[Funland] Ngừng tim trước vạch đích.

E nghĩ do người Việt mình ít đi khám bệnh tầm soát. Có bệnh nền mà ko biết, Cứ tưởng mình khỏe nên mới ra cơ sự vậy.

Fightingman

Xe tải
Trước đây cháu cũng chạy máy nhiều, chọn chương trình Cardio hoặc heart rate thì mỗi bài cũng tiêu tốn khoảng 400-500 calo và thời gian thì khoảng 40-50 phút tùy chương trình kết hợp cả đi bộ và chạy. Cháu chuyển qua chạy ngoài trời thấy cùng khoảng cách như vậy nhưng cháu thấy ra mồ hôi nhiều hơn và mệt hơn rất nhiều, có lẽ cũng do cháu chạy nhanh hơn vì cùng khoảng cách 5km nhưng chạy trong 35 phút. Hy vọng chạy ngoài trời tiêu tốn lượng calo nhiều hơn. Có cụ nào có kinh nghiệm thì chia sẻ ạ.

NHA-MINH

Xe tăng
Trước đây cháu cũng chạy máy nhiều, chọn chương trình Cardio hoặc heart rate thì mỗi bài cũng tiêu tốn khoảng 400-500 calo và thời gian thì khoảng 40-50 phút tùy chương trình kết hợp cả đi bộ và chạy. Cháu chuyển qua chạy ngoài trời thấy cùng khoảng cách như vậy nhưng cháu thấy ra mồ hôi nhiều hơn và mệt hơn rất nhiều, có lẽ cũng do cháu chạy nhanh hơn vì cùng khoảng cách 5km nhưng chạy trong 35 phút. Hy vọng chạy ngoài trời tiêu tốn lượng calo nhiều hơn. Có cụ nào có kinh nghiệm thì chia sẻ ạ.
chắc chắn rồi, máy chạy có trợ lực, ngoài đường tiếp xúc mặt đường tốn sức hơn,

Paul Gascoigne

Xe đạp
Em cũng chơi thể thao, cụ thể là đá bóng, cảm thấy khỏe và sảng khoái tinh thần. Không nói đến thể chất của từng người, đội bạn em toàn chạy dưới lòng đường trong phố, chạy bộ như vậy với thực trạng giao thông ở Hà Nội thì theo em là quá mạo hiểm.

quangmanh123

Xe buýt
Bạn bị sự cố sức khỏe này nếu kịp về đích thì đạt 1:50:00 (sub2), nhưng khi cách vạch đích như báo nêu đã bị ngừng tim và lúc em qua thì nhân viên y tế đang cấp cứ, sùi bọt mép, mặt tím tái, em thấy áo in là đội 18Run.
Điều kiện hôm qua là phải dậy từ rất sớm vào khoảng 2 giờ sáng để bắt đầu Half-marathon lúc 4 giờ sáng, điều này cộng với mất ngủ, độ ẩm lúc chạy cao hơn 90%, đường chạy nhiều đoạn tưới nước hoặc nước ở điểm tiếp nước ra mặt đường dẫn đến hơn ẩm nóng rất khó chịu; qua đoạn trường Chu Văn An được thưởng thức món lá đốt rất khó thở.
Khoảng 10km cuối em thấy tim lên cao đạt mức max thì chủ động giảm xuống để về đích an toàn. Em thêm thông tin là có nhiều bạn chạy dạng elite cũng kêu hôm qua tim cao và khá mệt mỏi.
Trên đường chạy về em gặp 3 bạn nữ bị chuột rút và nằm đường, 2 bạn nam cũng nằm thẳng luôn, cảm giác rất sợ và thương mọi người.
Kinh nghiệm bản thân là tham gia hội nhóm, clb chạy rất hay bị lún sâu vào hố, dẫn đến muốn "vượt qua chính mình", hậu quả là bản thân và gia đình mất cân bằng; nên tích lũy khối lượng lớn để hiểu cơ thể đáp ứng được chạy bền.
Em, đứa em và bạn chạy từ Pen D, có nghe nhiều bạn nói mới chạy 21km lần đầu và mới đến với chạy bộ gần đây.
Bây giờ phong trào lên cao nên khá nhiều người không tích luỹ đủ đã đăng ký vượt ngưỡng và nghĩ đơn giản cứ chạy kiểu gì cũng về đích. Em chạy pen E mà nhiều bạn mới dc có 5k mà đã đi bộ rồi.

congthuong

Xe điện
Em cũng chơi thể thao, cụ thể là đá bóng, cảm thấy khỏe và sảng khoái tinh thần. Không nói đến thể chất của từng người, đội bạn em toàn chạy dưới lòng đường trong phố, chạy bộ như vậy với thực trạng giao thông ở Hà Nội thì theo em là quá mạo hiểm.
Đá bóng dễ chấn thương lắm, nhưng bù lại thì tinh thần teamwork tốt hơn, vui hơn.

HN có rất nhiều công viên mà cụ. Đa phần vào công viên cho thoáng mát chứ chạy ngoài đường hít toàn khói độc hại.

Mà cụ cứ cả nghĩ chứ em chưa thấy ai chạy bộ bị TNGT cả .

Bây giờ phong trào lên cao nên khá nhiều người không tích luỹ đủ đã đăng ký vượt ngưỡng và nghĩ đơn giản cứ chạy kiểu gì cũng về đích. Em chạy pen E mà nhiều bạn mới dc có 5k mà đã đi bộ rồi.
Nhiều người chỉ cần không bị DNF là vui rồi. Đi bộ cũng có sao đâu, giải vui mà

duongqua

Xe container
Ví dụ mình chạy tầm 5km rồi đi bộ 1km rồi chạy tiếp 5km rồi đi bộ 1km cũng được đúng không các cụ. Như thế thì an toàn tuyệt đối mà
Theo như việc e chạy từ lúc 5 tuổi đến giờ hơn 40 tuổi, thì việc chạy như cụ nói ở trên ko tốt lắm cho nhịp tim và sức khỏe đâu cụ ạ. Ví dụ cụ định chạy 10km, thì cụ nên khởi động kỹ càng khoảng 10-15' (gồm cả khởi động cơ bắp chân tay cơ thể lẫn nhịp thở nữa), sau đó chạy khoảng 1-2km đầu chạy chầm chậm, làm quen nhịp thở trước, cơ bắp chân dẻo dai, 4-5km sau cụ chạy tốc độ bình thường (không nhanh không chậm, kết hợp hít thở đều cả mũi và mồm), 1-2km sau chạy chậm dần gần như đi bộ, 1km cuối cụ đi bộ bình thường kết hợp thở đều. Đây là với chạy bền, ko liên quan đến chạy tốc độ hay thành tích cụ nhé. Nên có khoảng đầu làm quen, tăng tốc dần dần, duy trì tốc độ cũng như nhịp thở,đến quãng cuối thì chạy chậm dần rồi phải có đi bộ để nhịp tim dần về bình thường.
Cụ đừng nên chạy 1 quãng dài xong nghỉ xong lại chạy tiếp quãng dài vậy thì ko tốt trong 1 buổi tập đâu (theo quan điểm của e là vậy).
Nhiều người mới vào chạy cứ húng lên chạy tốc độ cao, thở ko ra hơi, sau đó gần cuối mệt quá thì ngồi bệt hoặc nằm phịch xuống, cực hại cho nhịp tim và huyết áp, kiểu gì cũng phải có giai đoạn cuối thả lỏng, hít thở chậm dần đều, đi bộ dần. Chứ e quan sát thấy nhiều giải nhiều cuộc thi chạy, vận động viên ngta chạy gần cuối mệt bỏ cmnr, phải đi bộ để đưa nhịp tim về bình thường, đằng này nhiều ông bà ra ôm vật ngta lại, kiểu đó nhịp tăng đang đập nhanh tự dưng bị bắt khựng lại, rất dễ đột quỵ hoặc ngất tại chỗ luôn.

tuewru

Xe buýt
Nói chung đừng quá phá sức , chơi cái gì nó vừa phải ko đạt được thì thôi. Cố quá thành quá cố

phamhungbs

Xe điện
Vậy thì số lượng các runner đi bộ sau 5km rất nhiều rồi cụ ạ. Sau 5km đầu, càng tiến lên thì lượng đi bộ cũng đông hơn, khả năng nhiều người rất oải; khi đăng ký mua BIB nhiều người đã không hiểu quy định nên đăng ký thời gian lại rơi vào Pen B, C khá nhiều.

BiK

Xe điện
Nói chung khi chạy phải nghe cơ thể. Hôm đấy em chạy 15km Pen B, được khoảng dưới chục cây thấy nhiều bạn trẻ tăng tốc vun vút vượt mình đầy hứng khởi, nhưng lúc sau lại thấy đi bộ thở gấp, rồi hình như khỏe lại tý thì lại kéo tốc, giầy dậm bành bạch, về đến gần đích thì thấy đi bộ lũ lượt, đặc biệt qua mấy cái dốc chỗ KS Thắng Lợi và chỗ KS Sheraton em thấy đi bộ nhiều lắm.
Vẫn thấy ám ảnh bạn sinh năm 1990 kia nằm im ở điểm cách đích cự ly 21km khoảng 100m.
Cầu mong bạn ý qua khỏi, chứ còn trẻ quá.

minhhai985

Xe lăn
Bệnh tim mà chạy cự ly này khác gì thể thao mạo hiểm.

polizia

Xe container
Có lần em va thầy thể dục vì thầy cáu 1 thằng bắt nó chạy tại chỗ sấp gối tội hỗn nhưng được 20s tái mặt luôn. Em bem cho phát. Sau đấy chứ nhìn em là tránh.
Năm em học cấp 2 Giảng Võ cũng 1 cháu chết khi chạy thể dục mấy vòng sân.
Năm cấp 3 em học Phan Đình Phùng cũng 1 bạn chết khi chạy mấy vòng sân.
Năm em học ĐH Thuỷ Lợi năm 2 cũng 1 cậu chết khi chạy bền 4 vòng sân bóng.
Em về kể cho bố em, cũng là HLV thể thao chuyên nghiệp. Ông bảo mấy thằng thầy dạy phổ thông rất dốt khi mà cứ ép các cháu chạy, môn vô thưởng vô phạt, những đứa ko tập chạy bền bao giờ, tập có vài buổi ở trường mà ép nó chạy là dở.

Genesis_GV80

Xe tải
Ở nơi đó, họ đi ấy, ko cần giấy, ko cần lá cây...
cháu thì cứ cuối tuần chạy 10km 1 tiếng rưỡi, chả ham hố thành tích làm gì, quan trọng là mồ hôi ra đầm đìa, thấy con người khỏe khoắn là được
nhiều cụ ngày nào cũng thấy đi chạy hùng hục thở không ra hơi, rồi nâng thành tích, trang bị full đồ, được mấy hôm rồi nghỉ, em thấy chả để làm gì cả.
chạy càng nhiều xương khớp càng bị mài mòn lão hóa nhanh thôi

zaiwaz123

Xe điện
Năm em học cấp 2 Giảng Võ cũng 1 cháu chết khi chạy thể dục mấy vòng sân.
Năm cấp 3 em học Phan Đình Phùng cũng 1 bạn chết khi chạy mấy vòng sân.
Năm em học ĐH Thuỷ Lợi năm 2 cũng 1 cậu chết khi chạy bền 4 vòng sân bóng.
Em về kể cho bố em, cũng là HLV thể thao chuyên nghiệp. Ông bảo mấy thằng thầy dạy phổ thông rất dốt khi mà cứ ép các cháu chạy, môn vô thưởng vô phạt, những đứa ko tập chạy bền bao giờ, tập có vài buổi ở trường mà ép nó chạy là dở.

datinh

Xe container
Nọ mới đi khám phát hiện ra bị huyết áp cao. Cụ nào ngoài 30 nhớ kiểm tra, ko thể coi thường.

Bác sĩ đo huyết áp cho e xong fai tháo máy ra gấp, sợ hỏng máy
ghê thế. ngoài 30 thì đa phần vẫn khỏe như vâm.

Long Vehicle.

Xe tải
Iem cũng vừa hoàn thành cự ly tương tự với pace tương tự luôn.

Môn này phải rèn luyện lên từ từ chứ không nên ép quá. Khi chạy cũng phải lắng nghe cơ thể nữa.

Cụ chạy vậy pây cũng khá. N cái tim trung bình tận 176 kia thì dại mồm kể cũng liều mạng.
Em chơi chỉ để trung bình từ 135-150 tuỳ hôm. Chạy trên Mèo vạc lên xuống dốc liên tục em dùng pây 6 rưỡi tim TB chỉ 141 (em hơn 5 xịch)

Dungha

Xe điện
giờ e thấy món này có vẻ như con dao 2 lưỡi. Lưỡi 1 thúc đẩy người người nhà nhà tập thể dục - rất tốt. Lưỡi 2 thì ngược lại làm cho con người ta cứ cố gắng, cố gắng mà quên mất đi mình ko hề có cái nền tảng thể dục - rất hại. Trước ở cái bài phong trào runner, sắm sửa trang bị mọi thứ cho runner từ giày,aos,quần,đồng hồ... e đã nói qua về nền tảng thể dục rồi.
Nền tảng ở đây là gì, là quá trình tích luỹ thói quen, nhịp tim, huyết áp của việc tập thể dục từ bé tí à. Ngta tập TD nên rèn luyện từ bé tí 4-5 tuổi cho đến hết cuộc đời, và phải thành thói quen thành tính liên tục hàng ngày,bất kể nắng mưa... chứ đừng kiểu hứng lên thì tập, hôm nay trời đẹp thì tập, mai trời mưa thì thôi nghỉ, hôm nay đi nhậu về mệt rồi,mai nghỉ thôi mệt lắm... Giờ em thấy, nhieuef người thấy bạn bè ng thân tham gia MRT nayf kia vậy là cũng cố gò ép mình theo phong trào mà ko chịu lắng nghe cơ thể mình. Mình chả có quá trình tích luỹ gì cả, chỉ thấy hay thì tập theo mọi người, mà tập cái này hay có trò cô thêm tí nữa, thêm tí nữa mỗi ngày cố thêm tí nữa. Mà ko để ý cơ thể mình đang phải tải, phải chịu tải mà ko có nền tảng gì cả. Cái này nguy hiểm lắm, giống như kiểu lâu ko vào sân đá bóng, tự dưng rủ nhau làm trận bóng cho khoẻ người, chạy thường ko sao nhưng chạy đá bóng nó khác lắm. Đuổi theo 1 lúc có ông ngất tại chỗ, hoặc nôn thốc nôn tháo, vì đá bóng nó phải tăng tốc đột ngột,hoặc dừng đột ngột. Với người ít thể thao hoặc chả bao giờ thể thao mà chạy thế ko gục mới là lạ.
Vậy nên thể dục phong trào bây giờ hãy lượng sức mình và đừng chạy theo phong trào quá, chỉ đơn giản hàng ngày hãy cố gắng cho bản thân mình tập chạy nhẹ hoặc đi bộ nhẹ nhàng 45'-1h, vậy là nhịp tim và huyết áp của mình cũng rất tốt rồi. Còn chuyện giải này giải nọ thì vận động viên chuyên nghiệp hoặc bán chuyên họ ăn tập hàng ngay thì họ mới trụ nổi. Nhìn nhiều người cố gắng hoàn thành quãng đường mà mặt tái mét, xám xịt lại,thở hồng hộc,e thấy lo ngại quá, đó ko còn là rèn luyện sức khoẻ nữa mà là tra tấn bản thân.
Chạy trong đá bóng nó là cái gì rất khác so với chạy bộ lấy quãng đường. Chỗ em có cu thủ môn tối nào cũng chạy 10km. Hôm cho lên đá tiền đạo chạy 15 phút thở hồng hộc. Mà đá cái sân bé tí đấy. Em chả bao giờ chạy bộ nhưng đá bóng tuần 1 trận đều vẫn chạy cả 2 hiệp được.

Thèm khát

Xe điện
Cụ chạy vậy pây cũng khá. N cái tim trung bình tận 176 kia thì dại mồm kể cũng liều mạng.
Em chơi chỉ để trung bình từ 135-150 tuỳ hôm. Chạy trên Mèo vạc lên xuống dốc liên tục em dùng pây 6 rưỡi tim TB chỉ 141 (em hơn 5 xịch)
Vầng, hôm iem chạy giời nóng hơn 30 độ nên tim nhảy múa kinh quá :(0