu thì ko được mà để ng khác chịu toàn bộ thì liệu tình anh em bạn bè có bền lâu. Em thấy có ng xử lý mà chia sẻ 50:50, nhưng rõ ràng làm vậy thì bản thân ng có FB bị hack vẫn thấy thiệt thòi.
Đây là bọn lừa đảo rất chuyên nghiệp, chỉ cần mất cảnh giác 1 tý xíu thôi nhưng mà hình thức lừa này cũng ko phải mới nữa.
Stk bank trùng với tên chính chủ, nó lấy cccd, cmt fake lập được mà, hoặc có nhiều ng tên giống nhau. Chúng nó lập dc 1 cái stk bank tên là A B C, xong nó sẽ tìm cách hack các fb mà họ tên khả năng là A B C chẳng hạn
Ngày xưa CMND thẻ từ làm giả còn dễ, giờ thẻ từ làm khó phát hiện dễ hơn. Chứ em thấy đội giao dịch viên ngân hang chỉ nhìn ít ghi ngờ chứng minh.

H2H

Xe tải
Tiền chục,tiền trăm mà không báo phường uh cụ.Nữa là chuyển khoản thì thường nổi tên người nhận thì cũng biết ít nhiều,không lẽ tk chuyển cũng fake 1:1 ah.
Em nói từ đầu rồi cụ, tên TK chuyển cũng là tên chính chủ face luôn nên mới nhiêu người bị lừa

Thắng Formosa

Xe tăng
1. Lúc hoạn nạn mới biết ai là bạn, những người cho em gái cụ vay đều là tri kỉ, cố gắng trả cho họ để giữ tình bạn đẹp ấy. Cùng lắm chục triệu là cùng
2. E gái cụ để lộ CCCD lên mạng, nếu xui nữa thì để lộ cả mặt trước ,mặt sau của CCCD (tin tưởng ai đó mà gửi qua zalo để làm hồ sơ xyz, sau đó nó sẽ lấy thông tin bán cho bọn hacker). Có CCCD rồi thì dùng AI fake khuôn mặt là có thể dễ dàng đk tk bank online trong 1 nốt nhạc (MBB, BI, VpB...đều có thể đky online dễ dàng và tk này có thể ngay lập tức nhận/chuyển tiền)
3. Từ giờ hãy ngay lập tức bảo vệ tài khoản Mes 3 lớp (1. xác thực sdt; 2.Xác thực thiết bị tin cậy; 3. Xác thực GoogleAuthenticator) đảm bảo dù biết mật khẩu thì đối tượng cũng ko thể vào dc

vneseman

Xe lăn
Về lý thì em gái bị hack không phải đền bù. Cái chính là tình thôi, vài trăm thì cùng khắc phục hậu quả với bạn bè giữ mối chứ tiền nhiều thì.........chắc không ai cho vay dễ thế đâu :D

tamphayhai

Xe đạp
thằng bạn em cũng mới bị lừa 100tr. lên cả ca lên bên bank. cũng k an thua. khó lấy lại lắm

H2H

Xe tải
1. Lúc hoạn nạn mới biết ai là bạn, những người cho em gái cụ vay đều là tri kỉ, cố gắng trả cho họ để giữ tình bạn đẹp ấy. Cùng lắm chục triệu là cùng
2. E gái cụ để lộ CCCD lên mạng, nếu xui nữa thì để lộ cả mặt trước ,mặt sau của CCCD (tin tưởng ai đó mà gửi qua zalo để làm hồ sơ xyz, sau đó nó sẽ lấy thông tin bán cho bọn hacker). Có CCCD rồi thì dùng AI fake khuôn mặt là có thể dễ dàng đk tk bank online trong 1 nốt nhạc (MBB, BI, VpB...đều có thể đky online dễ dàng và tk này có thể ngay lập tức nhận/chuyển tiền)
3. Từ giờ hãy ngay lập tức bảo vệ tài khoản Mes 3 lớp (1. xác thực sdt; 2.Xác thực thiết bị tin cậy; 3. Xác thực GoogleAuthenticator) đảm bảo dù biết mật khẩu thì đối tượng cũng ko thể vào dc
Cảm ơn cụ, nhưng sao lại cùng lắm chục triệu, tổng số mất khoảng 300tr cụ ạ