[Funland] Tên lửa tầm xa và tên lửa đạn đạo của Việt Nam, cùng thảo luận

Cúc cù cu

Xe điện
nhiều khi gió to hay nhỏ khác nhau cụ ợ. Mình không hay to mồm như khựa, có 1 nói 2, có bé nói to. Cái gì cũng trưng để dọa khỉ. Ở mềnh, cái to nói bé, cái rõ thì làm như ảo ảo, thực thực..Có như vậy mới sợ. Giống em xem phim ma, thích kiểu doạ ma huyền bí hơn kiểu dọa ma mà ai cũng biết ma là gì thì chán lắm. Mềm có nhiều hay ít thì chỉ có các cụ mới biết, Anh em mình chém gió cho fun thôi. Nhiều khi gió to mà lại đúng thì bỏ mợ:D
P/S: Riêng về pháo bông, cụ yên tâm mấy cây đa, cây đề không chém đâu. Toàn anh em mình chém thông tin vỉa hè thôi:D

Chỉnh sửa cuối:
Chỗ nào cũng thấy cụ chim. Vụ này cũng hay lắm, e nge thấy mấy ông bốc vác vùng biên kể chuyện nhiều lắm. K phải tự dưng e lập thớt này. Nhưng hơi thất vọng 1 chút vì thấy 3 cây đa là cụ Sơn, cụ Gấu và cụ Que chưa chém đc gì ngoài mấy thứ vv trong thớt này. Hóng các cụ xong, e sẽ chém tí :D.
E biết VN đã có 4 Đoàn tên lửa đc trang bị Iskander-M roài.
Bác chịu khó tìm hiểu đi, mấy bác trên đang nói chuyện về chủ đề của bác đấy, nhưng nói theo ngôn ngữ của ô ép cộng giáo dục quốc phòng ợ!

cuncon

Xe điện
Tôi có ông bác tiết lộ tin quan trọng là tên lửa chiến thuật hơn Scud đã có, nhưng chưa cho biết loại nào, hy vọng là I to

tranhuyphong89

Xe tăng
Theo các nguồn tin em rút ra : Nước mình đang phát triển , tất cả các vũ khí mới mua hiện tại đều mang tính chất tự vệ .Scud có ít cũng chỉ mang tính tự vệ thôi , em nghĩ nhà mình cứ lo phát triển kinh tế , có tiền lúc đấy sắm gì cũng tốt .

ThienAnh

Xe điện
hihi, thế cụ có nghe Tây đồn là mềnh cũng đã triển khai nhập khẩu đủ cơ số pháo bông của Ấn thay pháo bông của Ngố chưa? Món này đang hót đấy ợ:D
Roài cụ ạ. Nhưng Bramos 2 còn đang thử nghiệm nốt :D

ThienAnh

Xe điện
Các cụ nghe tên lửa đường đạn thì oai chứ thực ra tùy chiến trường và nhu cầu sd loại vũ khí cụ thể chứ nó cũng bt thoai. Độ lệch thậm chí cao hơn nhiều tên lửu đất đối đất, kđk, đ đk... Và ông nào làm chủ công nghệ vũ trụ như Mẽo thì cũng khó ăn đc giề. E cũng nghe đồn thế.

ThienAnh

Xe điện
Các cụ để ý chút là VN mình sx đc nhiên liệu lỏng và vừa qua là nhiên liệu rắn nữa. Như vậy về cơ bản đã làm chủ đc công nghẹ tên lửa, giờ còn lại là công nghệ mới về điều khiển và định vị cho tên lửa thì mình chưa làm đc. Do vậy giờ sửa chữa giỏi, sản xuất chưa ăn thua. Tây nó đồn thế :D

tranhuyphong89

Xe tăng
Scud của Iran hay Triều Tiên thường mang đầu đạn hạt nhân để răn đe láng giềng nhiều hơn . Nhà mình cứ làm được Ballistic Missile với 1 đội SSBN thì chắc chắn là yên tâm ăn ngon ngủ kĩ :))

ThienAnh

Xe điện
Scud của Iran hay Triều Tiên thường mang đầu đạn hạt nhân để răn đe láng giềng nhiều hơn . Nhà mình cứ làm được Ballistic Missile với 1 đội SSBN thì chắc chắn là yên tâm ăn ngon ngủ kĩ :))
Chết cười với cụ =))=))

Cúc cù cu

Xe điện
Roài cụ ạ. Nhưng Bramos 2 còn đang thử nghiệm nốt :D
cụ chạ hiểu gì cả,:D, cái pháo bông mà cụ nói thì nói làm gì, thằng ấn nó hay ở chỗ có cả công nghệ ngố lẫn mẽo, nên mình coi nói như thằng trung gian vậy, nên cái pháo bông tầm xa trên 500km nó đòi hỏi công nghệ có độ chính xác cao, chứ nhiên liệu thì em ko nói, mình có thể làm được rồi. Để cho cái pháo bông đấy hiệu quả thì phối hợp với ấn là hay nhất ợ, chú này qúy mình lém. Cực qúy là đằng khác, nên để có thể ổn về phần còn lại thì ấn là số 1 ợ. nên vụ pháo bông đấy ấn cũng có công nhất, Ấn muôn năm ợ:D

ThienAnh

Xe điện
Các cụ để ý chút là VN mình sx đc nhiên liệu lỏng và vừa qua là nhiên liệu rắn nữa. Như vậy về cơ bản đã làm chủ đc công nghẹ tên lửa, giờ còn lại là công nghệ mới về điều khiển và định vị cho tên lửa thì mình chưa làm đc. Do vậy giờ sửa chữa giỏi, sản xuất chưa ăn thua. Tây nó đồn thế :D
cụ chạ hiểu gì cả,:D, cái pháo bông mà cụ nói thì nói làm gì, thằng ấn nó hay ở chỗ có cả công nghệ ngố lẫn mẽo, nên mình coi nói như thằng trung gian vậy, nên cái pháo bông tầm xa trên 500km nó đòi hỏi công nghệ có độ chính xác cao, chứ nhiên liệu thì em ko nói, mình có thể làm được rồi. Để cho cái pháo bông đấy hiệu quả thì phối hợp với ấn là hay nhất ợ, chú này qúy mình lém. Cực qúy là đằng khác, nên để có thể ổn về phần còn lại thì ấn là số 1 ợ. nên vụ pháo bông đấy ấn cũng có công nhất, Ấn muôn năm ợ:D
Nhất. E đồng ý, nhưng k có gì là tự nhiên cụ chim nhé. K pải tự dưng ấn ký thỏa thuận thăm dò dầu khí các lô xa bờ với mình sau sự kiện tàu Bình Minh đâu. Ô đem chán giò thì bà thò chai tượu cả :))
E chỉ thích về chuyện pháo bông tầm xa và đạn đạo thoai. Vụ khác mở thớt sau khi chạy đc giấy phép của mod :))

Cúc cù cu

Xe điện
Nhất. E đồng ý, nhưng k có gì là tự nhiên cụ chim nhé. K pải tự dưng ấn ký thỏa thuận thăm dò dầu khí các lô xa bờ với mình sau sự kiện tàu Bình Minh đâu. Ô đem chán giò thì bà thò chai tượu cả :))
E chỉ thích về chuyện pháo bông tầm xa và đạn đạo thoai. Vụ khác mở thớt sau khi chạy đc giấy phép của mod :))
chuẩn ợ, mềnh cứ bàn về pháo bông thôi..hihi, kẻo mod bem mất thớt của cụ mất:D.

nguoi yeu xe

Xe tăng
em kê dép hóng các cao thủ ạ

Cho em chém tý.
1/ Cụ chim cùng quan điểm với em và ... Nhà nước :D . Mềnh kg cần pháo bông xa trên 1.000km làm giề bởi loại đất - đối đất chủ yếu dùng để tấn công. Thế nên, phía bắc, phía Tây có ra ngoài lãnh thổ thì cũng chỉ cần tới nơi nó tập trung quân, sân bay, bến cảng là đủ rồi. Mạn ven biển và HS, TS thì cứ đứng ven bờ cái ra được tuốt, miễn là sai số kg quá 100m và HS và Hải Nam là 2 cái bia tập to đùng :D . Vì vậy, Scud chỉ là bước đệm thôi. Mềnh vẫn hướng đến các loại tên lửa đất đối đất và đặc biệt là đất đối hạm (có tính năng đất đối đất) tầm bắn dưới 1000km (thậm chí dưới 500km) nhưng độ chính xác cao, chống nhiễu tốt là OK. Thế nên ông bác cụ nào nói đúng. Mềnh đã có loại ngon hơn Scud nhưng kg phải to hơn, bay xa hơn...

2/ Không phải tự nhiên VN mềnh đang đói nhăn răng ra nhưng mấy năm vừa rồi toàn lao vào làm đường quốc phòng ven biển. Nay về cơ bản đã xong rồi, các cụ có thể xách xe con chạy từ Trà Cổ cho tới Hà Tiên. Vậy cứ theo số km đường ven biển là đoán ra VN có khoảng bao nhiêu bệ phóng đất đối hải mà thôi. :)) :))

pain

Xe ba gác
Cho em chém tý.
1/ Cụ chim cùng quan điểm với em và ... Nhà nước :D . Mềnh kg cần pháo bông xa trên 1.000km làm giề bởi loại đất - đối đất chủ yếu dùng để tấn công. Thế nên, phía bắc, phía Tây có ra ngoài lãnh thổ thì cũng chỉ cần tới nơi nó tập trung quân, sân bay, bến cảng là đủ rồi. Mạn ven biển và HS, TS thì cứ đứng ven bờ cái ra được tuốt, miễn là sai số kg quá 100m và HS và Hải Nam là 2 cái bia tập to đùng :D . Vì vậy, Scud chỉ là bước đệm thôi. Mềnh vẫn hướng đến các loại tên lửa đất đối đất và đặc biệt là đất đối hạm (có tính năng đất đối đất) tầm bắn dưới 1000km (thậm chí dưới 500km) nhưng độ chính xác cao, chống nhiễu tốt là OK. Thế nên ông bác cụ nào nói đúng. Mềnh đã có loại ngon hơn Scud nhưng kg phải to hơn, bay xa hơn...

2/ Không phải tự nhiên VN mềnh đang đói nhăn răng ra nhưng mấy năm vừa rồi toàn lao vào làm đường quốc phòng ven biển. Nay về cơ bản đã xong rồi, các cụ có thể xách xe con chạy từ Trà Cổ cho tới Hà Tiên. Vậy cứ theo số km đường ven biển là đoán ra VN có khoảng bao nhiêu bệ phóng đất đối hải mà thôi. :)) :))
Có cụ Gấu cầm trịch vụ Hô gió nên em cũng chơi tí:

1) Đường tuần tra biên giới nói chung và ven biển nói riêng đã hoàn thành gần xong. Và như vậy, khả năng cơ động của các loại vũ khí, khí tài và nhân lực đã dễ dàng hơn trước. Quan trọng nhất là Học thuyết tiến hành chiến tranh ( cái này thì đài báo nói đầy : Chiến tranh nhân dân và phòng thủ khu vực ) mà các khí tài và vũ khí đời mới được VN chú ý chọn mua thường là thế hệ mang tính cơ động cao. Như các cụ đã thấy qua một số cuộc chiến gần đây, hình thái chiến tranh đã thay đổi rất nhiều đó là chiến tranh công nghệ cao ( điện tử và chế áp điện tử) với độ chính xác lớn. Tuy nhiên, Vỏ quýt dày phải có móng tay nhọn, bất cứ hình thái nào cũng đều có mặt mạnh và mặt yếu. Vấn đề nếu có chiến tranh thì vấn đề không phải là ta có vũ khí gì mà là chúng ta chịu đòn ra sao, đến mức nào, trong thời gian bao lâu? Do vậy, các phương án tác chiến tất cả phải tính đến chuyện phân tán lực lượng, ngụy trang khí tài, chọn vị trí triển khai, địa điểm rút lui....

2) Trong hình thái chiến tranh hiện đại, như cụ Gấu nói, thì công tác tác chiến điện tử và chế áp điện tử cực kỳ quan trọng. Vì vậy, các khí tài vũ khí đời mới đều phải có tính năng đáp ứng được nhu cầu nói trên. Tức tính kháng nhiễu cao, độ chuẩn xác lớn và thời gian triển khai, thu hồi thiết bị ngắn.

3) Hình như em đã chém đâu đó rằng, từ cuối thế kỷ 20 thì Việt nam đã hoàn thành Dự án phòng thủ bờ biển và hiện đang tiếp tục nâng cấp theo tình hình và xu hướng.

Thế đã, hy vọng em chém đủ ( tức không thừa và không thiếu) thông tin:)) Có gì, mai chém tiếp:))

tientung000

Xe điện
so tiêm lực với bác tập cận bình thì chắc 1 với 100 ? nhỉ các cụ
Nhiều cụ hay so sánh kiểu này nhở? 1 của mình chỉ chia ra làm 2 hướng; còn 100 của thằng lạ nó chia ra bao nhiêu hướng, rồi còn tỷ trọng theo các hướng đó nữa. Tham khảo lịch sử thì xuống Đại Việt không mấy khi điều động được quá 20% tổng lực của thằng lạ. Nên cao lắm thì tỷ lệ trên là 1:5 hay 1:10 thôi!? :-|