[Funland] Xử lý triệt để nước nhiều canxi?

barca6996

Xe container
Nước máy do Công ty nước sạch cung cấp cũng thế, e nghĩ cái này là do nguồn nước phía bắc nhiều đá vôi nên bị, dùng bình thường có sao đâu. Phía nam k có nên tắm xong k quen thấy người cứ nhớt nhát

Studer

Xe tăng
Có một điều lạ là người dùng luôn đòi hỏi xử lý triệt để canxi trong nước sinh hoạt trong khi quy chuẩn VN cho phép tới 300 mg/ l , điều đó có nghĩa là canxi không quá nguy hiểm trong khi một số chất khác nếu có trong nước dù nhỏ cũng gây nguy hiểm hơn nhiều lần như Asen , Amoni ...vv
Tuy là vậy nhưng can xi gây khó chịu cho đời sống nếu nó cao quá như đóng cặn bình , ấm và các vách kính , vòi sen là dễ soi nhất
Kinh nghiệm trong xử lý nước sinh hoạt người ta thấy khống chế lượng can xi từ 60-80 mg/ l là tốt nhất , không ai mong muốn xử lý nó về 0 cả mặc dù vẫn có thể làm được nhưng tốn kém , xử lý về 0 chỉ có yêu cầu cho nước nồi hơi ( boiler ) Do vậy việc kiểm tra độ cứng là cần thiết nếu nghi ngờ
Một cột làm mềm trong cụm lọc đa cấp ( dân dã hay gọi là lọc tổng ) giúp giảm bớt can xi trong nước , hoạt động của nó đòi hỏi cung cấp muối và tái sinh định kỳ , vì đến một lúc nào đó nó sẽ bị bão hoà không còn khả năng làm mềm ( đầu vào và ra như nhau ), khoảng thời gian giữa 2 lần tái sinh ( hoàn nguyên ) này gọi là chu kỳ
Để tránh việc nhớ nhớ , quên quên người ta sinh ra cái van tự động , tái sinh theo thời gian cài đặt trước hoặc theo lượng nước đã xử lý được gọi là tái sinh theo lưu lượng
Ảnh chụp của cụ thớt là van tay hoàn toàn không tự động

thangmin

Xe tăng
Có một điều lạ là người dùng luôn đòi hỏi xử lý triệt để canxi trong nước sinh hoạt trong khi quy chuẩn VN cho phép tới 300 mg/ l , điều đó có nghĩa là canxi không quá nguy hiểm trong khi một số chất khác nếu có trong nước dù nhỏ cũng gây nguy hiểm hơn nhiều lần như Asen , Amoni ...vv
Tuy là vậy nhưng can xi gây khó chịu cho đời sống nếu nó cao quá như đóng cặn bình , ấm và các vách kính , vòi sen là dễ soi nhất
Kinh nghiệm trong xử lý nước sinh hoạt người ta thấy khống chế lượng can xi từ 60-80 mg/ l là tốt nhất , không ai mong muốn xử lý nó về 0 cả mặc dù vẫn có thể làm được nhưng tốn kém , xử lý về 0 chỉ có yêu cầu cho nước nồi hơi ( boiler ) Do vậy việc kiểm tra độ cứng là cần thiết nếu nghi ngờ
Một cột làm mềm trong cụm lọc đa cấp ( dân dã hay gọi là lọc tổng ) giúp giảm bớt can xi trong nước , hoạt động của nó đòi hỏi cung cấp muối và tái sinh định kỳ , vì đến một lúc nào đó nó sẽ bị bão hoà không còn khả năng làm mềm ( đầu vào và ra như nhau ), khoảng thời gian giữa 2 lần tái sinh ( hoàn nguyên ) này gọi là chu kỳ
Để tránh việc nhớ nhớ , quên quên người ta sinh ra cái van tự động , tái sinh theo thời gian cài đặt trước hoặc theo lượng nước đã xử lý được gọi là tái sinh theo lưu lượng
Ảnh chụp của cụ thớt là van tay hoàn toàn không tự động
Đúng cái đoạn nó gây khó chịu đó cụ :D e nói là có hoàn nguyên định kỳ mà. Có lẽ nó quá date rồi, hôm nào rảnh e thay lõi xem sao. Cám ơn cụ

Chembao

Xe container
Trước nhà em cũng tốn khối tiền để xử lý nhưng ko triệt để được, sau chán cứ thế dùng, chỉ tội mấy đồ đun nhiệt vôi bám đầy thỉnh thoảng lại phải cạo rửa :D

hungvu2480

Xe tải
Nhà e bị canxi nó bít bát sen ở vòi hoa sen lại. Giờ xử lý cách nào các cụ nhỉ.

thangmin

Xe tăng
Nhà e bị canxi nó bít bát sen ở vòi hoa sen lại. Giờ xử lý cách nào các cụ nhỉ.
Cụ ngâm chìm trong nước tẩy toilet nhé. Gift hay Duck gì gì đó. Nếu là inox 304 thì ngâm loãng thôi cụ nhé :D

0904223800

Xe buýt
Để xử lý nước cứng tương đối phức tạp, các hệ thống lọc thông thường phần lớn chỉ có thể lọc các chất không tan, còn đối với ion Mg+, Ca+ ... thì không lọc được mà phải hạt cation hoặc màng lọc RO. Tuy nhiên dùng RO không kinh tế vì vậy RO chỉ sử dụng cho nước ăn, công suất thấp. Hạt cation thì yêu cầu phải hoàn nguyên bằng muối, hiện nay đã có van tự động để thực hiện tự động hoàn nguyên, nhưng chi phí cũng không rẻ.
Em đang nghiên cứu vụ này, các bác tham khảo xem

ceconam

Xe điện
Theo e hiệu quả nhất với quy mô hộ gia đình thì vẫn là RO, nước thải nếu cụ tận dụng đc thì tốt chứ thực sự với quy mô trạm xử lí thì thực tế cũng rất khó để xử lí nước cứng mà đạt đc hiệu quả kinh tế đối với nước sinh hoạt

bizicafe

Xe tăng
Cụ dùng cái nước tẩy rửa của các đơn vị bán đồ vệ sinh công nghiệp, đảm bảo sạch. Em hay dùng của bên môi trường Lan Anh (lọ như ảnh dưới), vài tháng cọ một lần sạch bong.

Studer

Xe tăng
Theo e hiệu quả nhất với quy mô hộ gia đình thì vẫn là RO, nước thải nếu cụ tận dụng đc thì tốt chứ thực sự với quy mô trạm xử lí thì thực tế cũng rất khó để xử lí nước cứng mà đạt đc hiệu quả kinh tế đối với nước sinh hoạt
Nước RO chỉ để dùng cho uống trực tiếp cụ nhé , các bộ RO gia đình đang bán trên thị trường có công suất khoảng 10 l/h . Không cần thiết phải dùng nước RO cho mục đích sinh hoạt vì nó gây lãng phí , tốn kém không cần thiết
Việc khử bỏ hoàn toàn canxi khỏi nước cũng như nhiều chất khoáng có lợi khác là hậu quả không mong muốn khi sử dụng RO , vì con người ta cần uống nước sạch chứ không càn uống nước tinh khiết , nhưng vì mục đích an toàn nên đành phải dùng
Ở khía cạnh này , công nghệ lọc màng Nano hữu ích hơn vì nó đáp ứng được yêu cầu trên , thế nhưng màng Nano đòi hỏi chất lượng nguồn nước đầu vào cao hơn , trong khi nguồn nước hiện có của đại đa số nước thành phố của ta không đảm bảo , máy lọc nước Nano thất bại nếu không thiết kế kỹ hơn
Còn với nước sinh hoạt , như em đã nói việc xử lý độ cứng còn 60-80 ppm là điều đơn giản , vấn đề ở chỗ người dùng vạn hành lọc tổng ra sao thôi , đừng nghĩ rằng cứ đầu tư một cụm lọc tổng là xong , cứ thế là yên tâm nước từ đó sẽ mềm , nó đòi hỏi người sử dụng phải có hiểu biết nhất định trong vận hành , bên lắp đặt cũng cần có hướng dẫn sử dụng cẩn thận , nó liên quan đến chất lượng dịch vụ chứ không chỉ cạnh tranh về giá

Quân Kim

Xe hơi
Em tìm kiếm trên youtube thấy có bác này chia sẻ về cục lọc làm mềm nước cứng tẩy cặn canxi bằng phương pháp điện phân ion có cụ nào trải nghiệm cái này chưa nhỉ? Không biết có hiệu quả không

shiluo

Xe container
Em nghĩ cứ để thế mà dùng, sau này có sừng thì đổ tại nước cho nhẹ lòng :D

datinh

Xe container
Nước máy do Công ty nước sạch cung cấp cũng thế, e nghĩ cái này là do nguồn nước phía bắc nhiều đá vôi nên bị, dùng bình thường có sao đâu. Phía nam k có nên tắm xong k quen thấy người cứ nhớt nhát
hồi xưa em ở q3 rồi. giặt cái áo cứ thấy nó nhớt mãi.

Mợ toét 2710

Xe ngựa
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.gach3ddep.net
Em tìm kiếm trên youtube thấy có bác này chia sẻ về cục lọc làm mềm nước cứng tẩy cặn canxi bằng phương pháp điện phân ion có cụ nào trải nghiệm cái này chưa nhỉ? Không biết có hiệu quả không
K ăn thua cụ ạ, e làm lâu rồi, chống cáu cặn đường ống thôi chứ vẫn bám trên bề mặt vách kính và thiết bị vệ sinh như thường ak

NayruLove

Xe buýt
Chào các cụ mợ. Chả là e dùng nước giếng khoan(chỗ e chưa có nước sạch) đã qua 1 lần bể lọc truyền thống(than củi, sỏi, cát vàng, cát đen) và thêm 1 hệ thống lọc 3 cột trước khi chảy xuống bể ngầm để bơm lên téc dùng sinh hoạt (nước ăn qua máy RO) mà cặn canxi vẫn còn nhiều quá. Có cách nào xử lý triệt để được ko ạ? E xin kinh nghiệm các cụ với!
Sau khi tắm rửa xog thì chịu khó lau khô là hết cụ. Hoặc nếu ko mua chai tẩy canxi về, 1 hoặc 2 tuần đeo khẩu trang, găng tay rồi tẩy 1 lần :))

KIA Q7

Xe tăng
Tắm xong cụ chịu khó lấy chính cái khăn tắm đã lau người, hoặc khăn bông khô lau sạch nước trên vòi, vách kính. Đây là cách mà các em dọn phòng khách sạn resort vẫn làm. Mất công nhưng rất hiệu quả. Nhà tắm luôn khô ráo rất thích.
Để giảm độ cứng, cụ phải trang bị bộ làm mềm nước thông minh, lập trình để nó hoàn nguyên hạt cation định kỳ sao cho tương thích với độ cứng toàn phần của nước nhà cụ. Em đang dùng một bộ tự mua bên Mỹ, đã 4 năm nay rất ổn.
Nên kết hợp cả hai.