[Funland] ————Bàn về Chợ giời 0F————

huongdt79

[Tịch thu bằng lái]
Kinh doanh trên OF đến giờ này vẫn được bà con ngoại đạo ca ngợi là có chất thật trong đó. Cái này là công lao gây dựng của tập thể Ban QT và Offer chân chính trong suốt thời gian qua.
Cá nhân em ủng hộ cách nào đó vừa để duy trì được chất OF nhưng vẫn đáp ứng được nhu cầu phát triển của xã hội nói chung. Dẫu sao đây cũng là một diễn đàn có chất lượng thì chúng ta cần tìm cách bảo vệ để duy trì và phát triển trên nền tảng hiện hữu phù hợp với tôn chỉ của OF.
Hiện tại em cũng chưa có ý kiến gì về chuyên môn nhưng ở đâu đó trong OF ta còn nhiều cao thủ.
Bác chủ thớt có lẽ đề nghị Ban QT cho lập một tiểu ban xây dựng một bộ chính sách (nói oách hơn là Ban xây dựng Luật kinh doanh trong OF). Như thế thì các nội dung cơ bản, tôn chỉ, chính sách, vv và vv ... liên quan đến điều hành khu chợ ở một tầm cao mới đáp ứng được kỳ vọng của người tham gia mua và bán. Nó đảm bảo được việc của chúng ta mong muốn và dự kiến triển khai sẽ có một hành lang khung và không xung đột với chính sách điều hành trang web của Ban Quản trị.
Em thấy cụ này nói đúng, còn mỗi người có một ý tưởng rồi khó thống nhất.

Em thấy như hiện nay cũng ổn, chỉ là kiểm soát một số bạn mới kinh doanh lên Of làm vài quả rồi lượn.

Em là người kinh doanh nhưng không bao giờ muốn Of như nhattao (tinhte trước đây). Nên để chợ là nơi mua bán của cộng đồng Of có thể không đông mem mua bán như diễn đàn mua bán nhưng chất lượng cho cả người bán lẫn người mua

Vừa rồi BQT yêu cầu thương nhân đóng góp cho từ thiện, thực sự em thấy rất hợp lý. Với những người kinh doanh chân chính và nghiêm túc thì số tiền này em thấy không lớn mà nhiều ý nghĩa

dendo

Xe tải
Em thì mới chân ướt chân ráo bước vào OF thấy nếu khống chế thời gian và bài viết thì thiệt thòi cho các mem mới nhưng để gìn giữ tinh thần đúng nghĩa của Chợ giời e ủng hộ phương án khống chế thời gian và bài viết.

Cut Kit@

Xe tải
Cần có biện pháp quản lý tốt hơn ạ, chứ OF ko nên đi theo vết xe lịch sử "hiện hữu" là cứ ko quản lý được thì cấm ạ.

vitomxau

Xe container
Cần có biện pháp quản lý tốt hơn ạ, chứ OF ko nên đi theo vết xe lịch sử "hiện hữu" là cứ ko quản lý được thì cấm ạ.
Thì đang bàn mà cụ. BDH bẩu có ý kiến hợp lý là tiền hành luôn. Nhưng phải quản chặt vì giờ chợ giời thỉnh thoảng lại có 1 phốt :(

nguyenx

Xe điện
Giờ nó cũng xã hội hoá rồi cụ nhỉ?

Muon_biet

Xe cút kít
E thấy VN mình hay thích dài dòng đến nỗi phải có nhắc nhở như vụ khai giảng năm học cho các cháu vừa qua vậy.

fly

Xe ba gác
Website
www.facebook.com

mAd_lOvE

Xe lăn
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Người OF
Website
www.myphamxachtay.com

inova2611

Xe điện
EM THÌ CỨ NGHĨ ĐƠN GIẢN LÀ NICK LÂU NĂM CHẮC CƠ BẢN CŨNG UY TÍN NHẤT ĐỊNH, TUY NHIÊN ĐÔI KHI CŨNG KHÔNG TRÁNH ĐUỢC Ạ!

fly

Xe ba gác
Website
www.facebook.com
EM THÌ CỨ NGHĨ ĐƠN GIẢN LÀ NICK LÂU NĂM CHẮC CƠ BẢN CŨNG UY TÍN NHẤT ĐỊNH, TUY NHIÊN ĐÔI KHI CŨNG KHÔNG TRÁNH ĐUỢC Ạ!
Vâng nhung nói chung tránh đc càng nhiều càng tốt vì có phải cái j cũng hoàn hảo đc đâu cụ nhỉ :)

vuvanphong

Xe điện
Tình hình là lại có một post bán than cảnh báo vì bị lừa trong chợ , chuyện này đang xảy ra như cơm bữa làm mất dần đi bản sắc OF mà các cụ đi trước đã gây dựng , e mạn phép lập thớt này lấy ý kiến các cụ biện pháp khắc phục đi kèm biểu quyết để trình lên Ban vì một mình ý kiến của e thì không đủ sức thuyết phục Ban thay đổi mục đích nhằm giữ gìn 1 OF đúng với chất vốn có .Tình hình là trong Chợ giời trước đây phục vụ các cụ đúng nghĩa đồ dư dùng mang cho,biếu, tặng or bán thanh lý với giá giao lưu đúng chất Of là rất rẻ đi kèm chất lượng thật ; Song giờ đây OF ngày càng lớn mạnh thì cái Chợ nó cũng phình ra , nhiều mem mới từ các bên Tinhte, muare... tràn sang chỉ với mục đích kinh doanh , chất lượng thì vàng thau lẫn lộn nhiều cụ dính phốt làm mất đi sự trong sạch của Chợ nói riêng và OF nói chung. Vậy nên e mở thớt này gom ý kiến các cụ làm thế nào để khắc phục cái Chợ giời trở lại như xưa .
Ngu ý của e là để post bài trong box chợ giời thì chỉ có các nick lập từ 2010 trở về trước hoặc số km từ 800 đến 1000 thì mới lập thớt mua bán được. Em biết điều này sẽ làm hạn chế số lượng mem trong chợ đi nhưng em thấy ít mà chất còn hơn đông mà nhộm nhoạm :D
Các cụ cùng luận bàn vì một OF lớn mạnh đi kèm chất lượng theo đúng câu nói mà e chả biết có tự bao giờ "TINH THẦN OF"
P/s: nói thật e dốt văn nên ko diễn tả hết đc ý của mình, các cụ chịu khó hiểu giúp e ;))

Hiện có ba luồng ý kiến e cập nhật là :
1. Kệ cái chợ như giờ, đi kèm đề cao cảnh giác :(
2. Chỉ cho các nick reg từ 1 năm trở lên và 200 500km vào bán trong chợ, tăng đội mod quản lý chợ
3. Chia cái chợ ra làm 2 , một cái đúng chất OF tất nhiên có xiết chặt để nửa kia khó vào làm loạn , một cái tự do song vẫn trong khuôn khổ OF :D
4.Giải pháp đánh giá positive/ nagative feedback như ebay + lập 1 topic treo tố cáo, đối chất.

Tiếp đê các cụ ới ;))
em quote lại quan điểm của cụ để các cụ chém cho toàn diện! Khà

HUNGBDA79

[Tịch thu bằng lái]
Dèo mẹ ddà kinh. E đi ngủ đây:(

Anh.Em

Xe buýt
Theo em thì không nên có sự phân biệt quá lớn giữa nick mới hay nick cũ, hay giới hạn số lượng bài viết vài ba trăm mới được vào chợ.
Theo Em thì để chợ trong sạch đúng theo tinh thần Of thì dưới mỗi bài giao bán trong chợ nên có sự xác nhận bảo đảm của mod phụ trách Em ví dụ câu: Mặt hàng này được xác nhận của Mod Chợ giời hoặc Mặt hàng này đang chờ kiểm duyệt.

vuvanphong

Xe điện
Theo em thì không nên có sự phân biệt quá lớn giữa nick mới hay nick cũ, hay giới hạn số lượng bài viết vài ba trăm mới được vào chợ.
Theo Em thì để chợ trong sạch đúng theo tinh thần Of thì dưới mỗi bài giao bán trong chợ nên có sự xác nhận bảo đảm của mod phụ trách Em ví dụ câu: Mặt hàng này được xác nhận của Mod Chợ giời hoặc Mặt hàng này đang chờ kiểm duyệt.
Gớm, các cụ giao lưu có mời mod cốc trà đâu mà bắt mod vất vả vậy! Hàng ngày có hàng trăm lượt bán mua, mod nào quản cho xuể!

tintucvn

Xe tăng
em biết đến OF này cũng từ cái chợ giời này.
Cứ ở VN thì vào chợ giời dù mua hay bán cũng là thói quen hàng ngày của em rồi mặc dù em chả có nhu cầu gì cả. Thời gian gần đây em công nhận chợ trời hơi loãng, nhiều người kinh doanh bên ngoài vào thanh lý hàng trá hình, hoặc spam đủ bài rồi vào vào bán hàng.
Cái chất OF em thích ở chỗ miêu tả chân thực về sản phẩm, bảo hành uy tín, hoàn tiền khi sự cố. Cái này em nói thực nhiều gian hàng cũng chưa làm được.
Giờ vào OF em đánh giá mục cafe cao hơn.
Mong mỗi người vào OF nên hiều được nét văn hoá để thực sự trở thành các Ofer

Anh.Em

Xe buýt
Gớm, các cụ giao lưu có mời mod cốc trà đâu mà bắt mod vất vả vậy! Hàng ng. Gáiày có hàng trăm lượt bán mua, mod nào quản cho xuể!
Theo em nếu thực hiện theo pa này thì đương nhiên là Mod sẽ vất vả nhưng cái gì cũng có giá của nó Gái có công thì Chồng không phụ phải không các cụ.

hn03

Xe điện
Kiểu gì em cũng qua hết. Nhưng nói thật nhiều lúc bán hàng cho ofer's nản vô cùng ah