Hỏi ngu các cụ đừng cười :D

bigradeon

Xe tải
các vấn đề chính mọi người đã nói hết rồi, tóm lại bác cần chú ý các điểm sau

1- muốn bật máy lanh thì đầu tiên phải nhấn A/C, sau đó di cchuyển núm xoay đến mức màu xanh, sau đó chỉnh tốc độ quạt
2- khi đi mưa nếu kính trước mờ thì vặn núm số 6 lên vị trí cuối, vị trí thổi gió lên kính lái và kính hông tùy xe, hoặc vừa thổi kính vừa thổi xuống chân hay vào mặt ( tùy xe luôn, nhưng cụ quan sát các biểu tượng nhé)
3- khi quá mờ thì nên dừng xe sát lề, hạ kính 2 bên xuống một tí, chỉnh lại các chế độ sao cho không bị mờ rồi mới đi tiếp, vì cụ mói lái, vừa đi vừa chỉnh rất nguy hiểm, đặc biệt khi trời mưa nếu chỉnh không đúng kính mờ rẩtt nhanh

dangtuyen

Xe đạp
Hình 1
1- Tắt bật điều hòa
2- Sấy kính sau
3- lấy gió trong, ngoài (đang để lấy gió trong)
4- Chỉnh điều hòa nóng,lạnh (Xanh lạnh, đỏ nóng)
5- Chỉnh tốc độ quạt gió điều hòa
6- Các chế độ quạt gió
7- Chỉnh đồng hồ hoặc... Ko nhìn rõ
Hình 2
1- Chốt cửa tổng
2- Khóa kính tổng
3- Giữ thì manual 1 chạm thì auto

Có gì sai xót cụ khác bổ xung vì xe em nó khác
4 cua h1 la mo ca gio lanh va gio nong.cua gio ngong chi co tac dụng voi xe nhạp va con nguyen ban,cac xe da qua sua chua thuong thi ng ta khoa chet cua gio nong

huchi

Xe hơi
cụ cho em hỏi em ko cắm chìa sao vẫn bật đài với bân đèn trần được nhỉ (Fiesta Hatchback)
có cụ nào biết tắt cái gạt mưa sau chỉ em luôn, chả hiểu em bấm nhầm chỗ nào cứ 1 tí nó lại gạt 1 phát (gạt mưa trước thì ko gạt nhé), khó chịu quá
Riêng cái thằng đèn trần với đèn hazard không cần cắm chìa vẫn bật được cụ ah,

Dưng mà đài thì nhà cháu... chịu

thinhkieuphong

Xe điện
Thank cụ, em bay đơn khoảng 20 giờ / 300km rồi cụ ạ, may quá chưa đâm đụng phải ai. Xe mua về thế nào giờ vẫn nguyên trạng như thế :D Giờ ra đường tự tin phết, mỗi tội nếu gặp dốc cao đường tắc, phải đi chậm (kiểu như lên cái cầu vượt lúc đông người ý) thì chắc vẫn chịu chết, chưa tư duy được phải đi thế nào (chả nhẽ phanh tay đề pa liên tục như thi sa hình :D). Giờ bảo em lúc tan tầm đi từ Nguyễn Khánh Toàn leo dốc Đào Tấn rồi vòng xuống Liễu Giai thì em bó tay luôn :D
Lúc nào phải đợi tối muộn vắng người ra luyện tập tự tưởng tượng tình huống vậy
em cũng giống cụ, hãi cái khoản dốc Đào Tấn lúc tan tầm :D chưa dám thử bao giờ

Xe cụ thì em ko rõ, nhưng xe em mà rút chìa thì ko bật được đài, (hình như đèn trần vẫn lên khi mở cửa).
Còn cái gạt mưa sau là cụ xoáy cái núm ở trên cần gạt. Gạt mưa trước là gạt luôn cái cần, còn gạt mưa sau là xoay núm. Xoay thêm 1 nấc nữa thì nó còn chẩy nước cơ. Hy vọng xe cụ giống xe em.
em ko xoay được cần cụ ạ, chỉ có gạt lên gạt xuống được thôi, vẫn ko tắt được cái gạt mưa sau khó chịu quá

anhtho

Xe ngựa
em cũng giống cụ, hãi cái khoản dốc Đào Tấn lúc tan tầm :D chưa dám thử bao giờ

em ko xoay được cần cụ ạ, chỉ có gạt lên gạt xuống được thôi, vẫn ko tắt được cái gạt mưa sau khó chịu quá
Cụ kiểm tra lại xem. Đây là cái hình cần điều khiển gạt mưa của xe Huyndai:

Từ vị trí OFF (tắt), gạt lên trên là làm nhát một. Gạt xuống dưới 1 nấc (INT) là gạt chậm (có 6 nấc chậm, chỉnh bằng vòng xuyến (hình B).. Gạt thêm nữa là gạt trung bình (LO) và gạt sâu nữa là rất nhanh (HI).

Còn đây là hình minh họa phần gạt mưa sau:

Xoay 1 nấc là gạt, còn xoay thêm nấc nữa là phun nước.

Nếu xe cụ khác thì cụ phải tự tìm hiểu thôi, nhưng chắc chắn nó chỉ loanh quanh cái cần bên phải. Cái này phải làm ngay bởi vì đi trời khô, gạt làm việc là chẳng mấy chốc kính xước hết, và nghe tiếng gạt cũng bực mình lắm.

Nếu cụ muốn mọi người tư vấn kỹ thì có thể chụp cái hình cần gạt và mấy núm trên taplo rồi pót lên.

thinhkieuphong

Xe điện
thx cụ, để tối em về thử nếu ko được thì em sẽ chụp hình post lên nhờ các cụ vậy

luugutv1

Xe tăng
he he he, đúng là Nhím cu te, sao cụ ko thử từng thứ một xem nó là cái giề, ko bòm được đâu.

nhimkute

Xe buýt
Lại hỏi ngu các cụ về việc xác định phương hướng bánh xe.

Thông thường những lúc cần lùi và xoay trở nhiều (kiểu như lùi chuồng hoặc ghép xe song song ở không gian hẹp), em cứ quay quay lượn lượn lên xuống một hồi thì chả còn biết bánh xe nó đang ở hướng nào nữa :D nhả chân côn ra cho di chuyển tí để xác định thì mất luôn vị trí ngon rồi, lại ra ngoài lượn lại từ đầu khổ vãi =)) Có những lúc tư thế chuẩn rồi, thằng trông xe đứng ngoài hô cứ trả thẳng lái mà lùi lại, ai dè bánh xe đang quay trọn 1 vòng, nó vừa quay đi phát quay lại đã thấy em lùi ra giữa đường rồi --> cáu quá hét ầm lên đến khổ =))

Các cụ có kinh nghiệm gì để xác định phương hướng bày cho em với ? Tất nhiên có thể ngồi im 1 chỗ đánh lái chết kịch 1 bên rồi lại trả ngược lại nhưng như thế thì hại xe quá

anhtho

Xe ngựa
Cụ sang bên OF plaza, shop Korea làm cái xác định hướng bánh lái (giống cái la bàn) dính lên vô lăng là ngon, nhìn là biết ngay chả phải nghĩ. Còn em thì vẫn theo thói quen thôi, đôi khi cũng nhầm tí nhưng nhích tí là biết để chỉnh lại, ko đến nỗi sai 1 ly đi đến giữa đường như cụ :D
Em thấy mua cái đó phí tiền. Kiểu gì cứ để ý là vài ba tháng sẽ quen ngay. Cứ dựa vào phương tiện hỗ trợ lại mất cảm giác của chính mình.

nhimkute

Xe buýt
Các cụ ơi mở cái nắp capo lên thế nào ý nhỉ? Mới thay gạt mưa, tiện thể mua lọ nước rửa kính về mà chưa mở ra được để đổ vào :D

Em chả thấy có cái nút hay lẫy nào cả, đặt tay vào mấy chỗ mép kéo mãi chả thấy lên. Không dám mạnh tay quá nhỡ chả may nó bị làm sao thì phiền, thôi lại bê lên đây hỏi :D

anhtho

Xe ngựa
Các cụ ơi mở cái nắp capo lên thế nào ý nhỉ? Mới thay gạt mưa, tiện thể mua lọ nước rửa kính về mà chưa mở ra được để đổ vào :D

Em chả thấy có cái nút hay lẫy nào cả, đặt tay vào mấy chỗ mép kéo mãi chả thấy lên. Không dám mạnh tay quá nhỡ chả may nó bị làm sao thì phiền, thôi lại bê lên đây hỏi :D
Cụ phải kéo 1 cái lẫy bên trong cabin, thường phía dưới volant. Cũng có xe dùng chìa khóa, bật cái logo ra và mở bằng chìa. Chứ cụ cứ tự do mở từ ngoài thì kẻ trộm lấy hết ruột thì sao ? acquy chẳng hạn.

nhimkute

Xe buýt
Cụ phải kéo 1 cái lẫy bên trong cabin, thường phía dưới volant. Cũng có xe dùng chìa khóa, bật cái logo ra và mở bằng chìa. Chứ cụ cứ tự do mở từ ngoài thì kẻ trộm lấy hết ruột thì sao ? acquy chẳng hạn.
Loay hoay mãi mới tìm thấy. Cái lẫy nó cùng màu với khoang xe nên em ko để ý, cứ tưởng nó phải khác biệt và có hình rõ ràng như cái lẫy mở cốp sau hay nắp bình xăng chứ.
Thế ở ngay bên dưới vô lăng cũng có 1 cái lẫy nữa kéo lên kéo xuống là để làm gì đấy hả cụ ?

nhimkute

Xe buýt
Cụ chủ không có quyển hướng dẫn sử dụng xe hay sao mà cái gì cũng hỏi thế nhỉ? Không có thì cụ search trên mạng kiểu gì chả ra, đọc trước đỡ phải hỏi nhiều :D
Em đố cụ search câu hỏi như em mà ra được đấy: "ngay bên dưới vô lăng cũng có 1 cái lẫy nữa kéo lên kéo xuống là để làm gì" :D Cụ nghĩ xem nên search keyword/phrase gì bây giờ ạ :D

Sách thì em nói ngay từ đầu là em không có rồi mà. Mua lại xe cũ đã đổi chủ 2 lần, chả còn sách vở gì nguyên bản theo xe cả ạ.

vnuca

Xe buýt
Website
vnuca.vn
Ai cũng như Cụ ở cái thuở ban sơ ấy !!!

hakkinen

Xe tải
Loay hoay mãi mới tìm thấy. Cái lẫy nó cùng màu với khoang xe nên em ko để ý, cứ tưởng nó phải khác biệt và có hình rõ ràng như cái lẫy mở cốp sau hay nắp bình xăng chứ.
Thế ở ngay bên dưới vô lăng cũng có 1 cái lẫy nữa kéo lên kéo xuống là để làm gì đấy hả cụ ?
Tưởng cụ mượn được quyển manual rồi chứ. Nếu không thì cụ cứ lên google search tên xe + manual chắc thế nào chả có. Còn cái lẫy ngay dưới vô lăng thì có lẽ là để chỉnh vô lăng (lên, xuống, gần, xa)

HiddenCharm

Xe tải

Cần mở nắp capo có hình capo phía trước ô tô được mở ra như này, cụ tìm rồi kéo nó.

Xong cụ đến trước xe, thò tay vào khe của nắp capo vừa bật lên, tìm thêm 1 nẫy nữa phía bên trong, gạt sang trái phải hay lên xuống gì đấy kèm theo lực để nâng nắp capo lên thì lúc này nắp capo mới mở hẳn ra được.

Mở được nắp capo ra rồi thì sẽ có 1 thanh ở đấy giúp cụ giữ nó phía trên. Cụ tìm dựng cái thanh đấy lên rồi móc nó vào lỗ đi kèm ở trên nắp capo để giữ cho nắp capo k bị rơi xuống. Cũng tùy xe, vì có xe là kèm theo chống thủy lực kèm theo ở capo với thành xe rồi. (cụ lưu ý móc, chống cho cẩn thận, vì e capo này rất nặng, đang hý hoáy gì mà nó rơi xuống cho thì ốm người đấy.)

HiddenCharm

Xe tải
P/s : cái ảnh 1 là do kéo mạnh tay quá, cái nẫy mở nắp capo bị gẫy rồi ==> cụ kéo cho cẩn thận =)).

nhimkute

Xe buýt
Rất chính xác và chi tiết, vodka cụ HiddenCharm :)

nphunghung

Xe đạp
Website
nphunghung.com
Cụ hỏi khó thế, trước giờ em chỉ luyện lái chứ ko luyện các nút không-dùng-để-lái. Mới mua xe đụng vào mới nhận ra cần phải biết thêm nhiều cái nữa :D
Em cũng chỉ mới loanh quanh trong nhà ngoài ngõ thôi chứ cũng chưa dám phi ra đường nhiều. Với cả theo thiển ý của em thà không biết nhiều để chú tâm vào lái, đi đường đỡ nghịch ngợm lung tung nhạc nhẽo, điều hòa... mất tập trung nó còn an toàn hơn ý chứ :D
Nhà bác rộng quá, đủ chỗ để xe loanh quanh trong nhà ngoài ngõ ;))

nhimkute

Xe buýt
Nhà bác rộng quá, đủ chỗ để xe loanh quanh trong nhà ngoài ngõ ;))
Cám ơn bác, nhà chả có gì ngoài điều kiện. Sáng dậy phải bắt 3 chuyến xe bus mới ra được đến phòng tắm để rửa mặt đánh răng, cũng mất thời gian phết đấy ạ :P

Cái ăngten trên nóc xe ngoài bắt radio AM, FM ra còn dùng để làm gì không hả các cụ? Em thấy nó vướng víu quá nhìn xấu cả xe, mà lại không có nhu cầu nghe đài nên muốn bỏ hẳn đi có được ko nhỉ? Cái cột bắt sóng dài dài thì xoáy được ra, nhưng vẫn còn cái đế nó nhô lên, ko rõ có phải là vít không để trèo lên tháo nhỉ :D