[Thảo luận] XXX Phú thọ Bắt lỗi đè vạch tại việt trì đoan hùng. Sai phần đường quy định

MR. CÒI TO

Xe tải
Em lót dép ngồi hóng cụ. Chúc cụ giành chiến thắng trở về. :bz :bz

Duy Trọc

Xe buýt
Vẫn chưa đâu vào đâu. Ý kiến các cụ mỗi người mỗi vẻ!

TL_Vietnam

Xe lăn
Lỗi không tuân thủ vạch kẻ đường nhẹ hơn rất nhiều kụ nhá

soledad88

Xe buýt
cụ hoàn toàn có thể bắt lỗi xxx lập bb trước. ảnh thế kia là cụ ko tuân theo vạch kẻ đường chứ ko phải đi sai phần đg quy định

cụ đã cãi thắng trở về chưa :D

trongtuan

Xe tăng
Giờ mới 10h 48' nhà cháu oánh dấu cái để theo dõi vụ này, chúc cụ gặp nhiều may mắn.

windys

Xe tăng
Nói như kụ thì kụ cho cháu xin tí thông ti về định nghĩa đi sai phần đường với ạ. Định nghĩa chuẩn có trích dẫn đàng hoàng nhá
Cụ xem trong phần vạch liền nhé, cái vạch liền rộng 10 cm, màu trắng. Dùng để chia xe thành 2 chiều ngược nhau. Cộng với định nghĩa là cụ phải di chuyển bên phải hướng đi theo chiều của cụ. Cộng với vạch liền trắng thì không được phép chuyển làn.

Như thế nghĩa là cụ đang di chuyển trên phần đường của xe ngược chiều ---> sai phần đường rồi.

Còn về vụ phải sang cả xe hay một phần xe là sang rồi. Thì em nghĩ là chỉ cần sang 1 phần cũng đã là sai rồi. Rõ ràng 1 phần xe của cụ đã lấn làn, và hoàn toàn phần đấy có thể va chạm với xe ngược chiều.

windys

Xe tăng
Em chỉ băn khoăn, là máy ảnh thì có cần phải được xác nhận từ cục đăng kiểm hay không ? Còn nhìn ảnh thì cụ đè vạch, và sai phần đường qui định. Lỗi đúng cụ ạ, nếu cứ giả dụ là không có lỗi sai phần đường qui định đi, thì chắc cũng sẽ có một lỗi khác để thay thế cho lỗi đấy thôi. Vì rõ ràng là cụ đa chạy sang phần đường của xe ngược chiều.

Theo em, lỗi này chính xác hơn thì là di chuyển không đi về bên phải chiều đi của mình.

buidinhphuoc

Xe điện
Cụ cho em hỏi chút, ảnh mà cụ nhìn thấy thì xe cụ đè vạch thế nào ? Bánh xe chỉ chạm vào vạch, hay bánh xe đã sang hẳn phần đường ngược lại ? Cái này rấT quan trọng vì nếu bánh xe chạm vạch thì cụ đúng, lỗi là đè vạch, nhưng nếu bánh xe đã vượt qua vạch thì lỗi chắc chắn là sai phần đường qui định. Cụ khiếu nại cũng mất thời gian thôi ạ
Đè vạch ở đây phải hiểu là xe của cụ chủ đè lên vạch liền chứ không phải là bánh xe nó đè vạch liền cụ ơi.
Ủn lên chúc cụ chủ chiến thắng vụ này để làm mẫu cho anh em OF chiến đấu với xxx về cái vụ nhập nhèm giữa sai làn đường, phần đường với không chấp hành hiệu lệnh vạch kẻ đường.

manhcuongvn

Xe hơi
Website
cuumaytinh.com
vẫn ảo quá. Chốt là thế nào các cụ ơi. cụ thì bảo chiến. cụ thì báo không .
em sai thì là em sai rồi. Nhưng băn khoăn ở đây là lỗi như vậy có đúng không?.
Cơ bản là ôm cục tức. nó thấy ko thoải mái.
em dịch thời gian sang ngày 16 tháng 9 mới làm việc với xxx. Vì ngày 15 tranh thủ về TQ xem trung thu. sáng thứ 2 ngày 16 đi qua việt trì thì rẽ vào làm việc

thangbq412

Xe máy
luật việt nam nó mập mờ là thế đây, ranh giới giữa đè vạch và đi không đúng phần đường rất mong manh, theo em cụ cứ hỏi thẳng mấy anh XXX ấy, bắt các anh ấy đưa ra vản bản luật cụ thể xem thế nào là đè vạch, thế nào là đi không đúng phần đường quy định trong trường hợp của cụ, em tin các bác ấy bla bla thôi chứ chẳng có cái văn bản luật nào đâu, các cụ ấy cứ đè con nhà người ta ra mà phang lỗi cao nhất, bảo sao nước không giàu....

Chỉnh sửa cuối:

xeruabo2

Xe điện
Vạch liền phân chia pt theo 02 chiều ngược nhau . Cụ đã chạy lấn sang phần đường ngược chiều rồi còn gì ?

pnew

Xe điện
em dịch thời gian sang ngày 16 tháng 9 mới làm việc với xxx. Vì ngày 15 tranh thủ về TQ xem trung thu. sáng thứ 2 ngày 16 đi qua việt trì thì rẽ vào làm việc
Nếu cụ không tự tin về hành vi vi phạm là lỗi gì thì có thể bỏ qua. Nhưng lỗi trong việc ghi biên bản của xxx thì phải chiến. Lỗi đó cũng đủ để cụ thắng ít nhất cũng phải hòa.

windys

Xe tăng
Em vote tình thần cụ. Không nuôi cá là chuẩn rồi. Còn về hình ảnh thì chắc chắn cụ sai a. Xe đè vạch, và lấn sang phần đường của xe ngược chiều. Cụ chiến chỉ mất thời gian thôi.

Với những đoạn đường nhỏ và là khúc cua thì thường được vẽ vạch liền để tránh chuyện 2 xe đi sang phần đường của nhau, vì khúc cua lái xe thường khó xử lí hơn là đường thẳng, nếu 2 xe cùng vào khúc cua mà 1 xe lấn đường thì khả năng va chạm sẽ cao.

Em cũng đã 1 lần thể hiện cái sai của trường hợp này qua luật, để tối về e tìm lại cái topic đó nhé.

nguyentuannghia

Xe hơi
biên bản lập thế này thì cụ thắng 100% chúc mừng kụ, em cũng đã bắt xxx phỉa xin lỗi vì lập biên bản sai tương tự như thế này thế này, định bắt bồi thường nữa nhưng xxx xin lỗi nên lại thôi; về phần hành vi vi phạm tại biên bản cũng chẳng gi là cụ chủ vi phạm cái gì nữa, phải vi phạm cái gì thì mới bị xử phạt chứ

buidinhphuoc

Xe điện
Em sưu tầm trên OF , cụ tham khảo nhá:
Trước hết cần nhắc lại khái niệm:

- Phần đường xe chạy: là phần của đường bộ được sử dụng cho phương tiện giao thông qua lại.
- Làn đường: là một phần của phần đường xe chạy được chia theo chiều dọc của đường, có bề rộng đủ cho xe chạy an toàn.
Như vậy Phần đường phạm vi rộng hơn Làn đường.

*/ Cung đường tôi tham gia giao thông:
- Có vạch liền ở giữa có giá trị như 1 dải phân cách cứng (chẳng qua là đường bé quá, không tiện làm dải cứng, nên kẻ vạch liền ngầm hiểu là có chiều bên này và chiều bên kia).
- Chia ra 2 phần đường xe chạy ngược chiều nhau. Trên mỗi phần đường chỉ có 1 Làn đường hỗn hợp cho cả ô tô và xe máy. Khi đó ngầm hiểu là theo hướng đi của ô tô sẽ đi bên trái, xe máy đi bên phải phần đường này.
*/ Quan sát hình ảnh cho thấy:
- Vị trí xe tôi như trên không gọi là đi Sai làn đường. Chỉ có 1 làn chứ có làn thứ 2 đâu mà bảo sai làn.
- Phạm vi xe tôi chưa lấn Toàn bộ sang phần đường bên kia nên cũng không thể kết luận đi sai phần đường.

*/ Kết luận: Lỗi này chỉ là Đè vạch liền, (gọi theo NĐ 71-CP là: ”Không tuân thủ biển báo, vạch kẻ đường".
Mức phạt 100 - 200 K VN Đ.

Khái niệm đè vạch liền không thể hiểu là bánh xe chẹt lên vạch mới mà đè vạch mà đây là cả cái xe nó đè lên vạch liền mà!

messenger87

Xe buýt

windys

Xe tăng
*/ Cung đường tôi tham gia giao thông:

1. - Chia ra 2 phần đường xe chạy ngược chiều nhau. Trên mỗi phần đường chỉ có 1 Làn đường hỗn hợp cho cả ô tô và xe máy. Khi đó ngầm hiểu là theo hướng đi của ô tô sẽ đi bên trái, xe máy đi bên phải phần đường này.

2. Quan sát hình ảnh cho thấy:
- Vị trí xe tôi như trên không gọi là đi Sai làn đường. Chỉ có 1 làn chứ có làn thứ 2 đâu mà bảo sai làn.
- Phạm vi xe tôi chưa lấn Toàn bộ sang phần đường bên kia nên cũng không thể kết luận đi sai phần đường.
Em oánh số để phân biệt cho dễ.

Số 1: Trên mỗi phần đường theo hướng đi của mình có 1 làn hỗn hợp cho cả ô tô xe máy. Và ô tô xe máy cũng chỉ được phép di chuyển trên phần bên phải theo chiều đi của mình. Cái ngầm hiểu của cụ không có cơ sở ạ. Xe máy và ô to đều là xe cơ giới, nếu muốn ngầm hiểu là làn xe ô tô, và xe máy riêng tách rời ra, thì buộc phải có biển phân làn.

Số 2: Cái này thường bị lỗi là sai phần đường qui định chứ k phải sai làn. Khi đã qui định là xe cụ không được phép di chuyển sang làn / phần đường ngược chiều thì 1 phần xe cũng là vi phạm rồi mạ cụ đâu phải cả cái xe đâu. Cái này cũng dễ hiểu, vì 1 phần xe hay cả cái xe đều có thể va chạm với xe ngược chiều.