[Funland] Xung quanh cuộc đào tẩu chấn động của phi công MiG-25 Liên Xô

Cucumin

Xì hơi lốp
Nó cất cánh thử nghiệm lần đầu năm 72, năm 76 hiệu chỉnh cánh theo mig25 rồi mới đưa vào trang bị hàng loạt.
Thời năm 2000 , ở diễn đàn TTVNOL đã thấy các cụ vật nhau về F15 và Mig25 rồi. Chuyện ai copy ai chắc ngoài Mỹ ra thì chả ai có thể kết luận chính xác cả.

namson229

Xe điện
Thực ra Belenko ko quay xe như nhiều người lầm tưởng, mà Belenko cố tình mang một chiếc MIG ko hoàn thiện đi thôi.
Belenko vẫn là nguời của Liên Xô, ngoài ra anh ta vẫn tiếp cận đc với thông tin từ phía Mỹ và đều đặn gửi nó về LX
Mơ ngủ????

TwinSpeed

Xe tải
Đọc thì em thấy là chất lượng phi công Liên Xô rất tốt. Chứng tỏ khâu tuyển chọn và đào tạo rất ổn.

zonet

Xe tăng
Có phải cuốn chuyện mà liên quan đến phát minh Mật gấu nhân tạo không cụ, xong đồng chí tình báo vượt biên đường bộ vào Thái Lan........ Thời đấy mình cũng thích truyện này.
Đúng rồi. Hôm nọ em tìm đc bản pdf trên Internet, đọc lại thấy nội dung vẫn hay, nhưng cách viết kiểu ngày xưa chuyên bôi nhọ tư bản giờ thấy ngô nghê kinh.

Em đang tìm 2 cuốn "Hành trình của 2 con sói" và "Làng võ trong cơn lốc" mà chưa search thấy.

tuangiga31mes2c

Xe container
Cảm ơn cụ Ngao đã cung cấp những thông tin rất hữu ích.

DurexXL

Xe container
Cụ nhầm đấy, F15 nó bay ở VN từ đầu năm 1975 cơ, lấy đâu ra mà học MiG25.
Cụ nhầm
F15 trang bị từ đầu 1976
Bay vào Nam Việt Nam hiện đại nhất lúc đó là F14 TomCat, và cũng chỉ những ngày tàn cuối của chế độ Sài Gòn, với nhiệm vụ bảo vệ cho cuộc tháo chạy của những người Mỹ còn ở đây ít ngày trước khi Sài Gòn sụp đổ

Tuankhoi001

Xe tải
Đúng rồi. Hôm nọ em tìm đc bản pdf trên Internet, đọc lại thấy nội dung vẫn hay, nhưng cách viết kiểu ngày xưa chuyên bôi nhọ tư bản giờ thấy ngô nghê kinh.

Em đang tìm 2 cuốn "Hành trình của 2 con sói" và "Làng võ trong cơn lốc" mà chưa search thấy.
Quyển Dạ Khúc em cũng đọc từ lâu, ngược lại với cụ là em không để ý lắm những chi tiết "bôi nhọ tư bản" mà lại nhớ mãi hình ảnh khốn khổ của anh bác sĩ bị vợ coi như rác, đi làm trong túi không có nổi tiền vá lốp xe đạp, đến thư viện bị mấy bà thủ thư mắng "đọc sách 20 năm cũng không có nổi miếng bánh mì khô". Trong truyện các chi tiết trinh thám ở phần sau thì cũng thường so với rất nhiều phim, truyện sau này. Nhưng đoạn đầu truyện mô tả cuộc sống cay cực của anh trí thức XHCN thì rất khó tác giả nào viết được hay đến vậy.

Alaska_

[Tịch thu bằng lái]
Vụ đào tẩu máy bay này em nghĩ k phải như ông kia giả thiết. Nhưng cụ tìm đọc quyển "Dạ khúc" xuất bản năm 198x, có bản pdf free trên internet. Nó là chuyện phản gián, nội dung là VN cài cắm 1 spy vào quân đich, xong cố tình bị lộ và khi bị tra tấn dã man thì anh spy đó khai báo các nội dung sai làm bên địch mắc bẫy. Truyện này rất hay.
Cụ cho em xin link bản PDF trẻ truyện Dạ khúc mà cụ kể trên được ko? Em sửa cho mà ko ra!

TamchieumoI

Xe buýt
Quyển Dạ Khúc em cũng đọc từ lâu, ngược lại với cụ là em không để ý lắm những chi tiết "bôi nhọ tư bản" mà lại nhớ mãi hình ảnh khốn khổ của anh bác sĩ bị vợ coi như rác, đi làm trong túi không có nổi tiền vá lốp xe đạp, đến thư viện bị mấy bà thủ thư mắng "đọc sách 20 năm cũng không có nổi miếng bánh mì khô". Trong truyện các chi tiết trinh thám ở phần sau thì cũng thường so với rất nhiều phim, truyện sau này. Nhưng đoạn đầu truyện mô tả cuộc sống cay cực của anh trí thức XHCN thì rất khó tác giả nào viết được hay đến vậy.
Có phải truyện này có chi tiết ám sát bằng sợi dây đàn không cụ, cháu đọc lâu quá rồi chỉ nhớ có đoạn đó. Quyển này còn trước cả “Người không mang họ” nữa thì phải.

Tuankhoi001

Xe tải
Có phải truyện này có chi tiết ám sát bằng sợi dây đàn không cụ, cháu đọc lâu quá rồi chỉ nhớ có đoạn đó. Quyển này còn trước cả “Người không mang họ” nữa thì phải.
Đúng rồi cụ, khổ thân em Maclen bị dây đàn cứa cổ mà chưa kịp... mặc quần áo.

XPQ

Xe lăn

Mấy cái truyện này vốn được viết cho báo, ngày đó là báo tuần Công an nhân dân, trong mục truyện dài kỳ. Về sau thấy ăn khách nên tập hợp lại in thành triện.

Cucumin

Xì hơi lốp
Đọc thì em thấy là chất lượng phi công Liên Xô rất tốt. Chứng tỏ khâu tuyển chọn và đào tạo rất ổn.
Thời đó mà bay Mig25 , thì chắc chắn là phải toàn hàng tuyển rồi bác, tốt nghiệp trường bay chắc xuất sắc thì mới chuyển lên lái Mig25.

Cucumin

Xì hơi lốp
Mình giờ cũng vẫn còn nhớ chi tiết đấy, Một anh Trí thức đúng nghĩa luôn, không quan tâm đến cuộc sống xung quanh. Cuộc sống cơm áo gạo tiền giai đoan những năm 80 nó khốn khó quá, nên đẩy tất cả các nhân vận đều phải bơi theo cuộc sống, đến tình cảm anh em họ hàng cũng sứt mẹ vì cái đói. Mà giai đoạn đó đói thật, mình đọc truyện đến đoạn ăn thịt nai của anh em Nhà Trí Thức còn ứa hết cả nước miếng .
Cuộc sống của anh Công Chức thời đấy qua lời bài hát nhạc sỹ Trần Tiến.
Có một người không quên, không say, không buồn vui, chẳng thương nhớ ai bao giờ, Sớm lại chiều đi lên cơ quan, chiếc xe cà tàng một lon cơm khô, Họ chẳng chết bao giờ...
Vì có sống bao giờ đâu, Họ chẳng sống bao giờ ....
Thì có chết bao giờ đâu... Mi pha mi rề mi, lá mi...

Chỉnh sửa cuối:

Tuankhoi001

Xe tải
Mình giờ cũng vẫn còn nhớ chi tiết đấy, Một anh Trí thức đúng nghĩa luôn, không quan tâm đến cuộc sống xung quanh. Cuộc sống cơm áo gạo tiền giai đoan những năm 80 nó khốn khó quá, nên đẩy tất cả các nhân vận đều phải bơi theo cuộc sống, đến tình cảm anh em họ hàng cũng sứt mẹ vì cái đói. Mà giai đoạn đó đói thật, mình đọc truyện đến đoạn ăn thịt nai của anh em Nhà Trí Thức còn ứa hết cả nước miếng .
Cuộc sống của anh Công Chức thời đấy qua lời bài hát nhạc sỹ Trần Tiến.
Có một người không quên, không say, không buồn vui, chẳng thương nhớ ai bao giờ, Sớm lại chiều đi lên cơ quan, chiếc xe cà tàng một lon cơm khô, Họ chẳng chết bao giờ...
Vì có sống bao giờ đâu, Họ chẳng sống bao giờ ....
Thì có chết bao giờ đâu... Mi pha mi rề mi, lá mi...
Haha, lúc đọc đến đoạn ông anh bắn hươu xong chặt mỗi mấy cái đùi, còn lại "để đêm báo gấm về dọn hộ", nói thật em tiếc ngẩn ngơ.

Gagarose

Xe điện

Làng võ trong cơn lốc xưa đăng dài kỳ trên tuần tin tức phải không cụ?

Mochua

Xe máy
Sao Nga không có cơ chế kiểm xoát máy bay các cụ nhỉ

lta500

Xe buýt
Bác cộng trọng lượng rỗng với số cân của nhiên liệu vào.

ý em muốn hỏi là nếu Mig25 nạp đầy nhiên liệu thì sẽ không mang được vũ khí. Mà nếu mang vũ khí tầm 10-15 tấn thì sẽ phải giảm bớt nhiên liệu ạ (130 tấn xác + vũ khí + 110 tấn nhiên liệu khi đó thùng nhiên liệu giảm kích thước để chứa 26 tấn nhiên liệu?
Vậy sao họ không thiết kế nó giảm cái thùng nhiên liệu đi, khi đó có phải là giảm được kích thước máy bay không nhỉ?