Xuân 2014 nhà em đi Lào

the_tuxedo

Xe hơi
Cám ơn cụ , phiền cụ gửi giúp vào địa chỉ nvdung1977@gmail.com
Em nhờ cụ tư vấn thêm em thông tin về nới nen đỏ xăng trước khi qua cửa khẩu, vè tính hình đường đèo có khó đi ko , Nhờ cụ chỉ bảo cho em một số thông tin
Nếu không phiền, cụ gửi cho cái hòm thư (email) em sẽ chuyển cho cụ 2 văn bản:
- Chương trình chi tiết (bao gồm cả chi phí) từng ngày của chuyến đi;
- Chương trình dự kiến của đoàn Hải Phòng và em đã tham gia thêm...
... để các cụ nghiên cứu và tự lập lấy một cái...
Theo kinh nghiệm, nên in lấy 1 bộ tài liệu mang đi trên đường để khỏi quên...
Chúc các cụ chuyến đi vui vẻ!!!

tranquang83

Xe điện
Riêng chuyện mua nhiên liệu cũng là cả một... nghệ thuật
Trước khi qua cửa khẩu Cầu Treo nên mua xăng tại thị trấn Phố Châu, huyện Hương Sơn, Hà Tĩnh trên QL 7, ngay đường HCM rẽ vào. Mua đầy bình để có thể đi đến Vientiane (khoảng 400 km) mà không phải mua thêm.
Ngày thứ hai ở Vientiane nếu chưa hết thì không cần phải mua. Đi chơi quanh quanh Vientiane chừng dưới 100 km thôi.
Ngày thứ ba trên đường đi Luang Prabang, ngay trong thành phố Vientiane thì nên mua đầy bình
Ngày thứ tư không dùng đến xe vì ở Luang Prabang đi chơi phố cuốc bộ thú vị hơn, đi thác Kuangxi nên đi xe tuk tuk phần vì trải nghiệm, phần vì đỡ phải tìm đường...
Ngày thứ năm đi Xieng Khouang nên mua đầy bình trước khi dời Luang Prabang...
Ngày thứ sáu mua ở Xieng Khouang căn cứ vào mức nhiên liệu mà tính toán sao cho xe chạy chừng 200 km thôi. Về đến thị trấn Mường Xén (cách Xieng Khouang chừng 160 km) mua nhiên liệu tiếp mà về nhà.
Nhiên liệu ở Lào chỉ có hai loại Regular (màu xanh) và Diesel (màu đỏ). Khi mua phải chỉ rõ vào loại nhiên liệu cần mua. Xăng giá chừng 10.000 kíp/lít; diesel chừng 9000 kíp/lít. Giá các cây xăng khác nhau là chuyện bình thường...

tranquang83

Xe điện
Về đường xá, nếu đi theo hành trình gợi ý thì không có gì đáng ngại cả, sedan đi tốt... Có mấy chặng đèo dốc nhưng không quá hiểm trở. Chỉ có điều là nhiều đoạn đèo dốc liên tục khá dài - như đoạn từ Vang Vieng lên Luang Prabang và từ Luang Prabang đến Ban Nam Chat - có chiều dài 150 km.

minhmo

Xe cút kít
Bố còn thừa băng sau ko cho rể ngồi hihi
Lão Chuột nhanh miệng thật đấy, nhưng chắc gì đã còn chỗ.
Em dám chắc cụ Sướng đã nhận đươc nhiều mật thư đăng ký kiểu như lão rồi đới.

Chỉnh sửa cuối:

La Pulga

Xe buýt
Cụ chủ nhớ chụp nhiều ảnh nhé, chúc cụ có chuyến đi vui khỏe, thượng lộ bình an !

yensuong

Xe điện
Lão chuột nhanh miệng thật đấy, nhưng chắc gì đã còn chỗ.
Em dám chắc cụ Sướng đã nhận đươc nhiều mật thư đăng ký kiểu như lão rồi đới.
Hi hi, vẫn còn nguyên 3 chỗ chưa ai đăng ký cụ nhé =)), dưng mờ con dê nhà em là tiêu chuẩn phải có matis tự lái chứ không cho ngồi ké nhé :D

chuotlang

Xe lừa
Hi hi, vẫn còn nguyên 3 chỗ chưa ai đăng ký cụ nhé =)), dưng mờ con dê nhà em là tiêu chuẩn phải có matis tự lái chứ không cho ngồi ké nhé :D
Con ko có matiz, có mỗi con 2b ghẻ này bố có nhận ko hehe

Kho

Xe điện
các cụ cho e hỏi e dùng sim viettel khi sang Lào roaming rồi thì có sử dụng đc 3G và google map ,GPS để tìm đường k ạ?

Happy4ever

Xe điện
Đến hẹn lại đi :D, năm nay cả nhà em quyết định đi Lào ăn tết nên em lập thớt này thứ nhất nhờ vả các cụ có nhiều kinh nghiệm tư vấn giùm, thứ 2 những cụ nào cùng ý định đi Lào năm nay cùng vào họp cho xôm ạ.
Nhà em đi 5 người lớn bằng xe sedan,kinh phí ăn chơi ngủ nghỉ ở mức trung bình, vốn tiếng Lào tạm đủ dùng :D. Lịch của em sơ bộ như sau :
-Ngày 1 (mùng 1 tết) xuất phát đến cửa khẩu Cầu Treo khoảng 9am, làm thủ tục xuất cảnh, vừa đi vừa chơi tối đến Vientane
-Ngày 2: Chơi ở Vientane cả ngày
-Ngày 3: sáng đi Vangvieng có gì hay thì la cà dọc đường, tối đến Luangprabang
-Ngày 4: Chơi ở Luangprabang
-Ngày 5: Đi Phonsavan, thăm cánh đồng chum và 1 số nơi
-Ngày 6: Chơi lang thang 1 số nơi sau đó lên đường cho kịp nhập cảnh về Nậm Cắn trước khi trời tối, sau đó đi thẳng về nhà luôn
Em sơ qua như vậy, các cụ tư vấn và góp ý chỉnh sửa cho em cho hợp lí thêm với ạ, em xin cảm ơn nhiều
Đường từ Vientane đi Vang Vieng rất cực cụ ạ. Cụ chú ý đoạn vừa ra khỏi Vientina có bắn tốc độ.

tranquang83

Xe điện
Đường từ Vientane đi Vang Vieng rất cực cụ ạ. Cụ chú ý đoạn vừa ra khỏi Vientina có bắn tốc độ.
Câu thứ nhất: sai
Có lẽ cụ đi đã hơn hai năm trước rồi. Giờ đi chừng hơn 2 tiếng thôi...
Câu thứ hai: đúng
Cách Vientiane khoảng 10 km có một trạm đông CSGT. Trạm này chủ yếu là CS thực tập nên có thể dừng bất cứ xe nào...

minhmo

Xe cút kít

Happy4ever

Xe điện
Câu thứ nhất: sai
Có lẽ cụ đi đã hơn hai năm trước rồi. Giờ đi chừng hơn 2 tiếng thôi...
Câu thứ hai: đúng
Cách Vientiane khoảng 10 km có một trạm đông CSGT. Trạm này chủ yếu là CS thực tập nên có thể dừng bất cứ xe nào...
Nếu đường ngon rồi thì em cũng tính du xuân bên Lào thôi. Cảm ơn thông tin của cụ.

lucky-luke

Xe buýt
Chúc gia đình lão du xuân vui vẻ, an toàn! E oánh dấu sau này F1 lớn ngâm cíu đi sau, dưng mờ e vẫn muốn đi Nam Lào hơn lão ạ dù Bắc Lào e cũng chưa đi lần nào! :)

yensuong

Xe điện
Hi, cảm ơn Kụ nhiều nhé, chúc mừng năm mới trước nào (b)

Dang Lam Giang

Xe máy
Chỉnh sửa cuối:

Dang Lam Giang

Xe máy
Em cũng thích tham gia lịch trình mùng 2 tết và theo chương trình của cụ Quang
Email của E: giangdanglam@yahoo.com

Cụ Quang ơi em cũng dự kiến đi mùng 2 tết , mùng 8 về, em đã xem bài đi lào của cụ rồi, muốn nhờ cụ tư vấn thêm một số thông tin linh nghiệm đi đường. Cụ giúp em một số thông tin về đường sá mới. Em dự kiến đi đúng như lịch trình của cụ hồi tháng 11