[Funland] Ý kiến của Luật sư về vụ chị gái đi ngược chiều.

Huthasa

Xe lăn
Cụ này trích thông tư nhưng trích thiếu rồi. Nguyên văn đầy đủ của nó đây:
View attachment 7109607

Như vậy khoảng cách này chỉ tính với xe chạy liền trước xe mình, chứ không phải tính với xe đang chạy ngược chiều lao vào mình.

Nếu chỉ trích luật như cụ thì có thể hiểu khoảng cách an toàn là về tất cả các hướng, kể cả hướng bên cạnh!
À thì trình độ có hạn. Cụ thông cảm. Cái gì chứ cái trò đánh lận ngữ nghĩa thì một bộ phận không nhỏ là bậc thầy.. =))

DaDieuchienxu

Xe container
Luật ghi rõ phải giữ khoảng cách với xe liền trước, ko quy định phải biết rõ xe đó phải đang đi nhanh, đi chậm, dừng lại, đi tiến, đi lùi hay đi ngược chiều.
Cụ mở đc mắt ra chưa??
Mình ko có Ô tô, nhưng hơi shock vs còm của cụ.
Ko hiểu tinh thần Luật mà cụ dẫn ra trong cmt trên có chính xác ko, nhất là phần in đậm?
Chẳng lẽ xe phía trước mặt đi ngược chiều (hiểu là đang đối đầu nhau) thì xe đi đúng phần đường của mình cũng phải đi lùi theo nó để đảm bảo khoảng cách theo đúng quy định à? :-o

pooka

Xe container
Ko hiểu tinh thần Luật mà cụ dẫn ra trong cmt trên có chính xác ko, nhất là phần in đậm?
Chẳng lẽ xe phía trước mặt đi ngược chiều (hiểu là đang đối đầu nhau) thì xe đi đúng phần đường của mình cũng phải đi lùi theo nó để đảm bảo khoảng cách theo đúng quy định à? :-o
Em cũng vừa bực vừa buồn cười khi lội các còm trên.

pooka

Xe container
Làm chủ là không đâm. Mà đâm là không làm chủ. XXX said
Chướng ngại từ bốn phương tám hướng đến thì các cụ đều phải giữ được khoảng cách an toàn , quả này các tài xế cứ gọi là khóc thét.

dracula_bg

Xe điện
Nhiệm vụ của cụ là chạy 80km/h thấy xe ng chiều thì cách cái xe ấy ít nhất 70m phải phanh xe. Cụ chỉ cần làm thế, ko ai bắt cụ phải kiểm soát đc tai nạn. Cụ dừng lại là cụ làm đúng, còn cái xe ấy đâm cụ thì chắc chắn đó là lỗi của người ta.

Tốc độ và khoảng cách của cụ, chỉ có thế mà cụ ko kiểm soát đc thì đổ cho ai bây giờ??
Dừng lại khi cách cái xe kia bao xa vậy cụ? Làm chủ tốc độ với xe chạy cùng chiều thì dễ, chứ thằng ngược chiều cụ phanh mà nó ko phanh thì chưa kịp dừng nó đã táng cho sấp mặt rồi, nhất lại buổi tối chạy pàn sát giải phân cách giữa thì phát hiện từ xa bằng niềm tin và hi vọng.

VCHDHN

Xe container
Vụ tai nạn nào cũng tranh luận rất hăng. Thậm chí như mổ bò. Với tưng đấy giả thuyết, lí lẽ của các ofer chắc các vị dại diện cho luật pháp cũng chỉ đến vậy. Chứng tỏ 1điều: luật như CCCC:))

HTlangtu

Xe điện
Luật ghi rõ phải giữ khoảng cách với xe liền trước, ko quy định phải biết rõ xe đó phải đang đi nhanh, đi chậm, dừng lại, đi tiến, đi lùi hay đi ngược chiều.

Cụ mở đc mắt ra chưa??
Cụ thử xem lại giúp là đúng trong luật viết vậy không ạ?
Chứ cá nhân e thấy ông độc giả ở tầu nhanh này phân tích có lý hơn ạ

Zainor Dean

Xe tải
Các bác mang tư tưởng tai nạn xảy ra chỉ có lỗi 1 bên nên ko chấp nhận đc vấn để là xe bán tải vẫn có thể phạm lỗi thôi.

Cái vụ xe trc đi ngc chiều mà các bác lý luận là phải đi lùi để giữ khoảng cách an toàn cũng ngáo ngơ nốt. Khi đằng trc có xe/vật thể vi phạm khoảng cách an toàn thì đạp phanh để giảm tốc độ nhằm giảm thiểu va chạm.

Chả ai yêu cầu phải phanh chết, dừng ngay hay ko đc làm xảy ra tai nạn chết người cả. Có thể phanh xong tông vẫn chết (xe máy tông xe ô tô đứng yên còn chết nữa là) nhưng bác tài đạp phanh thì thoát tội, ko đạp thì phải xem tình huống có cho phép phản ứng kịp hay ko đã rồi mới phán.

Huthasa

Xe lăn
Các bác mang tư tưởng tai nạn xảy ra chỉ có lỗi 1 bên nên ko chấp nhận đc vấn để là xe bán tải vẫn có thể phạm lỗi thôi.

Cái vụ xe trc đi ngc chiều mà các bác lý luận là phải đi lùi để giữ khoảng cách an toàn cũng ngáo ngơ nốt. Khi đằng trc có xe/vật thể vi phạm khoảng cách an toàn thì đạp phanh để giảm tốc độ nhằm giảm thiểu va chạm.

Chả ai yêu cầu phải phanh chết, dừng ngay hay ko đc làm xảy ra tai nạn chết người cả. Có thể phanh xong tông vẫn chết (xe máy tông xe ô tô đứng yên còn chết nữa là) nhưng bác tài đạp phanh thì thoát tội, ko đạp thì phải xem tình huống có cho phép phản ứng kịp hay ko đã rồi mới phán.
Khi bạn lái xe thì bạn phải có bằng lái. Bạn có bằng lái tức là bạn đã học luật. Bạn đã học luật thì bạn phải ý thức được rằng lái xe ngược chiều vào đường cao tốc là hành vi cực kỳ nguy hiểm cho bạn và người đi đúng chiều. Khi bạn lái xe ngược chiều thì bạn đã cố tình, cương quyết thực hiện hành vi trái luật. Khi có va chạm, việc người đi đúng chiều không chết là ngoài ý muốn của bạn, bạn chết là đúng ý muốn của bạn và ngoài ý muốn của người đi đúng chiều.

caisua

Xe lăn
Chị gái đi vào đường cấm phải là cố tình giết người vì xe chạy 100 mà đánh lái tránh chị thì lộn xe chết cả nhà, chị sẽ lại bình thản đi tiếp, cùng lắm là phạt hành chính vài trăm ngàn?

Danngoaidao

Xe tăng
Nói chung lên xe là cần làm chủ mọi thứ, nó là nguyên tắc. Hơn nữa đây là mạng người nên em nghĩ truy tố cũng đúng thôi, nhưng vấn đề là án thế nào thôi. Kiểu vô ý gây chết người, chủ xe coi như tai bay vạ gió. Còn người đi ngược chiều em nghĩ cũng phải chịu trách nhiệm gì đó chứ nhỉ, kiểu như ko những ko đc bồi thường gì mà còn chịu trách nhiệm bồi thường thiệt hại vật chất cho chủ xe.

VuNgoanMuc

Xe điện
Nói chung là hãy quy về đơn giản là trong 1 vụ va chạm, ai vi phạm luật giao thông thì phải chịu hết trách nhiệm.. có như vậy mới hết tình trạng nhờn, xe to đền xe bé, người vi phạm vẫn ăn vạ được người không vi phạm

Huthasa

Xe lăn
Nói chung lên xe là cần làm chủ mọi thứ, nó là nguyên tắc. Hơn nữa đây là mạng người nên em nghĩ truy tố cũng đúng thôi, nhưng vấn đề là án thế nào thôi. Kiểu vô ý gây chết người, chủ xe coi như tai bay vạ gió. Còn người đi ngược chiều em nghĩ cũng phải chịu trách nhiệm gì đó chứ nhỉ, kiểu như ko những ko đc bồi thường gì mà còn chịu trách nhiệm bồi thường thiệt hại vật chất cho chủ xe.
Theo cụ, lái tầu hỏa tông xe vượt giao cắt chết cả xe, có bị truy tố không?

Lyquangdieu1

Xe tăng
K gay tai họa người khác là tốt rồi

Danngoaidao

Xe tăng
Theo cụ, lái tầu hỏa tông xe vượt giao cắt chết cả xe, có bị truy tố không?
Em thấy nó khác nhau mà cụ, khi tàu hoả chạy là mọi biện pháp phòng trừ rủi ro dc kích hoạt rồi. Kiểu phương tiện ưu tiên ý.

Hieumos

Xe container
Trình độ đọc hiểu có hạn, cụ thông cảm.

Luật ghi rõ ràng giữ khoảng cách với xe liền trước, nhưng cụ ấy không chịu hiểu thì em chịu.

Trong luật, em thấy có trường hợp này có thể áp được.
"Lái xe phải giảm tốc độ khi thấy súc vật chạy trên đường."

Huthasa

Xe lăn
Em thấy nó khác nhau mà cụ, khi tàu hoả chạy là mọi biện pháp phòng trừ rủi ro dc kích hoạt rồi. Kiểu phương tiện ưu tiên ý.
Em thấy không khác nhau. Tầu hỏa chạy trên ray, là đường riêng. Ô tô đang chạy trên đường cao tốc có phân cách cứng cũng là chạy trên đường riêng chứ không phải đường ưu tiên. Luật quy định cấm vượt đường sắt khi có tín hiệu và luật cũng cấm đi ngược chiều trên cao tốc.

Zainor Dean

Xe tải
Khi bạn lái xe thì bạn phải có bằng lái. Bạn có bằng lái tức là bạn đã học luật. Bạn đã học luật thì bạn phải ý thức được rằng lái xe ngược chiều vào đường cao tốc là hành vi cực kỳ nguy hiểm cho bạn và người đi đúng chiều. Khi bạn lái xe ngược chiều thì bạn đã cố tình, cương quyết thực hiện hành vi trái luật. Khi có va chạm, việc người đi đúng chiều không chết là ngoài ý muốn của bạn, bạn chết là đúng ý muốn của bạn và ngoài ý muốn của người đi đúng chiều.
Cái bác nói là về người đi ngc chiều, chứ ko áp dingj cho ông đi đúng chiều gặp xe ngc chiều.

Nơi cách khác là em chả hiểu bác muốn trả lời rm cái gì vì chẳng liên quan :D