[Funland] Nữ điều dưỡng Bạch Mai cứu người đàn ông bất ngờ ngừng tim tại nhà hàng

pooka

Xe container
Dạ

Cái cơ bản và quan trọng nhất là phải biết nguyên nhân, từ đó mới biết phải làm gì.
Thấy một người đột ngột gục xuống: nếu biết là do tim thì biết kích tim, dù có đúng động tác hay không, ít nhất cũng là xoa bóp. Nếu biết là do não thì để người ta nằm im...

Nhưng cái cơ bản là làm sao để biết người đó đang bị gì mới là điều quan trọng ạ.
Người không có chuyên môn, rồi lại còn chỉ đột nhiên thấy nạn nhân đã gục xuống... thì biết sao được họ làm sao mà chọn cách xử lý ạ.
Trong bài viết có nói về Nguyên tắc DRSCAB cần kiểm tra đánh giá nhanh tình trạng người bị nạn, nếu không thấy mạch đập và tim đập thì tiến hành ngay bất kể nguyên nhân gì, cứ ngừng tim là tiến hành sơ cứu hồi sức tim phổi.

m2t91945

Xì hơi lốp
Một clip mà có quá nhiều điều để suy ngẫm
1. Hành động tuyệt vời của bạn nữ ytá đã cứu sống người đột quỵ
......................................................................
3. Sao báo không đăng ảnh bạn ytá lên để mọi người cùng ca ngợi hành động tuyệt vời của bạn ấy (trừ trường hợp bạn ấy không muốn). Trong khi hơi tí thì đăng ảnh câu view.

Ps: Clip hơi xa nên em nghĩ đó là 2 thanh niên, nhiều cụ bảo đó là 2 cháu bé (mặc dù nhìn qua clip thì cũng khá to) nên em xóa nhận xét về 2 bạn nhỏ kia. Tuy nhiên em vẫn nghĩ là 2 bạn nhỏ không nên dửng dưng với người bị nạn như vậy. Chứ khônng ai đòi 2 bạn đó phải vào cứu hay làm gì cả
Bạn mộng mơ yếu đuối thì đó là việc của bạn
Bạn KHÔNG CÓ TƯ CÁCH phán xét người ta như thế nào, rõ ràng việc cấp cứu là dành cho ai có kiến thức hoặc chuyên nghiệp, không phải tay mơ mó vào, nên họ cứ làm việc của họ là chính xác.
Tôi dị ứng với cái thể loại người mang cảm xúc cá nhân đánh giá người khác như cụ, chính những thành phần như vậy hay xét nét và buôn chuyện bôi nhọ người khác.

Chỉnh sửa cuối:

dalink

Xe điện
Bạn KHÔNG CÓ TƯ CÁCH phán xét người ta như thế nào, rõ ràng việc cấp cứu là dành cho ai có kiến thức hoặc chuyên nghiệp, không phải tay mơ mó vào, nên họ cứ làm việc của họ là chính xác.
Tôi dị ứng với cái thể loại người mang cảm xúc cá nhân đánh giá người khác như cụ, chính những thành phần như vậy hay xét nét và buôn chuyện bôi nhọ người khác.
Mợ nhầm à? Em có phán xét hay nhận xét ai đâu nhỉ?

Quê bầm

Xì hơi lốp
Đầu những năm 2000 ngày đó điện thoại di động còn chưa phổ biến nên nạn nhân Tai nạn giao thông khó gọi cho người nhà hay cấp cứu như bây giờ, có một vài lần em gặp tai nạn ngang đường, nhiều người sợ ko dám dừng lại giúp nạn nhân vì sợ liên lụy vì nhiều người bị đánh hay lên làm việc với xxx rất lâu nên sợ dây dưa.

Ngày đó còn trẻ nên em cũng ko ngại lắm và ko thể nhìn người khác nằm đau đớn dưới đường mà đi qua được nên có lần thì em đỡ vào ven đường, dựng xe lên rồi lấy điện thoại ra gọi cho người thân của họ hay alo cấp cứu, có lần em gọi xe cấp cứu, có lần gọi cho người nhà, có lần là bác trung niên có lần là hai mẹ con đèo nhau, có lần là cô đi chợ sớm bán rau....điểm chung là họ đều rất hoảng sợ và đau đớn nên dù bất cứ ai chỉ cần dừng xe hỏi han họ là họ đã trấn tĩnh gần nhiều rồi.

Một lần mùa đông khá rét, mưa bẩn lầy lội em đi gặp một em gái sinh viên đi cái xe Zip màu đỏ va chạm với xe khác ngã xuống người lấm lem, chảy máu khá nhiều, em dừng lại cũng may lại gần nhà thằng bạn em alo nó chạy ra giúp một tay sau đó đi mua bông băng băng bó sơ cứu xong cho em thì hai thằng đưa em về nhà, mẹ em lúc đầu tưởng em húc dính là thủ phạm gây tai nạn nên mặt rất cáu với tụi em sau em gái thanh minh luôn là anh ấy ngwoif đi đường thấy tai nạn dừng lại giúp và sơ cứu nên mẹ em chuyển thái độ sang ân cần niềm nở ngay, Noel năm đó em ấy tìm và tặng quà em như lời cám ơn.

Thành Thị 1

Xe điện
cụ mau phán xét quá, nhưng thực ra trong xã hội này, trong nghề của e, thì càng nhiều thành phần dùng cảm xúc cá nhân thế, thì e càng thích ạ.

VCHDHN

Xe container
Ít ra em cũng đặt cái đũa xuống,
Ăn uống thản nhiên khi có người sắp chết bên cạnh thì chắc phải máu lạnh lắm mới thực hiện được
Dễ dàng dùng từ " máu lạnh " thế. Bình tĩnh đi. K có chuyên môn, bỏ đũa xuống lao vào cứu...mà N ta toi. Ở Mẽo là đi tù đấy :)).

wiv

Xe máy
Em tag bác drchinh cựu chã diễn đàn hiện là PGS lãnh đạo khoa A9 vào viết một bài sơ cứu khẩn cấp trong những trường hợp đặc biệt ạ.
kể mà có lớp kiểu đào tạo sơ cứu thì hay nhỉ. Có khi ối cccm đi học để có kĩ năng

Wake

Xe đạp
Trong 2 cháu nhỏ áo xanh có ít nhất 1 cháu có vấn đề về hành vi, theo em là vô cảm. Ngay cả khi mẹ cháu ra ngoài, bố cháu rời bàn chạy lại cũng ko thấy cháu quay đầu lại nhìn bố xem có gì xảy ra hay ko.

Wakeup

Xe điện
Bỏ bia rượu là khỏi à cụ? hay chỉ giảm nguy cơ bị đột quỵ vậy cụ.
Em từ lâu rồi uống cực ít bia, rượu thì cả năm chắc khoảng 100ml. nhưng bây giờ vẫn hơi thừa cân.
Bỏ bia rượu mới chỉ 1 bước thôi, quan trọng cụ phải kiểm soát lượng mỡ máu vì mỡ máu cao dễ dẫn đến các bệnh lý tim mạch, xơ vữa động mạch hay gan, thận.
Cụ hơi thừa cân phải kiểm soát cân nặng và thể thao nhiều vào.

sonthytb

Xe buýt
Cấp cứu ngoại viện ntn bên Hàn Quốc họ dậy cho toàn dân, ai cũng có thể cấp cứu được.
VN giờ mới có nghề Cấp cứu ngoại viện trong luật Khám chữa bệnh sửa đổi

Batman

Xe điện
Người OF
Trong 2 cháu nhỏ áo xanh có ít nhất 1 cháu có vấn đề về hành vi, theo em là vô cảm. Ngay cả khi mẹ cháu ra ngoài, bố cháu rời bàn chạy lại cũng ko thấy cháu quay đầu lại nhìn bố xem có gì xảy ra hay ko.
Vấn đề của cháu nó có ảnh hưởng và gây gián đoạn đến việc cấp cứu không? Và có gây nguy hại đến đạo đức của các vị ofer đạo mạo không? :))

haivanphe

Xe container
Đội bác sĩ y tá ở bệnh viện cấp đặc biệt như Bạch Mai và Việt Đức thì cao thủ rồi. Rèn luyện qua thực chiến cả ngày cũng khác bọt hẳn.

HoangPhan89

Xe máy
Em tag bác drchinh cựu chã diễn đàn hiện là PGS lãnh đạo khoa A9 vào viết một bài sơ cứu khẩn cấp trong những trường hợp đặc biệt ạ.
Có luôn rồi cụ

Layloi

Xe tăng
{Kinh doanh chuyên nghiệp}

Bạn nữ nhận khen thưởng của bệnh viện.

Anita Emi

Xe điện
Vấn đề của cháu nó có ảnh hưởng và gây gián đoạn đến việc cấp cứu không? Và có gây nguy hại đến đạo đức của các vị ofer đạo mạo không? :))
Sẽ ảnh hưởng đến chính cháu bé ấy trong các tình huống khác mợ ạ. Như em đã nói ở bài trước, cần phải quan sát để theo dõi các sự cố xảy ra, trước hết là tự bảo vệ mình, sau là giúp người khác nếu có thể. Không cần rời chỗ, nhưng phải quan sát.

Chục năm trước em ngồi ở một nhà hàng, đang ăn thì nghe bụp một phát, cũng không to lắm nhưng theo phản xạ em vẫn quay lại nhìn về phía tiếng động đúng lúc nhìn thấy ngọn lửa bắt đầu bùng lên, thế là bế đứa bé dắt đứa lớn chạy một mạch... Những nơi công cộng không thể luôn an toàn, nên có kỹ năng để ý, nhận biết những gì đang xảy ra quanh mình.

Batman

Xe điện
Người OF
Sẽ ảnh hưởng đến chính cháu bé ấy trong các tình huống khác mợ ạ. Như em đã nói ở bài trước, cần phải quan sát để theo dõi các sự cố xảy ra, trước hết là tự bảo vệ mình, sau là giúp người khác nếu có thể. Không cần rời chỗ, nhưng phải quan sát.

Chục năm trước em ngồi ở một nhà hàng, đang ăn thì nghe bụp một phát, cũng không to lắm nhưng theo phản xạ em vẫn quay lại nhìn về phía tiếng động đúng lúc nhìn thấy ngọn lửa bắt đầu bùng lên, thế là bế đứa bé dắt đứa lớn chạy một mạch... Những nơi công cộng không thể luôn an toàn, nên có kỹ năng để ý, nhận biết những gì đang xảy ra quanh mình.
Đó là một cách xử lý tốt, thấy lửa đốt ngay đít, thì người bình thường cũng phải chạy thoát thân, chứ ofer đạo mạo đáng kính thì chạy quắn đít lên ngay ấy, đó là bản năng rồi.
Giờ quay lại tình huống này.
Mợ vẫn bế đứa bé, dắt đứa lớn đứng dậy quan sát và hô rõ to: Mọi người phải làm gì đi chứ, người ta sắp chết đến nơi rồi, bla bla ư? :D
Trong khi tình huống xử lý tốt hơn: các con ngồi yên, để bố ra xem có giúp gì được họ không? Tình huống xử lý của ông bố đó là tốt, tốt hơn vạn lần các vị đó, thưa các vị!

Chỉnh sửa cuối:

Anita Emi

Xe điện
Đó là một cách xử lý tốt, thấy lửa đốt ngay đít, thì người bình thường cũng phải chạy thoát thân, chứ ofer đạo mạo đáng kính thì chạy quắn đít lên ngay ấy, đó là bản năng rồi.
Giờ quay lại tình huống này.
Mợ vẫn bế đứa bé, dắt đứa lớn đứng dậy quan sát và hô rõ to: Mọi người phải làm gì đi chứ, người ta sắp chết đến nơi rồi, bla bla ư? :D
Trong khi tình huống xử lý tốt hơn: các con ngồi yên, để bố ra xem có giúp gì được họ không? Tình huống xử lý của ông bố đó là tốt, tốt hơn vạn lần các vị đó, thưa các vị!
Mợ ăn phải cái gì mà cứ nhảy dựng lên công kích người khác thế? :))

Mỗi người có một quan điểm xử lý tình huống và dạy con. Mợ có quyền giữ quan điểm của mình, nhưng không nhất thiết phải mạt sát mỉa mai quan điểm của người khác. :))