[Funland] Ngừng tim trước vạch đích.

Quê bầm

Xì hơi lốp
Mấy hôm rồi độ ẩm không khí cao nữa cụ, chạy cũng mệt hơn. Combo thiếu ngủ + thiếu oxi lại chạy nhanh mà không chú ý nhịp tim cứ để nó phọt lên 180-190 thì chết dở.
Chạy mà nó lên tầm nhịp 160 là em thấy thốn rồi, phải hãm và thư giãn lại cụ ạ

Beu 4x4

Xe điện
Nói chung vợ nx cái thằng lười thể dục thể thao, thích chém gió thì ko thể được thoả mãn xác thịt như nx con vợ bọn chạy nhảy kia đc.
Đấy là chưa kể có nx con vợ bí quá nó “vượt rào” 1 hôm mà lại với 1 thằng Longrun nữa thì thôi…
:))
Mấy ông lười thể dục tem tém lại đê

Máy cắt cỏ

Xe tăng
Mấy món này chủ yếu khoe phây với zalo khè cho bạn bè trầm trồ mấy giây. Âu cũng là tùy suy nghĩ mỗi người.
Tuỳ người thôi cụ, em chơi môn này ko up fb, zl, ko chạy cùng hội nhóm, chiều tan làm về nhà em chạy solo, mục tiêu là rèn luyện sức khoẻ.

Bemagauvn

Xe điện
Chạy mà nó lên tầm nhịp 160 là em thấy thốn rồi, phải hãm và thư giãn lại cụ ạ
Thường thì chạy tim nó vọt lên luôn là khởi động chưa kĩ hoặc bắt nhịp với tốc độ nhanh so với cơ thể ạ.
Các cụ chịu khó vượt lười khởi động vã mồ hôi thì lúc chạy với tốc độ chậm rồi tăng dần sẽ đỡ hơn.
Ở mình thì công nhận nhiều rủi ro hơn vì chất lượng không khí không được tốt, nền tảng thể lực kết hợp với khoa học theo thói quen, dinh dưỡng truyền đời để sau có những bộ gen khoẻ cũng chưa được như các nước khác.
Nhưng nói gì nói chạy bộ nó tiện. Làm đôi bitis với bộ quần áo chợ đêm là có thể hoạt động được rồi.
Những trường hợp đáng tiếc xảy ra thực sự là tai nạn.
Còn nhiều cụ kêu phải biết điểm dừng trên thực tế em chạy ngại nhất gặp độ tuổi OF, độ tuổi rất lì lợm, cố chấp không bỏ cuộc 😂. Chứ trẻ hầu hết nó đều buông sớm 😂.

Ví dụ mình chạy tầm 5km rồi đi bộ 1km rồi chạy tiếp 5km rồi đi bộ 1km cũng được đúng không các cụ. Như thế thì an toàn tuyệt đối mà
Với các cụ nhà mình và dân không chuyên thì chạy như này hàng tuần là quá ổn.
Tuy nhiên các các dân tụt hố vôi thì muốn chinh phục 10km, xong lại 21 và 42km.
Mà muốn như thế thì không thể đi bộ được vì sẽ không hoàn thành COT giải đấu cụ ah.

Chạy đêm cũng ổn và vui mà cụ. Trước covid em thường xuyên chạy đêm thứ 7. Chiều T7 em ngủ tầm 2-3 tiếng, sau đó tầm 10h-11h bắt đầu ra khỏi nhà, tầm 2h về, tắm rửa, chờ giặt quần áo + xem bóng đá/xem thằng sẻ chăn dân đến khoảng 4h thì đi ngủ (ko bao giờ em đi ngủ luôn dù có lúc khá buồn ngủ, sợ ngủ luôn, ko tỉnh dậy)
Ngày trong tuần thì có tập đc cũng phải cỡ 9h em mới bắt đầu được, 1 phần do chờ xuôi cơm (tập sau khi ăn 2 tiếng), 1 phần do ngồi học với con + chém gió với vợ, tầm 9h con em nó nghỉ thì em có tgian tự do.

Tuỳ thể trạng, khả năng, độ tuổi... Em theo trường phái thể dục (tức là tập nhẹ nhàng, giữ sức khoẻ là chính, để phân biệt với các cụ thể thao, tập để nâng cao sức khoẻ + thành tích), cứ chạy trong tim zone 2 thôi (xung quanh 140bpm), thỉnh thoảng chạy nhanh lên tí để lên 160-170 vài phút cho ra nhiều mồ hôi.
Em để ý sau đợt covid thì nhịp tim em cao hơn khá nhiều, có thể do ít vận động hơn (bị “giam” mấy đợt cách li), có thể do tác động của vacxin nữa (thấy 1 số cụ cũng nói thế, em có nghi ngờ nhưng ko có bằng chứng rõ ràng)
Chắc cụ thuộc team chạy trên Hồ Gươm ah.
Vì chạy đêm thường phải kiếm chỗ có đèn điện sáng và an toàn, có chỗ support nước, nhà vệ sinh.
Như vậy chỉ có khu hồ Gươm mới đạt được các tiêu chí này.

harrynh

Xe điện
Thực ra ở nhà mình dân thể thao dạng phong trào rất ít quan tâm đến khía cạnh y học đặc thù của các bộ môn mà mình tham gia; mà cái này rất quan trọng để tránh chấn thương và sự cố.

Ví dụ như môn chạy, chắc không nhiều người biết đến công thức chung về nhịp tim giới hạn = 220 - số tuổi! Nếu quá thì phải giảm ngay nhịp độ để điều chỉnh. Hoặc kỹ thuật chạy tiếp đất bằng gót chân hay mũi chân ảnh hưởng tới đầu gối như thế nào.v.v...
Em chạy ko quan tâm pace mà nhịp tim trong khoảng giới hạn, hơi tăng là em giảm ngay, ko cố, chạy 1 mình thì tự phải kiểm soát bản thân thôi.

harrynh

Xe điện
G nhà cháu cùng nhóm các mợ tập thể dục ở Bờ Hồ, 1 lần "cứu" được 1 cậu trẻ đang tham gia giải chạy điền kinh việt dã ở Hồ HK. Cậu này cũng tầm 35-40
G đang nhảy nhót uốn éo chợt nhìn thấy cậu ta ngã lăn ra đường. Gấu vội hô hoán rồi cả đám chạy lại, cậu trẻ này mặt tái như đít nhái, môi thâm xì, có dấu hiệu ngưng thở. Chiếc đồng hồ thể thao rung lên bần bật từng hồi như hiệu lệnh báo động cấp bách. Chắc lúc đó mạch tim đập phải trên 200. Có mợ mạnh dạn ấn 2 bàn tay mình vào ngực cậu trẻ, mọi người thì giãn ra vẫy tay gọi nv điều hành tổ chức. Cũng may là hồi đó xe cấp cứu đỗ ngay ở BH nên họ đến kịp thời và nhanh chóng cho cậu ta thở O2 và phóng ngay đến BV.
Khoảng mươi ngày sau cậu ta mò đến cảm ơn nhóm các mợ đã giúp đỡ hỗ trợ kịp thời.
Có thề bỏ chạy ko cụ?

Dan du an

Xe cút kít
Với các cụ nhà mình và dân không chuyên thì chạy như này hàng tuần là quá ổn.
Tuy nhiên các các dân tụt hố vôi thì muốn chinh phục 10km, xong lại 21 và 42km.
Mà muốn như thế thì không thể đi bộ được vì sẽ không hoàn thành COT giải đấu cụ ah.
Ác thế nhỉ, bắt buộc phải chạy thì giết người ta à

Ác thế nhỉ, bắt buộc phải chạy thì giết người ta à
Tất nhiên là Không rồi cụ.
Vấn đề là có 1 chất nghiện khi bạn tham gia một môn thể thao gì đó.
Muốn làm tốt hơn nữa, chạy xa hơn nữa, nhanh hơn nữa.
Mình nhìn vào điểm tích cực thôi.

Dan du an

Xe cút kít
Tất nhiên là Không rồi cụ.
Vấn đề là có 1 chất nghiện khi bạn tham gia một môn thể thao gì đó.
Muốn làm tốt hơn nữa, chạy xa hơn nữa, nhanh hơn nữa.
Mình nhìn vào điểm tích cực thôi.
Dạ cái chính là khi đã nghiện rồi thì giống đi câu.... Nhiều ông nhà giầu chết bà ra, biệt thự khủng mà đêm hôm chui rúc bờ bụi ngồi câu.... Đến khi câu được cá lại cho người ta vì không đúng loại mình muốn.

polizia

Xe container
Ví dụ mình chạy tầm 5km rồi đi bộ 1km rồi chạy tiếp 5km rồi đi bộ 1km cũng được đúng không các cụ. Như thế thì an toàn tuyệt đối mà
Em chạy máy toàn thế.
Đi bộ 2 phút đầu xong chạy 5 phút rồi đi bộ 2 phút rồi chạy 5-7 phút rồi lại đi bộ 2-3 phút rồi lại chạy. Tầm 30 phút là nghỉ chuyển sang gym. Tự mình điều chỉnh thời gian chạy và đi bộ thôi, có hôm tự dưng xung chạy đc daì hơn chút nhưng có những hôm thời tiết khó chịu chạy 3-4 phút đầu đã mệt thì tự chỉnh dần.
Em là đứa chưa bao giờ chơi thể thao, lúc béo lên đến 110kg thấy quá mệt mỏi nên mới bắt đầu tập giảm cân nên phải bắt đầu từ từ, nâng dần theo cảm nhận cơ thể mình.

Pumzen

Xe ba gác
Có thề bỏ chạy ko cụ?
Không rõ bây giờ cậu đó thế nào rồi, vẫn chạy tiếp hay không?
Tuy nhiên có nhiều trường hợp bị đột quỵ, tưởng giải nghệ nhưng vẫn tiếp tục chiến. Như trường hợp của cầu thủ Đan Mạch Eriksen, bị đột quỵ ngưng tim ở giải WC, may mắn Tây lông cấp cứu đúng bài bản nên cầu thủ này nhanh chóng bình phục. Tưởng sau vụ đấy treo giày luôn mà vẫn tiếp tục tham gia thi đấu đỉnh cao. Giờ đang đầu quân cho MU, vẫn chạy hăng phết.

thichlexus

Xe điện
Không rõ bây giờ cậu đó thế nào rồi, vẫn chạy tiếp hay không?
Tuy nhiên có nhiều trường hợp bị đột quỵ, tưởng giải nghệ nhưng vẫn tiếp tục chiến. Như trường hợp của cầu thủ Đan Mạch Eriksen, bị đột quỵ ngưng tim ở giải WC, may mắn Tây lông cấp cứu đúng bài bản nên cầu thủ này nhanh chóng bình phục. Tưởng sau vụ đấy treo giày luôn mà vẫn tiếp tục tham gia thi đấu đỉnh cao. Giờ đang đầu quân cho MU, vẫn chạy hăng phết.
Như Eriksen thì không có bệnh nền, chỉ là thể thao đỉnh cao vượt quá sức chịu đựng cơ thể nên dẫn đến ngưng tim nên sau khi điều trị mới quay trở lại tiếp tục đá được.

sskkb

Xe tăng

Ở giải chạy trên Hòa Bình đã có người chết nhưng công tác tổ chức có vẻ như không thay đổi được bao nhiêu khi tiếp tục có người nguy kịch.
Cái này liên quan gì đến BTC đâu cụ. Vđv bị bệnh mà họ giấu thông tin để chạy thì làm sao BTC ngăn họ được, nhân viên y tế có đứng ngay cạnh đó có khi cũng chẳng cứu kịp đâu.

cuduc

Xe tải
Thấy mấy bạn chạy bộ đồn với nhau là bạn hày mất rồi các cụ ạ. Hôm chủ nhật thời tiết không đẹp thấy ai chạy về cũng bảo mệt hơn bình thường do oi và không có gió

Nói chung vợ nx cái thằng lười thể dục thể thao, thích chém gió thì ko thể được thoả mãn xác thịt như nx con vợ bọn chạy nhảy kia đc.
Đấy là chưa kể có nx con vợ bí quá nó “vượt rào” 1 hôm mà lại với 1 thằng Longrun nữa thì thôi…
:))
Mấy ông lười thể dục tem tém lại đê
Đã gặp đội Longrun 1h45 phút rồi thỉnh thoảng nó tăng tốc làm quả Tempo và Interval thì bà nào chả chết mê mệt.

Thấy mấy bạn chạy bộ đồn với nhau là bạn hày mất rồi các cụ ạ. Hôm chủ nhật thời tiết không đẹp thấy ai chạy về cũng bảo mệt hơn bình thường do oi và không có gió
Công nhận là thời tiết sáng CN vừa rồi rất k thuận lợi cho chạy: nhiệt độ cao, độ ẩm cao, ít gió và chất lượng không khí cũng tệ. Chưa kể mật độ VDV lên đến > 10.000 người cho 1 điểm bé cũng khó thở thật.
Đội yếu nên biết ra chỗ có gió thì hay hơn.

bing-bing

Xe buýt
Nọ mới đi khám phát hiện ra bị huyết áp cao. Cụ nào ngoài 30 nhớ kiểm tra, ko thể coi thường.

Bác sĩ đo huyết áp cho e xong fai tháo máy ra gấp, sợ hỏng máy