[Funland] Ngừng tim trước vạch đích.

cod

Xe buýt
Trong bộ ảnh giải có đăng hình bạn này tại một số điểm thời gian. Bạn ý bị tim, nhưng chủ quan ko theo dõi nhịp tim của mình, đồng hồ nào cũng cài đặt báo nhịp tim
Đã biết bị bệnh tim mà còn ham hố chạy, lại còn chạy đường dài thì em cũng xin ạ!

Bị lúc 5h55', tức là bắt đầu lúc gần 2h sáng, tầm này ngủ không đủ giấc, oxi trong không khí lại ít, chạy thì nhịp tim tăng cứ gọi là phi mã. Thể thao rèn sức khỏe chủ yếu, mình có là vđv thi đấu vì thành tích đâu mà phải khổ thế.
Em vẫn nghĩ rằng giờ thể dục tốt nhất là tầm 6-8g tối. Ko hiểu sao bắt chạy từ sớm thế này. Chạy từ lúc gần 2 giờ sáng tức là phải chuẩn bị từ 1g sáng.

El Jefe 2

Xì hơi lốp
Đã biết bị bệnh tim mà còn ham hố chạy, lại còn chạy đường dài thì em cũng xin ạ!

Em vẫn nghĩ rằng giờ thể dục tốt nhất là tầm 6-8g tối. Ko hiểu sao bắt chạy từ sớm thế này. Chạy từ lúc gần 2 giờ sáng tức là phải chuẩn bị từ 1g sáng.
Chạy 4 giờ sáng chứ ko phải 2 giờ sáng.

vcvtv

Xe hơi
Cụ thế này là không được nhá. Ngoài trường hợp đột quỵ do quá mệt, thì còn trường hợp càng chạy càng cảm thấy sung, nhưng thực ra nhịp tim đã quá cao mà không biết, không mệt, trường hợp này cũng dẫn đến đột quỵ nhé.
Tôi có bảo bỏ qua nhịp tim đâu nhưng nó chỉ là tham khảo. Đột quị là 1 quá trình tích lũy cụ nhé chứ ko phải chuyện nhất thời

vcvtv

Xe hơi
Bác nhận xét chuẩn. Nhịp độ tim chỉ là để tham khảo. Nhiều lúc chạy đẩy pace lên cao nhưng thấy vẫn ổn thì vẫn okie.
Nhiều lúc cơ thể lúc đó ảnh hưởng rất nhiều do sức khỏe hôm trước, ngủ đủ giấc, dùng rượu bia hay không và cả tâm lý race chưa quen cũng đẩy tâm lý và nhịp tim lên cao.
Bản thân em hôm trc có dùng rượu bia thì hôm sau chạy là tim cao luôn.
Dùng 1 lon bia để dễ ngủ thì ảnh hưởng k lớn nhé. :x
Xuất phát tôi là người rất chú trọng nhịp tim rồi qua thời gian nhiều kinh nghiệm và đọc nhiều thông tin thì cái cảm nhận cơ thể quan trọng hơn. Thật ra nếu bạn yêu quí chạy bộ một cách có lý trí và khoa học bạn sẽ cảm nhận được cơ thể mình càng ngày càng tốt hơn. Như đợt chạy Phú Yên vừa rồi nhịp tim tôi thấp hơn ngưỡng tôi tập luyện khá nhiều nhưng tôi cảm thấy yếu hơn hẳn vì nhiệt độ nó cao nên chấp nhận chậm chạp về đích xinh tươi.

BiK

Xe điện
Facebook của TH HM đã chính thức thông báo VĐV kia đã không qua khỏi.
Xin chia buồn cùng gia đình VĐV !

belo

Xe điện
Xin chia buồn cùng gia đình chân chạy đã mất.
Còn chuyện tập thể thao em vẫn ủng hộ các cụ tập luyện. Chơi môn gì cũng được, miễn là thấy vui vẻ sảng khoái trong và sau khi tập luyện. Em tập chạy một thời gian, sau khi chơi đủ loại đá bóng, đá cầu, cầu lông, bóng bàn, tennis.. môn nào chơi cũng dở. Mà chơi dở thì các cụ biết rồi đấy, chả ai chơi cùng, rồi lắm điều ra tiếng vào. Môn chạy được cái nhàn và nhẹ đầu, an toàn hơn môn đi xe đạp.

QDV2012

Xe tăng

NHA-MINH

Xe tăng
Tỷ lệ đột tử ngừng tim khi chạy bộ nó thấp tè ra

Nói hơi quá nó như việc ra đường dù đi chơi hay đi làm thì vẫn có tỷ lệ tai nạn giao thông sao ko thấy ai kêu bỏ đi xe đi

Hiểu đúng vs đủ thì mới có cái nhìn tổng thể chứ cứ gào miệng tiêu cực thế thì cấm hết
Đúng rồi cụ, các comment tiêu cực chỉ dân ko chạy hoặc ko biết gì về chạy bộ thôi,

safenoodles

Xe cút kít
Có bệnh nền về tim mạch thì món chạy này nên cẩn thận
Muốn thi chạy thì trước đó tầm 6 tháng phải luyện tập chạy bền hàng ngày cho cơ thể làm quen với môn thể thao này, cụ ạ.
Cá nhân em sợ chạy, em chỉ tập khí công nhẹ nhàng mà hiệu quả.

Mc Bia

Xì hơi lốp
Em giờ già chỉ bơi với tạ. Nhưng trên hết là phải biết thở.

safenoodles

Xe cút kít
Tỷ lệ đột tử ngừng tim khi chạy bộ nó thấp tè ra

Nói hơi quá nó như việc ra đường dù đi chơi hay đi làm thì vẫn có tỷ lệ tai nạn giao thông sao ko thấy ai kêu bỏ đi xe đi

Hiểu đúng vs đủ thì mới có cái nhìn tổng thể chứ cứ gào miệng tiêu cực thế thì cấm hết
Tuỳ thể trạng mỗi người , cụ à. Nhiều người thấy người khác chạy, mình cũng ngẫu hứng thì không nên.

QDV2012

Xe tăng
Tuỳ thể trạng mỗi người , cụ à. Nhiều người thấy người khác chạy, mình cũng ngẫu hứng thì không nên.
Thì ai cũng phải có lúc bắt đầu chứ cụ
Còn vấn ngừng tim đôi khi còn do bệnh nền không ai biết. Cầu thủ bóng đá họ tập luyện nhiều, bác sĩ thăm khám suốt ngày mà còn dính nữa là.

Nên rõ để ae hiểu nhau chứ còn cứ kêu này nọ kia buồn cười lắm. Thể thao ông nào chẳng mong thành tích chẳng, chuyên nghiệp cũng đi lên từ nghiệp dư thôi

datinh

Xe container
em dạo này thấy Tim nó hơi không ổn. xin hỏi ở đây về các loại hỗ trợ tim . kiểu cho dễ thở hơn. em nghiện thuốc lá lâu năm.
gúc lờ thì cơ man kết quả .nhưng cũng chả biết đàng nào mà lần.
nghe nói cà phê cũng tốt. nhưng chắc chắn phải gạch thằng trung ng ra.

hoangduc.sbr

Xe container

Chạy sớm để ko ảnh hưởng tới giao thông, tránh phiền hà cho dân nhất đó cụ. Chứ tổ chức ban ngày như giải di sản năm ngoái dân chả chửi cho mấy ngày liền.

quanduideple

Xe tải
Các cụ chạy vừa phải thôi, chạy nhiều hùng hục ko tốt đâu:

Chạy bộ thời gian như thế nào mỗi ngày là có lợi ích cho sức khỏe?

* Những lợi ích sức khỏe của chạy bộ:
• Giải tỏa căng thẳng, stress : Khi chạy bộ cơ thể sẽ được kích thích và tạo ra các hormone giúp tinh thần dễ chịu, thoải mái hơn, giúp tiêu hóa tốt, kích thích sự thèm ăn,...
• Góp phần giảm, duy trì cân nặng, thân hình thon gọn do thúc đẩy tiêu hao năng lượng.
• Củng cố xương khớp .
• Hỗ trợ làm chậm quá trình lão hóa .
• Giảm nguy cơ hình thành các bệnh nguy hiểm.
* Tác hại chạy bộ quá nhiều, quá sức :
• Ảnh hưởng đến tuổi thọ : Một nghiên cứu của đội ngũ chuyên gia thuộc Viện nghiên cứu tim mạch Pennsylvania (Mỹ) ở 3.800 người trong 12 năm chạy bộ. Kết quả cho thấy những người chạy bộ quá nhiều có tuổi thọ ngắn hơn so với những người thường xuyên chạy bộ nhưng không quá mức. Những người chạy bộ với thời gian ổn định trên khoảng 2,5 giờ/tuần thì sức khỏe tốt. Nhưng với những người chạy bộ trên 4 giờ/tuần thì có hại không khác gì người không tập thể thao hay có tỷ lệ tử vong cao nhất. Việc chạy quá nhiều và quá sức được xem là bất lợi , lí do không nên chạy bộ quá nhiều được cho rằng hoạt động quá nhiều sẽ khiến cơ thể mệt mỏi và nếu tình trạng này kéo dài có thể dẫn đến nguy cơ tử vong.
• Tổn hại đến cơ, có thể gây mất cơ : Chạy bộ quá nhiều, chạy nhanh, chạy bộ quá sức sẽ khiến cho cơ bắp bị bào mòn mà không có thời gian để hồi phục lại nên việc mất cơ là hoàn toàn có thể xảy ra.
• Gây chấn thương : Những chấn thương rất thường xảy ra khi chạy bộ quá sức thường xảy ra như: Bong gân, căng cơ.
• Ảnh hưởng nghiêm trọng đến tim mạch : Nếu bạn chạy bộ ở một cường độ vừa phải thì tim mạch được hỗ trợ rất tốt; nhưng nếu tập luyện quá sức lại khiến tim dễ bị đập nhanh, đập rối loạn,...do không kịp cung cấp đủ máu và oxy đến tim dễ gây ra đột quỵ.
* Thời gian chạy bộ có lợi tối ưu cho sức khoẻ:
Các nghiên cứu khoa học chỉ ra:
• Thời gian tốt nhất để chạy bộ nên 2-3 giờ mỗi tuần .
• Vận độ tối ưu khi chạy bộ nên duy trì là 8km/h .
• Tần suất không quá 3 lần/tuần .
• Tổng số thời gian để chạy bộ không nên quá 3 h .
• Duy trì chạy 3km mỗi ngày là đảm bảo an toàn và hiệu quả.
• Đối với những người chạy bộ trên 3 lần/tuần, chạy quá sức với tốc độ trên 11km/h thì có tỷ lệ tử vong cao hơn và giống như những người không luyện tập. Điều này cho thấy, mọi thứ nếu lạm dụng quá đều sẽ gây ra những bất lợi, không phải cứ tập thể dục nhiều là tốt, mà chúng ta cần tập tuỳ thuộc vào tình trạng sức khỏe của mình và tập đúng cách như vậy mới đem lại hiệu quả tốt nhất.

Chỉnh sửa cuối:

kanishi

Xe điện
Website
tcb100k.com

do dân thôi, dân hn chửi rất mất dạy khi bị cấm đường, nên btc phải lùa runner chạy thật sớm, chán

datinh

Xe container
do dân thôi, dân hn chửi rất mất dạy khi bị cấm đường, nên btc phải lùa runner chạy thật sớm, chán
đường để dân đi lại. làm ăn.
hoàn toàn không phải để các nhà thể thao thích bịt là bịt.
các anh chị muốn rèn luyện xin mời ra khu vực riêng.

kanishi

Xe điện
Website
tcb100k.com
đường để dân đi lại. làm ăn.
hoàn toàn không phải để các nhà thể thao thích bịt là bịt.
các anh chị muốn rèn luyện xin mời ra khu vực riêng.
Vâng, vậy chắc bọn london new york nó không phải làm ăn, mà nó bị cả ngày cho dân đi chạy, giải chạy diễn ra lúc 7h sáng chứ ko phải lọ mọ chạy nửa đêm như thổ đu

phihanhgia

Xe điện
Iem cũng vừa hoàn thành cự ly tương tự với pace tương tự luôn.

Môn này phải rèn luyện lên từ từ chứ không nên ép quá. Khi chạy cũng phải lắng nghe cơ thể nữa.

Nhịp tim trung bình 176 thì không tốt rồi. An toàn ở tuổi 40 thì chạy ở tốc độ có nhịp tim 140 thôi. Tất nhiên chạy nhanh nhịp tim lý thuyết lên 180 vẫn được, nhưng sẽ tổn thọ thôi. Sau sẽ ngấm đòn.