XX Bảo bạn em Trộm Cắp, các cụ làm trọng tài giúp em.

Toyota Thanh Xuân - 315 Trường Chinh - Thanh Xuân
Website
xetoyotathanhxuan.com
Chuyện là thế này các cụ ạ.

Thằng bạn em cho khách hàng thuê chiếc VIOS thuộc quyền sở hữu của nó.Hợp đồng có ghi rõ là cho thuê 4 ngày (bên A) và nếu quá ngày cho thuê mà bên thuê (bên B) không trả xe đúng hạn cũng như không liên lạc được....thì bên A có quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng và thu hồi xe về.

Đến 10h sáng ngày thứ 4,theo đúng thỏa thuận hợp đồng,bạn em đã yêu cầu bên B trả xe.Bên B không nghe điện thoại và sau đó nhắn tin khất lần đến cuối tuần.Qua GPS,bạn em biết được vị trí xe,đến địa điểm chiếc xe và gọi cho bên B để yêu cầu trả ngay xe,vì đang đứng bên cạnh xe.Nhưng bên B không nghe máy,bạn em đã nhắn tin thông báo về việc thu hồi xe về bằng chìa khóa phụ.Đồng thời nhắn thêm một tin nhắn nữa yêu cầu trả giấy tờ xe kèm chìa khóa.

Tuy nhiên,bên thuê xe,bên B đã có một hành động liều lĩnh.Đó là ngay sau khi thuê xe của bạn em thì hắn ngay lập tức viết giấy bán cho một người khác ( người C).
Người C này đã đến XX Phường Nghĩa Tân ,mang sổ đăng kiểm,giấy tờ xe và cái giấy mua bán xe để trình báo về việc vừa mua chiếc xe nói trên của bên B (giấy viết tay) và nay bị mất.
XX Nghĩa Tân đã vào cuộc,triệu tập bên B đến.Đồng thời đó là mời bạn em (bên A) đến để viết bản tường trình,lấy lời khai.
XX Nghĩa Tân cũng yêu cầu bạn em phải ngay lập tức mang chiếc xe đó đến giao nộp để làm vật chứng phục vụ điều tra,đồng thời cho rằng bạn em phạm vào tôi "Lén lút trộm cắp tài sản".

Vậy theo các cụ:
-Giấy tờ mua bán giữa bên thuê xe(bên B) với một người nào đó (bên C) mà bên B viết với nội dung:Bán chiếc Vios với giá 400 triệu ,nhận trước 300 tr,hẹn 30 ngày sau khi bàn giao giấy tờ sẽ nhận nốt 100 tr.......Tôi cam đoan xe của tôi,nếu sai tôi chịu trách nhiệm,,,,,"" =>Giấy đó chỉ là tờ giấy viết tay,không có người làm chứng,không có công chứng.VẬY NÓ CÓ HỢP PHÁP KHÔNG.

1-Bạn em-bên B là người bị hại,tức cho thuê xe (đầy đủ giấy tờ hợp pháp chứng minh) và không hay biết người thuê lại đem bán cho người khác .Nay lấy xe về theo đúng trong hợp đồng,có bị quy tội LÉN LÚT TRỘM CẮP như lời XX nói không?? XX có quyền tạm giữ bạn em không (mặc dù nó là chủ xe và là bị hại ?)

2-XX Phường Nghĩa Tân có thẩm quyền xử lý vụ việc này hay không??Hay là vụ việc này phải Quận hoặc PC45 mới đủ thẩm quyền xử lý??

3-Nếu đem giao nộp chiếc xe cho XX Phường thì họ có tạm giữ lâu không?

4-Nếu bên thuê -bên B họ khắc phục hậu quả thì hướng giải quyết sẽ thế nào?

Các cụ giúp thằng bạn thân em nhé,nó đang khó xử vì rắc rối cận kề Tết ~o)

nhimkute

Xe buýt
Em không rõ mấy cái 1-4 lắm, nhưng cái đầu tiên thì rõ ràng tờ giấy kia không hợp pháp rồi. Nó mà hợp pháp thì việc gì phải đẻ ra cái UQCC làm gì cho mất thêm thời gian, tiền bạc ra VP luật sư đi làm hợp đồng ủy quyền ?
Nếu đúng như những gì cụ tả thì cụ có thể kiện ngược lại XX Nghĩa Tân tội vu khống ý chứ :D

Vitara 1.6

Xe tải
Cụ bảo bạn cụ đem toàn bộ giấy tờ chứng minh xe của bạn cụ đến một Văn phòng Luật Sư thuê tư vấn hoặc đại diện luôn, dù sao họ cũng hiểu biết và nắm luật sẽ dễ dàng hơn mình tự lo chạy các cửa sẽ mất thời gian

Nhà Quê 2

[Tịch thu bằng lái]
công an đã điều tra đâu mà kết luận, vơ vỉn hết chỗ nói.

Website
xetoyotathanhxuan.com
Em không rõ mấy cái 1-4 lắm, nhưng cái đầu tiên thì rõ ràng tờ giấy kia không hợp pháp rồi. Nó mà hợp pháp thì việc gì phải đẻ ra cái UQCC làm gì cho mất thêm thời gian, tiền bạc ra VP luật sư đi làm hợp đồng ủy quyền ?
Nếu đúng như những gì cụ tả thì cụ có thể kiện ngược lại XX Nghĩa Tân tội vu khống ý chứ :D
XX hiện đang cho rằng đã có giấy tờ MUA BÁN,tức là hiện sở hữu xe là của bên C ...nực cười thật cụ ạ.
Cụ bảo bạn cụ đem toàn bộ giấy tờ chứng minh xe của bạn cụ đến một Văn phòng Luật Sư thuê tư vấn hoặc đại diện luôn, dù sao họ cũng hiểu biết và nắm luật sẽ dễ dàng hơn mình tự lo chạy các cửa sẽ mất thời gian
XX đã cầm hết giấy tờ rồi mà cụ,bao gồm hợp đồng cho thuê+ sổ đăng kiểm+ bảo hiểm + giấy đăng ký xe.Nói chung là chứng minh được rằng bên nào đang là chủ thực sự rồi cụ nhỉ
công an đã điều tra đâu mà kết luận, vơ vỉn hết chỗ nói.
XX hiện đang giữ người thuê xe ,và giấy tờ xe,còn xe bạn em nó chưa mang lên trình diện,nó đang lo trình diện thì mất xe đi Tết #:-s

AcidS

Xe điện
Vụ này bác gọi bác Havu cho nhanh. Dính đến tội hình sự không luật sư không xong.

TL_Vietnam

Xe lăn
Xã hội giờ lắm chiêu trò - chả biết đường nào mà lần :(

Website
xetoyotathanhxuan.com
Xã hội giờ lắm chiêu trò - chả biết đường nào mà lần :(
Thấy bạn em về bảo XX dọa ghê lắm,XX bảo nếu hôm qua mà nhìn thấy xe của nó ở nhà nó (theo địa chỉ hộ khẩu ) thì xích cả người lẫn xe luôn.

PG406VN

Xe hơi
Cái này hay thật. Chắc xxx và bên C có quan hệ với nhau đây mà. Chẳng cần lo lắng gì cả cứ thuê luật sư là xong thôi. Nếu bị thu xe làm bằng chứng thì Bác nhớ niêm phong xe lại nghiêm chỉnh.

training

Xe tăng
Mẹ bọn cờ hó ăn tiền, mình đúng rành rành ra việc gì phải sợ cụ, cứ thuê luật sư mà chiến đến cùng luôn

cuongcao113

Xe tăng
Đúng là vớ vẩn thật.
Giấy viết tay thì sao có giá trị đc. Cụ chủ thuê luật sư đi mà kiện.

vietran

Xe ba gác
Cụ nhờ LS Havu làm cho bài bản. Nhưngbtheo em thì:
Thằng thuê xe phạm tội lừa đảo chiếm đoạt, cái này rõ
Thằng mua xe thì tội tiêu thụ ts do chiếm đoạt mà có, mua xe phải gặp chính chủ hoặc người dc ủy quyền với đầy đủ giấy tờ và tại phòng công chứng và phải làm các thủ tục về thuế
Xxx phường thì quyết sai quy trình
Bảo bạn cụ đừng sợ rung cây dọa khỉ, bạn cun bật lại thì ối thằng ốm ho

1 M

Xe hơi
Chủ xe kiện thằng thuê xe tội lừa đảo. Người mua xe cũng kiện thằng bán xe (tài sản của người khác) tội lừa đảo. Đương nhiên phải có sự tham gia của những người có liên qua và tài sản (cái ô tô). Chỉ mất thời gian thôi, vì làm gì có mặt thằng thuê đâu mà xác định ai đúng ai sai.

satthuvn

Xe hơi
Cuối năm bạn cụ vớ đúng phải thèn dog rồi, đời đen quá. Xong vụ này cụ kêu bạn cụ đi làm photo công chứng tất cả giấy tờ xe, để trên xe bộ công chứng thôi, cất bộ chính lại cho đảm bảo chút.

202

Xe container
Thuê luật sư kiện .
1. Ngươi thuê xe lua đảo.
2. Ngươi mua xe mua đô trộm cắp lừa đảo.
3. Kiên ca ...

Piudriver

Xe máy
-Giấy tờ mua bán giữa bên thuê xe(bên B) với một người nào đó (bên C) mà bên B viết với nội dung:Bán chiếc Vios với giá 400 triệu ,nhận trước 300 tr,hẹn 30 ngày sau khi bàn giao giấy tờ sẽ nhận nốt 100 tr.......Tôi cam đoan xe của tôi,nếu sai tôi chịu trách nhiệm,,,,,"" =>Giấy đó chỉ là tờ giấy viết tay,không có người làm chứng,không có công chứng.VẬY NÓ CÓ HỢP PHÁP KHÔNG.
Nó làm như thế là sai rồi, HĐ mua bán đấy là vô hiệu, không có giá trị vì theo Bộ luật DS nó có phải chủ xe đâu mà có quyền bán. Ngoài ra, bên B đấy đang bị ràng buộc trách nhiệm HĐ với bên A, rõ ràng là sai rồi, khôgn phải bàn cãi nhiều về vấn đề này.

1-Bạn em-bên B là người bị hại,tức cho thuê xe (đầy đủ giấy tờ hợp pháp chứng minh) và không hay biết người thuê lại đem bán cho người khác .Nay lấy xe về theo đúng trong hợp đồng,có bị quy tội LÉN LÚT TRỘM CẮP như lời XX nói không?? XX có quyền tạm giữ bạn em không (mặc dù nó là chủ xe và là bị hại ?)
Bên B là thế là đúng, HĐ giữa A và B là hợp pháp, được PL bảo vệ.
mấy cái sau ko ko biết vì toàn là tình huống giả định, tùy trường hợp cụ thể.

Dieu Thao

Xe buýt
Em nghĩ bạn cụ phải nộp xe cho xxx rồi vì nó là vật chứng. Khi nào ra tòa giải quyết xong mới được nhận lại xe. Khi đó xe sẽ rất thảm!!! Đúng là tai họa, đền được vạ thì má cũng sưng!

kien_ktnl

Xe buýt
bọn nó cứ tung hỏa mù để ăn tiền của bạn cụ đã. Còn theo em nghĩ, cái Hợp đồng cho thuê xe phát sinh trước cái Hợp đồng mua bán viết tay kia cũng là yếu tố để xem xét xe đó không phải là của cái thằng B rồi.Vụ này em nghĩ không phức tạp để chứng mình đâu, có chăng thì mất thời gian của bạn cụ thôi. Mà em thấy các bên cho thuê xe khác toàn là cho Khách thuê cầm giấy tờ photo công chứng thôi, bạn cụ lại mang giấy tờ gốc thì nguy hiểm thật

VNimation

Xe buýt
Website
www.vni.pro.vn
Em thu âm ghi hình cái thằng CA tới dọa rồi e kiện cho nó mất Tết luôn :(.

Boytriton

Xe điện
Thằng B vi phạm pháp luật lòi ra mà xxx còn định ăn tiền cả 3 bên. Cụ ko làm việc với bọn phường nữa, cụ lên quận trình báo, ko thì lên hẳn số 7, nhưng cũng chia buồn với bạn cụ là mấy vụ ntn đi đến cửa nào cũng mất tiền cụ ạ, quen mất ít ko quen mất nhiều mới lôi đc xe ra.