[Thảo luận] XXX có được phép dừng xe BIỂN ĐỎ ???

thanglx1010

Xe tải
Cụ bảo cụ chấp hành luật đúng tinh thần OF nhưng em thấy xe cụ không gương. :)]

nixSon

Xe tải
Theo như cụ nói thì em ko có 1 giấy tờ gì luôn :(
Duy nhất có bằng lái xe dân sự và giấy tờ xe :(
Cụ có xe hôm nào chạy và chụp hìnhe cụ lên em xem cụ chạy loại gi và giấy tờ gi em tư vấn cho cụ

letien1812

Xe hơi
bên em cũng biển đỏ.đi thì chưa bị dừng bao giờ nhưng mà theo em biết thì tất cả các phương tiện giao thông đều phải chấp hành luật giao thông đường bộ.(những xe ưu tiên đi theo chế độ ưu tiên theo từng loại xe).thế nên XXX đc phép dừng xe biển đỏ khi vi phạm.
p/s: em từng thấy XXX Hải Dương vịn biển đỏ rồi ạ.:D

duongtlu

Xe tải
Cụ có xe hôm nào chạy và chụp hìnhe cụ lên em xem cụ chạy loại gi và giấy tờ gi em tư vấn cho cụ
Dạ vâng.
Xe thì e chạy Ford laser cụ ạ. Tuy nhiên em đi thì luôn tuân thủ vạch và tốc độ nên chắc xxx cũng ko có cớ vịn em đc :)

thanhcong

Xe hơi
BẮt tuốt nhưng công an sợ bộ đội ko bắn thôi

Chidiudiu

Xe điện
- nếu xe biển đỏ mà vi phạm vào các lỗi quy định khi tham gia gt theo Luật định thì xxx vẫn có quyền xử lý bình thường. tuy nhiên các xxx ít khi đụng chạm đến xe biển đỏ vì chả thu được gì mà còn mất time tranh luận...( trừ các lỗi nghiêm trọng)
- KSQS có quyền kiểm tra tất cả các loại phương tiện do QĐ quản lý( biển đỏ), sử dụng trong tham gia giao thông( kể cả xe dân sự nhưng được huy động vào mục đích QS-QP) và con người điều khiển phương tiện đó như giấy tờ tùy thân, tư thế tác phong Quân nhân...( Nhưng khi kiểm tra phải xuất trình giấy ủy quyền KSQS của cấp có thẩm quyền)...

Ob3xuT

Xe điện
Ngã tư Thái Hà mới cấm oto rẽ trái, các xe muốn rẽ trái bắt buộc rẽ phải rồi vòng lại đi thẳng.

Các cụ đi theo mũi tên đỏ thì OK, đi theo mũi tên xanh là bị tóm.
Lần sau cụ vẽ mũi tên xanh là được đi, đỏ là bị tóm... Em thấy nó hợp lý hơn :P

7030

Xe buýt
Lái xe cơ quan cũ chỗ e dính biên bản tốc độ, đè vạch như thường. Biển đỏ thỉnh thoảng vẫn đi nộp phạt bình thường mà

duongtlu

Xe tải
Lái xe cơ quan cũ chỗ e dính biên bản tốc độ, đè vạch như thường. Biển đỏ thỉnh thoảng vẫn đi nộp phạt bình thường mà
Bẩm cụ, lái xe bị dính ở Tỉnh nào thế ạ ?

thanhhang2010

Xe buýt
Em nhớ có quy định là được phép, nhưng không chú ý thời gian nào.
về nguyên tắc là XXX ko được kiểm tra xe biển đỏ. Nếu xe biển đỏ vi phạm giao thông thì yêu cầu dừng và phải có Kiểm soát quân sự kiểm tra.

thanhhang2010

Xe buýt
Hì hì, em ko nghe đánh giầy đánh dép nào hết. Cụ khẳng định em sai, thì cụ cứ đưa dẫn chứng PL giúp e. Em về đốt hết giấy tờ bằng cấp của e ngay.
Em học luật, làm việc cũng luật, nói chuyện luật thì phải có căn cứ. Chứ ko nghe loáng thoáng nào hết.
Cụ tìm đọc giúp em các tài liệu sau:
- Pháp lệnh về Quyền ưu đãi miễn trừ dành cho cơ quan đại diện ngoại giao, cơ quan lãnh sự và cơ quan đại diện của tổ chức quốc tế tại Việt Nam 1993
- Nghi thức và lễ tân ngoại giao (Giáo trình đại học dành cho các khối trường kinh tế và trường đại học QHQT)
- Công ước Vien về quan hệ ngoại giao - VIENNA CONVENTION ON DIPLOMATIC RELATIONS ---> Đọc kỹ giúp em ĐIỀU 22, ĐIỀU 31 ngoài ra xem thêm nhiều chỉ mục ở Cuốn Lễ tân và nghi thức ngoại giao quốc tế, Luật tập quán quốc tế

Còn chuyện tuýt của cụ nói. Em phân tích rồi đấy, cụ đọc kỹ lại giúp em. xxx thẳng băng luật là toàn quyền dừng bất cứ phương tiện nào theo đúng căn cứ pháp luật. Còn chuyện dừng hay bắt xe ngoại giao mà cụ thấy bị nhốt trong bãi, thì 1 là ở trường hợp em nói, đó là có đại diện liên ngành cơ quan ngoại giao, 2 là cụ thấy đỗ đấy thì cụ phán. Em nhớ là gần đây xxx phải giữ rất nhiều xe biển NG ở cảng cạn hoặc bãi xe, vì các xe này thuộc diện Tạm nhập/Tái xuất, các cụ cần biết rằng, xe ngoại giao thuộc diện này và ko đánh thuế, nhưng sau khi sử dụng và hết kỳ ngoại giao mang theo xe này, xe này phải xuất ngược trở lại quốc gia nhập vào trước đó. Còn không thanh lý trong nước thì phải làm lại thủ tục nhập và đóng thuế đàng hoàng, thế nên chuyện nhìn thấy các xe đóng biển này ở cảng, ở bãi hải quan hay xxx là chuyện bình thường.

Còn khi nào cụ nhìn thấy xxx trực tiếp bắt và khám xe độc lập, xin cụ cho e ít hình ảnh và căn cứ chứng thực. Em xin làm đơn thôi việc ngay lập tức, và xxx nào đó dám như thế cũng sẽ về vườn ngay sau khi dừng xe NG.

Chứ còn em xin lỗi cụ, chả biết cụ có học luật không mà cụ phán như thánh sống ấy. Cơ quan quản lý nhà nước chứ không phải là cái chợ trời mà Bộ CA với Bộ QP nó ngồi với nhau thỏa thuận cái kiểu trẻ con như cụ nói. Ở đây bàn nghiêm túc vấn đề PL để mở rộng hiểu biết cho nhiều cụ, cụ tham gia thì có căn cứ rõ ràng, chứ đừng mang mấy cái chuyện nghe nói .. ơ kìa của cụ ra rồi làm các cụ khác hoang mang, tuyên truyền theo cái nghe nói ấy của cụ. Vài lời không phải, mong cụ lượng thứ. Mời cụ rượu trước coi như tạ lỗi.

Còn xxx thấy thẻ nhà báo mời đi mà cụ nói ấy. Em nói thật là xxx nó cũng chả sợ gì mấy ông nhà báo, cái thẻ ấy nó cũng chẳng to tát gì, ông sai, nó vẫn bóp chết. Chẳng qua là tôn trọng và nể nhau mà thôi.
cụ nói chính xác.

DreamLiner

Xe tải
Đc dừng xe biển đỏ nhé, đấu tranh mãi mới đc đấy :)

Hyundai_Getz

Xe máy
được dừng và được phạt các kụ nhé, thằng bạn em lái xe biển đỏ đi quá tốc độ vẫn bị xxx vịn và giữ bằng 1 tuần, phải nhờ người ở đơn vị gần đó đợi hết tuần mới đến lấy được giấy tờ đấy ạ. Chỉ có điều nếu xe biển đỏ không vi phạm luật thì bố bảo xxx cũng không dám dừng xe, dừng xe biển đổ chỉ để kiểm tra hành chính thì chú xxx đó có khả năng quay về ngồi bàn giấy, việc đó chỉ dành cho KSQS thôi ạ.

Miss Audi

Xe hơi
Nằm trong đối tượng bị điều chỉnh ạ. Còn căn cứ thì vô luật ạ. Các cụ nói có sách mách có chứng. Luật thì phải dẫn văn bản chứ đừng theo em, nghe nói,... Luật nó cứng chứ nó không mềm đâu mà theo tất cả chúng ta ạ.

CuTiVoDich

Xe điện
Theo luật thì nếu biển đỏ sai xxx vẫn vồ được bình thường cơ mà xe Nhà nước, lx biển đỏ lấy đâu ra $ mà nộp lâu dần xxx đâm chán thôi:D

tienthanh

Xe hơi
Về nguyên tắc thì xxx không được phép dừng xe biển đỏ. Chỉ có các chú Kiểm soát quân sự mới có quyền hành để ra hiệu dừng xe kiểm tra. Kiểm tra thì đương nhiên cũng như xxx thôi, giấy tờ bằng lái đối với các bác tài. Còn muốn kiểm tra xe và đồ đạc trên xe các Chú Kiểm phải có giấy phép kiểm tra loằng ngoằng lắm không đơn giản như xe biển trắng đâu.

dhcuong84

Xe buýt
Về nguyên tắc thì xxx không được phép dừng xe biển đỏ. Chỉ có các chú Kiểm soát quân sự mới có quyền hành để ra hiệu dừng xe kiểm tra. Kiểm tra thì đương nhiên cũng như xxx thôi, giấy tờ bằng lái đối với các bác tài. Còn muốn kiểm tra xe và đồ đạc trên xe các Chú Kiểm phải có giấy phép kiểm tra loằng ngoằng lắm không đơn giản như xe biển trắng đâu.
Nguyên tắc nào vậy bác?

bachkd2006

Xe tải
công an không có quyền bắt quân đội cụ nhé.