Xuyên Việt đường Tây Trường Sơn

lttvtvn

Xe container
Sài Gòn hoa lệ nhưng nhà em ở Q.2 thì không!
Năm ngoái đi Đăk Lăk, bọn em cũng có trải nghiệm đáng nhớ trên cung đường Hồ Chí Minh nhánh Tây vào T11. 2 thằng lái con công nông Fortuner máy dầu 2014, khoảng 11h đêm tới Khe Gát rẽ phải để vào cung đường Hồ Chí Minh nhánh Tây. Bọn em đi được mấy km thì có chốt kiểm lâm và Barie chắn đường, đồng chí kiểm lâm còn đang ngái ngủ trong gác giật mình tỉnh dậy bảo: các anh đi đâu đấy, các a đi nhầm đường rồi. Bọn em vẫn quả quyết là em tới Quảng Trị và muốn đi đường Hồ Chí Minh nhánh Tây, sau 1-2s lưỡng lự thì đồng chí cũng mở cửa cho em qua Barie.
Sau đó, bọn em tiếp tục hành trình. Cậu bạn lái một mạch đi đường mòn từ Hà Nội vào tới Hương Sơn thì đổi qua cho em lái. Vì tính hay tò mò thích đi phượt nên trước đấy em đã nghiên cứu đường đi và chọn nhánh Tây (tuy nhiên cậu bạn chưa biết đường này và chưa hình dung ra nên khi đồng chí kiểm lâm này nói cũng hơi lưỡng lự, nhưng vì em muốn đi nên cũng chiều em). Cậu bạn chợp mắt được chút thì không ngủ được nữa vì khó ngủ trên xe và đường quanh co. Đi được chừng 1h30p thì trời bắt đầu mưa và đến khoảng 2h đêm thì bắt đầu mưa xối xả và có sương mù, tốc độ di chuyển được khoảng dưới 30km/h. Bầu trời đêm tối mịt, không ánh đèn, đi cả trăm km mới gặp 1 xe máy, thỉnh thoảng lại có đàn trâu nghỉ giữa đường, đoạn đường đi lúc tạnh lúc mưa, đường cua tay áo liên tục, cậu bạn e thì sốt ruột check bản đồ xem có đường khác nhanh hơn để ra nhưng không có sóng điện thoại.
Tầm khoảng 4h sáng thì bọn em lại gặp chốt kiểm lâm chắn đường (chắc lúc này đã vào địa phận Quảng Trị), lại gặp một đồng chí kiểm lâm ngái ngủ nhìn bọn em với ánh mắt vẻ hơi bất ngờ :D, bọn em chào đồng chí và lại lên đường. Lúc này, em lại đổi lái cho bạn em và tiếp tục hành trình. Trên đoạn đường ra Khe Sanh, có 1-2 ngã 3 chỉ đường HCM nhánh đông, bạn e định rẽ ra đi cho nhanh nhưng e nhất quyết phải đi đường bên phải theo nhánh Tây 😃. 6h sáng về đến Khe Sanh thì bạn em mới giãn cơ mặt ra :D
Đến Khe Sanh, chụp ảnh check in xong là bọn em lên đường, men theo cung đường Hồ Chí Minh từ Đắc cầu Đakrông -TT. A Lưới - Prao - TT. Thạch Mỹ để nhập vào ql 14 đi Đăk Lăk. Đoạn đường cũng rất vắng người và tương đối quanh co (nhất là đoạn từ A Lưới đi Thạnh Mỹ), tuy nhiên so với cung đường Hồ Chí Minh nhánh Tây đã đi đêm hôm trước thì cũng không vấn đề gì lắm ạ, chỉ là hơi buồn chút xíu thôi.
Trên đường trở về Hà Nội, khi đến Thạnh Mỹ em hỏi bạn em có đi đường HCM nữa ko thì nó lắc đầu và chạy thẳng ra đường 1A luôn ạ :)):)).
Gửi cccm vài tấm ảnh kỷ niệm, đi đêm xuyên rừng giữa trời mưa không sóng điện thoại, không bóng người nghĩ lại cũng thấy liều vì có mỗi 2 thằng 1 xe, tuy nhiên đó cũng là một trải nghiệm cực kỳ đáng nhớ trong đời đấy ạ.
Cụ kể lại chi tiết giùm em lịch trình chứ kể thế này đang ở nhánh tây lại Hà Nội Hương Sơn khó hình dung quá,

Muomchua

Xe điện
Cụ kể lại chi tiết giùm em lịch trình chứ kể thế này đang ở nhánh tây lại Hà Nội Hương Sơn khó hình dung quá,
Có gì đâu cụ, em thì hiểu là bạn của cụ thớt lái từ Hà Nội đến Hương Sơn theo đường HCM thì đổi lái cho cụ thớt, cụ thớt lái tiếp từ Hương Sơn vào, vẫn theo đường HCM, khi đến ngã 3 Khe Gát thì cụ thớt không chạy thẳng mà rẽ phải vào HCM tây (còn chạy thẳng là HCM đông, qua Phong Nha...). Chỗ này là bắt đầu HCM tây, qua Hang Tối, Suối Mooc, Thiên Đường... và đến Khe Sanh.
Em hiểu như vậy có đúng không :-/

homthurac

Xe tăng
Có gì đâu cụ, em thì hiểu là bạn của cụ thớt lái từ Hà Nội đến Hương Sơn theo đường HCM thì đổi lái cho cụ thớt, cụ thớt lái tiếp từ Hương Sơn vào, vẫn theo đường HCM, khi đến ngã 3 Khe Gát thì cụ thớt không chạy thẳng mà rẽ phải vào HCM tây (còn chạy thẳng là HCM đông, qua Phong Nha...). Chỗ này là bắt đầu HCM tây, qua Hang Tối, Suối Mooc, Thiên Đường... và đến Khe Sanh.
Em hiểu như vậy có đúng không :-/
Đúng rồi đó cụ! 😊

kharit

[Tịch thu bằng lái]
Có thể quy ước đường bộ nó hơi khác, còn trong dân gian lái xe thì bắt đầu QL14 mới là nhánh Tây đó cụ. Hướng qua cầu Dakrong (khá đẹp) là chuẩn hướng nhánh Tây rồi ... Thực ra nếu có tra Gúc gồ map thì em cũng chưa nhìn thấy chữ đông - tây trên bản đồ bao giờ ... Từ A Lưới đi vào Nam, mất khoảng hơn 200km là không có nhà dân, chỉ có đồn biên phòng thì đến 1 cái cầu, rẽ trái đi 60-70km là vào Đà nẵng. Do vòng như thế nên bà con mà chỉ đi miền Trung ít đi đường này vì nó bất hợp lý. Em nhớ đoạn này có 2 hầm thủy điện khá mát, em ngồi ăn trưa trong hầm 1 lần :)
Từ ngã 3 Khe Gát rẽ phải vào HCM nhánh Tây (đi thẳng là HCM nhánh đông, đường trải nhựa ) qua suối Moọc đến Khe Sanh là đường HCM nhánh Tây (có ghi trên cột mốc, đường đổ bê tông),
Từ Khe Sanh - Cầu Dakrong trở vào chỉ có 1 đường HCM - đường nhựa (ko ghi nhánh đông/tây).

z300

Xe điện
Từ ngã 3 Khe Gát rẽ phải vào HCM nhánh Tây (đi thẳng là HCM nhánh đông, đường trải nhựa ) qua suối Moọc đến Khe Sanh là đường HCM nhánh Tây (có ghi trên cột mốc, đường đổ bê tông),
Từ Khe Sanh - Cầu Dakrong trở vào chỉ có 1 đường HCM - đường nhựa (ko ghi nhánh đông/tây).
Đây em vừa đi qua suối mọc, cụ nói ngã 3 này phỏng?

kharit

[Tịch thu bằng lái]
Đây em vừa đi qua suối mọc, cụ nói ngã 3 này phỏng?
Cụ xem hình Gmap - Điểm đến là KHE SANH:
- điểm xuất phát trên cùng là Ngã 3 Khe Gát.
- đường màu Xanh dương là HCM nhánh Đông (qua đèo Đá Đẽo) tới gần Đông Hà thì rẽ phải vào đường 9 đi KHE SANH
- đường màu ghi nhạt là QL 1A
- đường màu vàng dọc theo biên giới vs Lào (QL15), theo hướng mũi tên màu xanh lá chính là đường HCM nhánh Tây.
- Chấm đỏ nhỏ bên trên là Suối Moọc của cụ.

Chỉnh sửa cuối:

z300

Xe điện
Vâng thế đúng rồi. Chia đông - tây gần chỗ địa phận cam lộ thôi
Cụ xem hình Gmap - Điểm đến là KHE SANH:
- điểm xuất phát trên cùng là Ngã 3 Khe Gát.
- đường màu Xanh dương là HCM nhánh Đông (qua đèo Đá Đẽo) tới gần Đông Hà thì rẽ phải vào đường 9 đi KHE SANH
- đường màu ghi nhạt là QL 1A
- đường màu vàng dọc theo biên giới vs Lào (QL15), theo hướng mũi tên màu xanh lá chính là đường HCM nhánh Tây.
- Chấm đỏ nhỏ bên trên là Suối Moọc của cụ.

Muon_biet

Xe cút kít
Hi các cụ mợ,

Năm 2016 em cũng xuyên Việt một lần, vừa rồi có chuyến công tác dọc mấy tỉnh miền Trung nên chạy ô tô thành ra lại có chuyến thứ hai bất đắc dĩ. Hè năm nay F1 nghỉ hè, em tính đi Quy Nhơn nghỉ, cung đường như bên dưới.
Đường 1A thì em chạy nhiều rồi, không có gì đặc biệt nhưng quả thực lần này muốn trải nghiệm đường Tây Trường Sơn cơ, cụ nào có kế hoạch đi cung đường này thì nhập hội với em không? Thời gian em có thế điều chỉnh cho phù hợp với các cụ được, chứ đi một xe trên quãng đường 240km hiu quạnh ấy giả sử xe cộ có làm sao thì gay go to, em còn có 2 F1 nhỏ tuổi nữa!

Cảm ơn cccm!

Đường Tây trường sơn giờ cũng nhiều dịch vụ mà, lưu ý dễ có trẻ nhỏ, người dân và súc vật chạy đột xuất qua đường.

sultan

Xe tải
Theo kế hoạch là đoàn em đang tung tăng trên đoạn đường này rồi, vậy mà chỉ vì thằng covid mà giờ em phải nằm vêu ở nhà hóng. Mà cũng chưa biết đến bao h mới tổ chức lại được, buồn quá!

homthurac

Xe tăng
Theo kế hoạch là đoàn em đang tung tăng trên đoạn đường này rồi, vậy mà chỉ vì thằng covid mà giờ em phải nằm vêu ở nhà hóng. Mà cũng chưa biết đến bao h mới tổ chức lại được, buồn quá!
Kakaka... Theo kế hoạch ngày 12/8 em đi, chắc cũng teo luôn rồi à!

thuysinh.tl

Xe container
Tây Trường Sơn thì tùy đoạn. Hiện tại nói đoạn Quảng Trị - Huế - Quảng Nam thì đoạn đó vắng người, hầu như không có dịch vụ gì.
Đường Tây trường sơn giờ cũng nhiều dịch vụ mà, lưu ý dễ có trẻ nhỏ, người dân và súc vật chạy đột xuất qua đường.

homthurac

Xe tăng
Tây Trường Sơn thì tùy đoạn. Hiện tại nói đoạn Quảng Trị - Huế - Quảng Nam thì đoạn đó vắng người, hầu như không có dịch vụ gì.
Quảng Trị tới Huế hay Quảng Nam không gọi là đường Trường Sơn nhánh Tây nữa cụ à!

Muomchua

Xe điện
Đường HCM từ Bắc vào, đến ngã 3 Khe Gát thuộc xã Xuân Trạch, huyện Bố Trạch, Quảng Bình thì chia Đông, Tây HCM.
Cả 2 đường này đều chạy vào đến QL9 Quảng Trị. Đường HCM Đông gặp QL9 ở Cam Lộ còn HCM Tây gặp QL9 ở Khe Sanh, Hướng Hóa.
Cam Lộ cách Khe Sanh khoảng 50km.
Từ cầu Dakrong trên QL9, đường HCM (em không thấy gọi là Đông hay Tây nữa) chạy tiếp qua A Lưới, Tây Giang, Nam Giang gì đó rồi đến Ngọc Hồi, Kon Tum. Từ thị trấn huyện Ngọc Hồi, gọi là Pleiken em đã ra ngã 3 Đông Dương/ cửa khẩu Bờ Y khoảng 25km...

kharit

[Tịch thu bằng lái]
. Trên bản đồ vn ko có “ đường Tây trường sơn”. Nếu là nhánh Hcm tây (đoạn từ Khe Gát đến gần Khe Sanh) thì ko có dịch vụ gì, Hcm nhánh đông mới có.

Muon_biet

Xe cút kít
. Trên bản đồ vn ko có “ đường Tây trường sơn”. Nếu là nhánh Hcm tây (đoạn từ Khe Gát đến gần Khe Sanh) thì ko có dịch vụ gì, Hcm nhánh đông mới có.
Em lấy tên gọi theo cụ chủ thớt đặt thôi.