[CCCĐ] Xuyên Việt - Cam bằng 2 bánh. Những cung đường đam mê.

dotiengiang

Xe đạp
Website
dotiengiang.com
Xe ga sẽ khó đi hơn xe số, nhưng có kinh nghiệm một chút vẫn đi bình thường cụ ạ, em đi hết các đèo tây bắc bằng PCX rồi, ko có vấn đề gì, biết cách thì khi đổ đèo, xe ga vẫn hãm bằng máy đc.
Ý cụ là giữ ga nhẹ cộng thêm rà phanh tay trái phải không ạ?
Em mới chạy PCX, đang tính trải nghiệm lên xuống Tam Đảo ạ

Nhìn ảnh Phú Quốc của cccm mà thèm. Phải 4-5 năm rồi nhà em kg có dịp trở lại. Thèm cua ghẹ hải sản. Thèm nhìn bãi sao với mặt nước gần như kg gợn sống cảm giác quá yên bình

van_ly

Xe buýt
Ý cụ là giữ ga nhẹ cộng thêm rà phanh tay trái phải không ạ?
Em mới chạy PCX, đang tính trải nghiệm lên xuống Tam Đảo ạ
Em đã chia sẻ ở đâu đó trong bài viết cách đổ đèo bằng xe tay ga, cụ đi cứ tuân thủ luật giao thông, điềm đạm, khi đổ đèo đi chậm thôi, không chém cua là OK, Tam đảo cũng bình thường, không quá dốc.
Khâm phục các cụ quá, chúc các cụ thượng lộ bình an trên những chuyến đi!
Nhìn ảnh Phú Quốc của cccm mà thèm. Phải 4-5 năm rồi nhà em kg có dịp trở lại. Thèm cua ghẹ hải sản. Thèm nhìn bãi sao với mặt nước gần như kg gợn sống cảm giác quá yên bình
Cảm ơn các cụ

van_ly

Xe buýt
Hôm sau bọn em rời Phú Quốc khi bình minh còn chưa bắt đầu, chuyến phà xuất phát lúc 5h sáng, khi trời tờ mờ sáng. Các xe tải vào bờ cùng yên vị trên phà.

Hôm nay bọn em được hướng dẫn cho xe xuống hầm phà do phía trên để kín ô tô

Thang xuống hầm phà

Đi sớm nên tranh thủ xuống căng tin kiếm gì đó ăn sáng

Xong lên ngắm bình minh

Biển hôm nay có vẻ động, sóng to tung bọt trắng xoa hai mạn phà, con phà dập dềnh lắc lư

Những tia nắng đầu tiên của ngày mới bắt đầu xuất hiện

Đảo phú Quốc mờ xa dần

Đi qua một vài hòn đảo nhỏ

Mặt trời bắt đầu lên cao

Biển động lắc lư, chui vào căng tin vậy

Và bắt đầu say sóng

Bầu trời bắt đầu quang đãng, phà cũng gần cập bờ Hà Tiên

Một con tàu cao tốc hối hả chở khách ra Phú Quốc

Chui qua cầu Tô Châu này sẽ cập bến phà Thạnh Thới

Bên bờ khá sầm uất

Chợ cá hà tiên ngay bên bờ

Chuẩn bị cập vào cảng

van_ly

Xe buýt
Ra khỏi phà, bọn em lên đường đi Rạch Giá, đường từ Hà Tiên đi Rạch Giá cũng nhỏ, không đẹp lắm.

Thỉnh thoảng dừng nghỉ dọc đường

Chạy qua vài thị trấn thì đến Rạch Giá, lại một xe thủng săm

Tra h thủ làm đĩa cơm luôn

Những con phố ở Rạch Giá

Qua cổng Tam Quan Rạch Giá, bọn em làm kiểu ảnh check in, cái cổng này có từ thời Pháp, vốn là một cổng làng, nay thì nằm ở trung tâm thành phố, chứ ko phải cổng để vào thành phố.

Chào Rạch Giá bọn em tiếp tục lên đường để Về Cà Mau. Rẽ vào quốc lộ 63 bọn em qua cầu Cái Lớn

Hai bên sông bạt ngàn là dừa nước

Ở đây các thị trấn đều đặt theo số từ số 1 đến số 12 thì phải
Bất ngờ bọn em gặp một cây cầu rất nổi tiếng trên mạng

Cầu Xẻo Bướm. haha

Vào uống nước hỏi cô chủ quán ở đầu cầu thì được giải thích: Xẻo là dòng kênh, trước ở đầu cầu có ông tên là Bướm nên đặt tên là Xẻo Bướm, đơn giản vậy thôi. Dân trong này thì họ không thấy kỳ lạ lắm vì ngôn ngữ khác, cô bán nước lại bảo thấy kỳ lạ là người miền bắc qua đây hay dừng lại chơi và hỏi xuất xứ tên cầu. Cái cầu này ở thị trấn thứ 7 - huyện Kiên Lương - Kiên Giang, trên QL63 cho cụ nào định đến chơi.

van_ly

Xe buýt
Theo dự tính, bọn em đi theo Ql63 về Cà Mau, thế nào đi nhầm vào một con đường khác, trên bản đồ là con đường nhỏ không có số hiệu thấy ghi là đường Xuyên Á, nhưng cũng khá yên tâm vì thầy còn rất mới và biển ghi chỉ về Cà Mau rất rõ ràng. Đoạn đường hơn 100km rất đẹp, thẳng tắp, vắng xe, đi xuyên giữa rừng U Minh Hạ và U Minh Thượng, qua thị trấn Thới Bình.

Hai bên đường cũng còn khá hoang vu, toàm rừng đầm lầy

Một quán bán các loại chim bên đường

Mấy loài chim nước chả biết tên

Loài này hình như săn cá rất giỏi

Con đường vẫn mênh mông, đẹp và thẳng tắp. Không biết xxx thế nào nên bọn em cũng không dám vít nhanh vì nghe nói xxx Miền tây bắn ác.

Hai bên đường là những cánh đồng, lác đác nhà dân

Những rặng chuối ven đường

Đi nhầm đường nhưng hóa ra lại là con đường đẹp, vắng xe, bọn em vít đều ga nên chẳng mấy chốc đã đến Tp. Cà Mau

Tìm chỗ nghỉ xong, bọn em đi thưởng thức món ăn miền tây, hôm nay thủ lẩu mắm đồng quê Cà Mau

Lẩu mắm khá ngon và rẻ. Bọn em kết thúc ngày thứ 13 tại Cà Mau, mai sẽ đi đất Mũi

van_ly

Xe buýt
Sáng hôm sau từ TP Cà Mau bọn em thẳng tiến đất mũi. Từ Cà Mau Xuống đất mũi cứ thẳng theo QL1A khoảng 100km
Chạy một mạch thì cũng đến gần thị trấn Năm Căn

Qua cầu Đầm Cùng sẽ sang đất Năm Căn

Khung cảnh đặc trưng của vùng sông nước Cà Mau

Bắt đầu vào huyện Năm Căn

Cổng chào rất hoành tráng

Qua thị trấn Năm Căn phải vượt qua cầu Năm Căn mới vào được đất Mũi, khoảng 50km, mấy năm trước chưa có đường và cầu thì cách duy nhất để xuống đất Mũi là bằng ghe, thuyền mất cả nửa ngày. Bây h có đường bộ chỉ mất tầm 1h là xuống đến đất mũi.

Xung quanh toàn rừng đước, cư dân gần như chỉ lác đác

Con sông rất rộng, bầu trời thì lúc nắng lúc mây u ám

Tiếp tục đi giữa con đường bao la rừng đước, có rất nhiều cầu vì kênh rạch chằng chịt

Một nhà hàng lẻ loi cạnh kênh, tí quay lại đây thưởng thức ẩm thực sông nước xem thế nào

Dọc đường vẫn mênh mông là rừng đước

Tạm dừng chân nghỉ ngơi

Con đường xanh mát, thẳng tắp, cứ 90-100 vít đều rất phê

Những cây đước cắm rễ xuống bùn giữ đất

van_ly

Xe buýt
Một khu du lịch gần mũi cà mau, hai con rồng rất hoành tráng

Con đường vẫn thẳng tắp, chỉ còn cách đất mũi vài km

Rừng đước bạt ngàn

Hóa ra cư dân ở đây họ sống tập trung ở các kênh rạch, đi lại bằng ghe, thuyền chứ ko đi đường bộ

'

Đã vào đến đất mũi, phải gửi xe đi bộ vào

Đài tưởng niệm đánh dấu điểm cuối của đường Hồ CHí Minh, mới được hoàn thành

Điểm cuối của nó là Km 2436

Một đài quan sát đất Mũi

Cột mốc tọa độ QG mũi Cà Mau 50m nữa

Cột mốc đây rồi

Cây lưu niệm của của các nhà lãnh đạo đất nước tại đất mũi

COn thuyền biểu tượng Mũi cà Mau vươn ra khơi

van_ly

Xe buýt
Một bản đồ tuyên truyền chủ quyền biển đảo nước ta

Trời rất nắng

Con đường kè biển đất mũi

Một nhà hàng giữa biển, cây cầu đã sập nên giờ để hoang

Một khu bán đồ cá khô

Tạm biệt đất mũi, bọn em quay trở về. Ghé qua nhà hàng ven đường lúc nãy ăn trưa

Những chiếc ghe (vỏ) màu xanh khá đẹp, chạy sông nước rất phê

Quán ăn nằm sát bờ kênh

Đây là món Ba Khía rang me, Ba khía giống như con cáy của mình

Mòn Vọc xào bồn bồn. Ăn cũng đươc. Vọc giống như một loài ngao, còn bồn bồn chính là phần thân gần rễ cây cói, dân trong này xào hoặc muối chua. Ăn cũng lạ lạ

Cá Kèo om mẻ chua

Nghỉ trưa xong bọn em lại theo đường cũ thẳng tiến về Tp Cà Mau nghỉ. Trời đang nắng gắt bồng mưa như trút, được một lúc lại tạnh ngay và nắng. ĐÚng là nắng mưa kiểu miền Nam.
Tối bọn em ở TP Cà Mau chơi, hôm sau tiếp tục đi Bạc Liêu, Sóc Trăng, Cần Thơ chơi

Chuyến đi tuyệt vời của cccm.

AirSupply

Xe buýt
Cụ chủ cho em xin địa chỉ cụ sắm và giá thùng givi 45L (combo) nhé. Cảm ơn cụ nhiều!

manchester6868

Xe tăng
Nhìn những món ăn miền tây nam bộ mà thèm

van_ly

Xe buýt
Chuyến đi tuyệt vời của cccm.
Cám ơn cụ

Nhìn các cụ đi mà thấy rạo rực quá. Các cụ, mợ về chưa hay còn tiếp để em hóng.
Bọn em chạy mấy tỉnh miền Tây đến SG thì bay về ạ

Chuyến đi tuyệt vời! Hồi 2015 em cũng đi xe máy từ Sài gòn ra Phú quốc, sau đó chạy về Bắc.
Đi đc những chuyến thế này, cảm giác rất tuyệt cụ ạ,

Cụ chủ cho em xin địa chỉ cụ sắm và giá thùng givi 45L (combo) nhé. Cảm ơn cụ nhiều!
Ở HN cụ có thể tham khảo tại thungxemay.vn có đủ loại; Ở SG thì cụ vào shop Bạn Phượt hoặc Givi point ạ.

Nhìn những món ăn miền tây nam bộ mà thèm
Miền Tây ngồi lai rai nhậu ngắm sông nước, nghe đờn ca tài tử thì nhất cụ nhỉ

van_ly

Xe buýt
Sáng hôm sau, bọn em rời Cà Mau theo Quốc Lộ 1 về Bạc Liêu,

Đến Bạc Liêu thì phải ghé qua thăm nhà công tử Bạc Liêu rồi.

Công tử Bạc Liêu là cụm từ dân gian ở miền Nam Việt Nam đặt ra vào cuối thế kỷ 19 đến đầu thế kỷ 20[1] để chỉ các công tử, con của những gia đình giàu có sống ở tỉnh Bạc Liêu, trong thời kỳ xã hội Việt Nam thời Pháp thuộc. Nổi bật nhất trong số các công tử Bạc Liêu này là Trần Trinh Huy (1900-1974), còn có tên khác là Ba Huy, hay Hắc công tử, là một tay chơi nổi tiếng số 1 ở Sài Gònmiền Nam những năm 1930, 1940. Sau ăn chơi, cờ bạc, tàn sản tiêu tan, gia đình ly tán hết. Các cụ nói cấm sai "Ai sang ba họ, ai khó ba đời".

Thăm nhà công tử bạc liêu

Cũng toàn đồ có giá trị ngày xưa

Bác này là con trai của ông công tử Bạc Liêu. Gia đình bại sản ly tán,Bác này bơ vơ lúc trốn nợ, lúc làm xe ôm trên Sài Gòn kiếm ăn qua ngày. Giờ được mời về đúng dinh cơ cũ của gia đình để tiếp đón khách tham quan. Thôi thế là cũng ổn cho một số phận đã từng sinh ra trong một gia đình giàu có.

Đồ đạc trong nhà cũng toàn đồ cao cấp thời kỳ ấy, khi mà dân cư thời đấy vẫn đa số ở nhà lá.

Chào Bạc Liêu, bọn em thẳng tiến qua Sóc Trăng

van_ly

Xe buýt
Dọc đường vào Sóc Trăng, bọn em đi qua một ngôi chùa đặc trưng Khmer Nam Bộ rất lộng lẫy. Chùa Sà Lôn.
Chùa có tên Khmer là "Wath Sro Loun", để dễ phát âm, từ "Sro Loun" được đọc chại thành "Sà Lôn". "Sro Loun" lại có nguồn gốc từ chữ "Chro Luong", là tên của một con rạch chạy dọc theo đường làng trước đây ở gần chùa, và tên gọi ấy đồng thời cũng được dùng để đặt tên chùa. Sở dĩ chùa Sà Lôn còn được gọi là "chùa Chén Kiểu" là do dùng những mảnh chén, đĩa sứ ốp lên tường để trang trí.

Một ngôi chàu có kiến trúc khá đẹp, màu sắc rực rỡ

Tương truyền, chùa Sà Lôn được dựng bằng cây lá từ năm 1815, và được trùng tu nhiều lần. Trong chiến tranh, chùa bị bom đạn đánh sập ngôi chánh điện. Năm 1969, sư cả Tăng Đuch (trụ trì đời thứ 9) quyết định dựng lại ngôi chùa gồm: Chánh điện, sala, nhà Tăng, nhà để sách kinh, khu tháp, v.v... bằng vật liệu kiên cố. Đến năm 1980, việc xây dựng cơ bản hoàn thành. Nhưng do thiếu kinh phí, nên nhà chùa có sáng kiến dùng chén dĩa kiểu để trang trí phần sau ngôi chánh điện. Tên chùa Chén Kiểu bắt nguồn từ đó.

Các bức tường được ốp từ những mảnh sứ nhỏ đầy màu sắc và kỳ công

Kiến trúc đặc trưng Khmer

Những ngọn tháp cao vút

Sư sãi trong chùa

Những bức tượng thể hiện một tích chuyện phật giáo, ngày phật sinh ra đời chăng?