[Funland] Tên lửa tầm xa và tên lửa đạn đạo của Việt Nam, cùng thảo luận

pain

Xe ba gác
Nhiều cụ hay so sánh kiểu này nhở? 1 của mình chỉ chia ra làm 2 hướng; còn 100 của thằng lạ nó chia ra bao nhiêu hướng, rồi còn tỷ trọng theo các hướng đó nữa. Tham khảo lịch sử thì xuống Đại Việt không mấy khi điều động được quá 20% tổng lực của thằng lạ. Nên cao lắm thì tỷ lệ trên là 1:5 hay 1:10 thôi!? :-|
Thì em đã hỏi cụ ấy là sao không so sánh với Ô bà mã cho nó Sang trọng luôn thể mà cụ âm binh:-|

ThienAnh

Xe điện
Cho em chém tý.
1/ Cụ chim cùng quan điểm với em và ... Nhà nước :D . Mềnh kg cần pháo bông xa trên 1.000km làm giề bởi loại đất - đối đất chủ yếu dùng để tấn công. Thế nên, phía bắc, phía Tây có ra ngoài lãnh thổ thì cũng chỉ cần tới nơi nó tập trung quân, sân bay, bến cảng là đủ rồi. Mạn ven biển và HS, TS thì cứ đứng ven bờ cái ra được tuốt, miễn là sai số kg quá 100m và HS và Hải Nam là 2 cái bia tập to đùng :D . Vì vậy, Scud chỉ là bước đệm thôi. Mềnh vẫn hướng đến các loại tên lửa đất đối đất và đặc biệt là đất đối hạm (có tính năng đất đối đất) tầm bắn dưới 1000km (thậm chí dưới 500km) nhưng độ chính xác cao, chống nhiễu tốt là OK. Thế nên ông bác cụ nào nói đúng. Mềnh đã có loại ngon hơn Scud nhưng kg phải to hơn, bay xa hơn...

2/ Không phải tự nhiên VN mềnh đang đói nhăn răng ra nhưng mấy năm vừa rồi toàn lao vào làm đường quốc phòng ven biển. Nay về cơ bản đã xong rồi, các cụ có thể xách xe con chạy từ Trà Cổ cho tới Hà Tiên. Vậy cứ theo số km đường ven biển là đoán ra VN có khoảng bao nhiêu bệ phóng đất đối hải mà thôi. :)) :))
Gớm. Kích mãi mới thấy cao thủ Gấu, Sơn lên tiếng. E thấy Uran E và Sandock thuộc loại hàng khủng diệt hàm roài. Hệ thống phòng thủ bờ biển thì đã hoàn thiện trang bị cho 4 Đoàn từ Bắc chí Nam tổ hợp đường bờ biển Bastion, như vậy là lãnh thổ lãnh hải khá ổn.
Dưng như cụ nói trong bán kính triển khai chiến trường của địch mình có thể vươn tới. Dưng nhỡ thằng bẩn nó chơi tên lửa đạn đạo liên lục địa chơi từ Lữ đoàn đóng tại Thiều Quang với DF21 thì phủ hết nc mềnh và mềnh chống phá trận địa nó tn?

pain

Xe ba gác
Gớm. Kích mãi mới thấy cao thủ Gấu, Sơn lên tiếng. E thấy Uran E và Sandock thuộc loại hàng khủng diệt hàm roài. Hệ thống phòng thủ bờ biển thì đã hoàn thiện trang bị cho 4 Đoàn từ Bắc chí Nam tổ hợp đường bờ biển Bastion, như vậy là lãnh thổ lãnh hải khá ổn.
Dưng như cụ nói trong bán kính triển khai chiến trường của địch mình có thể vươn tới. Dưng nhỡ thằng bẩn nó chơi tên lửa đạn đạo liên lục địa chơi từ Lữ đoàn đóng tại Thiều Quang với DF21 thì phủ hết nc mềnh và mềnh chống phá trận địa nó tn?
Nó có nhiêu mà dám chơi? Còn chống thế nào à? Cụ mà được biết thì có 2 khả năng:

a) Vào 3 ông cụ ngồi chơi

b) Em phải...thịt cụ:-|

ThienAnh

Xe điện
Nó có nhiêu mà dám chơi? Còn chống thế nào à? Cụ mà được biết thì có 2 khả năng:

a) Vào 3 ông cụ ngồi chơi

b) Em phải...thịt cụ:-|
Gớm e đoàn dự với gia cát để chém thế thôi. Cụ dọa e sợ..:))=))

luot_song

Xe điện
Không có hàng răn đe chiến lược thì mình tuổi gì mà đi đấu tay bo với tàu

coty

Xe tăng
em tin là nhà mình có loại ấy đấy, không có thì làm vài cái mô hình giống y như thật, chụp đăng lên cho thằng bạn lớn phải dè chừng cũng okie roài, trong quân sự thì cứ giả giả thật thật mới oách xà lách

pain

Xe ba gác
em tin là nhà mình có loại ấy đấy, không có thì làm vài cái mô hình giống y như thật, chụp đăng lên cho thằng bạn lớn phải dè chừng cũng okie roài, trong quân sự thì cứ giả giả thật thật mới oách xà lách
Cái đo đỏ thì mình có hẳn nhà mày sản xuất cụ ạ. Su - 27, 30; S300 PMU....Địa điểm tại Đông Anh.

pain

Xe ba gác
Không có hàng răn đe chiến lược thì mình tuổi gì mà đi đấu tay bo với tàu
Về nguyên tắc thì chả ai đi đấu tay bo với nó cả và nếu xảy ra chiến sự thì phải xác định là sức chịu đòn tới đâu?! Và cũng chính vì vậy mà phải luôn yêu nước bằng trái tim nóng và cái đầu lạnh. Biển đảo cũng vậy, nhiều chính khách xa lông và "chiến sĩ dân chủ" cứ hô hào kích động chiến tranh mà quên hoặc/và cố tình quên một điều : Nó chỉ đợi Việt nam nóng tiết nổ súng trước.....và như vậy thì đất Mẹ lại một lần nữa binh đao khói lửa.

Nói vậy, không có nghĩa là sợ và hèn nhát mà phải có những đối sách hết sức khôn khéo. Lịch sử đã cho thấy, sau những chiến công lẫy lừng là những bước đi ngoại giao cực kỳ uyển chuyển và hiệu quả.

Và một điều nữa: Các chiến sĩ Hải quân , Biên phòng không hiền và nhu nhược như mấy cái loa rè rêu rao đâu!

Chỉnh sửa cuối:
Vấn đề nếu có chiến tranh thì vấn đề không phải là ta có vũ khí gì mà là chúng ta chịu đòn ra sao, đến mức nào, trong thời gian bao lâu? Do vậy, các phương án tác chiến tất cả phải tính đến chuyện phân tán lực lượng, ngụy trang khí tài, chọn vị trí triển khai, địa điểm rút lui....
Vấn đề là chỗ này đây.
Có lẽ trong lịch sử chiến tranh hiện đại ở VN, chỉ trừ trận 12 ngày đêm 1972 do quân ta đã chuẩn bị và được tập dượt trước nên khi bị tấn công là giáng trả lại liền. Còn trong các cuộc chiến trên bộ, nếu địch phát động trước thì trong những ngày đầu, quân nhà mềnh cũng toe tua như thường. Tiếp sau mới trụ lại được và tiến hành giằng co, phản kích... Trong các cuộc chiến ở Âu, Phi, A rập vừa qua, đòn phủ đầu của không quân, hải quân (tên lửa các loại) tỏ ra rất hiệu quả trong giai đoạn khởi đầu cuộc chiến. Bởi vậy, việc trang bị máy bay tiêm kích đánh chặn, tên lửa chống hạm, tên lửa tầm xa để chống trả là cần thiết nhưng việc bảo toàn lực lượng này qua đòn phủ đầu cũng là việc hết sức quan trọng. Mua nhiều mà kg bảo toàn được lực lượng thì chỉ qua trận đầu đã mất sức chiến đấu hết, thành ra có cũng như kg.

Trình độ ẩn nấp, vòng tránh, nghi binh... của phe ta thì thực tiễn đã trả lời nhưng với những loại khí tài mới tương đối cồng kềnh, khi tác chiến cần nhiều bộ khí tài, nhiều xe điều khiển cùng tham gia... thì đúng là phải có những chiêu mới thì mới bảo tồn lực lượng được. Các cụ thử ngẫm xem, đường xá làm cho nó cơ động thì đầy ra đấy nhưng mấy ai đã thấy mấy dàn tên lửa đó chạy quanh thế nào. Dù là thời bình cũng rất ít người chớp được ảnh nó... Túm lại việc dấu quân không phải cứ "nước đến chân" mới làm mà phải thực hiện cả trong thời bình. Vì thế các cụ đừng mong đếm cua trong lỗ.

Em nói vòng vo như vậy để chốt lại vấn đề chính là các thông tin về tên lửa này, tên lửa nọ đã có hay chưa ở VN qua các các thông tin trên báo chí, thông tấn nước ngoài cũng chỉ là tương đối thôi. Kg phải thời nay, khi thiên hạ có đầy các loại phương tiện thông tin, trinh sát, tình báo thì chẳng ai dấu được ai cái giề. Thực tế thì nó vẫn kiểu như thống kê số liệu "tổng số xe bị phá hủy trên đường HCM nhiều hơn số xe được VN nhập về" mà thôi! :)) :)) .

Túm lại, dù là thời hiện đại thì nhiều món hàng quân sự vẫn đi và đến nhưng đích đến thực sự ở đâu thì cũng chẳng ai biết được. Vẫn chỉ nghe, đoán và ... chém gió thui. :))

bluebird123

Xe buýt
Ngồi hóng thấy các bác chém hay quá

Estonque

Xe điện
Ấy, em cũng dân đen như các cụ thôi, tự nhiên lại đc phong làm cây đa cây đề chi đó ngại quá :-ss ở OF này em biết còn nhiều núi Thái Sơn và Ông mặt giời lắm, chưa kể còn một lực lượng Anh hùng bàn phím nữa :)) em chỉ là dạng cỏ cây hoa lá biết gì thì nói thôi, ngồi hóng mãi mà chưa thấy các bậc lão thành nói đến đoạn mình biết để đc tham gia, hehe

inochi

Xe điện
Em thấy cụ cứ vào rồi ra, nếu các cao nhân không nói khéo cụ phải nói trước rồi

Ấy, em cũng dân đen như các cụ thôi, tự nhiên lại đc phong làm cây đa cây đề chi đó ngại quá :-ss ở OF này em biết còn nhiều núi Thái Sơn và Ông mặt giời lắm, chưa kể còn một lực lượng Anh hùng bàn phím nữa :)) em chỉ là dạng cỏ cây hoa lá biết gì thì nói thôi, ngồi hóng mãi mà chưa thấy các bậc lão thành nói đến đoạn mình biết để đc tham gia, hehe

humxam75

Xe điện
Nghe các cụ chém mà em còn thấy rét hơn cả gió mùa đông bắc

pain

Xe ba gác

nguyen_phan

Xe máy
Có cụ Gấu cầm trịch vụ Hô gió nên em cũng chơi tí:

1) Đường tuần tra biên giới nói chung và ven biển nói riêng đã hoàn thành gần xong. Và như vậy, khả năng cơ động của các loại vũ khí, khí tài và nhân lực đã dễ dàng hơn trước. Quan trọng nhất là Học thuyết tiến hành chiến tranh ( cái này thì đài báo nói đầy : Chiến tranh nhân dân và phòng thủ khu vực ) mà các khí tài và vũ khí đời mới được VN chú ý chọn mua thường là thế hệ mang tính cơ động cao. Như các cụ đã thấy qua một số cuộc chiến gần đây, hình thái chiến tranh đã thay đổi rất nhiều đó là chiến tranh công nghệ cao ( điện tử và chế áp điện tử) với độ chính xác lớn. Tuy nhiên, Vỏ quýt dày phải có móng tay nhọn, bất cứ hình thái nào cũng đều có mặt mạnh và mặt yếu. Vấn đề nếu có chiến tranh thì vấn đề không phải là ta có vũ khí gì mà là chúng ta chịu đòn ra sao, đến mức nào, trong thời gian bao lâu? Do vậy, các phương án tác chiến tất cả phải tính đến chuyện phân tán lực lượng, ngụy trang khí tài, chọn vị trí triển khai, địa điểm rút lui....

2) Trong hình thái chiến tranh hiện đại, như cụ Gấu nói, thì công tác tác chiến điện tử và chế áp điện tử cực kỳ quan trọng. Vì vậy, các khí tài vũ khí đời mới đều phải có tính năng đáp ứng được nhu cầu nói trên. Tức tính kháng nhiễu cao, độ chuẩn xác lớn và thời gian triển khai, thu hồi thiết bị ngắn.

3) Hình như em đã chém đâu đó rằng, từ cuối thế kỷ 20 thì Việt nam đã hoàn thành Dự án phòng thủ bờ biển và hiện đang tiếp tục nâng cấp theo tình hình và xu hướng.

Thế đã, hy vọng em chém đủ ( tức không thừa và không thiếu) thông tin:)) Có gì, mai chém tiếp:))
Cụ chủ làm lộ hết chiến lược rồi...

Cúc cù cu

Xe điện
  Em xin ném quả đá nữa cho xôm ợ. :D
- Đặt tình huống khi chiến tranh khi nổ ra với địa thế của mình có bờ biển dài thì đúng là cái lợi nếu đường ven biển làm xong. Nhưng cái hại cũng là đấy. Kẻ địch có thể tấn công từ những hướng cố định trên dọc tuyến bờ biển của mình. Chưa kể dùng pháo bông tầm xa của nó cẩu vào. Đấy là theo những cái tính toán của bọn địch mà ta đang nghía. Chính vì lý do đó, việc triển khai công tác tác chiến mang tính cơ động là hay nhất. Vũ khí chiến lượng cần những món đồ hàng có độ chính xác cao. Em hóng thấy hình như mình đang nghía đồ chơi của Séc thì phải. Nếu có món đồ chơi đấy thì coi như mấy cái chuồn chuồn của kẻ địch là lộ hết trên tivi.

- Thằng địch nào đó rất sợ mình có vụ này, nó đang làm đủ trò để mình không mua được. Nhưng Mẽo và thằng Séc lại là đối tác trong NATO nên món này mình cũng phải tham gia ý kiến với Mẽo. Nhưng cứ bí ẩn đâm hay. Chứ lộ diện bây giờ lại có thằng vắt tay lên trán suy nghĩ xem mai mình dùng món đồ hàng nào để áp chế món đồ hàng của mình thì khổ. đầu lại bạc trắng mất. Nhưng em hóng vỉa hè mình hình như đã có sự đồng ý ợ. Triển khai làm 3 đội. Mỗi đội cơ số cũng khớ. Như vậy Tầm phủ sóng của món đồng hàng của Séc đã kín tới cả chú Phin. Đến đây chuồn chuồn J20 của kẻ địch nào đó chắc cũng bị bòm sớm ợ. Em hóng thấy giờ là chỉ còn xiền và thỏa thuận ăn chia với Mẽo một số thứ để thịt kẻ địch. Em hoan hô vụ này.
- Sau vụ này, em cũng đang hóng vụ chuồn chuồn nữa. Vụ chuồn chuồn thì các cụ chém nhiều rồi. Nhưng đặc thù vụ chuồn chuồn ở đấy chính là cái ao to nào đó của mình ai sẽ là người cùng mình nuôi cá ngầm ở đấy. Mình có 6 con cái ngầm rồi. Chiến lược dùng cá ngầm + đồ chơi của Séc + pháo bông của Ngố và kết hợp đội thuyền buồm có pháo bông sẽ tạo thành thế mà mấy kẻ địch bẩn nào đó có ý định nhăm nhe là toi luôn từ vòng gửi xe. Chiến lược này rất giống với kế dụ khỉ vào hang của cụ Trần Quốc Tuấn trong vụ dụ thuyền Toa Đô vào bãi cọc nhà mềnh. Lúc đấy đội thuyền của Toa Đô mạnh, nhiều tên, đạn, lính, mình tuy bé, nhưng cơ động. Nói về chiến lược này em sẽ phân tích chiến lược này sau. Em hóng thấy thế, chả biết có đúng không, các cụ giải ngố em chiến lược này tý ợ.:D

ThienAnh

Xe điện
  Em xin ném quả đá nữa cho xôm ợ. :D
- Đặt tình huống khi chiến tranh khi nổ ra với địa thế của mình có bờ biển dài thì đúng là cái lợi nếu đường ven biển làm xong. Nhưng cái hại cũng là đấy. Kẻ địch có thể tấn công từ những hướng cố định trên dọc tuyến bờ biển của mình. Chưa kể dùng pháo bông tầm xa của nó cẩu vào. Đấy là theo những cái tính toán của bọn địch mà ta đang nghía. Chính vì lý do đó, việc triển khai công tác tác chiến mang tính cơ động là hay nhất. Vũ khí chiến lượng cần những món đồ hàng có độ chính xác cao. Em hóng thấy hình như mình đang nghía đồ chơi của Séc thì phải. Nếu có món đồ chơi đấy thì coi như mấy cái chuồn chuồn của kẻ địch là lộ hết trên tivi.

- Thằng địch nào đó rất sợ mình có vụ này, nó đang làm đủ trò để mình không mua được. Nhưng Mẽo và thằng Séc lại là đối tác trong NATO nên món này mình cũng phải tham gia ý kiến với Mẽo. Nhưng cứ bí ẩn đâm hay. Chứ lộ diện bây giờ lại có thằng vắt tay lên trán suy nghĩ xem mai mình dùng món đồ hàng nào để áp chế món đồ hàng của mình thì khổ. đầu lại bạc trắng mất. Nhưng em hóng vỉa hè mình hình như đã có sự đồng ý ợ. Triển khai làm 3 đội. Mỗi đội cơ số cũng khớ. Như vậy Tầm phủ sóng của món đồng hàng của Séc đã kín tới cả chú Phin. Đến đây chuồn chuồn J20 của kẻ địch nào đó chắc cũng bị bòm sớm ợ. Em hóng thấy giờ là chỉ còn xiền và thỏa thuận ăn chia với Mẽo một số thứ để thịt kẻ địch. Em hoan hô vụ này.
- Sau vụ này, em cũng đang hóng vụ chuồn chuồn nữa. Vụ chuồn chuồn thì các cụ chém nhiều rồi. Nhưng đặc thù vụ chuồn chuồn ở đấy chính là cái ao to nào đó của mình ai sẽ là người cùng mình nuôi cá ngầm ở đấy. Mình có 6 con cái ngầm rồi. Chiến lược dùng cá ngầm + đồ chơi của Séc + pháo bông của Ngố và kết hợp đội thuyền buồm có pháo bông sẽ tạo thành thế mà mấy kẻ địch bẩn nào đó có ý định nhăm nhe là toi luôn từ vòng gửi xe. Chiến lược này rất giống với kế dụ khỉ vào hang của cụ Trần Quốc Tuấn trong vụ dụ thuyền Toa Đô vào bãi cọc nhà mềnh. Lúc đấy đội thuyền của Toa Đô mạnh, nhiều tên, đạn, lính, mình tuy bé, nhưng cơ động. Nói về chiến lược này em sẽ phân tích chiến lược này sau. Em hóng thấy thế, chả biết có đúng không, các cụ giải ngố em chiến lược này tý ợ.:D
K phải séc mà là ra da lớp vostok E 2 của Bê la rút cụ ạ. Đc gọi là mắt thần của các mắt thần

buicongchuc

Tháo bánh
Em lại mơ VN không phải mua vũ khí nữa, giấc mơ hoang đường :))