[Funland] Tình hình này sẽ còn kéo dài đến bao giờ?

Trạng thái
Thớt đang đóng

30U_9097

Xe buýt
Cuối năm 2019 em chả có thông tin gì về covy cả, nhưng thấy một số thứ kg ổn lắm nên dừng xưởng, lúc đó xót xa mà sau này vào nhóm thấy đầy nhà vừa dựng xg máy móc đời mới mà phải bán đi, nhìn đã thấy tiếc.
Em vẫn bán đc một số máy chả cần đăng báo gì, ới người quen đã khênh hết loại đó giờ có đăng cũng kg ai ngó.
Nghĩ cũng may, cố cầm cự giờ thì kg biết kiểu gì

Cấm này vẫn nửa vời, nhiều cơ quan vẫn đi làm, mấy bữa trc em sợ quá bắt thằng con nghỉ làm nó kg nghe, sợ run nhong nhóc. cứ ho với hắng là xông hít các kiểu ;).Nếu gọi là cấm thì kiểu này vẫn kg hề an toàn
Cụ nói thế này khác gì sát thêm muối vào vết thương. Ác quá

30U_9097

Xe buýt
Em thực sự đã buông xuôi rồi các bác ạ, hiện giờ mỗi giờ phút trôi qua với em là một chuỗi nặng nề. Cảm giác vô cùng mệt mỏi vì công nợ, vì tiền nong, mỗi đêm nếu không có rượu hay thuốc an thần có lẽ em sẽ không ngủ được. Cứ nhắm mắt vào là biết bao câu hỏi xoay quanh, tháng này tiền đâu để trả lãi ngân hàng, tiền đâu trả phí mặt bằng, rồi còn biết bao anh em theo mình từ ngày đầu tiên bây giờ không có thu nhập họ sống như nào?

Em đầu tư vào chuỗi cửa hàng phở cách đây khoảng 2 năm, cũng có 2 cái quán tuy không to nhưng lượng khách ban đầu cũng ổn định. Mỗi tháng trừ tiền chi phí mặt bằng, nhân công, các thứ cũng dư dả chút ít. Mỗi cửa hàng em thuê tiền mặt bằng cũng hơn 20t/tháng, mỗi cửa hàng có 4-5 người chạy việc. Từ khoảng cuối tháng 3, lượng khách hàng cũng bắt đầu giảm, lãi tuy không còn nhưng em vẫn cố gắng duy trì để tạo công việc cho mọi người. Toàn người quê, anh em trong nhà cả, cái quán bán cũng như công việc chung để mọi người đc gần gũi với nhau.

2 tháng nay, quán đóng cửa, tiền mặt bằng mỗi tháng 50 triệu là một con số không hề nhỏ đối với em. Em tính toán rất nhiều cách nhưng không thực hiện được vì dịch bệnh phức tạp. Em bán xe giá rẻ cũng không có người mua, muốn sang nhượng lại 1 quán cũng chưa thực hiện được vì thời điểm này rất khó tìm khách. Hàng ngày em phải trải qua tâm trạng thật tệ hại và nỗi lo canh cánh chuyện tiền bạc, người mất ngủ gầy sọp mà vẫn không tìm được hướng giải quyết nào lúc này. Nhìn hai con thơ mà trách mình thật vô dụng, cuộc sống thăng trầm là điều khó tránh nhưng trong trường hợp của em có cách nào giúp tâm trạng khá hơn không?
Cụ bán xe gì thế hay chém gió câu view

bimbim.bim

Xe hơi
Em nghĩ là rất cao, đến 99% luôn ấy.
Khả năng tiếp tục là chắc rồi. Chỗ em phường vừa đưa thông báo cho doanh nghiệp chiều nay, yêu cầu xây dựng phương án giãn cách gửi ra phường phê duyệt.

niceshot

Xe container
Cụ không nghĩ là người ta vay để đầu tư à? Tùy xem tỷ lệ vay là bao nhiêu, vay ngân hàng hay vay ngoài. Nhiều người liều còn vay ngoài, vay nặng lãi nữa thì đúng là phải có thuốc an thần để ngủ thật.
Những người không có ăn thì tất nhiên là khổ, nhưng từ chỗ đang làm ông chủ mà sắp không có ăn thì nó mới là bi đát.
Đọc bài tâm sự của cụ chủ thớt thì không có thông tin về việc vay vốn đầu tư, mà chỉ là lo mất 50tr/tháng tiền thuê 2 cửa hàng thôi.

Lavender168

Xe buýt
Em nghĩ chỗ cụ chủ thuê mở quán chắc phải là mặt đg trung tâm, chi bằng cụ chịu khó ( hàng ăn là chịu khó rồi ) nhập rau cỏ các hàng như măng miến đỗ lạc .... thậm chí là các loại thịt, cá lợn bò tươi ngon
Trước em cũng xui khôn một đứa thế mà nó bán mấy năm nay mua đc nhà rồi, dịch thế này mỗi loại hình nhà nó hoạt động, mỗi ngày lãi tầm 5-7tr, thuê 5 người bán hàng ăn ngủ tại chỗ thì biết rồi đấy.

CaptainMT

Xe buýt
Tầm 06 tháng nữa khả năng cao cửa hàng + quán ăn vẫn chưa được mở (theo kế hoạch vc về tháng 10-11, vậy tháng 2-3 mới tạm ok - theo lí thuyết). Theo em cụ chủ deal lại với chủ nhà giảm giá cho thuê, nếu cụ vẫn muốn tiếp tục kinh doanh. Tập xác định thiệt hại tầm 200 củ. Từ đó dựa vào lợi nhuận lúc bình thường, cụ sẽ đưa được ra qđ có tiếp tục nữa hay ko.
Chúc cụ mọi điều suôn sẻ!

Em nghĩ nên thí điểm khoanh Sài Gòn, Bình Dương lại, thả cửa cho anh em đi lại bình thường. Rồi xem, chống dịch kiểu nguyên thủy như đầu thế kỷ 20 như này thì chỉ chết nhanh hơn thôi, chết đói, chết nghèo, chết vì mắc các bệnh khác mà ko được bênh viện khám chữa. Sau 1 tháng thấy ổn thì thả nổi cả nước đi lại bình thường, chỉ áp dụng 5K.
Sau 1 tháng 2 tỉnh kia chết toi cả người lẫn kt thì lại làm lại từ đầu à? :D

showluozixiang

Xe buýt
chủng mới này thì xác định không thể ngăn chặn tuyệt đối như đầu năm ngoái đâu cụ ơi. phải mất vài năm nữa khi vaccine có hiệu quả hơn và thuốc đặc trị ra đời thì con covid này mới kiểm soát đc như kiểu chữa cúm mùa.

Chỉnh sửa cuối:

Marie Lee

Xe buýt
Trả lại mặt bằng 1 quán cắt lỗ đã. Còn một quán cố gắng duy trì và tăng cường bán online, em thấy các quán bán đồ ăn vẫn ship hàng mùa dịch. Lương cho các anh em thì xin giảm hoặc chỉ nuôi ăn ở. Mỗi bên chia sẻ cùng nhau một chút để cùng vượt qua khủng hoảng, rồi ta lại tính tiếp.

michigan

Xe tăng
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Em bán hàng chủ yếu online thì đợt giãn cách trước không ảnh hưởng lắm nhưng đợt này thì chậm hơn hẳn. Một phần do tâm lý ngại mua sắm với cả vận chuyển khó khăn hơn nhiều quá.

SpeedWay

Xe tải
Cuối năm 2019 em chả có thông tin gì về covy cả, nhưng thấy một số thứ kg ổn lắm nên dừng xưởng, lúc đó xót xa mà sau này vào nhóm thấy đầy nhà vừa dựng xg máy móc đời mới mà phải bán đi, nhìn đã thấy tiếc.
Em vẫn bán đc một số máy chả cần đăng báo gì, ới người quen đã khênh hết loại đó giờ có đăng cũng kg ai ngó.
Nghĩ cũng may, cố cầm cự giờ thì kg biết kiểu gì

Cấm này vẫn nửa vời, nhiều cơ quan vẫn đi làm, mấy bữa trc em sợ quá bắt thằng con nghỉ làm nó kg nghe, sợ run nhong nhóc. cứ ho với hắng là xông hít các kiểu ;).Nếu gọi là cấm thì kiểu này vẫn kg hề an toàn
Vâng ý em là Tết cuối năm 2019 đầu 2020 cụ ạ, nhà em đi nghỉ Tết ở Thái lúc về sân bay Băng Cốc đã bắt đầu phải đeo khẩu trang nhưng không giãn cách gì cả, sân bay rất đông, nói chung là xếp hàng chật cứng, trong đó rất nhiều khách TQ, lúc đó dịch mới có ở Vũ Hán nên nhìn thấy người TQ sợ lắm, sau khi về được nhà khoảng hơn tháng thì dịch tràn vào VN là em lên kế hoạch chui vào tổ kén ngay.

ThangPV.HR

[Tịch thu bằng lái]
Website
vanphongsach.com
Tầm 06 tháng nữa khả năng cao cửa hàng + quán ăn vẫn chưa được mở (theo kế hoạch vc về tháng 10-11, vậy tháng 2-3 mới tạm ok - theo lí thuyết). Theo em cụ chủ deal lại với chủ nhà giảm giá cho thuê, nếu cụ vẫn muốn tiếp tục kinh doanh. Tập xác định thiệt hại tầm 200 củ. Từ đó dựa vào lợi nhuận lúc bình thường, cụ sẽ đưa được ra qđ có tiếp tục nữa hay ko.
Chúc cụ mọi điều suôn sẻ!
Bỏ của chạy lấy người ngay thôi, dẹp hết, giải tán hết.

manhanoi

Xe tăng
Phở ngon, xếp hàng mới được bát, cụ chủ cố 15 ngày nữa, mài dao chuẩn bị chém nhé, em thèm phở lắm rồi :P

volvo.XC90

Xe tăng
Giải tán hết. Thà ốm 1 trận thập tử nhất sinh còn hơn là táo bón kinh niên có thắt đại tràng mệt lắm

nowhereland

Xe điện
Vâng ý em là Tết cuối năm 2019 đầu 2020 cụ ạ, nhà em đi nghỉ Tết ở Thái lúc về sân bay Băng Cốc đã bắt đầu phải đeo khẩu trang nhưng không giãn cách gì cả, sân bay rất đông, nói chung là xếp hàng chật cứng, trong đó rất nhiều khách TQ, lúc đó dịch mới có ở Vũ Hán nên nhìn thấy người TQ sợ lắm, sau khi về được nhà khoảng hơn tháng thì dịch tràn vào VN là em lên kế hoạch chui vào tổ kén ngay.
Chúc mừng các cụ, nhưng em nghĩ là không nên bàn vấn đề ấy ở thớt này, nhất là lại trên tinh thần ôi mình tài quá.
Thực tế thì khi các cụ thoát hàng xong, thì người mua lại đang thế vào chỗ của các cụ. Mà họ còn mới bắt đầu chứ chưa có tích lũy sau thời gian kinh doanh dài như các cụ. Cũng đang đau lắm đấy.

TONGIA

Xe lừa
Kéo dài đến khi tình hình khác đi cụ nhé

td2000

Xe tăng
6/9 em đến deadline trả bank, hàng về sẵn trong kho rồi mà chưa giao được. Hà Nội thêm 1 tuần nữa chắc chết.

Trạng thái
Thớt đang đóng