[CCCĐ] Xuyên Việt với các điểm nhấn: Tà Năng - Phan Dũng, Mũi Đại Lãnh, Đường HCM Tây 1 ngày trước lụt

hoangtuananh69

Xe tăng
Hóng quả xuyên vịt của cụ nào , Bao giời mình mới đi được cung này đây ...

Zonda R

Xe tăng
Em theo dõi thớt của bác nhé.
Em đặc biệt thích đoạn đường Hồ Chí Minh Tây :)

Phong Elegants

Xe máy
Em ngồi xếp hàng chờ cụ đi Tà Năng Phan Dũng. Hôm rồi tình cờ em thấy có vb này trên FB trong lúc tìm thông tin TN-PD.

MonXu

Xe hơi
Em hóng mà mãi chưa thấy ảnh trekking :(

manchester6868

Xe tăng
Nhìn cung đường đi của cụ lại thèm làm lại chuyến nữa. Cụ tiếp đi nhé

tvdung

Xe điện
Em ngồi xếp hàng chờ cụ đi Tà Năng Phan Dũng. Hôm rồi tình cờ em thấy có vb này trên FB trong lúc tìm thông tin TN-PD.

Ban đầu em cũng có nghe thông tin này, nhưng nghĩ bụng ở xứ thiên đường này toàn giơ cao đánh khẽ, nên cứ đi thôi, kiểu gì Bác cũng có cách hóa giải cho hết :))

Em hóng mà mãi chưa thấy ảnh trekking :(
Màn dạo đầu phải từ từ cụ ơi, không là dễ mất hứng lắm :))

tvdung

Xe điện
Em dậy rồi, trước mỗi chuyến đi đều thao thức khó ngủ quá :)
Việc đầu tiên là em ra ngắm cái sập gỗ, công việc trước cũng dính líu tí đến gỗ nên cứ nhìn thấy gỗ ở đâu là cũng ngắm nghía, mân mê, hỏi han cứ như là thợ mộc :))
Công nhận là nó to thật, càng nhìn lại càng thấy tiếc rừng các cụ ạ, chả biết nó được khai thác kiểu gì :(

1 cậu thanh niên 1,8m ngồi hay nằm lên thì tỷ lệ nó thế này

Sau đấy em mới để ý đến cái nhà nghỉ, nó được sơn màu tím điệu phết

Toàn cảnh cái nhà nghỉ Bình Nở

Phía ngoài, các cháu học sinh đã tíu tít gọi nhau đi học, bọn em cũng chuẩn bị lên đường

Mặt trời đã lên, nhưng nhiều mây, báo hiệu 1 ngày sẽ có mưa :((

huy2011

Xe tải
Tầm 9h30 tối, bọn em tụ quân tại ngã 3 Tà Hine (ở đây người bản địa đọc bỏ chữ H đi, thành là Tà In) sau khi có 2 đồng chí bay từ HN vào Liên Khương (Đà Lạt), tranh thủ ăn tối nạp năng lượng.

Ngã 3 này cách Đà Lạt khoảng 50km, đến đây bọn em rẽ phải đi vào xã Đà Loan, qua thủy điện Đại Ninh
Từ ngã 3 vào đến xã Đà Loan khoảng 15km, đường 2 bên hình như toàn hoa Giã Quỳ, có điều đi buổi tối nên em không ngắm được. Đến Đà Loan trời lại mưa rả rích

Bọn em tìm 1 hồi được cái nhà nghỉ này, mò vào checkin luôn, trời nhá nhem nên chả kịp nhìn xem nó thế nào, thấy ngủ được là ngủ
Mec S500 này là của chủ nhà, chị chủ nhà thì rất nhiệt tình thăm hỏi đến tận nửa đêm, cứ như lâu lắm không có khách vào :)

Phòng thì xây kiểu cho hộ gia đình hoặc sinh viên thuê ở lâu dài, chứ không phải kiểu thuê qua đêm như bọn em, sạch sẽ, rộng rãi tuy cái giường có hơi nhỏ

Các mợ thì rất đảm, tranh thủ chuẩn bị đồ đạc cho chuyến trekking sớm mai

Các cụ thì lười, chỉ mê chém gió :))
Chỗ này em ấn tượng nhất cái sập gỗ, chủ nhà bẩu nó bằng gỗ Tùng (chắc khai thác trong rừng Tà Năng), dầy tầm 40cm
2 người bên phải là vợ chồng chủ nhà nghỉ

Bọn em tranh thủ ngủ sớm, lấy sức cho ngày hôm sau cuốc bộ vào rừng
Nhìn quả màn đỏ cũng hừng hực khí thế động phòng hoa trúc ra phết :))

Tầm này đội bọn em đang có 6 người, chờ thêm 2 bạn nữa mới bay vào HCM, đang trên xe Thành Bưởi đi tới Tà Hine
Các cụ từ Tà Hine có thể gọi xe này chở vào Tà Năng, giá 2 bạn em đi lúc 3h sáng là tầm 400k

Thôi, bọn em đi ngủ, mai dậy em kể tiếp :))
Em áo đỏ kẻ caro nhìn quen quen. Phải mợ Menhim1601 không ?

korandovinhyen

Xe container
Chỗ hòn đá chồng là Định Quán, Đồng Nai cụ ạ. Sai Gòn - Đà Lạt 300km, cung này em đã từng phóng xe máy, đi phê phết các cụ ạ.

tvdung

Xe điện
Bọn em qua chợ Đà Loan nạp năng lượng và mua thêm ít đồ, chợ ở đây có vẻ cũ kĩ rồi, nhưng khá đông đúc, nhưng chỉ ở tầng 1, T2 thì vắng teo

Từ Đà Loan bọn em chạy tiếp hơn chục km vào Tà Năng, đến đoạn đường đất khoảng hơn 1km thì gặp đội porter đã hẹn trước chờ sẵn ở đó
Xe 1 cầu có khác, về vùng này yếu như sên, lên cái dốc đất có tí mà phải mấy người đủn mới lên nổi, thật mất mặt quá :(

Đến đây đồ đạc không cần thiết bọn em vứt hết lên xe rồi gửi xe lại, chuyển sang phương tiện khác để đi tiếp, phương tiện này thì bất chấp mọi địa hình :))

Ban đầu đường vào rất êm ái, em tự nhủ "đường này mà bẩu mình gởi xe lại là sao?"

Có đoạn còn được lên đời đường bê tông hẳn hoi

Anh chị em thi nhau tự sướng vì đường quá êm ái, lại chả mấy khi được đi công nông :))

Trông như 1 lũ đi tị nạn

Cảnh đẹp nên thơ xung quanh
Ngôi nhà với cái bờ rào này mà vác được về HN thì tha hồ ngồi ngắm các em ten ten tự sướng trước cổng

2 bên đường rất nhiều cây này, nghe cậu porter bẩu cây có quả màu xanh là nguyên liệu để làm ngũ vị hương

Cây quả đỏ để làm cà ri

Mặc dù 2 cây giống hệt như nhau, chỉ khác màu
Quả đỏ thì trong dư lày

Cafe cũng rất nhiều, và bắt đầu chín

Bắt gặp cả 1 con chó đang chăn 1 lũ trâu

Chỉnh sửa cuối: