[Thảo luận] Yêu cầu tắt đèn pha

quang74

Xe buýt
Thưa các cụ là có luật nào cấm lắp đèn đằng sau xe không ạ, kiểu như xe buýt làm cái đèn sáng choang ở cửa ấy ạ,em tính là lắp sau.... gặp thằng nào vô ý thức em bật cho bõ ghét ạ.
Thế thì cụ phải lắp cái đèn pha của bên quân đội ý ợ :D

kienxoan

Xe buýt
Thưa các cụ là có luật nào cấm lắp đèn đằng sau xe không ạ, kiểu như xe buýt làm cái đèn sáng choang ở cửa ấy ạ,em tính là lắp sau.... gặp thằng nào vô ý thức em bật cho bõ ghét ạ.
Cụ làm luôn cái chữ LED sau xe ghi là "MK! Tắt đèn đi!" là hiệu quả tức thì :))

bau67

Xe container
Cụ chả phải mong ! Mấy xe Cont hoặc 4 chân rất hay lắp pha chiếu ngược đằng sau, vượt được nó lóa hết cả mắt.
Nhiều lái xe rất vô ý thức khi dùng Pha. Khi chạy đường trường, đi sau xe khác thì mình nhờ Pha của Họ là thấy rõ đường rồi.

Ngoc Phan XLS

Xe container
Chạy cao tốc thì dùng pha là đúng chứ cụ ơi, tăng tầm quan sát khi tốc độ lớn mà.
Cụ chưa lái 4B bao giờ hả?

Nhiều cụ đang xử lý theo cảm tính, luật GTDB quy định rồi: ở QL thì phải bật pha do tốc độ chạy xe lớn cần tăng tầm quan sát, chỉ gặp xe ngược chiều mới phải xuống cos thôi.
Hôm nào cụ đi chơi tối rủ em đi rồi em giương hết dàn Pha con Ếch nhà em vào mít cụ cho cụ ngấm cái cảm giác lái xe khi hai gương chiếu hậu ngoài và cabin rực rỡ như giữa trưa hè tháng 6 nó dư lào nhé!:D

Cụ dùng tấm chắn nắng phản quang gắn luôn vào kinh hậu khi chạy ban đêm. Nhớ gắn cái mặt trắng sáng ấy. Đảm bảo xe sau sẽ hạ cốt.
Hay! Mai em sẽ áp dụng luôn!

Các cụ cho em hỏi, làm thế nào ra tín hiệu để kính mong xe đi đằng sau tắt hộ cái đèn pha. Em đi đường 5 gặp rất nhiều xe 4 chỗ bật đèn pha rọi chói cả mắt luôn. Nếu đi nhanh và bật pha để vượt thì em nhường đường ngay, đăng này em chủ động nhường, sang làn bên phải 1 đoạn rồi mãi cũng không thấy tăng tốc vượt, cứ thế rọi đèn suốt cả chặng. Em thì chả sao, vì chuyển gương sang chế độ chống lóa là thoải mái, chỉ bực cái là F1 hay tò mò, cứ quay lại nhìn làm em lo cho mắt của F1.

Mà em thấy chỉ có các xe nhỏ, các xe taxi hay xe khách mới hay bật pha, các cụ đi xe 7chỗ em thấy rất ít bật pha.
Chuyện yêu cầu hạ pha này khó quá cụ ợ!
Em kinh nghiệm là cho dù đèn lởm nhưng giương Pha vào mít là cực kỳ khó chịu!
Em chạy trên đường HCM có 1 em Zace đèn yếu quá nên bám mít em chạy nhờ! Khổ nỗi là gặp xe ngược chiều thì ông ý cụp Pha, xong thì lại giương lên soi mít em!
Em ra hiệu các kiểu kô được nên thụt lại đằng sau và cùng một lúc cả đôi Pha theo xe, cả 3 quả FF50 + 3 quả FF75 được em bật lên cùng lúc và em thậm chí còn nhìn được mặt ông lái Zace qua gương chiếu hậu của ông ý trong cái cabin xe Zace sáng rực rỡ! Em nhấp nháy Pha vài lần như vậy rồi lại vượt lên vì ông ấy đèn tối nên chạy chậm! Thế mà em cứ lên trước là lại bám mít soi Pha vào em!8o|=> Không hề có khái niệm gì về đèn, may mắn là còn biết cụp Pha khi gặp xe ngược chiều!
Cuối cùng em đành xấu hổ gí lên 120 cây chuối một đoạn đủ dài để ông ý không theo kịp mới cắt đuôi được!

Tribute

Xe container
Mua cái đèn pin Led laser vhieeus lại đằng sau cụ ạ,en toàn thế
Em cũng có cái này và cũng có lần phải dùng đến nó sau khi nháy công tắc đèn lùi ko ăn thua. Mà đèn lùi của em là 1 đôi Frog Lamp 55W x 2, độ sáng không cao nhưng nhìn vào nó ở tầm 50-100m thì cũng hoa hết mắt mũi, ấy vậy mà nhiều bố chả hiểu ý gì cả vẫn cứ dương pha rọi mông v2 mình.

Furious

Xe điện
Em đi đường trường, xa lộ nếu bám mít nhau thì thường hạ xuống cos, đi một mình một đường thì mới để pha. Nó thành thói quen rồi.

billnantes

Xe container
nếu xe mà có gương chống chói thì khỏi phải nghĩ nhỉ .

superwagon

Xe buýt
cụ nên bật đèn dừng khẩn cấp rồi phanh lại, lúc đó bắt buộc thằng đi sau cụ phải vượt lên, khi nó vượt lên rồi thì cụ lại chạy sau nó rồi giương pha lên để cho học được 1 bài học

Lebinno

Xe hơi
Chẳng phải là xe nhỏ, xe to gì đâu, ở đây chỉ là óc to hay óc nhỏ mà thôi, đi xe thể hiện rất rõ tính cách của từng người

cuong_ngoc

Xe tải
Hềnh như luật là cách xe ngược chiều 300m và cách xe xuôi chiều 150m là phải hạ xuống cốt ạ, mà kể cả ko luật thì cũng phải ý thức được việc đó, chung quy cũng do văn hóa lùn thôi các cụ ạ :(
Cụ nấy cái nài ở đâu đới?

SU31

Xe tải
Mình có thể hạ kính xuống và thò tay ra làm động tác vẫy tay xuống đất hoặc chỉ chỉ tay xuống đất để mấy con heo ấy biết hạ cos xuống được không?
Cái văn hóa sơ đằng thế này mà nhiều lái xe chẳng biết được nhỉ....

Vova

Xe container
Chạy đường 5 nhiều khi em còn phải quay gương hậu đi chỗ khác vì bị chiếu pha, nhiều cụ có vẻ siêu nhỉ, không thấy khó chịu khi bị xe dí sát đằng sau chiếu pha rực rỡ :P.

gaubaccuc

Xe tải
Cụ không phải ước! có lâu rồi đấy cụ ạ:
CHÍNH PHỦ
--------
CỘNG HÒA XÃ HỘI CHỦ NGHĨA VIỆT NAM
Độc lập - Tự do - Hạnh phúc
Số: 33/2011/NĐ-CP
Hà Nội, ngày 16 tháng 05 năm 2011
NGHỊ ĐỊNH
SỬA ĐỔI, BỔ SUNG MỘT SỐ ĐIỀU CỦA NGHỊ ĐỊNH SỐ 34/2010/NĐ-CP NGÀY 02 THÁNG 4 NĂM 2010 CỦA CHÍNH PHỦ QUY ĐỊNH XỬ PHẠT VI PHẠM HÀNH CHÍNH TRONG LĨNH VỰC GIAO THÔNG ĐƯỜNG BỘ

Căn cứ Luật Tổ chức Chính phủ ngày 25 tháng 12 năm 2001;
Căn cứ Luật Giao thông đường bộ ngày 13 tháng 11 năm 2008;
Căn cứ Pháp lệnh Xử lý vi phạm hành chính ngày 02 tháng 7 năm 2002 và Pháp lệnh sửa đổi, bổ sung một số điều của Pháp lệnh Xử lý vi phạm hành chính ngày 02 tháng 4 năm 2008 (sau đây gọi chung là Pháp lệnh Xử lý vi phạm hành chính);
Xét đề nghị của Bộ trưởng Bộ Giao thông vận tải,
NGHỊ ĐỊNH:
Điều 1. Sửa đổi, bổ sung một số điều của Nghị định số 34/2010/NĐ-CP ngày 02 tháng 4 năm 2010 của Chính phủ quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ với nội dung sau đây:
1. Sửa đổi, bổ sung điểm a, điểm b khoản 2 Điều 19 như sau:
“a) Điều khiển xe không có đủ đèn chiếu sáng, đèn soi biển số, đèn báo hãm, đèn tín hiệu, cần gạt nước, gương chiếu hậu, dụng cụ thoát hiểm, thiết bị chữa cháy, đồng hồ báo áp lực hơi, đồng hồ báo tốc độ của xe hoặc có những thiết bị đó nhưng không có tác dụng, không đúng tiêu chuẩn thiết kế (nếu có quy định phải có những thiết bị đó) hoặc lắp thêm đèn chiếu sáng về phía sau xe.
b) Điều khiển xe không có còi.”
2. Bổ sung điểm d khoản 4 Điều 19 như sau:
“d) Điều khiển xe lắp đặt, sử dụng còi vượt quá âm lượng theo quy định”.
3. Sửa đổi, bổ sung điểm d khoản 3 Điều 36 như sau:
“d) Chở hàng vượt quá khổ giới hạn của cầu, đường nhưng không có Giấy phép lưu hành hoặc chở hàng vượt khổ giới hạn của cầu, đường ghi trong Giấy phép lưu hành”.
4. Sửa đổi, bổ sung khoản 3, khoản 4 Điều 57 như sau:
“3. Đối với người điều khiển phương tiện thực hiện hành vi vi phạm quy định tại điểm a khoản 8 Điều 24 Nghị định này, trong trường hợp điều khiển xe ô tô đầu kéo sơ mi rơ moóc không có Giấy phép lái xe hạng FC bị xử phạt kể từ ngày 01 tháng 7 năm 2011.
4. Đối với người điều khiển phương tiện thực hiện hành vi vi phạm quy định tại điểm g khoản 1 Điều 8, điểm h khoản 2 Điều 10 Nghị định này, trong trường hợp đặt báo hiệu nguy hiểm không đúng quy định bị xử phạt kể từ ngày 01 tháng 7 năm 2013.”
5. Bổ sung khoản 7 Điều 57 như sau:
“7. Về việc xử phạt đối với người điều khiển phương tiện thực hiện hành vi vi phạm quy định tại điểm a khoản 6 Điều 26, điểm d khoản 3 Điều 27 Nghị định này được thực hiện từ ngày 01 tháng 7 năm 2013.”
Điều 2. Hiệu lực và trách nhiệm thi hành
1. Nghị định này có hiệu lực thi hành kể từ ngày 30 tháng 6 năm 2011.
2. Các Bộ trưởng, Thủ trưởng cơ quan ngang Bộ, Thủ trưởng cơ quan thuộc Chính phủ, Chủ tịch Ủy ban nhân dân các tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương chịu trách nhiệm thi hành Nghị định này./.

TM. CHÍNH PHỦ
THỦ TƯỚNG

Nguyễn Tấn Dũng

nguyenducdung

Xe buýt
Ơ thế không thấy cụ nào sử dụng đèn sương mù à!!!
Khi đi trong phố nhiều anh vẫn bật đèn sương mù, đi sau mà...

bmw1226

Xe tải
Ô hay, làm sao tắt pha khi chạy trên cao tốc được!

Các cụ cho em hỏi, làm thế nào ra tín hiệu để kính mong xe đi đằng sau tắt hộ cái đèn pha. Em đi đường 5 gặp rất nhiều xe 4 chỗ bật đèn pha rọi chói cả mắt luôn. Nếu đi nhanh và bật pha để vượt thì em nhường đường ngay, đăng này em chủ động nhường, sang làn bên phải 1 đoạn rồi mãi cũng không thấy tăng tốc vượt, cứ thế rọi đèn suốt cả chặng. Em thì chả sao, vì chuyển gương sang chế độ chống lóa là thoải mái, chỉ bực cái là F1 hay tò mò, cứ quay lại nhìn làm em lo cho mắt của F1.

Mà em thấy chỉ có các xe nhỏ, các xe taxi hay xe khách mới hay bật pha, các cụ đi xe 7chỗ em thấy rất ít bật pha.