Yên Bái -Hà Giang, một chút trên đường.

tkminh

Xe máy
Ngày 21-10-2011 vừa rồi, mấy anh em rủ nhau làm một chuyến lên Yên Bái-Hà Giang. Vì báo gấp quá nên mấy bác mọi khi hay đi cùng không thu xếp kịp, chỉ còn có đúng 3 anh em. Người ta bảo "tam nhân bất đồng hành" nhưng thây kệ, mấy anh em cứ quyết liệt lên đường.
Ba anh em đây:

Theo đúng kế hoạch, khoảng 19h bọn em bắt đầu xuất phát từ sân bay Nội Bài. Phải đi từ Nội Bài là vì phải đón1 bác trong nhóm bay từ Sài Gòn ra vào giờ ấy. Kế hoạch là chạy lên Việt Trì ăn tối rồi chạy tiếp lên Thanh Sơn để ngủ đêm đầu tiên. Mọi sự đúng như thế, chuyện không nói nữa.
Sáng hôm sau, vừa qua đèo Khế thuộc đất Yên Bái tí thì thế này rồi:

Thủ phạm là một chiếc vít khá to. May mà vẫn cố lết đến chỗ vá, không phải thay lốp.

Chạy đến Nghĩa Lộ thì thấy cái này:

Em thì cho rằng cái cây nó nghiêng là do rễ phụ kéo nó xuống, không biết có phải không nữa.
Ở đây họ đánh cả xe suống sông mới chơi. Chỗ này hình như gọi là ngòi Thia thì phải.

Tiếp tục chạy về phía Mù Căng Chải để xem ruộng bậc thang, qua đèo Khau Phạ:

Đường nhìn chung là đẹp, chỉ hơi sương mù và có tí thế này thôi:

Tú Lệ:

Tú Lệ nổi tiếng với gạo nếp nương, chắc là do cánh đồng này đây:

Các bác đọc chữ trên xe tải nhé:

Hết Tú Lệ hình như là vào đất Mù Căng Chải rồi. Ruộng bậc thang MCC thì nổi tiếng từ lâu, em chỉ xin đưa vài tấm gọi là mô tả mà thôi:

May là dịp bon em đi thì có cả lúa xanh lẫn lúa vàng:

Ở đấy có nhiều thông nhưng em kết nhất cây thông non này:

Bên vệ đường:

Bác SVĐ này đang suy từ cái gì không biết:

Ruộng tiếp:

Hình như là Chế Cu Nha:

Nhìn xa:

Chỉnh sửa cuối:

Mr Noob

Xe tăng
tiếp đi cụ. em đang ấn F5 đây ạ

ktslengoc

Xe tải
line của cụ lòng vòng phết nhỉ, NB vòng lên Thái Nguyên theo QL37 -> Tuyên Quang -> Yên Bái -> Hà Giang

muadem

Xe cút kít
Cụ đi đúng thời điểm đẹp: lúa đẹp, thời tiết đẹp, mỗi tội ảnh chưa nét giống em ;))

35N1169

Xe điện
Đúng là "một chút thiên đường" chẳng sai.

tkminh

Xe máy

Gần lại một chút:

Đúng là Chế Cu Nha Thật:

Mấy anh em bọn em mất một hồi ở MCC, xong lại tiếp tục chạy về phía Than Uyên thuộc Lai Châu để rẽ vào QL 279 lên Hà Giang. Đi một tý đã sang đất Lai Châu rồi:

Một khu tái định cư ở ngay Than Uyên:

Gặt rồi:

Đường đi thì chỉ như thế này thôi:

Lại thấy Lào Cai:

Chạy vào 279, đoạn qua đền Bảo Hà thì đường xấu, mấy lần trước qua đoạn này thấy vẫn còn khá. Dân bảo xe chở quặng làm hỏng đường. Ngủ lại Việt Quang một đêm, sáng lên đường vào Hoàng Su Phì.
Trên đường vào Hoàng Su Phì:

Gặp cả bọn bọ cánh cứng này đang tìm bạn tình:

Em thấy ruộng bậc thang ở Hoàng Su Phì có khi lại đẹp hơn ở Mù Căng Chải, vì nó hùng vĩ hơn, chỉ có điều ít hơn thôi.

Ruộng và bà chủ ruộng:

Cầu treo:

Em thấy phong cảnh ở chỗ này hùng vĩ hơn MCC nhiều:

Lúa nếp cẩm đây các bác ạ:

Hoa Mộc Trắng

Xe điện
Website
hoamoctrang1.multiply.com
Chẹp chẹp! Đẹp quá Cụ ợ. Đúng là bản sắc núi rừng. Em đã từng chạy qua những địa danh này nhưng tiếc là không có điều kiện dừng chân để chụp choẹt được như Cụ. Em đang có kế hoạch năm nay ăn tết tại Hà Giang đới.

Kenket

Xe điện
Đẹp quá, đi cung này mùa nào cũng đẹp. Có lần em đi vào dịp sát Tết...ôi trời hoa mận, hoa đào nở thì...đẹp thôi rồi !

35N1169

Xe điện
Cụ đi hơi sớm chứ nếu muộn hơn thì lúa chín vàng những thửa ruộng, hoặc đi cuối năm này ngửi mùi sương gió, ngắm hoa xuân trên tây bắc cũng tuyệt lắm.

tkminh

Xe máy
Cụ đi hơi sớm chứ nếu muộn hơn thì lúa chín vàng những thửa ruộng, hoặc đi cuối năm này ngửi mùi sương gió, ngắm hoa xuân trên tây bắc cũng tuyệt lắm.
Đúng là lúa vàng thì rất đẹp nhưng em thấy lúa xanh cũng có vẻ đẹp riêng. Thực ra là bon em cố tình đi vào dịp này để xem được cả lúa chín và lúa còn xanh.

tkminh

Xe máy
Cụ đi đúng thời điểm đẹp: lúa đẹp, thời tiết đẹp, mỗi tội ảnh chưa nét giống em ;))
Đúng là ảnh chưa nét bác ạ. Lý do là:
1. Em chụp kém
2. Vẫn do em chụp kém
3. Em lười nên phải dùng zoom nhiều
4. Trời mù, không trong.

tkminh

Xe máy
Em xin tiếp tục các bác nhé.
Chạy vào gần đến Vinh Quang thì có một vấn đề nho nhỏ là máy ảnh của em hết sạch pin, cái bức lúa nếp cẩm ấy là cái cuối cùng mà em lại không đem sạc theo, thế mới chết chứ. (Vinh Quang là thị trấn của Hoàng Su Phì). Thế là suốt cả gần một ngày em đành treo niêu, chẳng ảnh ọt được gì cả, mà còn lo là không có pin cho cả đoạn đường còn lại.
Lúc quay lên núi Đôi ở Quản Bạ, cố được bức này là nó tự tắt máy luôn:

Mấy lần trước em lên Hà Giang, lần nào cũng phải vào trạm rửa xe bắt buộc, thế mà lần này lại không bị chặn lại. Dầu sao thì cũng phải vào rửa thôi, là vì bị bác này chặn lại:

Phải tự rửa các bác ạ, là vì các bác thợ chuyên nghiệp đang ngủ.

Các bác thợ bảo là bây giờ không bắt buộc rửa xe lúc vào thị xã nữa nên ít người nghé vào lắm.
Đã phải tự rửa lại còn bị bác này soi xem có sạch thật chưa:

tuanvx38

Xe tăng
Cảnh đẹp thật, tết âm lịch này em cũng cho gấu và F1 đi cung này dưng mà em sẽ đi lên Tam Đường rồi rẽ phải bằng đường 4D để về Sapa. Vốt bác một chén

phuot_tu

Đi bộ
Ko đi được với các bác chuyến này .Tiếc quá!

lambogi79

Xe điện
Em cúng mới đi than Uyên về, nhưng không vào vụ lúa chín nên không được thấy hết vẻ đẹp của ruộng bậc thang

lenguyentuan

[Tịch thu bằng lái]
Thích cái đam mê này !