Yên Bái -Hà Giang, một chút trên đường.

3Lazang

Xe tăng
Cảnh đẹp thật, tết âm lịch này em cũng cho gấu và F1 đi cung này dưng mà em sẽ đi lên Tam Đường rồi rẽ phải bằng đường 4D để về Sapa. Vốt bác một chén
Cụ giống nhà em . Gặp cụ trên đường thì vui nhỉ .

XeDapXin

Xe tải
Các bác làm em ghen tị quá. Ước mơ lớn nhất trong đời em là không phải làm gì, chỉ đi khắp nơi để rong chơi và tiêu tiền thôi

Civic TN

Xe lăn
E ước gì có điều kiện đc đi chơi như các cụ nhỉ

chuot08

Xe lăn
Đẹp quá! Tiếp đê cụ ới!

tkminh

Xe máy
Đêm thứ 3, bọn em ngủ lại Yên Minh. Khoảng 8h tối thì vào tới nơi, bác chủ nhà nghỉ chỉ ra cái quán này ăn tối:

Quán ăn thì nói chung ok, vui ở chỗ là bác chủ quán cũng ra ngồi nhậu cùng, thế là đi bay 2 chai Vodka bác SVĐ cầm theo, chưa kể rượu vang. Do vui qua nên còn hẹn nhau sáng sẽ đi ăn "bún làng".
Đúng hẹn, buổi sáng, bác chủ quán dẫn mấy anh em đi ăn. Bún làng của bác ấy đây:

Trước khi ăn bún thì phải có tý đã:

tkminh

Xe máy
Làm sao em cứ đang post lên mà cứ lâu lâu một chút là máy nó lại tự tước bằng lái của em thế các bác nhỉ. Bao nhiêu công mất sạch. Tại em chạy chậm quá à? Chắc phải làm 2-3 cái một thôi.

tkminh

Xe máy
Sáng sớm nên mấy anh em uống không xuôi. Bác chủ quán cơm có vẻ buồn vì có cả bạn bác ấy nữa. Cũng đành xin lỗi chứ làm thế nào bây giờ.
Trong quán bún làng nhìn ra:

Tiếp tục theo hướng Đồng Văn để chạy lên Phó Bảng:

Toàn đá là đá thôi:

Con đường xẻ giữa cao nguyên đá:

Em thấy là phía Bắc có nhiều nơi tên có chữ "chải" lắm. Nào là Trung Chải, Xín Chải, Vần Chải rồi thì A Pa Chải, Lao Và Chải , Mù Căng Chải, tóm lại là chải nhiều quá, rối tung cả lên, không sao cho mượt lại được nữa.

Vào Phố Cáo:

Chị chạy về gọi em:

My Mò

Xe điện
Tiếp đê cụ ơi (b)

tkminh

Xe máy
Kiểu nhà đặc trưng của vùng này. Tường trình đất sét, mái ngói xám thông khói, bờ rào đá.

Trẻ con cũng lao động cật lực:

Đi chợ Phó Bảng:

Chợ Phó Bảng khá nhộn nhịp và đầy sắc mầu:

Các chú này hỗn thật, dám thượng cả lên bàn:

Cụ già thành người mẫu ký họa:

Chắc tại gương mặt cụ hằn đầy năm tháng:

Không hiểu là món gì đây bác SVĐ ơi:

tkminh

Xe máy
Quay trở lại chuyện cái máy ảnh của em là Canon hết pin mà không có sạc, bác đi cùng có sạc nhưng lại là Nikon, làm thế nào bây giờ, không nhẽ treo niêu cả chuyến?
Sau khi bọn em nhậu với bác chủ quán cơm ở Yên Minh, em về phòng, chắc cũng hơi tây tây nên em quyết định tổ chức hôn phối cho cặp pin Canon và cái sạc Nikon. Tất nhiên là em phải loay hoay chằng buộc mất một lúc rồi chúng nó mới chịu yên. Sáng ra, pin em đầy nhóc. Thế mới biết là nên tổ chức phối ngẫu ở mọi nơi mọi chỗ, luôn có kết quả tốt đẹp! Chỉ mỗi tội là nếu hai hãng nó biết em cho con cái chúng nó đi lại với nhau, chắc là buồn lắm.

Không biết bác này có ý đồ gì mà mặc áo giống mầu, thế có chết không:

Hết Phó Bảng.

Trên đường trở ra Đồng Văn. Em cũng không nhớ đây có phải là Sủng Là hay không nữa. Thấy đông vui cực, thanh niên đổ ra đường, cờ quạt chiêng trống ầm ỹ cả.

Trẻ con đi lại vất vả lắm:

Lại đá:

Trên đường lên Đồng Văn:

tkminh

Xe máy
Đồng Văn hiếm nước lắm các bác ạ, nhà mà có bể nước to thế này là "đại gia" đấy:

Trữ nước bằng các bể thế này, gọi là bể treo:

Chắc phải mấy thế hệ sống trong bờ rào đá này chắc:

Dọc đường thấy rất nhiều cây này, giống như cây rau dền ấy, các bác nhỉ:

xuantruong

Xe tải
Ảnh đẹp phong cảnh hữu tình, cảm ơn và vodka (b)cụ chủ thớt. đất nước mình đâu đâu cũng tươi đẹp.

tkminh

Xe máy
Hai em nhỏ dọc đường, chắc là đi địu cỏ voi về cho bò ăn:

Bọn em tiếp tục chạy vào Lũng Cú để xem cột cờ mới. Đang chạy ngon trớn tự nhiên thấy mấy bác thanh niên địa phương chặn xe lại, bác nào cũng cắp 1 chai rượu dưới nách, bọn em hoảng quá, tưởng các bác ấy ra gây gổ gì hay mình có lỗi lầm gì chăng.
May quá, té ra không phải. các bác thanh niên ấy chặn xe lại để bắt bọn em thế này:

Các bác ấy giải thích là: hôm nay nhà có việc, tục lệ của dân tộc em nó thế, mời các anh uống với bọn em mỗi người một chén. Đành phải uống thôi, một chén thì được. Mỗi tội là có đến gần chục bác thanh niên, mỗi bác một chén thế nào được, mới 9h sáng, mà sáng đã phải chạy khỏi quán "bún làng" rồi. Em với bác áo cam cố được 3 chén thì tí nôn tại chỗ, thế là được tha. Nếu mà cố chắc sẽ thế này:

Tâm sự một hồi thì được tin cẩn gửi gắm 2 bác gái lên Lũng Cú cùng.

benq

Xe điện
Chuyến đi các cụ có 3 người xe ngon thế kia là vui rồi, súng cũng hơi dài nhưng ảnh chưa rõ nét lắm :D, đi vài chuyến thế này chắc mọi trình đều lên theo, mời cụ (b)

tkminh

Xe máy
Em xin chú thích một chút. Bác quàng khăn xanh là cô bác áo xanh, bác áo xanh là vợ bác nằm ngủ quay ở vệ đường, cái can bác ấy cầm là đi góp rượu cho đám, góp xong thì đem can về, còn việc gia đình là đám tang bà mấy bác thanh niên.
Hai bác gái cứ muốn bọn em chở cả bác trai đang say lên Lũng Cú luôn cơ mà bọn em hơi hãi, sợ rằng bác ấy mà lên thì cả 3 anh em bọn em sẽ cùng hát cho John Lê- nôn nghe nên đành bỏ qua.

Chỉnh sửa cuối:

tkminh

Xe máy
Có cái ruộng đậu tương mà đoán mãi không biết là cây gì:

So với mấy lần trước em đi Hà Giang thì từ ngày lên "công viên địa chất toàn cầu" có thêm mỗi mấy cái bảng này:

Cột cờ mới làm lại đây:

tkminh

Xe máy
Cái cột cờ cũ thì nó thế này, em chụp hồi 2007 thì phải. Em xin đưa kèm để các bác so sánh:

Cột mới thì thế này:

Chỉnh sửa cuối:

mrkoi

Xe tăng
Đẹp tóa cụ mợ nhỉ :)... ước gì e cũng đc một lần đc đi như vậy nhưng mà sedan chắc k đi được đường này ùi :(

tkminh

Xe máy
Dạo lần đầu tiên em lên Lũng Cú, chắc khoảng 2005, cả vùng không có quán cơm nào, bọn em phải ăn nhờ, ngủ nhờ ở trạm biên phòng. Mà các bác biên phòng cũng vẫn còn hiếu khách lắm, nhậu vui đến khuya. Đến 2007, lúc em chụp cái ảnh cột cờ cũ ở trên ấy, thì đã có nhà khách và quán cơm rồi, các bác biên phòng cũng đã lạnh nhạt nhiều. Lần này thì thấy hơi thương mại hóa quá, đỗ xe cũng thu tiền, lên cột cờ mất phí, chân núi Rồng nhộn nhịp như phố, trên cột cờ thì vui như...chợ. Không biết thế là hay hay là dở nữa.

Lũng Cú là nơi đất ta lấn xa nhất lên phía Bắc. Từ Cột cờ còn 1-2km nữa là đến Tàu. Trên núi Rồng nhìn xuống các bản làng vùng biên: