[Funland] Nữ điều dưỡng Bạch Mai cứu người đàn ông bất ngờ ngừng tim tại nhà hàng

dalink

Xe điện
Em thì bẹp đầu, lòi ruột, người chết em chẳng sợ. Chỉ sợ đám trẻ nó nhìn thấy sự kiện không nên thấy, nó bị ám ảnh. Thấy tai nạn trên đường là em bảo quay đi, đừng nhìn.
Dĩ nhiên, đi 1 mình hoặc đi với người cứng bóng vía, thì việc giúp người gặp nạn em ok ngay, có chết trên tay mình cũng được.
Trường hợp trong clip thì lại không có rủi ro khi giúp người, nhưng tai nạn dọc đường giúp mà không có người làm chứng là có khi bán nhà mà đền, nếu nạn nhân không tỉnh. :)
Đúng rồi. Trường hợp trong clip thì quá chuẩn rồi. Tụi nhỏ bâu vào cũng k làm gì cả. Lại có người có chuyên môn ở đó.

cuongkilo

Xe tăng
Tuyệt vời cô y tá bạch mai à

Thành Thị 1

Xe điện
Có 1 đứa quan tâm, còn một đứa không phản ứng gì, kể cũng hơi lạ, nhưng mình cũng không phán xét gì. Chỉ có điều nếu là con mình thì đúng là mình nên khuyên nó quan tâm quan sát để biết, để học, để ứng xử nếu chẳng may vào hoàn cảnh tương tự.
nếu nó muốn quan sát thì nó phải ra tận nơi nhìn, mà như thế sẽ vướng (vì hành động sơ cứu bị khuất bởi bàn), còn nếu chỉ nhìn xung quanh thì nó chỉ gọi là hóng thôi. Chính ra là thằng cu quay lại xem thì nó chỉ là hóng thôi, chứ ko gọi là quan sát học hỏi, thằng kia thì khi biết ko học đc gì thì tập trung vào việc với nó là có ích và hiệu quả!
độ hóng của dân mình cao, độ bầy đàn cũng cao.

fanmu12345

Xe điện
Một clip mà có quá nhiều điều để suy ngẫm
1. Hành động tuyệt vời của bạn nữ ytá đã cứu sống người đột quỵ
......................................................................
3. Sao báo không đăng ảnh bạn ytá lên để mọi người cùng ca ngợi hành động tuyệt vời của bạn ấy (trừ trường hợp bạn ấy không muốn). Trong khi hơi tí thì đăng ảnh câu view.

Ps: Clip hơi xa nên em nghĩ đó là 2 thanh niên, nhiều cụ bảo đó là 2 cháu bé (mặc dù nhìn qua clip thì cũng khá to) nên em xóa nhận xét về 2 bạn nhỏ kia. Tuy nhiên em vẫn nghĩ là 2 bạn nhỏ không nên dửng dưng với người bị nạn như vậy. Chứ khônng ai đòi 2 bạn đó phải vào cứu hay làm gì cả
2 thằng nhỏ này chậm chạp quá.

Lẽ ra với truyền thống hóng của dân Việt thì chúng phải chạy loanh quanh, la hét ầm ĩ hoặc livestream mới vừa lòng cụ.

chỉ xâu kim

Xe hơi
Em là chủ quán ăn này, em miễn phí không lấy tiền cho bạn điều dưỡng và người đi cùng bữa ăn hôm đó

(có khi quán ăn lại thêm nhiều khách sau này)

ThanhLong69

Xe tăng
Một sự may mắn nữa cho ông người Ấn là bạn điều dưỡng BV Bạch Mai lẽ ra đã bay rồi, nhưng do máy bay trễ nên vào quán ăn và cứu đươc ông. Thế là hàng không cũn g góp 1 phần vào việc cứu người:) .

Một clip mà có quá nhiều điều để suy ngẫm
1. Hành động tuyệt vời của bạn nữ ytá đã cứu sống người đột quỵ
......................................................................
3. Sao báo không đăng ảnh bạn ytá lên để mọi người cùng ca ngợi hành động tuyệt vời của bạn ấy (trừ trường hợp bạn ấy không muốn). Trong khi hơi tí thì đăng ảnh câu view.

Ps: Clip hơi xa nên em nghĩ đó là 2 thanh niên, nhiều cụ bảo đó là 2 cháu bé (mặc dù nhìn qua clip thì cũng khá to) nên em xóa nhận xét về 2 bạn nhỏ kia. Tuy nhiên em vẫn nghĩ là 2 bạn nhỏ không nên dửng dưng với người bị nạn như vậy. Chứ khônng ai đòi 2 bạn đó phải vào cứu hay làm gì cả
2 bạn nhỏ thì biết gì đâu mà k dửng dưng, lại rồi vướng tay vướng chân, còn bé nó biết cái gì đâu

Wakeup

Xe điện
E xem clip này mới hiểu là với đột quỵ như này thì thời gian cực kỳ quý giá, tính bằng phút thì chắc chắn phải sơ cứu tại chỗ mới có cơ hội. Hàng xóm nhà em cũng bị đột quỵ vì có tiền sử HA cao nhưng ko may mắn vì khi phát hiện ra đã quá muộn rồi.
Hình như cụ nhầm khái niệm đột quị hay gọi là tai biến mạch máu não (do xuất huyết não/vỡ mạch máu não hay tụ huyết cầu não/tắc mạch máu não) với đau tim, nhồi máu cơ tim, ngừng tuần hoàn tim.

Bệnh huyết áp cao thường dẫn đến đột quị/tai biến mạch máu não do ảnh hưởng của huyết áp cao.

Bị ngừng tuần hoàn tim thì có thể gây tử vong trong vòng 1 vài phút nếu không được cấp cứu kịp thời (giống như bác Ấn Độ này), nhanh hơn rất nhiều so với đột quị/tai biến mạch máu não (có nhiều ca đột quị sau vài tiếng mới đưa đi cấp cứu mà vẫn cứu đc, tuy nhiên có thể sẽ bị di chứng).

Không hiểu em còm thế có đúng không cụ Dr Thanh Bùi ?!

Chỉnh sửa cuối:

just for fun

Xe lăn
Em đang tưởng tượng cụ ở trong cái quán đấy thì cụ làm gì nhỉ?
Có người chuyên môn ở đó thì đứng nhìn thôi chứ làm gì ạ. Đi du lịch thì biết số công an hay y tế phường đâu mà gọi. Cũng có thể rút máy ra quay phim chẳng hạn.

datinh

Xe container
Hình như cụ nhầm khái niệm đột quị hay gọi là tai biến mạch máu não (do xuất huyết não/vỡ mạch máu não hay tụ huyết cầu não/tắc mạch máu não) với đau tim, nhồi máu cơ tim, ngừng tuần hoàn tim.

Bệnh huyết áp cao thường dẫn đến đột quị/tai biến mạch máu não do ảnh hưởng của huyết áp cao.

Bị ngừng tuần hoàn tim thì có thể gây tử vong trong vòng 1 vài phút nếu không được cấp cứu kịp thời (giống như bác Ấn Độ này), nhanh hơn rất nhiều so với đột quị/tai biến mạch máu não (có nhiều ca đột quị sau vài tiếng mới đưa đi cấp cứu mà vẫn cứu đc, tuy nhiên có thể sẽ bị di chứng).

Không hiểu em còm thế có đúng không cụ Dr Thanh Bùi ?!
hoàn toàn đúng cụ ạ. chính em bị ngừng tuần hoàn đây . không phải dạng vỡ hay tắc mạch máu. được dân làng cứu kịp.
cái việc đầu tiên là ép tim + thổi ngạt để sơ cứu. rồi cho đi viện.
nghe mấy cụ bảo để iêm. gọi cấp cứu thì có mà oẳng.
sau cú ấy về bỏ bia diệu. buồn mồm vãi nhưng biết sao. bỏ thôi 8-x

Xep

Xe tăng
Có người chuyên môn ở đó thì đứng nhìn thôi chứ làm gì ạ. Đi du lịch thì biết số công an hay y tế phường đâu mà gọi. Cũng có thể rút máy ra quay phim chẳng hạn.
Vâng em cũng nghĩ thế, vì chủ thớt lên án dữ quá nên em thắc mắc thái độ của cụ ấy, có thể sẽ cuống quýt lên nhưng ko biết vì lo cho ng bệnh hay cuống vì sợ :D, em ko trong ngành y nên cứ nhìn là em hãi rồi ấy chứ chả hành động đc gì :D.

jazzzzz

Xe lăn
Khả năng bố 2 đứa trẻ bảo chúng ngồi yên. Nếu như thế thì ông đó rất hiểu chuyện. Nếu ông kia chết thì 2 đứa trẻ ko nên nhìn.
Nếu em là bố 2 đứa sẽ cũng bảo thế: các con ngồi đây để bố ra giúp, nhìn qua thì thấy vẫn còn là học sinh, khả năng không giúp đc gì còn vướng chân.
Bạn điều dưỡng thì quá pro, body cũng ngon nữa.

wildness

Xe điện
hoàn toàn đúng cụ ạ. chính em bị ngừng tuần hoàn đây . không phải dạng vỡ hay tắc mạch máu. được dân làng cứu kịp.
cái việc đầu tiên là ép tim + thổi ngạt để sơ cứu. rồi cho đi viện.
nghe mấy cụ bảo để iêm. gọi cấp cứu thì có mà oẳng.
sau cú ấy về bỏ bia diệu. buồn mồm vãi nhưng biết sao. bỏ thôi 8-x
Bỏ bia rượu là khỏi à cụ? hay chỉ giảm nguy cơ bị đột quỵ vậy cụ.
Em từ lâu rồi uống cực ít bia, rượu thì cả năm chắc khoảng 100ml. nhưng bây giờ vẫn hơi thừa cân.

jazzzzz

Xe lăn
Cụ lấy bàn tay cụ áp vào 1 trong 2 bên của cổ sẽ cảm nhận được động mạch cảnh đập.
Trong trường hợp gọi hỏi không biết, kiểm tra mạch cảnh như e bảo phía trên mà ko thấy đập thì đầu tiên gọi người hỗ trợ xung quanh, sau đó tiến hành cấp cứu ngừng tuần hoàn . Các trường hợp có dị vật đường thở như bị hóc ... thì cũng phải giải phóng đường thở
Với 1 bạn gái xinh đẹp , vẫn tỉnh táo ... Thì chỉ nên tiếp cận ở mức xoa tim ngoài lồng ngực
Em cũng hay cấp cứu dạng này xoa tim ngoài lồng ngực kết hợp với hô hấp nhân tạo, cơ mà bệnh nhân cứ lả đi và thở gấp, .. thế là sao hở bác sỹ.

hamcuare!

Xe container
Em cũng hay cấp cứu dạng này xoa tim ngoài lồng ngực kết hợp với hô hấp nhân tạo, cơ mà bệnh nhân cứ lả đi và thở gấp, .. thế là sao hở bác sỹ.
Thế là cụ nhanh chóng truyền dịch thì bn sẽ đỡ cơ giật :)).
Cc soi 2 cháu bé qá, e nghĩ ở tuổi chúng nó vs k gặp trong gđ thì hầu hết trẻ đều cư xử vậy thôi… thực sự cno k biết chuyện gì đang xảy ra vs nếu biết thì cũng k biết làm gì.

LeTai1979

Racing Boy
Người của A9 BM thì đỉnh rồi, ông khách quá may mắn.

Hoàng Trang

Xe ngựa
Ông nạn nhân đúng là tích góp cả đời mới gặp được sự may mắn đúng lúc, CC A9 thì đỉnh của đỉnh rồi, từ động tác đến tốc độ xử lý đều toát lên sự chuyên nghiệp và trách nhiệm của bạn nữ. Tuyệt vời, đúng là hơn cả xây 7 tòa tháp.
Còn nói đến 2 cậu áo xanh chỉ là câu viu của bài thôi, bỏ qua đi.
Vâng cụ, số anh ta chưa đến lúc tận nên bạn điều dưỡng kia mới có mặt ở đó. Coi như là nợ người dưng một mạng. Sống phải có sự báo đáp đến người điều dưỡng ấy
Ông khách này số sống vì điều dưỡng Hạ bị delay chuyến bay về HN nên mới cùng bạn bè đi ăn ở quán này.

datinh

Xe container
Bỏ bia rượu là khỏi à cụ? hay chỉ giảm nguy cơ bị đột quỵ vậy cụ.
Em từ lâu rồi uống cực ít bia, rượu thì cả năm chắc khoảng 100ml. nhưng bây giờ vẫn hơi thừa cân.
bỏ là vì em bị tiểu đường + tim mạch
còn các cụ không gặp v đ trên cứ uống thôi. miễn là không lạm dụng.