[Funland] Xxx Hà Tĩnh phạt nguội - nhờ các cụ giúp

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Nhìn nick cụ chắc cụ là luật sư và thông tin cụ đưa ra rất hữu ích. sau khi tìm hiểu luật thì em note lại được 2 cái sau

- Phạt nguội mà thời gian nhận được thông báo quá 1 năm thì quyết định xử phạt hết hiệu lực, các cụ không phải đóng

- Phạt nguội mà hình ảnh không xác định được là chủ xe, thì chủ xe không có nghĩa vụ phải đóng. Luật đã quy định như vậy, xử phạt vi phạm hành chính là xử cá nhân hoặc tổ chức vi phạm, nếu ko xác định được mà phạt chủ xe thì nó ngang phạt phương tiện vi phạm. Chủ xe chỉ có nghĩa vụ hợp tác với CSGT để xác định cá nhân vi phạm

Dính 1 trong 2 cái trên mà vẫn bị phạt thì các cụ nên làm đơn
Kể cả như thế:
Bác tạm cho là không biết gì cả và chỉ biết khi đi đăng kiểm, sau đó 18 tháng, ví dụ vậy.
Khi đó, "các cụ nên làm đơn" + ....., cứ cho là bác sẽ thắng, thắng oanh liệt và không mất xiền.

Nhưng trong thời gian đó, tạm cho là 6 tháng thôi, bác sẽ bị phạt tội Không có đăng kiểm - hoặc đừng đi xe.

divino

Xe tải
Nước ngoài (tụi EU) luôn phạt Lái xe, bác ạ.
Nó chỉ thông báo tới chủ xe thôi, một dạng nhờ Chủ xe forward cho Lái xe.
Chủ xe thậm chí còn có quyền không khai báo tên lái xe (chỉ có nghĩa vụ thông báo, trên ảnh không phải là tui lái).
Như em nói rồi, luật mình không phạt đươc cụ ah, muốn phạt phải sửa. Em ủng hộ phạt nguội để nâng cao ý thức khi tham gia giao thông, nhưng cơ quan thực thi pháp luật đừng làm trái luật là được

divino

Xe tải
Kể cả như thế:
Bác tạm cho là không biết gì cả và chỉ biết khi đi đăng kiểm, sau đó 18 tháng, ví dụ vậy.
Khi đó, "các cụ nên làm đơn" + ....., cứ cho là bác sẽ thắng, thắng oanh liệt và không mất xiền.

Nhưng trong thời gian đó, tạm cho là 6 tháng thôi, bác sẽ bị phạt tội Không có đăng kiểm - hoặc đừng đi xe.
kaka oanh với chả liệt, chưa oanh thì liệt con mẹ nó rồi cụ nhỉ. Cái này thì phải chấp nhận, bên GT nó thấy thế nên nó vẫn có cửa để làm sai đấy cụ, tầm gần trăm củ phạt nguội thì cụ chấp nhận phạt hay làm đơn. Tóm lại nếu các cụ chấp nhận không lằng nhằng + mất thời gian thì nộp phạt.

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Như em nói rồi, luật mình không phạt đươc cụ ah, muốn phạt phải sửa. Em ủng hộ phạt nguội để nâng cao ý thức khi tham gia giao thông, nhưng cơ quan thực thi pháp luật đừng làm trái luật là được
Ô, tôi thấy bác hunglawyer bẩu ở trên, có phạt được Lái xe đấy chứ.
Miễn là họ túm được ông Chủ xe.

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
kaka oanh với chả liệt, chưa oanh thì liệt con mẹ nó rồi cụ nhỉ. Cái này thì phải chấp nhận, bên GT nó thấy thế nên nó vẫn có cửa để làm sai đấy cụ, tầm gần trăm củ phạt nguội thì cụ chấp nhận phạt hay làm đơn. Tóm lại nếu các cụ chấp nhận không lằng nhằng + mất thời gian thì nộp phạt.
Với cá nhân tôi thì không có chuyện "tầm gần trăm củ phạt nguội ".
Với xe công ty thì có thể.

Cu lái xe cơ quan tôi vừa dính 2019, lỗi đi vào làn xe BRT. Sếp trả hộ cho (vì lúc đó lái cho cá nhân sếp).

divino

Xe tải
Với cá nhân tôi thì không có chuyện "tầm gần trăm củ phạt nguội ".
Với xe công ty thì có thể.

Cu lái xe cơ quan tôi vừa dính 2019, lỗi đi vào làn xe BRT. Sếp trả hộ cho (vì lúc đó lái cho cá nhân sếp).
Xe công ty thì dễ cụ ah, vì giao xe cho tài xế rồi nên tài xế có trách nhiệm
Em đồng ý với cụ, làm đơn sẽ mất thời gian và nhiêu khê. Ở đây em chỉ nói về luật, cụ có thể trích dẫn điều khoản nào phạt chủ xe trong trường hợp phạt nguội không

Dreamliners

Xe tải
Luật lá là của xx. Mặc dù cái NĐ 100 có nhiều vấn đề (không phù hợp với Luật xử lý VPHC), nhưng phận con kiến thì khó quá cụ nhỉ.

Cái 100 nó yêu cầu chủ xe phải hợp tác. Trừ trường hợp các cụ rất cảnh giác ko nhận thông báo khi bưu điện phát (đi công tác,v.v) thì còn có lý do là ko nhận đc thông báo (chứ ko phải là đang ko hợp tác). Còn xx nó có lý do là ko hợp tác (nhận thông báo mà ko đến làm việc) thì nó sẽ phạt luôn chủ xe (theo cái 100 con khỉ đó). Trước khi phạt chủ xe nó sẽ gửi thông báo sang bên đăng kiểm. Đến lúc đó chỉ có nộp phạt.

Còn việc thời hiệu 1 năm xử phạt thì nó vẫn theo nguyên tắc nếu các cụ trốn tránh thì thời gian trốn nó ko tính vào thời hiệu nên xxx vẫn xử phạt.

Túm lại là bất công còn nhiều, các cụ ko có bình quyền mà đối đáp với xx như mình trao đổi đâu.

Cháu ngóng thêm cụ nào có cao kiến gì ko?

Cảm ơn các cụ.

Dreamliners

Xe tải
Xe công ty thì dễ cụ ah, vì giao xe cho tài xế rồi nên tài xế có trách nhiệm
Em đồng ý với cụ, làm đơn sẽ mất thời gian và nhiêu khê. Ở đây em chỉ nói về luật, cụ có thể trích dẫn điều khoản nào phạt chủ xe trong trường hợp phạt nguội không
Cụ tham khảo điều 80.8 NĐ100 nhé

divino

Xe tải
Nhà cháu ủng hộ tuân thủ luật, nếu luật còn bất cập thì nên có phản ứng. Đơn kiện phạt nguội mà nhiều thì các cụ nghĩ bên GT có xem xét lại không.
Về việc trốn tránh nhận thông báo thì không được đâu cụ. Nó có quy định rõ rồi : Đơn sẽ được gửi đến chỗ mình cư trú, trốn tránh không nhận nó có xác nhận của địa phương đã thông báo thì tránh với giời, cái này phát thông báo 3 lần.

Về phản biện của cụ VW Golf thì cháu thấy có 2 ý thế này:

- Về việc xử phạt lái xe hay chủ xe: Đến nay thì cháu tìm hiểu ko thấy có điều khoản nào để phạt chủ xe. Cháu đang chờ cụ phản hồi lại nếu cụ thấy có điều khoản phạt chủ xe, nếu có cháu xin phép đính chính lại thông tin cháu đưa ra và cảm ơn cụ đã thông não

- Về việc làm đơn: Ở mình cứ dính đến đơn từ là mất thời gian và nhiêu khê, phần lớn các cụ chấp nhận nộp phạt vì tránh mất thời gian và phiền hà. Còn việc làm đơn là có cơ sở dựa trên cái đầu tiên

divino

Xe tải
Cụ tham khảo điều 80.8 NĐ100 nhé
Em copy ra đây nhé cụ:

"Đối với trường hợp hành vi vi phạm hành chính được phát hiện thông qua việc sử dụng phương tiện, thiết bị kỹ thuật nghiệp vụ mà cơ quan chức năng chưa dừng ngay được phương tiện để xử lý, cơ quan chức năng gửi thông báo yêu cầu chủ phương tiện và cá nhân, tổ chức có liên quan (nếu có) đến trụ sở để giải quyết vụ việc vi phạm; chủ phương tiện có nghĩa vụ phải hợp tác với cơ quan chức năng để xác định đối tượng đã điều khiển phương tiện thực hiện hành vi vi phạm.

a) Trường hợp chủ phương tiện là cá nhân, nếu không hợp tác với cơ quan chức năng, không chứng minh hoặc không giải trình được mình không phải là người đã điều khiển phương tiện thực hiện hành vi vi phạm thì bị xử phạt theo quy định đối với hành vi vi phạm được phát hiện;

b) Trường hợp chủ phương tiện là tổ chức, nếu không hợp tác với cơ quan chức năng, không giải trình để xác định được người đã điều khiển phương tiện thực hiện hành vi vi phạm thì bị xử phạt tiền bằng hai lần mức xử phạt quy định đối với hành vi vi phạm được phát hiện nhưng không quá mức phạt tiền tối đa, trừ trường hợp phương tiện bị chiếm đoạt, sử dụng trái phép."

Ở đây chỉ thấy mỗi việc hợp tác với cơ quan điều tra để xác định người vi phạm và giải trình mình ko phải là người điều khiển. Cái chỗ em bôi đậm ở đây khả năng cao các bác GT có thể lách được này và hình như có cụ nào ở trên bảo 1.5 củ là xong. Bố khỉ đúng ra thì việc chứng mình không vi phạm là việc của cơ quan thực thi pháp luật chứ không phải của người dân

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Em copy ra đây nhé cụ:

"Đối với trường hợp hành vi vi phạm hành chính được phát hiện thông qua việc sử dụng phương tiện, thiết bị kỹ thuật nghiệp vụ mà cơ quan chức năng chưa dừng ngay được phương tiện để xử lý, cơ quan chức năng gửi thông báo yêu cầu chủ phương tiện và cá nhân, tổ chức có liên quan (nếu có) đến trụ sở để giải quyết vụ việc vi phạm; chủ phương tiện có nghĩa vụ phải hợp tác với cơ quan chức năng để xác định đối tượng đã điều khiển phương tiện thực hiện hành vi vi phạm.

a) Trường hợp chủ phương tiện là cá nhân, nếu không hợp tác với cơ quan chức năng, không chứng minh hoặc không giải trình được mình không phải là người đã điều khiển phương tiện thực hiện hành vi vi phạm thì bị xử phạt theo quy định đối với hành vi vi phạm được phát hiện;

b) Trường hợp chủ phương tiện là tổ chức, nếu không hợp tác với cơ quan chức năng, không giải trình để xác định được người đã điều khiển phương tiện thực hiện hành vi vi phạm thì bị xử phạt tiền bằng hai lần mức xử phạt quy định đối với hành vi vi phạm được phát hiện nhưng không quá mức phạt tiền tối đa, trừ trường hợp phương tiện bị chiếm đoạt, sử dụng trái phép."

Ở đây chỉ thấy mỗi việc hợp tác với cơ quan điều tra để xác định người vi phạm và giải trình mình ko phải là người điều khiển. Cái chỗ em bôi đậm ở đây khả năng cao các bác GT có thể lách được này và hình như có cụ nào ở trên bảo 1.5 củ là xong. Bố khỉ đúng ra thì việc chứng mình không vi phạm là việc của cơ quan thực thi pháp luật chứ không phải của người dân
Tôi thấy thế này:
Với điều 80.8.a: Nó có tới 3 cái "nếu" lận.
Ngoài việc chứng minh bác không lái xe (ví dụ lái xe là 1 phụ nữ), bác còn có cái nghĩa vụ "hợp tác với cơ quan chức năng", tức là cung cấp Tên lái xe.
Xe của bác mà không biết tên lái xe thì quả là Không hợp tác ==> Phạt.
Btw, tụi tây không bắt buộc bác cung cấp tên Lái xe, kể cả biết hay không.
Nhưng nếu nó tìm ra, thì Lái xe chịu phạt cả năm lương hoặc cao hơn.

Điều 80.8.b: Với tổ chức.
Ừ thì tổ chức bị phạt tiền, nhưng cũng chỉ kịch khung của Speeding 10-20kmh, ví dụ thế.
Và, không thể "treo bằng lái" của tổ chức được.

Muon_biet

Xe cút kít
Cảm ơn cụ. Đúng là luật lá là của xx. Nó mà hướng dẫn thủ tục phạt nộp kho bạc, giấy tờ cháu gửi bảo đảm cho nó thì có phải đỡ bao nhiêu công sức không cơ chứ. Giờ xuống nộp phạt và bị giữ bằng lái, sau 2 tháng đến nhận lại bằng. Bực quá cụ ạ.
Phức tạp trong quá trình nộp phạt thì lần sau sẽ nhớ không tái phạm nữa, em dự là vậy...hjhjhj

divino

Xe tải
Tôi thấy thế này:
Với điều 80.8.a: Nó có tới 3 cái "nếu" lận.
Ngoài việc chứng minh bác không lái xe (ví dụ lái xe là 1 phụ nữ), bác còn có cái nghĩa vụ "hợp tác với cơ quan chức năng", tức là cung cấp Tên lái xe.
Xe của bác mà không biết tên lái xe thì quả là Không hợp tác ==> Phạt.
Btw, tụi tây không bắt buộc bác cung cấp tên Lái xe, kể cả biết hay không.
Nhưng nếu nó tìm ra, thì Lái xe chịu phạt cả năm lương hoặc cao hơn.

Điều 80.8.b: Với tổ chức.
Ừ thì tổ chức bị phạt tiền, nhưng cũng chỉ kịch khung của Speeding 10-20kmh, ví dụ thế.
Và, không thể "treo bằng lái" của tổ chức được.
Kaka bác lấy ví dụ lái xe là 1 phụ nữ thì em ko có gì để tranh luận rồi.
"Xe của bác mà không biết tên lái xe thì quả là Không hợp tác ==> Phạt." Cái này thì em không đồng ý, quan điểm của em luật không suy luận thế này được.
Kính bác

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Kaka bác lấy ví dụ lái xe là 1 phụ nữ thì em ko có gì để tranh luận rồi.
"Xe của bác mà không biết tên lái xe thì quả là Không hợp tác ==> Phạt." Cái này thì em không đồng ý, quan điểm của em luật không suy luận thế này được.
Kính bác
Ví dụ của tôi chỉ thể hiện việc bác không lái xe một cách rõ ràng, đỡ phải cãi nhau. Vì cái ảnh chụp (mà họ cung cấp cho bác) không phải lúc nào nó cũng rõ ràng.

Còn việc "Không hợp tác" là chuyện thực sự logic.
Câu hỏi chỉ là, bác có cái "Quyền không hợp tác" ấy không.
Ở bển, họ có Quyền đó.
Ở ta, chịu.

Cũng như ở ta, có cái Quy định nào đó, bẩu "Phải tố giác tội phạm"; ở bển không có Quy định đó.

vừa đi vừa láii

Xe container
Các cụ cho em hỏi thêm: Biên bản của CSGT hẹn Em đến T6 (hôm qua) làm việc, Em đã ủy quyền cho bên bưu điện nộp hộ nhưng bên đó báo chưa đóng tiền được vì chưa có phiếu xác định mức phạt của CSGT. Vậy mấy ngày này em chạy xe có vấn đề gì không ạ ?;)

jazzzzz

Xe lăn
Yên tâm là sau khi bị hành các cụ sẽ đi cẩn thận hơn.

hunglawyer

Xe buýt
Ô, tôi thấy bác hunglawyer bẩu ở trên, có phạt được Lái xe đấy chứ.
Miễn là họ túm được ông Chủ xe.
Về quy trình là như vậy nhưng nếu khai ra người đang ở nc ngoài thì CSGT cũng chịu cụ ah. Điều quan trọng là ko đc dừng đăng kiểm của chủ xe.

mr teppi

Xe buýt
Mk, em bị phạt nguội Hà Tĩnh từ năm ngoái, gọi vào hỏi, bọn nó bẩu lỗi 68/50. Điên thế! Em bẩu xe tao vừa mua lại, tìm chủ cũ mà phạt, chả nói gì. Vừa rồi em vẫn đi đăng kiểm bt! Bọn này thấy bảo nhăng cuội lắm!!!

hunglawyer

Xe buýt
Kể cả như thế:

Nên đi đăng kiểm trc đôi tháng để có thời gian xử lý cụ ah.

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Về quy trình là như vậy nhưng nếu khai ra người đang ở nc ngoài thì CSGT cũng chịu cụ ah. Điều quan trọng là ko đc dừng đăng kiểm của chủ xe.
So sánh 1 chút: Ở bển, họ làm như này:
Bác bị chụp ảnh, nó gửi post cho bác, bẩu: Nếu là mài, nộp đê; nếu không phải mài, làm ơn cho tau xin tên lái xe - không cho cũng được.
Khi đó, nó sẽ dựa vào quan hệ cá nhân của bác (chủ xe) để tìm lái xe.
Giờ hồn, nó mà tìm được, cu lái xe ấy chịu toàn bộ Chi phí truy tìm, nhiều ngàn Euro.

Cái quan hệ Mượn được xe ở bển nó rất hẹp, thường chỉ 2-3 người có khả năng đó.

Và, vụ Đăng kiểm nó chẳng liên quan gì đến Phạt nguội. Dù sao, tôi ủng hộ việc túm Đăng kiểm để ăn vạ (khi chưa có cách nào khả dĩ hơn), vì nhờ thế, các lái xe nhà ta cũng đi đứng cẩn trọng hơn.