@Hải Nguyễn: Escape - Mông má - độ đẹo - Lẩu ếch theo tiêu chí tự làm khắc sướng

Trạng thái
Thớt đang đóng

Hai Nguyen

Xe điện
Vẫn tiếp tục tiêu chí " Tự làm khắc sướng" và nguyên tắc " ngon, bổ, rẻ" của hội xe cỏ wagon.

Version 1 của em: độ đẹo Suzuki Wagon - Siêu mẫu Venza ở đây

Sau chuyến "Săn vịt phương nam" và dong em nó về qua 2100km ở đây

Rồi chuyến ngao du Lào + Cung tây bắc qua 3500km cùng Vitara tại đây

Tiếp tục mổ Vịt theo tiêu chí tự làm khắc sướng ở đây

Rồi hành trình bắt ếch và xuyên việt trong 48h
ở đây

Và giờ em cũng đã nhen nhóm ý định làm lẩu ếch -topic này sẽ cập nhật các công đoạn nấu lẩu

Và đây là ếch nguyên bản của em

To be Continued

Hai Nguyen

Xe điện
Em xí chỗ liệt kê các công đoạn nấu lẩu

Hai Nguyen

Xe điện
Vệ sinh MAF

Trong chuyến bắt ếch về, đến cầu sông Gianh thì xe báo lỗi "Check Engine" với lỗi P2178 và P2188

Tra lỗi thì System too rich (too lean) at Idle,

Đi sâu hơn với anh google thì anh ấy bảo trước hết cứ vệ sinh MAF đã, thế là em đành order Liqui Moly cho công đoạn này

Đầu tiên là vệ sinh lọc gió và tháo MAF

Và đây là MAF và dung dịch vệ sinh Liqui Moly

Và vệ sinh cho sạch, cứ xịt thẳng Liqui Moly vào đây, theo đúng hướng dẫn sử dụng, để cách sensor 20cm và xịt, em thì tận dụng vệ sinh luôn mấy chỗ dầu mỡ trong khoang xe, nên cứ để MAF phía trước và xịt, nó qua MAF rồi đến thẳng chỗ bẩn trong khoang máy

Nên dùng hết nửa lọ (160k / 2) thì đã vệ sinh dc MAF và 1 phần trong khoang máy

Kế tiếp - thôi thì thay dầu luôn

Sau khi tham khảo và khảo giá, em quyết định dùng Shell HX7 5W-40 cho ếch với chi phí 410k cho can 4L

Công đoạn chuẩn bị

Dầu thải ra đã khá đen, nhưng vẫn đủ 4L

Chi phí 408K

Chỉnh sửa cuối:

Hai Nguyen

Xe điện
Các bác cũng lưu ý cho em mấy chỗ này

Chỗ bình dầu trợ lực của em nó bẩn, nhân tiện vệ sinh MAF nên em cũng vệ sinh sạch bình dầu bẳng Liqui Moly luôn, nhưng kiểm tra kỹ thì cả dầu trợ lực lẫn dầu phanh đều được thợ của FORD Phổ Quang đổ đầy bình vượt trên mức MAX khá nhiều

Lại tốn 2 vỏ chai lavie và 2 cái ổng hút để hút bớt dầu phanh và dầu trợ lực ra

Chỉnh sửa cuối:

Hai Nguyen

Xe điện
Em gộp vào 1 topic cho gọn

Mới tạm nghịch nên em thay Led đã. (do đèn trần khá mỏng nên em ko DIY cái này, mà chờ mạch led SMD về)

Tạm DIY cái led cho 4 cánh và cốp sau - tốn 2 đĩa CD (để cắt mặt đế cho led, tận dụng mặt gương của CD để phản quang - tốt hơn dùng miếng đục lỗ sẵn)

Chụp bằng đt nên hơi mờ

Lắp lên xe + đèn cốp

Theo thiết kế đèn 4 cánh cửa là 3w x 4 + 10w dèn cốp = tổng cộng 22w

Led 4 cánh + cốp của e: 12 led x 4 cánh + 15 led cho cốp = 63 led, tổng cộng mới hơn 5w tý, cũng tiết kiệm dc mười bẩy w mà quan trọng là nó ko tỏa nhiệt

laze_a1

Xe tăng
Quá hay
Up để ủng hộ cụ tiếp tục làm thịt em ếch.

Mắt Kính

Xe điện
Tam Hoa city: Hoa Phượng, Hoa Hậu và...Hoa Cải
Cụ chủ thớt đâu rồi, thêm món điều khiển vô-lăng đi cụ, em chờ món này đấy. Tranh thủ góp ý phát:
- Cụ nên thay nốt 2 cái đèn hành trình bằng bóng LED T10 loại 20SMD trắng, bật lên trông cũng ổn như LED DRL.
- Khiển chìa khóa của cụ hình như không phải zin.
- Thảm khoang sau của cụ thiếu hay sao mà trơ hết cả hốc lốp dự phòng lên thế.

Hai Nguyen

Xe điện
Cụ chủ thớt đâu rồi, thêm món điều khiển vô-lăng đi cụ, em chờ món này đấy. Tranh thủ góp ý phát:
- Cụ nên thay nốt 2 cái đèn hành trình bằng bóng LED T10 loại 20SMD trắng, bật lên trông cũng ổn như LED DRL.
- Khiển chìa khóa của cụ hình như không phải zin.
- Thảm khoang sau của cụ thiếu hay sao mà trơ hết cả hốc lốp dự phòng lên thế.
Cuối tuần em mới thêm thắt thêm bác ạ

1. Điều khiển vô lăng cuối tuần em kiếm tý composite phủ ở cửa xe rồi nhân tiện làm luôn tý ở vô lăng cho nó khít. DVD của em là Pioneer nên đã có sẵn mạch điện trở điều khiển rồi, hàn còn dễ hơn hàn led. Cái quan trọng là clockspring thì ếch đã có dây sắn, coin tiếp xúc hết rồi
2. Led đèn hành trình ? em chưa hiểu cái này, nhưng trước sau cũng thay hết, cho nó nhẹ, vì công suất loa đài của em chiếm nhiều W lắm.
3.Êcsh 2.3 đời 2004 thì em biết là ko có điều khiển theo xe, chỉ có chìa, nên chủ cũ đã lắp đk ngoài. chắc em sẽ thay loại liền chìa của steelmate. chứ order bộ của hãng mắc hơn steelmate nhiều
4. Thảm khoang sau là lúc chụp em tháo ra giặt, phơi năng, hihi

Cuối tuần tói thì dự án tạm là lắp đôi loa trước / chống ồn cho 2 cánh trước

(hôm rồi em tháo cửa sau xem, công nhận cánh cửa thì rộng, tôn tấm lớn, ko có chống ốn thì rung động lắm, cái khoang này bịt kín lại thì oánh loa thôi ròi

Hai Nguyen

Xe điện
Xe em đã có foglight xenon rồi thì ko biết Micro DE này lắp ở chỗ nào nhỉ ? hốc tản nhiệt thì xấu, hay lại khoét cản ?

để giống thế này?

Mr.Ryu

Xe buýt

1. Điều khiển vô lăng cuối tuần em kiếm tý composite phủ ở cửa xe rồi nhân tiện làm luôn tý ở vô lăng cho nó khít. DVD của em là Pioneer nên đã có sẵn mạch điện trở điều khiển rồi, hàn còn dễ hơn hàn led. Cái quan trọng là clockspring thì ếch đã có dây sắn, coin tiếp xúc hết rồi
2. Led đèn hành trình ? em chưa hiểu cái này, nhưng trước sau cũng thay hết, cho nó nhẹ, vì công suất loa đài của em chiếm nhiều W lắm.
3.Êcsh 2.3 đời 2004 thì em biết là ko có điều khiển theo xe, chỉ có chìa, nên chủ cũ đã lắp đk ngoài. chắc em sẽ thay loại liền chìa của steelmate. chứ order bộ của hãng mắc hơn steelmate nhiều
4. Thảm khoang sau là lúc chụp em tháo ra giặt, phơi năng, hihi

(hôm rồi em tháo cửa sau xem, công nhận cánh cửa thì rộng, tôn tấm lớn, ko có chống ốn thì rung động lắm, cái khoang này bịt kín lại thì oánh loa thôi ròi
Cụ Hải Nguyễn cho em ké cái vụ chống ồn với , vợ em là Mông nhưng cũng đang muốn làm chống ồn. Nguyên vật liệu em cũng đủ rồi đới , cụ có làm thì cho em qua học tập với nhé

Hai Nguyen

Xe điện
Cụ Hải Nguyễn cho em ké cái vụ chống ồn với , vợ em là Mông nhưng cũng đang muốn làm chống ồn. Nguyên vật liệu em cũng đủ rồi đới , cụ có làm thì cho em qua học tập với nhé
Bác thử cách em làm trên vịt và wagon xem sao

Mắt Kính

Xe điện
Em chờ cụ vụ audio control trên vô-lăng này, máu rồi.

2. Led đèn hành trình ? em chưa hiểu cái này, nhưng trước sau cũng thay hết, cho nó nhẹ, vì công suất loa đài của em chiếm nhiều W lắm
Đèn hành trình là cái đèn này, bóng T10, bật 1 nấc thì bóng này và đèn hậu sáng.

Cụ cũng nên thay 5 cái bóng T10 LED vào đèn phanh trên cao luôn, đẹp hơn và tiết kiệm W hơn:

Loa thì cụ nên lắp thêm 4 con loa tep chỗ này, cộng với 1 SUB nữa là cụ đã có hệ âm thanh 9 loa, nghe ổn. Cao cấp hơn nữa thì càng tốt nhưng theo em 9 loa là OK:

Chỉnh sửa cuối:

Hai Nguyen

Xe điện
Tks bác MK,

Điều khiển vô lăng: em đã làm cho Vịt rồi

Mạch điều khiển:

Các nút bấm

Chuyển sang lam cho ếch thì chỉ cần chỗ đặt nút cho đẹp thôi

Led hành trình thì em sẽ DIY, cũng ko quá khó, hihi, lại tốn 1 ít led lùn roài, hihi

Led T10 thì em vẫn còn dư 1 cái lúc thay đèn đồng hồ tablo của Vịt nên đã tạm thay 1 cái vào đèn biển số, hôm trước nghich ngợm ebay nên em đấu về 10 cái để tiếp tục thay hết cho đèn phanh + đèn biển số : 6 cái, còn 4 cái thay linh tinh

10 Led này đấu ebay + shipping về hết 10$

Led đèn trần em đã đặt, ebay đang ship về

Cost về cùng 3.05$

Loa thì em có sẵn bộ loa và hệ thống 5.1 processor rồi nên sẽ tận dụng chuyển sang cho ếch ộp cho to mồm

Bose 6.5 + 1 đôi tép Alpine thì em sẽ tạo đế lắp phía trước
Nhưng đôi 6x9 Infi của em quá to, ko vừa cửa sau, đang tính phải thay nhưng tiếc vì đôi này cực hay, mà giũa rộng chỗ lắp ở cửa thì ... em đang phân vân nên tạm cân nhắc. Đôi 6x9 này lại 3way nên ko cần thêm trebble mà bass cũng khá mạnh

Sub + âm ly thì em sẽ đóng thùng như dự định ở Vịt (dù sub hơi em đã có thùng rồi), định đúc composite nhung vẫn vướng chỗ để âm ly (vì âm ly của em dài gần 60cm nên ko để dc ở gầm ghế, mà gắn treo ở lưng ghế sau thì cũng ko đẹp

Hiện sub nó ntn

=> nên sẽ đóng thùng và âm ly để tiết kiệm diện tích và gọn hơn theo kiểu này (em đã đóng DIY trên Vịt),

Bỏ cái khoang ngoài cùng, chỉ còn âm ly + sub theo thiết kế này

Chỉnh sửa cuối:

Mắt Kính

Xe điện
Tks bác MK,

Điều khiển vô lăng: em đã làm cho Vịt rồi

Mạch điều khiển:
Các nút bấm

Chuyển sang lam cho ếch thì chỉ cần chỗ đặt nút cho đẹp thôi
Cụ không thể làm cho Ếch dư lày được, vì cái chỗ ấy của Ếch là....túi khí. Túm lại toàn bộ phần mặt bấm còi cụ không thể động vào, chỉ có thể làm ngoài vùng đó.

Led hành trình thì em sẽ DIY, cũng ko quá khó, hihi, lại tốn 1 ít led lùn roài, hihi
Không cần đâu cụ, LED này cũng là chân T10, cụ cắm phát ăn luôn, không cần DIY. Tuy nhiên cần loại nhiều LED, chứ cái T10 5 LED của cụ phía dưới không đủ sáng cho đèn hành trình, chỉ đủ cho đèn phanh trên cao thôi và đèn biển số thôi.

Led T10 thì em vẫn còn dư 1 cái lúc thay đèn đồng hồ tablo của Vịt nên đã tạm thay 1 cái vào đèn biển số, hôm trước nghich ngợm ebay nên em đấu về 10 cái để tiếp tục thay hết cho đèn phanh + đèn biển số : 6 cái, còn 4 cái thay linh tinh

10 Led này đấu ebay + shipping về hết 10$
Cụ nên kiếm loại T10 khác, em mua tại Hải Phòng 40k 1 bóng, giống y như của cụ nhưng tại mỗi vị trí LED là 4 LED vuông thay vì 1 LED tròn như của cụ, T10 của cụ có 5LED thôi, loại em nói nó có tới 20LED, sáng hơn và bền hơn. Đợt trước em cũng dùng T10 giống của cụ, nó hay bị xịt 1 trong số 5 LED, rất khó chịu.

Loa thì em có sẵn bộ loa và hệ thống 5.1 processor rồi nên sẽ tận dụng chuyển sang cho ếch ộp cho to mồm
Bose 6.5 + 1 đôi tép Alpine thì em sẽ tạo đế lắp phía trước
Nhưng đôi 6x9 Infi của em quá to, ko vừa cửa sau, đang tính phải thay nhưng tiếc vì đôi này cực hay, mà giũa rộng chỗ lắp ở cửa thì ... em đang phân vân nên tạm cân nhắc. Đôi 6x9 này lại 3way nên ko cần thêm trebble mà bass cũng khá mạnh
Sub + âm ly thì em sẽ đóng thùng như dự định ở Vịt (dù sub hơi em đã có thùng rồi), định đúc composite nhung vẫn vướng chỗ để âm ly (vì âm ly của em dài gần 60cm nên ko để dc ở gầm ghế, mà gắn treo ở lưng ghế sau thì cũng ko đẹp
=> nên sẽ đóng thùng và âm ly để tiết kiệm diện tích và gọn hơn theo kiểu này (em đã đóng DIY trên Vịt),
Bỏ cái khoang ngoài cùng, chỉ còn âm ly + sub theo thiết kế này
Ếch nó có 1 tấm bạt che khoang hành lý, và ghế sau của nó có thể ngả được để giúp người ngồi sau thoải mái trên những chặng đường dài.
Khi cụ định DYI cái cục SUB (em thấy hình như cả dual-bat) thì cụ nên lưu ý để giữ được chức năng ngả ghế - nó chỉ ngả thêm ra sau khoảng 15 độ thôi nhưng cực thoải mái cho người ngồi sau, và để nó không bị vướng vào tấm bạt che khoang hành lý.
Tấm bạt này gắn ở 4 cái lỗ vuông trên thành xe của cụ, và móc vào mấu chỗ gần cửa hậu ấy.

Hai Nguyen

Xe điện
Tks bác MK.

Em nói hệ thống nút Vô lăng là nguyên lý thôi nên có thể chế sang bên cạnh / tránh túi khí đúng ở vị trí nguyên bản của ếch, hoặc nếu ko chế composite thì em cũng đang có cái này và chỉ cần thay trờ rồi băng keo 2 mặt dính vào thành vô lăng)

Về sub thì và âm ly thì vì chiều cao của nó có 20cm tổng thôi và chiều rộng cũng chỉ 33cm phủ bì nên đặt nằm trong khoang luôn, ko ảnh hưởng đến tấm che hành lý. và vẫn có thể lấy lốp dự phòng dễ dàng

Em cũng tính đến ngả ghế nên ko sợ, kéo lùi nó ra 1 chút là xong. khe giữa ghế và âm ly+sub thì để ô, lều dã ngoại...

Second battery thì em định để cạnh bên cốp, chỗ có cái mồi điện 12v

Chỉnh sửa cuối:

Mắt Kính

Xe điện
Tks bác MK.

Em nói hệ thống nút Vô lăng là nguyên lý thôi nên có thể chế sang bên cạnh / tránh túi khí đúng ở vị trí nguyên bản của ếch, hoặc em cũng đang có cái này (có thể tận dụng hệ thống nút bấm, thay trở rồi băng keo 2 mặt dính vào thành vô lăng)
Về sub thì và âm ly thì vì chiều cao của nó có 20cm tổng thôi và chiều rộng cũng chỉ 33cm phủ bì nên đặt nằm trong khoang luôn, ko ảnh hưởng đến tấm che hành lý. và vẫn có thể lấy lốp dự phòng dễ dàng
Em cũng tính đến ngả ghế nên ko sợ, kéo lùi nó ra 1 chút là xong. khe giữa ghế và âm ly+sub thì để ô, lều dã ngoại...
Second battery thì em định để cạnh bên cốp, chỗ có cái mồi điện 12v
Nếu cụ chế bằng 1 bộ nút tháo xe kiểu của cụ gì đi Getz ấy, rồi khoét chấu phía trên của vô-lăng gắn vào đó thì tuyệt. Em chờ dụ án này của cụ để học tập.
Em cũng rất máu món DIY.

EZdong

Xe điện
Loa thì cụ nên lắp thêm 4 con loa tep chỗ này, cộng với 1 SUB nữa là cụ đã có hệ âm thanh 9 loa, nghe ổn. Cao cấp hơn nữa thì càng tốt nhưng theo em 9 loa là OK:
Em nghe lời cụ nhưng mới thay cả 4 loa + subwoofer & mới lắp được có 2 loa tép phía trước như lày cụ ạ!

Chắc sau này lắp thêm 2 loa tép phía sau thì sẽ hoàn chỉnh hơn!

Hai Nguyen

Xe điện
Nếu cụ chế bằng 1 bộ nút tháo xe kiểu của cụ gì đi Getz ấy, rồi khoét chấu phía trên của vô-lăng gắn vào đó thì tuyệt. Em chờ dụ án này của cụ để học tập.
Em cũng rất máu món DIY.
Hihi, tiêu chí của em là tận dụng và ngon bổ rẻ bác ơi, mua cái bộ nút 350k rồi còn phải khoét, chế .... thì em làm luôn bộ của Focus hơn 1tr rồi chế đẹp hơn. hoăck mua cái điều khiển learn 350k, câu mắt IR ra thì bố trí đâu cũng dc.

Nhưng

Cách em làm chỉ tốn vài chục thôi, nhưng cái chính là vượt qua chính mình hihi, tự làm khắc sướng

ducthang85

Xe tải
em xem xong bài thì cảm nhận của em về xe chẳng có cảm nhận gì nhưng mà về cụ Hải Nguyễn thì em nể cụ.

Trạng thái
Thớt đang đóng